เวลานั่งสมาธิจะเปิดฟังพระเทศน์ไปด้วยได้กรือเปล่า?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Thirawat inthasri, 6 กันยายน 2011.

1. Thirawat inthasri

Thirawat inthasri สมาชิก

29 ธันวาคม 2010
    เพราะเวลาทำสมาธิทีไรจิตไม่ค่อยอยู่กับตัวเองเลยจะคิดไปเรื่องอื่นตลอด

2. THEFOOL23

THEFOOL23 เป็นที่รู้จักกันดี

แนะนำว่า

จะต้องการฟัง ธรรม

หรือจะต้องการ นั่งสมาธิ ถ้าฝึก กสิน ฌาน1 นี่ เสียงคือ ศตรู ครับ แค่เสียงนกกระพือปีก ก็ทำให้จิตเคลื่อน หลุดจาก ปฐมฌาน ได้ครับ

เวลานั่งสมาธิจะเปิดฟังพระเทศน์ไปด้วยได้ครับ

จริตคนเรา ไม่เหมือน กันครับ

บางคน นั่งไป ฟังไป เห็น ธรรม ก็มี จิตรวม เข้าสมาธิ ก็มีเยอะเหมือนกันครับ

บางคน ฟังธรรม ฟังเทศน์ ในสมาธิ ก็มีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2011
  3. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    ทำแล้วสงบก็ทำไปเถอะครับ

4. GhostHead

GhostHead เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2011
    ได้ครับ เป็นธรรมานุสสติกรรมฐาน

5. Junejuly

Junejuly Active Member

3 กุมภาพันธ์ 2011
    วิธีนี้ดิฉันก็เพิ่งจะกำลังลองใช้อยู่เหมือนกันค่ะ(วันนี้ลองใช้ดูวันแรก) จิตฟังไปคิดไปตาม จดจ่ออยู่กับพระธรรมคำสอนไป ตัวฟุ้งซ่านเลยไม่มีที่จะแทรกเข้ามากวนจิตตอนนั้นได้ค่ะ(สำหรับดิฉันนะคะ..คนอื่นอาจแตกต่างออกไป) ยังไม่ค่อยถนัดวิธีนี้เท่าไหร่เลยค่ะ แต่ก็จะลองดูหลายๆวิธีไปจนกว่าดิฉันจะค้นพบวิธีที่ถูกจริตกับดิฉันอ่ะค่ะ โชคดีนะคะ

6. ซาตานคลั่ง

ซาตานคลั่ง เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2006
    ก็ดีน่ะสิ ถือเป็นธรรมานุสติด้วย

7. oatthidet

oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    ไม่ผิดครับ ขอเพียงให้มีสมาธิก็พอครับ อย่างบางคนต้องมีการฟังเพลง ไม่งั้นจิตใจไม่สงบ

หมายถึงไม่เกี่ยวกับการปฎิบัตินะครับ บางคนทำงานก็ต้องฟังเพลง ไม่งั้นหงุดหงิด

ด้วยจริตของคนครับ ฉนั้นฟังได้ครับ เพราะถึงเวลาแล้วก็จะไม่ได้ยินไปเองครับ

8. ยอดคะน้า

ยอดคะน้า เป็นที่รู้จักกันดี

หากเปิดพระเทศน์ ควรเลือกไฟล์ที่ ท่านสอน วิธีการเดินมรรค
    จะว่าภาษาชาวบ้าน ก็วิธีทำสติ ทำสมาธิ

เปิดฟังบ่อยๆเวลา นั่งสมาธิ ฟังแล้วก็จำให้ได้ เมื่อจำได้ก็ทำตาม

ควรฟังเป็นกัณเดียว ซ้ำๆ ย้ำๆ เพื่อจะได้แม่นในวิธีครับ

9. Junejuly

ขอบคุณค่ะคุณยอดคะน้า..ดิฉันเลยแอบได้ความรู้ไปด้วยเลย (กำลังลองฝึกวิธีนี้อยู่เหมือนกันค่ะ)

10. ยอดคะน้า

ยอดคะน้า เป็นที่รู้จักกันดี

ลองพิมพ์ ในกูเกิ้ล ว่า
    รวมเทคนิค วิธี การฝึก สติ สมาธิ ปัญญา โดยหลวงปู่พุธ ฐานิโย

แล้ว เลือกลิ้งค์ ที่ชื่อว่า

วิธีทำสมาธิให้ปราศจากอุปสรรค

ศีลเป็นคุณธรรมของมนุษย์

การปฏิบัติแบบผู้มีจิตเป็นพุทธ ลองฟัง 3ไฟล์นี้ดูครับ

และไฟล์ที่ควรฟังซ้ำๆ
    ชื่อไฟล์ รู้ เห็น กาย ใจ ตนเองชื่อว่า รู้เห็นตามความเป็นจริง

พอดี จะยกมาให้ แต่ กูเกิ้ล เข้าไม่ได้ ไม่รู้เป็นไร

ยินดีในบุญครับ

11. markdee

markdee เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2010
    ถ้าชอบไทยปนอีสานปนอังกฤษล่ะก็..พระอาจารย์สมภพ โชติปัญโญเลยค่ะม่วนหล๊ายหลาย..ออนซอนเด่

12. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมปกติก็ใช้วิธีนี้เหมือนครับ....

แต่ไม่ได้จำกัดแต่พระธรรมเทศนา หรือแม้ว่าเป็นพระธรรมเทศนาผมก็ไม่ได้จำกัดครูบาอาจารย์หรือตัวบทของพระธรรมเทศนาจะเกี่ยวกับอะไร บางครั้งผมก็ใช้เพลงที่สวดเป็นบทสวดมนต์ หลายๆภาษา อย่างนี้หละครับ.....สำหรับผมถือว่าสงบดีนะครับ....เมื่อจิตตอนที่ฟังพระธรรมเทศนา หากใช้ความคิดได้อยู่ แสดงว่าระดับความละเอียดของสมาธิจะยังไม่สูง เมื่อระดับสมาธิละเอียดขึ้นเสียงก็จะค่อยๆเบาลงไปเองครับ....

13. jinny95

jinny95 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เป็นอุบายที่ดีมากครับ ธรรมฟังแล้วเย็น เอาจิตใจจดจ่อกับเสียงธรรม สมาธิก็ค่อย ๆ พัฒนา ซ้ำยังได้วิธีคิด วิธีวางใจ วิธีภาวนาที่ถูกต้อง จากผู้ที่ำทำจริงมาแล้วด้วยครับ

คนเราถ้าไม่ค่อยได้ภาวนามา นิวรณ์ธรรมมันแรงมากครับ ยิ่งไม่เคยหยุดมาด้วยแล้ว การฟังธรรม จะช่วยได้มากเลยครับ

ยิ่งดีขึ้นไปอีกหากเราเลือกฟังเกี่ยวกับการปฎิบัติ อาทิ การภาวนา การเจริญกุศล การละกุศล นิวรณ์ธรรม การพิจารณากาย อสุภะ ลมหายใจ เวทนา จิต ธรรม ฯลฯ ฟังไปพอสงบ ฟังไปภาวนาไป พอฟังจนจบ ก็ยกขึ้นภาวนา ตามที่ได้ฟังครับ เรียกว่าเรียนแล้ว ลงมือทำเลยครับ

ธรรมนัยหนึ่งคือการขัดเกลาตนครับ เมื่อใจดี ความสุขก็ตามมา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กันยายน 2011
  14. Junejuly

ขอบคุณค่ะคุณยอดคะน้า..ดิฉันจะลองค้นหาไฟล์ที่คุณแนะนำมาลองใช้ดูค่ะ

15. รู้รู้ไป

รู้รู้ไป เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    บางคราว ผมก็ทำครับ
    บางทีหลุดออกมา ก็ยังได้ฟังธรรมมะ
    บางทีก็ฟัดกับได้ตัวที่หลุดนี่ตรงๆ