เหรียญหลวงพ่อองค์ปฐม กับ สมเด็จองค์ปฐม อันเดียวกันไหมครับ?

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย jatupop, 19 สิงหาคม 2010.

1. jatupop

jatupop Active Member

11 พฤษภาคม 2010
    ผมอยากรบกวนถามท่านผู้ที่พอจะทราบข้อมูลว่า
    1. ในเหรียญเขียนว่า "หลวงพ่อองค์ปฐม" ไม่ทราบว่าใช่พระพุทธเจ้าองค์เดียวกันกับที่หลวงปู่ฤาษีท่านเรียกว่า "สมเด็จองค์ปฐม" หรือไม่ครับ?
    2. หากท่านใดเคยเห็น หรือรู้จักว่าเหรียญพระนี้มีประวัติสร้างจริงไหม วัด(สำนักสงฆ์)ที่สร้างนี้อยู่ที่ใด (หาใน Net แล้วไม่พบข้อมูล เห็นเขียนแต่เขาภู่อ่างสอเป็นป่าทึบ ผมคงไม่ไปหาเอาปลายทาง คงหาเจอยาก) อยากจะไปกราบนมัสการเจ้าอาวาสหรือพระในวัตตามที่ระบุในเหรียญหน่อยครับ อาจระบุเป็นแผนที่หรือการเดินทางก็ได้ครับ

ถ้าไม่ทราบก็ไม่เป็นไร เพียงแต่ตั้งใจจะแทนคุณท่านที่มาเป็นเครื่องเตือนใจในการปฏิบัติธรรม

ขอบคุณทุกๆคำตอบล่วงหน้านะครับ

ที่เหรียญด้านหน้าเขียนว่า หลวงพ่อองค์ปฐม
    ด้านหลังเขียนว่า สำนักสงฆ์ภู่อ่างสอ อ.วาริชภูมิ จ.สกลนคร ไม่ระบุปี พ ศ. และมีตัวหนังสือไม่รู้ภาษาอะไรอ่านไม่ออก (ขอม หรือ บาลีมั๊ง) ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      467.4 KB
      เปิดดู:
      238
      ขนาดไฟล์:
      496.7 KB
      เปิดดู:
      216
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2010
  2. noi

noi เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    เหรียญสวยงดงามและคมชัดมากครับ

3. chalermchon1

chalermchon1 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2010
    แหะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ..........ไม่อยากพูดเลยครับ...........

...........ถ้าพูดไปอาจจะทำให้คุณ <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->jatupop<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3677211", true); </SCRIPT> ลำบากใจ

...........คือว่า มัน งดงาม สวย คม ชัด มากครับ:cool:

ผมว่า ทำให้ผมเกิดกิเลสอีกแล้วสิครับเนี่ย...อยากได้ๆๆๆๆๆ

ขำๆๆ ครับ

4. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ผมนึกชื่อหลวงพี่ไม่ออก รู้แต่ว่าท่านเป็นลูกศิษย์วัดท่าซุงมาสร้างวัดอยู่แถวสกลนคร เข้าใจว่าเป็นท่านสร้างครับ

5. ULTRAMAN NA

ULTRAMAN NA เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    เหรียญสวยจัง บอกได้เท่านี้แหละครับ ใช้ได้หมดครับ

6. jatupop

ขอบคุณทุกท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2010
  7. popzaa555

popzaa555 สมาชิกใหม่

27 พฤศจิกายน 2010
    ตอบคำถามคุณ jatupop

รายละเอียดข้อมูลการสร้างเหรียญหลวงพ่อองค์ปฐมสร้างเพื่อเป็นที่ระลึก
    ในพิธีเททองหล่อองค์ปฐม ขนาดหน้าตัก 80 นิ้ว (เท่าขนาดจริงที่วัดท่าซุง)
    สร้างเพื่อประดิษฐาน ณ สำนักสงฆ์ภูอ่างสอ อ.วาริชภูมิ จ.สกลนคร
    สร้างเมื่อวันที่ 20 มีนาคม 2552
    มีพระเกจิ 8 รูป นั่งปรกอธิษฐานจิต (ทั้งหมดอยู่ภาคอีสาน)
    สร้างโดย พระเดชพระคุณหลวงปู่ขาว (พระปรีดา มหาคุโณ)

ที่อยู่สำนักสงฆ์ภูอ่างสอ หมู่ 9 /19 บ้านหนองแวง ต.วาริชภูมิ อ.วาริชภูมิ จ.สกลนคร 47150

จาก ศิษยานุศิษย์ภูอ่างสอ ขอร่วมอนุโมทนาสาธุ

8. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    สมเด็จองค์ปฐม น่าจะมีฐานคล้ายๆพระพุทธชินราช มีฐานผ้าทิพย์ และบัวจะไม่เหมือนพระพุทธชินราชน่ะครับ...แหะๆ

9. jatupop

ไม่รู้จะขอบคุณอย่างไร ดีใจมากครับที่เห็นคำตอบ ขอขอบคุณมากๆ เลยครับ เดี๋ยวผมจะจัดทริปไปในไม่ช้านี้ ขอบคุณอีกครั้งหนึ่งครับ

10. iochin

iochin เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    ขอ
    อนุโมทนา
    กับผู้มีใจเป็นบุญกุศลครับ
    ขอให้ใจที่เป็นกุศลอยู่จงพอกพูนขึ้นเรื่อยๆนะครับ:cool::cool::cool:

11. filmza555

filmza555 Active Member

20 กันยายน 2007
    เหรียญสมเด็จองค์ปฐม สวย งดงามเกินจะบรรยายจริงๆครับ

เป็นสุดยอดเหรียญตัวแทนแห่งการปฏิบัติธรรมจริงๆครับ

12. popzaa555

popzaa555 สมาชิกใหม่

27 พฤศจิกายน 2010
    สำนักสงฆ์ภูอ่างสอ ยินดีต้อนรับครับ...