เสียงแมวร้องตอนอัดเสียง แมวที่เลี้ยงมา16ปี มี2ตัว ตายไปแล้ว

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Jarja007, 2 กันยายน 2021.

1. Jarja007

Jarja007 สมาชิก

20 ธันวาคม 2016
    มีเรื่องมาปรึกษาเพื่อนๆค่ะ
    คือเราเลี้ยงแมวแค่2ตัว ตัวนึงตายได้หลายปีแล้ว
    ตัวที่สองเพิ่งตายได้ปีกว่า
    เราทำบุญอุทิศส่วนกุศลไปให้เค้าเยอะมาก
    ทั้ง ทาน ศีล ภาวนา โดยเฉพาะภาวนาที่หลังจากเค้าตายมีโอกาสทำเยอะเลย

พอดีอาทิตย์ก่อนเราร้องเพลงในแอปๆนึง
    มันมีเสียงแมวร้องเข้ามา เสียงชัดเจน
    จังหวะการร้องของเค้าคือเหมือนตอนที่เค้าอยู่กับเรา (เราชอบร้องเพลงมานานแล้ว)
    คือ ร้องเมี๊ยวตอนที่เรากำลังจะออกเสียงช่วงท่อนแรก

เพลงแรกที่ได้ยินเราก็ทำเฉยๆผ่านๆไปนะคะ
    ไม่คิดมาก คิดแค่ว่า จะทำบุญไปให้เค้าอีกเยอะๆ
    แต่พอเจอเพลงที่2เข้าไป บอกตรงๆว่าแกว่งค่ะ
    เป็นห่วง กลัวว่าเค้าจะทรมานหรือต้องการหรือเป็นยังไงบ้าง

พี่ๆเพื่อยๆน้องที่นี้พอจะช่วยได้มั๊ยคะ
    จะไม่ลืมพระคุณเลยค่ะ

2. Jarja007

3. rachotp

rachotp เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    252
    ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่ใช่ ผู้รู้ นะครับ _/\_ ผมเป็นเพียงแค่ กัลยาณมิตรธรรมดา คนหนึ่งที่พอจะมีความรู้อยู่บ้างในทางธรรมะ และ เลี้ยงแมวอยู่ในขณะนี้ครับ (^ ^) ทั้งหมดนี้เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ.. ขอให้คุณ @O07 ลองพิจารณาอ่านอย่างช้าๆอย่างพินิจพิเคราะห์นะครับ _/\_

ผมขอโมทนาบุญกับคุณ @O07 ในการที่คุณเลี้ยงดูน้องแมวของคุณอย่างดีทั้งสองตัวครับ _/\_ จากภาพน้องน่ารักมากทั้งสองตัวครับ (^ ^) และ ที่สำคัญที่สุดผมขออนุโมทนาบุญกับคุณ @O07 ที่คุณหมั่นทำบุญอุทิศส่วนกุศลไปให้น้องแมวของคุณ ทั้ง ทาน ศีล ภาวนา โดยเฉพาะภาวนาที่หลังจากน้องแมวของคุณตาย… คุณ @O07 มีโอกาสได้ทำเยอะมากครับ _/|\_

พระพุทธองค์ทรงบอกว่า “เจตนาเป็นตัวกรรม” ในเมื่อ “เจตนา” ของคุณ @O07 นั้นเป็นไปในทางที่เป็น “พรหมวิหาร” ที่รักและเมตตาเอาใจใส่เลี้ยงดูน้องแมวของคุณเป็นอย่างดีในขณะที่น้องยังมีชีวิตอยู่ อีกทั้งยังหมั่นคอยสร้างบุญบำเพ็ญกุศลอุทิศไปให้น้องแมวของคุณหลังจากที่แมวที่คุณรักได้ตายลงไปแล้วเป็นประจำซึ่งเป็น “เจตนาเป็นตัวกรรม” ที่ดีเยี่ยม… ความรู้สึก “… แกว่งเป็นห่วง กลัวว่าเค้าจะทรมานหรือต้องการหรือเป็นยังไงบ้าง? ที่เกิดขึ้นที่ใจก็ต้องชำระลงที่ใจ… การกระทำที่คุณ @O07 ทำต่อน้องแมวที่คุณรักนั้นเกิดจาก “เจตนา” ที่ดี จากความรัก ความหวังดี และ จิตที่ปรารถนาดีมี “พรหมวิหาร” ที่จะทำให้มันเป็น “สุข” จากผลบุญส่วนกุศลที่คุณได้อุทิศไปให้… ตอนนี้สิ่งที่คุณ @O07 ควรทำที่สุดคือดึงสติกลับมาชำระที่ใจแล้วปล่อยวางครับ _/\_

เสียงร้องเมี๊ยวๆที่คุณได้ยิน… คงเป็นไปได้ว่าน้องแมวที่คุณรักนั้นมาแสดงความรู้สึก “ขอบคุณ” ต่อคุณ @O07 และ เจตนาที่จะทักทายแสดงความรักความห่วงใยต่อเจ้านายที่ตนรักนะครับ (^ ^) ก็คงไม่มีอะไรที่จะต้องเป็นห่วงหรือกังวลใจอะไรกับน้องนะครับ

ฝากข้อคิดทิ้งท้ายไว้นิดนึงนะครับว่า จะด้วยอะไรก็ตามแต่หากน้องแมวของคุณ @O07 รับรู้ได้น้องก็คงอยากจะร้องเมี๊ยวๆเป็นจังหวะแสดงความรู้สึกสื่อให้คุณ @O07 ได้รับรู้ว่าขอบคุณมากนะที่ให้ความรักและเลี้ยงดูเค้ามาอย่างดีโดยตลอด และ ยังหมั่นคอยอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลไปให้เค้าด้วย… เค้ารักตัวเองนะ (^__^) เมี๊ยวๆ จุ๊บุ๊ จุ๊บุ๊ และน้องแมวที่คุณรักก็คงจะรู้สึกไม่ดีเท่าใดนักที่การตายของน้องนั้น ต้องเป็นเหตุให้เจ้านายที่ตนรักนั้นรู้สึกเป็นห่วง กลัวว่าน้องจะทรมาน และ เป็นเหตุให้เจ้านายที่ตนรักนั้นทุกข์และกังวลใจครับ _/\_ Cheer you up ครับ [^ ^]

… ที่ผมโพสต์ตอบคุณ @O07 มาทั้งหมดนี้ ผมขออนุญาตเรียนซ้ำย้ำอีกครั้งหนึ่งนะครับว่าผมนั้นไม่ใช่ ผู้รู้ ผมเป็นแค่ กัลยาณมิตรธรรมดา คนหนึ่งที่พอจะมีความรู้อยู่บ้างในทางธรรมะ และ เลี้ยงแมวอยู่ในขณะนี้ครับ (^ ^) ทั้งหมดนี้เป็นเพียงแค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ (^__^) ขอให้คุณ @O07 ลองพิจารณาอ่านอย่างพินิจพิเคราะห์โดยใช้ โยนิโสมนสิการ และ กาลามสูตร ครับ _/|\_ ฝากข้อคิดสะกิดใจทิ้งท้ายไว้ว่า

“ปุญญานิ ปรโลกัสมิง ปติฏฐา โหนติ ปาณินัง”
    “บุญเท่านั้นที่จะเป็นที่พึ่งของสัตว์ในโลกนี้และในโลกหน้า”

คุณ @O07 หมั่นทำบุญสร้างกุศลทั้ง ทาน ศีล ภาวนา โดยเฉพาะภาวนาต่อไปนะครับ (^ ^) เมี๊ยวๆ จุ๊บุ๊ จุ๊บุ๊

ประมาณนี้ครับ… ขอบคุณสำหรับพื้นที่ตรงนี้ครับ _/|\_ บุญรักษาคนรักน้องหมา และ น้องแมวทุกๆท่านครับ _/\_

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2021
  4. rachotp

rachotp เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    252
    แมวเมี๊ยวๆ จุ๊บุ๊ จุ๊บุ๊ของผมครับ… คุณ @O07 ลอง คลิ๊ก เข้าไปในโพสต์ #6 นี้ดูนะครับ (^_^)

5. Jarja007

ขอบคุณมากนะคะที่อุดส่าห์สละเวลามาช่วยตอบ
    อ่านแล้วต่อมน้ำตาแตกเลยค่ะ
    จะพยายามประคองสติค่ะ
    ขอบคุณมากๆนะคะ