เรื่องแห่งบุญ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ไกสร, 28 มิถุนายน 2013.

1. ไกสร

ไกสร Active Member

21 มิถุนายน 2013
    หากเรามีคบไฟที่จุดไฟอยู่ นาย ก เป็นพ่อเรา นาย ข ค ง จ และอื่นๆ เพื่อนเรา เรานำไฟไปต่อคบเพลิง ของคนพวกนี้ ไฟเราลดไปหรือไม่ คนเหล่านั้นได้รับไฟหรือไม่ ฉันใดก็ฉันนั้น บุญหากเราอุทิศให้คนเดียว บุญก็ไปให้ 2 คน คือ เรากับคนที่เราอุทิศ แต่หากเราอุทิศคนอื่นๆไปด้วย บุญก็ได้คนอื่นๆด้วย มันมีความพิเศษคือมีแต่เพิ่มขึ้นไป ไม่ใช่ว่าอุทิศบุญให้คนอื่นๆด้วย บุญที่เราตั้งใจให้คนๆนั้นจะลดลงไป อันนี้คือความเชื่อที่ผิด :cool: และอีกกรณีหนึ่ง เราชอบอุทิศบุญให้กับเจ้ากรรม-นายเวร จนลืมอุทิศเทวดาที่มาคอยช่วยเรา เทวดาที่มีความผูกพันธ์กับเรามากๆ เค้าจะคอยมาต่อรอง เจรจากับเจ้ากรรมนายเวรของเราให้ รวมทั้งผ่อนหนักผ่อนเบา จากกรรมของเรา อย่าลืม นะครับ

2. ไกสร

ไกสร Active Member

21 มิถุนายน 2013
    สำหรับตัวผมเอง ได้พบกับเทวดาในชั้นจาตุมหาราชิกา สายวิทยาธร ที่เคยเป็นบริวารผมในอดีต มาคอยดูแล มาอนุโมทนาบุญ มาช่วยเหลือยามตกทุกข์ได้ยากมาหลายครั้ง ซึ่งท่านฝากมาบอกว่า มัวแต่อุทิศให้เจ้ากรรม-นายเวร เทวดาอย่างพวกเขาไม่ค่อยได้รับบุญ จะไปมีอำนาจต่อรองอะไรกับเจ้ากรรม-นายเวร ให้เล่า