เหรียญพระอาจารย์ฝั้นรุ่นแรก เนื้อทองแดงครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย oad1981, 18 กันยายน 2011.

1. oad1981

oad1981 สมาชิก

ผมรบกวนอาจารย์ทุกๆท่านด้วยครับ คือผมไม่ชำนาญเรื่องเหรียญเลยครับ เหรียญนี้พ่อผมมอบให้มาได้สัก3เดือนแล้วครับ อยากทราบว่าดีหรือไม่ครับ เต็มที่เลยครับ

สวัสดีครับอาจารย์ทุกๆท่าน พอได้รับคำแนะจากอาจารย์ทุกๆท่านแล้วผมได้โทรไปสอบถามเกี่ยวกับความเป็นมาของเหรียญนี้จากพ่อครับ ท่านหัวเราะแล้วบอกว่าปู่ของผมได้มาเมื่อครั้งที่ไปร่วมทำบุญกับหลวงปู่ฝั้นที่สกลนครครับ ท่านเก็บไว้ไม่ได้ใช้เลยแต่อย่างใด และได้มอบให้พ่อผมมาก่อนท่านจะเสียครับ ปู่ผมเสียเมื่อปี49ครับ บ้านเดิมผมอยู่ร้อยเอ็ดครับห่างจากสกลนครประมาณ100กว่าโลได้ครับ พ่อผมท่านรู้อยู่แล้วว่าผมต้องกลับมาถามถึงประวัติเหรียญนี้อย่างแน่นอนเมื่อผมเริ่มศึกษาจริงๆนั่นเอง แถมยังถามกลับมาว่ามีท่านใดขอบูชาหรือยังครับ ผมอยากขอคำชี้ถึงเรื่องราคาในการเช่าเหรียญนี้จากอาจารย์ทุกๆท่านด้วยครับ หากว่าเป็นของแท้แล้วประมาณเบื้องต้นที่เท่าไหร่ครับ เพื่อเป็นภูมิความรู้ครับ ผมขออนุญาตุนำภาพเหรียญรุ่นแรกเนื้ออัลปาก้าของอาจารย์STOESมาประกอบครับ เท่าที่ดูแล้วรายละเอียดเหมือนกันทุกอย่างครับ ท่านอื่นๆคิดเห็นอย่างไรช่วยชี้แนะด้วยครับ.....ขอบพระคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      9,950
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      7,995
      ขนาดไฟล์:
      352.8 KB
      เปิดดู:
      5,607
      ขนาดไฟล์:
      130.7 KB
      เปิดดู:
      9,085
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 กันยายน 2011
  2. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    อาจารย์ฝั้นทองแดงมี 5 เหรียญ ไม่ควรแต่ต้องอย่างยิ่ง
    เนื้ออาปาก้า รุ่นแรกก็เป็นรอยตัดและพิมพ์อันเดียวกันดูแทนทองแดงได้
    หน้า 9
    http://palungjit.org/threads/ชินราช...น-พระเนื้อชิน-น-6-อ-ฝั้น-อาจาโร.253399/page-9

3. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    บอกตรงๆว่าพระยอดนิยมโดยเฉพาะรุ่นเก่าๆหาแท้ยากครับเพราะไม่มีพระแท้จริงๆให้ศึกษาจะมีก็แต่พระที่เซียนทำชี้ตำหนิชี้นำให้หลงทาง...ทำไมจึงกล่าวเช่นนั้นท่านที่เคยซื้อพระปลอมกับคนที่เคยเห็นพระแท้จะเข้าใจดีที่สุด...ตัวอย่างเช่นให้ท่านไปหาคนที่ท่านไม่เคยเห็นหน้าค่าตามาก่อนแต่มีคนบอกลักษณะให้ท่านรู้ถามว่าท่านจะไปหาเจอหรือ...ดังนั้นควรฟังหูไว้หูฟังแต่อย่าเชื่อตามเพราะพระแท้ไม่ได้หาดูง่ายในเว็ปทั่วไป...องค์นี้แม้ผมยังไม่เคยเห็นของแท้แต่ถ้าเป็นผมก็จะยังไม่เชื่อจนกว่าจะหาองค์อื่นมาเทียบ...เล่นพระประมาทมีแต่รังเสียตังและความรู้สึกครับ

4. bigfoot

bigfoot เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2006
    เข้ามาเพราะชื่อ คันหู มากับกระแสดีแท้55
    พี่คันหูใช้เลนส์ขนาดเท่าไหร่ถ่ายภาพครับ จะหามาใช้บ้างเพราะผมใช้กล้องยี่ห้อเดียวกันพอดีครับ

5. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

คันตาม ......................

6. oad1981

ผมให้ร้านถ่ายรูปจัดการให้ครับ ไม่มีความรู้เรื่องถ่ายภาพเลยครับพี่

7. ครูชายแดน

ครูชายแดน เป็นที่รู้จักกันดี

รุ่นแรกเนื้อทองแดงหลุดออกมาไม่น่าจะมีครับเพราะพี่ๆที่สกลฯบอกว่ารู้ว่าอยู่ที่ใครทุกเหรียญครับ ผิดถูกขออภัย

8. oad1981

ครับอาจารย์ทุกๆท่าน สำหรับเหรียญนี้นั้นมีประสบการณ์กับผมมาแล้วครับโดยส่วนตัวค่อนข้างมั่นใจอยู่บ้างครับ ส่วนเรื่องที่ว่าเหรียญรุ่นนี้เนื้อนี้มีจำนวนที่น้อยมากๆและคงหลุดออกมาได้ยากมากๆเช่นกันนั้น อาจจะมองได้ว่าเหรียญที่เห็นนี้จะเป็นของแท้หรือไม่แท้ก็ได้เช่นกัน เพราะหากเทียบลักษณะต่างๆองค์ประกอบต่างๆกับเหรียญที่มองว่าแท้ๆแล้วนั้นมีครบทุกองค์ประกอบ แต่ถ้าจะผิดก็ผิดตรงที่ผู้ครอบครองเหรียญนี้เท่านั้นเองครับ......

9. oad1981

เหรียญองค์กระทู้แท้แน่นอนครับฟันธงได้เลย ไม่ต้องสนใจว่าท่านจะเป็นใครคู่ควรหรือไม่คู่ควรในการครอบครอง หลักฐานก็ฟ้องอยู่เต็มๆว่าแท้อยู่แล้ว เหรียญรุ่นแรกเนื้อทองแดงอาจจะมีน้อยพอๆกับเนื้อทองคำก็จริงแต่ของปลอมไม่มีทางทำได้ดีและงดงามคมชัดได้ขนาดนี้แน่นอนครับ ที่ผมกล้าตอบเพราะลุงของผมมีเหรียญแท้ๆเนื้ออัลปาก้าอยู่2เหรียญ และได้มาวิเคราะกันอยู่นานกับองค์ในกระทู้ และมีความเห็นชัดเจนตรงกันว่าแท้แน่ๆแถมสวยมากอีกต่างหากครับ ....ยินดีกับท่านด้วยครับเก็บให้ดีอย่าเขวกับคำวิจารณ์มากไป เพราะท่านย่อมจะรู้เองด้วยตัวท่านว่าดีหรือไม่หากบูชาอยู่เสมอครับ

10. oad1981

ขอบคุณพี่oad1981มากครับที่แนะนำแง่คิดดีๆครับ ผมมั่นใจพอสมควรครับกับเหรียญนี้อย่างที่บอกครับพ่อได้มาจากปู่โดยตรงเพราะปู่ผมท่านเป็นลูกศิษย์อาจารย์ฝั้นโดยแท้ครับ

11. takon

takon เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2009
    ยินดีด้วยครับ ได้เหรียญ1ใน5มาครอง
    ผมมีข้อสังเกตว่าเหรียญทองแดงโลหะอ่อนกว่าอัลปากา แต่เหรียญ จขกท.กลับไม่ค่อยคมชัดเท่าที่ควร
    เหรียญชี้ตำหนิเนื้ออัลปากา กลับคมชัดดูง่ายสบายตากว่ามาก แค่ข้อสงสัยเท่านั้น ไม่ต้องใส่ใจก็ได้ครับ

12. stoes

[​IMG][​IMG]

ความแตกต่างที่เหมือน

13. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    [​IMG] ท่านน่าจะโชคดีนะครับ ดูดีมากครับ ถ้าแท้หลายแสนครับ ส่วนเนื้ออาปาก้าล้านกว่าไปนานแล้วครับ แต่ผมว่าเอาไว้บูชาดีกว่าครับ พุทธคุณสุดยอดมากๆเลยครับ

14. oad1981

ขอบพระคุณอาจารย์ทุกๆท่านครับ ที่ได้ให้ข้อคิดในแง่ต่างๆครับ ผมดีใจครับที่อย่างน้อยๆก็มีของดีๆไว้บูชาบ้างครับ และยิ่งเป็นของที่หายากมีน้อยด้วยแล้วนั้นยิ่งมีคุณค่าทางจิตใจอีกเป็นทวีคูณครับ

15. oad1981

ขออนุญาตุต่อเนื่องเลยครับ ผมรบกวนอาจารย์ทุกๆท่านร่วมวิเคราะพระหลวงปู่ศุข หลังยันต์นูน เนื้อทองผสม กรุวัดดอนตาลครับ พอดีได้มาจากพ่อเช่นเดิมครับมีทั้งแบบติดกันเป็นคู่ที่ยังไม่ตัดออกจากกัน แต่วันนี้เอาองค์ที่ตัดขอบแล้วแบบเดี่ยวๆมาให้พิจารณากันดูครับ

ขนาดไฟล์:
      33.7 KB
      เปิดดู:
      785
      ขนาดไฟล์:
      35.4 KB
      เปิดดู:
      773
  16. istruelove

istruelove สมาชิก

15 กรกฎาคม 2011
    พระหลวงปู่ศุข หลังยันต์นูนรุ่นนี้เห็นว่าแตกกรุเมื่อปี 2527 ครับ เป็นพระส่วนที่เหลือจากการคัดหรือตกแต่งแล้ว พระอาจารย์กลับท่านได้ขอพระจากหลวงปู่ มาเก็บไว้ที่วัดดอนตาลประมาณ 400 องค์ ตั้งแต่ปี 2482 แล้วมาแตกกรุปี 2527 ข้อมูลจาก หนังสือมหาโพธิ์ ฉบับที่ 326 สามารถหาอ่านเพิ่มเติมในเน็ตได้ครับ ผมได้มาองค์หนึ่งแบบไม่ได้ตัดขอบ ผมเอามาตัดขอบเอง เสียดายไม่น่าตัดเลย เหรียญของผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าแท้หรือปล่าว เข้ามาชมพระเจ้าของกระทู้ สวยมากครับ

17. oad1981

ต้องขอชมครับข้อมูลดีเยี่ยมถูกต้องและแม่นยำ ขอต่ออีกนิดครับ การบบรจุกรุได้นำองค์พระใส่ไว้ในกล่องไม้สี่เหลี่ยมและฝังไว้หน้าองค์พระประธานโดยอาจารย์เชื่อม(เจ้าอาวาสในขณะนั้น) ส่วนสาเหตุการแตกกรุนั้นต้องรบกวนผู้รู้ทุกๆท่านร่วมชี้แนะครับ

18. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญหลวงปู่ฝั้น ดูรอยตัดขอบเลยครับ จบ แต่ถ้าไม่ชัวร์ ซื้อหนังสือ ไทยพระ ปีที่ 4 ฉบับที่ 44 เหรียญหลวงพ่อฝั้น ใหญ่ๆ ขึ้นหน้าปก ครับ

ผมลงบทวิเคราห์ตามหนังสือ นะครับ

เหรียญอาจารย์ฝั้น รุ่นแรก ที่พบเห็นโดยทั่วไปเป็นเหรียญเนื้ออัลปาก้า แต่เหรียญเด่นหน้าปกฉบับนี้เป็นเหรียญเนื้อทองแดงซึ่งมีจำนวนการสร้างที่น้อยมากๆ

เหรียญรุ่นแรกสร้างด้วยวิธีการปั๊ม เหรียญแท้ต้องมีองค์ประกอบของความเป็นเหรียญปั๊มอย่างครบถ้วน ทั้งความถูกต้องของบล๊อกแม่พิมพ์ ความคมชัด พื้นผิวเหรียญ ตำหนิในพิมพ์ และการตัดของข้าง ส่วนสำคัญที่ใช้ในการพิจารณาเหรียญรุ่นแรกก็คือ รอยตัดขอบข้าง...........

งานสร้างเหรียญอาจารย์ฝั้น รุ่นแรก มีจำนวนสร้างประมาณ 200 กว่าเหรียญ การปั้มเหรียญในโรงงานถือเป็นงานที่มีปริมาณน้อยมาก ตัวปั๊มตัดขอบข้างจึงมีเพียงตัวเดียว (เหรียญยุคใหม่ที่สร้างเป็นจำนวนหมื่นจะมีบล๊อกตัวตัดขอบข้างหลายตัว) เหรียญรุ่นแรกทั้งเนื้ออัลปาก้าและทองแดงจึงมีรอยตัดขอบที่เหมือนกัน จุดนี้ใช้เป็นจุดชี้ขาดได้อย่างชัดเจน ไม่ตอ้งเชือ่ผมครับ ผมมั่วไปเรื่อย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2011
  19. คิงคอง99

คิงคอง99 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    [​IMG] องค์นี้สุดยอดครับ พระของท่านดีจริงๆ

20. stoes

[​IMG] [​IMG]
    คนที่มีความชำนาญเรื่องเหรียญดู สักครู่ก็ทราบแล้ว ภาพที่ผมนำมาเปรียบเทียบ
    ความหมายผมคือให้ทุกท่านที่เข้าใจมองออก
    แต่ผมจะขอขยายความให้ สำหรับเหรียญที่มีลักษณะเช่นนี้จะหนี้ลักษณะนี้ไม่พ้น
    คือริ้วบาง ๆ ในพื้นเหรียญใต้ผิว มักจะเห็นของเรียนแบบหลวงพ่อดัง ๆ ที่มีราคาสูง
    เช่นหลวงปู่ทิม หลวงพ่อพรหม เหรียญจเร เจ้าคุณนร
    ของแท้ของอาจารย์ฝั้น รุ่นแรก นั้น ผู้ที่มี เท่าที่ทราบมีคุณ ประกิจ มหาแถลง
    รายนี้มีพระชุดของอาจารย์ฝั้นเกือบครบทุกรุ่น เพราะเขาได้เอาไปจากพี่ที่นับถือของผม
    ผมจึงไม่เห็นเหรียญอาจารย์ฝั้นรุ่นแรกเนื้อทองแดง แต่มีโอกาสได้เห็นเหรียญ
    อาจารย์ฝั้นทองคำ เหรียญอาจารย์ฝั้นเนื้อเงิน รุ่นแรก เพราะพี่เขาไม่ปล่อย

เหรียญอาจารย์ฝั้นรุ่นแรก ตามลักษณะแท้ผมจะเล่าให้ฟัง คือมีพื้นผิวที่เรียบตึง
    มีตำหนิหน้าหลังทุกจุดครบ มีเส้นปริบที่เกิดจากการปั้มใกล้หูขวาด้านหลังชัดเจน
    มีรอยตัดที่มีเส้นตรง ละเอียด มีรอยเส้นตัดที่ดูเหมือนปริบแตกที่กลางขอบเหรียญ
    ถ้าดูจากด้านหน้าจะอยู่ด้านซ้ายมือ ทุกเหรียญต้องมีไม่มากก็น้อย
    ที่สำคัญเส้นวิ่งที่ถูกตัดจะละเอียดบริเวณเนื้อที่ขอบเหรียญไม่ยุบหรือมีลักษณะ
    เป็นแอ่ง แม้แต่นิดเดียว และบริเวรใกล้ขอบเหรียญด้านหลัง ในเหรียญอาปาก้าจะมีเส้นที่เกิดจากการกลึง แทบทุกเหรียญ ตรงนี้สำคัญมาก
    ส่วนเนื้อใน คือเนื้อแท้ในเหรียญทองแดงเก่าสีจะไม่สด สีจะออกแดงจำปา
    คล้ำ ๆ ส่วนรมดำนั้นการหลุดร่อนแบบเป็นธรรมชาติของเก่าในลักษณะเช่นนี้
    ข้อนี้ผมยังไม่สามารถใช้คำเขียนบรรยายได้

http://www.thaipra.com/article_detail.php?a_id=18&a_cate=1