เริ่มปฏิบัติธรรม

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย รำพึงถึงธรรม, 24 เมษายน 2018.

1. รำพึงถึงธรรม

รำพึงถึงธรรม สมาชิกใหม่

อยากเริ่มปฏิบัติธรรมค่ะ ควรเริ่มจากตรงไหน ศึกษาหาความรู้จากหลักธรรมก็มาพอสมควรแล้ว อยากปฏิบัติแล้วค่ะ อยากเดินทางสายนี้แล้ว แนะนำด้วยค่ะ

2. hastin

hastin เป็นที่รู้จักกันดี

3. รำพึงถึงธรรม

รำพึงถึงธรรม สมาชิกใหม่

4. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

+++ พระพุทธเจ้า ทรงกล่าวกับหมู่สงฆ์อยู่เสมอ ๆ ว่า "ดำรงค์สติมั่น รู้ ธรรมเฉพาะหน้า"

+++ หาก "ทำ" ตรงนี้เป็น ก็จะรวบเอา "มหาสติปัฏฐาน 4 + มหาปัฏฐานสูตร" ไว้ในอาการเดียวกัน

+++ ซึ่ง มหาสติปัฏฐาน 4 นั้นเป็น "เอกา+ยาน+มรรค (เอกายนมัคโค)" คือ หนทางสายเดียว เท่านั้น

+++ ปัญหาอยู่ที่ "รู้จักอาการของ สติ ตามความเป็นจริง หรือป่าว" เท่านั้นเอง (สติรู้ ไม่ใช่ สตินึก)

+++ หากคุณสามารถ "ทำความรู้สึกทั้งตัวได้ แล้ว แข่อยู่อย่างนั้น" อาการ "ดำรงค์สติมั่น" ก็จะเกิดขึ้นมาเอง

+++ ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น (ธรรม) ก็ให้ "อยู่กับรู้" ไว้เฉย ๆ ก็จะได้ "รู้ธรรมเฉพาะหน้า" ได้ด้วยตนเอง

+++ ก็ "ลงมือทำ" ได้เลย นะครับ

5. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ถ้าคุณรําพึงถึงธรรมอยากปฏิบัติอย่างจริงจังแล้ว ก็ขอแนะนําเลยครับตามนี้

1. รักษาศีล 5 ในทุก ๆ วัน

2. สวดมนต์ในทุก ๆ วัน แนะนําคาถาชินบัญชรกับคาถาพระคาถาพาหุง แต่ถ้าจะสวดบทอื่นมากกว่านี้ด้วยได้ก็จะยิ่งดีมาก ๆ ครับ

3. ฝึกวิปัสสนาดูจิตดูกายทุกวัน ถ้าคุณรําพึงถึงธรรมยังไม่รู้ว่าฝึกวิปัสสนายังไง ยังไงก็ลองหาอ่านดูใน palungjit ได้ไม่ก็ลองไปเข้า course ปฏิบัติธรรมดูครับ คือผมไม่รู้ว่าคุณรําพึงถึงธรรมอยากจะปฏิบัติเพื่อละกิเลสให้ได้ให้หมด แล้วไปนิพพานรึเปล่า ถ้าใช่ก็ต้องฝึกวิปัสสนาครับ

4. ฝึกมรณานุสสติทุกวัน หากคุณรําพึงถึงธรรมยังไม่รู้ว่า มรณานุสสติ คืออะไร ยังไงก็ลอง search ใน palungjit หรือใน youtube ดูครับ พอเข้าใจแล้วว่าคืออะไร จะได้ปฏิบัติต่อได้อย่างถูกวิธี

5. แนะนําหนังสือชีวิตเป็นอย่างนี้ให้คุณรําพึงถึงธรรมลองเปิดอ่านดู ยังไงลองอ่านให้จบดูครับ หนังสือเล่มนี้ดีมาก ๆ อ่านแล้วแล้วยังไงต่อไว้มาว่ากันอีกทีครับ ขอให้โชคดีครับ อนุโมทนาครับ

หนังสือชีวิตเป็นอย่างนี้
    https://palungjit.org/attachments/หนังสือชีวิตเป็นอย่างนี้-pdf.3620418/