เรื่องเด่น เรื่องการปรามาสพระอริยะเจ้า มีโทษหนักมาก โดยหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย montrik, 21 ธันวาคม 2019.

1. montrik

montrik แดง แดนอุทัย สมาชิก Premium

กระทู้เรื่องเด่น:
    74
    การปรามาสพระอริยเจ้า

ผู้ถาม : เรื่องพระอริยเจ้าก็มีอยู่นิดคือว่า การปรามาส
    พระอริยเจ้าด้วยเจตนาก็ตาม ไม่เจตนาก็ตาม
    โมโหด้วยความตั้งใจก็ตาม อยากเรียนถามว่า จะมีกรรมมากไหมครับ ?

หลวงพ่อ : ก็ลงนรกด้วยเจตนาก็ตาม ไม่เจตนาก็ตาม
    ลงเหมือนกัน

ผู้ถาม : ไม่ต้องสอบสวนหรือครับ ?
    หลวงพ่อ : ไม่ต้องสอบ สบายก็ไม่ยาก ก็ไปขอขมาต่อพระพุทธเจ้าเสียสิ ถ้าไม่พบพระพุทธเจ้าก็ พระพุทธรูป

ผู้ถาม : ต้องไปพบพระพุทธรูปที่วัดท่าซุง หรือว่า..
    หลวงพ่อ : ไม่จำเป็น..ที่บ้านก็ได้ ให้นึกว่าท่านคือ
    พระพุทธเจ้า เพราะพระอริยเจ้านี่ ขอขมาโดยตรงตัว
    ไม่มีผล อย่างสมมุติยกทรงเป็น " โสดาตะบัน "
    ใช่ไหม

ผู้ถาม : เดี๋ยวๆ ครับ ตามศัพท์พระไตรปิฏกเขาเรียก
    " โสดาบัน " ครับ
    หลวงพ่อ : ได้นี่มันหนักแน่ โสดาตะบัน..
    นี่ขั้นเอกซีนะ เพราะตะบันจนกระทั่งแน่นปั๋งไม่คลาย
    ตัว สมมุติว่ายกทรงเป็นพระโสดาบัน

ขาไปด่าไปว่าเข้า นินทาเข้าก็บาปใช่ไหม.
    ไปขอโทษโดยตรงกับยกทรงนี่ไม่มีผล ต้องขอโทษโดยตรงกับพระพุทธเจ้า

เพราะว่าความเป็นพระโสดาบัน ไม่ใช่เกิดจากยกทรง
    เกิดจากพระพุทธเข้า ท่านสงเคราะห์

ผู้ถาม : แล้วอย่างพระโสดาบันที่บวชเป็นพระ
    กับโสดาเบันที่เป็นฆราวาส ถ้าเราปรามาสโทษจะเป็นอย่างไรครับ ?
    หลวงพ่อ : ครือกัน

ผู้ถาม : เพราะฉะนั้นพวกเราจำไว้นะ ฆราวาสที่เป็นพระอริยะมีเยอะแยะ
    หลวงพ่อ : เอาอย่างนี้ก็แล้วกัน พระโสดาบันไปต้นแค่ ศีล ๑ เคารพพระพุทธเจ้า
    ๒..เคารพระพระธรรม ๔ เคารพพระอริยสงฆ์
    ๔ มีศีล ๕ บริสุทธิ์ แค่นี้เอง

ผู้ถาม : อุ้ย ตายแล้ว หลวงพ่อนี่เทศน์ ไม่เหมือนกับ
    โทรทัศน์ เดี๋ยวนี้ยังออกอากาศปาวๆ อยู่นะครับว่า
    พระโสดาบัน ๑. สักกายทิฏฐิ ต้องตัดขันธ์ ๕ โดยเด็ดขาด

หลวงพ่อ : เอาเลื่อยที่ไหนมาตัด เดี๋ยวก่อน..พระโสดาบันถ้าตัดขัยธ์ ๕ เด็ดขาด ลองคิดดู นางวิสาขา
    ท่านเป็นพระโสดาบัน ตั้งแต่อายุ ๗ ปี ขันธ์ ๕ นะ คนเดียวนะ
    พออายุ ๑๖ ได้อีก ๕ ขันธ์ มีผัว ต่อไปก็ลูกชาย๑๐ คน มีผู้หญิง ๑๐ คน ลูกทั้งหมด ๒๐ คน
    ตัดหรือไม่ตัด ดัดหรือต่อ

พระโสดาบันกับพระสกิทาคามี สองอย่างยังแต่งงานได้ ไม่แต่งงานก็อนาคามี ขึ้นไปเท่านั้นเอง
    ไอ้เทศน์อย่างนั้น ท่านเทศน์ถูกของท่าน แต่ไม่ถูกตามพระไตรปิฏก

ผู้ถาม : อย่างนี้ฆราวาสที่จะเป็นพระโสดาบัน แค่ศีล ๕ ก็..
    หลวงพ่อ : แค่นี้แหละ เขาเรียก.." สัตตักขัตตุง "
    ผู้ถาม : อย่างนี้เป็นฆราวาส ก็ดีกว่าเป็นพระสิครับ
    หลวงพ่อ : เอ้ย ดีกว่าเยอะ ความจริงแล้วฆราวาส
    ถ้าพูดตามส่วน เขาได้เปรียบกว่าพระ มาก

๑. เจี๊ยะไม่เลือกเวลา ประการที่ ๒ เข้าวิกได้
    ผู้ถาม : หลวงพ่อรู้ด้วยหรือครับ ?
    หลวงพ่อ : อ้าว..เคยเป็นฆราวาสมาก่อนนี่ ประการที่ ๓ มีผัวมีเมียได้ ประการที่ ๔ หลับตื่นสายได้ พระตื่นสายไม่ได้ใช่ไหม..

เช้ามืดต้องทำวัตรสวดมนต์ ต้องเจริญกรรมฐาน
    ถ้าพลาดหน่อยเดียวพระลงนรก
    สมมุติว่ามีปลาหนึ่งตัวนะ พระมีปลาหนีงตัว ฆราวาสมีปลา ๑๐๐ ตัวตัวขนาดเดียวกัน พระฆ่าปลา ๑ ตัว
    ฆราวาสฆ่าปลา ๑๐๐ ตัว

พระโทษมากกว่า ก็เพราะว่า ทรงศีล เป็บุคคลที่ชาวบ้านเขาบูชา นี่ล่ะบาปมาก พระไม่ใช่เรื่องเล็กนะ
    ผู้ถาม : โอ้ย..ไม่บวชดีกว่า
    หลวงพ่อ : ใช่ ยกทรงก็เคยเสียท่ามา ๑๘ ปี แล้วซิ.

โอวาทธรรม..
    หลวงพ่อฤาษี วัดท่าซุง