เอาสมเด็จเกศไชโย หกชั้นอกตัน ไปประกวดได้ที่สาม ครับ รบกวนถาม

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย nobimba, 28 มีนาคม 2011.

1. nobimba

nobimba เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2010
    เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมเอาสมเด็จเกศไชโย หกชั้นอกตัน ของผมไปเข้าประกวดที่งานพันทิพย์ ได้ที่ 3 ครับ ผมดีใจมาก พ่อของเพื่อนผมขอดู แล้วก็เกิดเรื่อง เค้าทำพระผมหล่นใส่ตู้กระจก สภาพกระเทอะอย่างในภาพ ผมแจ้งความเรียกร้องค่าเสียหายไป 2 แสน บาท ทางคุณลุงท่านนั้น บอกให้ไปเรียกร้องในศาล ผมหล่ะเสียใจจริงๆ
    ขอถามแนวทางนิดนึงครับ ว่าเอาไงดี
    1. ควรเอาไปซ่อมไหมครับ หรือเอาไว้ใช้ตามสภาพแบบนี้
    2. ถ้าควรซ่อม จะกระทบกระเทือนกับสภาพโดยรวมที่สมบูรณ์ขององค์พระไหมครับ กลัวซ่อมไปซ่อมมา กลายเป็นพระเก๊ไปเลย
    3. ระหว่างเอาไปหาช่างฝีมือดีๆ กับไม่ซ่อม ถ้าในกรณีเดือดร้อน จะปล่อย อันไหนน่าจะได้ราคาดีกว่ากัน ขอบพระคุณครับ เครียดมากๆ
    ถ้าเป็นไปได้ มีท่านใดรู้จักช่างฝีมือเยี่ยมที่สุด ไว้ใจได้ดีๆ แนะนำด้วยก็ได้ครับ ขอบพระคุณครับ
    ตอนนี้ทุกข์ในมาก ขอคำชี้แนะด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      424
  2. oondoyja

oondoyja เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้ถามนิดนึง หักกลางหรือเปล่า มันคาใจครับ

3. nobimba

เปล่าครับ บิ่นที่มุมด้านล่างข้างขวามือเราครับ เอาไงดีครับ เสียใจสุดๆ

4. cassanovit

cassanovit เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2007
    ผมว่าไว้แบบนี้ก่อนดีกว่า แล้วผงที่แตกเก็บไว้ไหมครับ ถ้าเก็บไว้ลองถามเพื่อนในห้องครับ
    จะมีช่างซ่อมพระ สมเด็จโดยเฉพาะ ผมจำชื่อไม่ได้แต่ราคาจะสูง

5. nobimba

หาไม่ได้เลยครับ พยายามหาอยู่นานเลย แง้ๆ

6. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    โคตรเสียดายเลยครับบบบบบ

7. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    อย่าใจเสียไปเลยครับ ยังดีท่านยังซ่อมได้ ผมสนใจถ้าอยากจะปล่อยนะครับ

เพื่อนคุณพ่อน่าโดนโบกซักทีนะครับ เเล้วเค้าคิดที่จะชดใช้ค่าเสียหายหรือปล่าวครับ ซ่อมพระใช้เนื้อเดิม ร้านดีๆเอาเเพงอยู่เหมือนกัน

เคยเก็บพระปางซ่อนหาเนื้อเมฆสิทธิ์ไว้กับเสื้อยันต์วิรุฬจำบังหลวงพ่อคง วันนั้นผมเผลอสะบัดเสื้อยันต์ พระหล่นลงมาเเตก ละเอียดเลย อีกทีก็ทำพระกริ่งตั๊กเเตนเขมรหล่นลงมาเเตก เป็นสัมฤทธิ์ก็จริง เเต่บางทีเเก่พลวง ประกอบกับอายุก็ํทำให้กรอบได้เหมือนกัน

8. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

คนขอดูแล้วทำหล่นต้องรับผิดชอบแจ้งความดำเนินคดี หาพยานโต๊ะที่เป็นกรรมการ หรือคนที่เห็นเหตุการณ์ แจ้งความครับถ้าเขาไม่รับผิดชอบ ลองหาคนกลางตีราคาให้ให้คนทำหล่นซื้อ ไม่ยังงั้นอย่าไปยอม หรือถ้าเคลียกันไม่ได้ก็ให้จ้างวินมอเตอร์ไซด์เถื่อน..คงไม่ต้องบอกนะครับว่าให้วินเถื่อนทำอะไร

9. nobimba

ขอบคุณท่านจินกับท่านมันตรัยและเพื่อนๆ ครับ จริงครับ โคตรเสียดายเลย เมื่อไม่กี่ชั่วโมง ท่านยังเป็นพระองค์ที่สวยสมบูรณ์มากๆ องค์หนึ่งของผมเลย แต่ตอนนี้ ท่านแหว่งไปแล้ว

ท่านจินครับ เนื้อเดิมหาไม่เจอเลยอ่ะสิครับ งมอยู่นานเลย สงสัยคนที่เดินผ่านไปเหยียบติดรองเท้้าไปแหงๆ เลย ถ้าไม่มีเนื้อเดิมซ่อมได้ไหมครับ กระเทอะแต่ไม่ถึงข้างหลังนะครับ ถ้าพลิกข้างหลัง ยังไม่รู้เลย ว่าข้างหน้าชำรุด แต่พอพลิกข้างหน้า โอ่ว หลวงพ่อของโผมๆๆๆๆ

ถ้าเป็นเพื่อนสมาชิก เพื่อนๆ จะตัดสินใจยังไงครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มีนาคม 2011
  10. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    ก่อนอื่น ขอแสดงความยินดีด้วยนะครับ ที่พระได้ที่ 3
    และขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับที่พระชำรุดไป น่าเสียดายจริง ๆ ครับท่าน

11. nobimba

ขอบพระคุณครับท่านรับโชค เมื่อกี้เพื่อนผมโทรมาหาผม บอกผมว่า เพราะผมมองถึงว่าจะเก็งกำไรเยอะไปหน่อย สมเด็จท่านอยากอยู่กับผม ท่านเลยฝากไว้หนึ่งแผล จะได้เลิกคิดเอาไปแห่ อิอิ คิดมุมนี้ ใจชื้นขึ้นเยอะเลยนะครับ โบราณท่านว่า พระแตกหักไม่เอาเข้าบ้าน แต่องค์นี้แตกไม่โดนองค์พระ คงไม่น่าเกลียดและไม่เสียหายอะไรมั้งครับ รึเปล่าครับ?

12. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    ดีนะครับท่านที่ใส่ตลับมีกันกระแทกแบบนี้ เลยเสียหายไม่เยอะเท่าไหร่
    แต่ถึงยังไงก็ยังสวยอยู่ครับผม:cool:

13. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ถ้าจะซ่อมก็ซ่อมได้ครับ รับรองผลด้วยก็มี แต่ราคาก็อย่างที่หลายๆท่านว่า
    แพงเอาเรื่องครับ เพราะเขาต้องใช้พระแท้เนื้อเก่ามาซ่อมครับ อาจต้องใช้เวลานานหน่อย
    ที่จะทำให้มีสีสรรค์ใกล้เคียงของเดิมใจร้อนไม่ได้ ดูสภาพแล้วผมว่าต้องมี 5000ขึ้น
    อย่าได้ซ่อมเองเด็ดขาด เพราะจะทำให้ซ่อมแพงขึ้น

ถ้าซ่อมแบบสมบูรณ์ก็จะมีราคากว่าที่ปล่อยพระสภาพชำรุดครับ ยังไงก็ไม่โดนองค์พระ
    แต่อาจจะเป็นข้ออ้างได้ว่าพระซ่อมมา ต้องใจเเข็งไม่ยอมเเละยืนราคา

จะซ่อมดีมั้ย ผมไม่ทราบ ถ้าเป็นพระผม ผมซ่อมครับ

จริงๆแล้วการทำให้ทรัพย์สินผู้อื่นเสียหาย สามารถแจ้งความดำเนินคดีได้ครับ
    คงจะไกล่เกี่ยกันในโรงพักนะครับ อย่างน้อยคุณอาจได้ค่าซ่อมมาบ้างนะครับ
    ใบประกาศรางวัลคือหลักฐานครับ

ผมเห็นด้วยกับพี่มันตรัยว่าต้องเเจ้งความครับ อย่างน้อยก็จะได้ดูพระคนอื่นอย่างระวังกว่านี้ครับ แจ้งเถอะครับ

14. nobimba

รบกวนถามท่านธณต พอมีที่ซ่อมฝีมือดีๆ แบบหายห่วงแนะนำบ้างไหมครับ ขอเบอร์โทรด้วยก็ดีครับ จะได้ติดต่อนัดคิว นัดดูพระว่าพอซ่อมได้ไหม

อีกอย่าง ผมแจ้งความแล้วครับ ไกล่เกลี่ยไม่ได้ ทางนั้นเค้าบอกว่า ผมเอามาให้เค้าดูเอง เค้าไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสีย เค้าไม่คิดค่าดูก็บุญแล้ว 555 แต่ปกติ เค้าจะชอบมาถามผมว่า มีอะไรใหม่ๆ ให้ชมไหม แย่ๆ
    ปัญหาตอนนี้คือ ตำรวจบอกว่า พระเครื่องเนี่ย หาราคากลางไม่ได้ ตีราคาก็ลำบาก จะให้ใครมายืนยันราคาให้ อีกอย่าง เพิ่งไปประกวด กว่าจะได้ใบประกาศ ก็อีกไม่ต่ำกว่า 50 วัน ตาลุงนี่ก็บอกว่า พิมพ์นี้ เล่นกันอยู่หลักหมื่น สรุป ต้องไปคุยกันในศาล แต่ปัญหาคือ จะหาอะไรมาเป็นราคากลาง และพิสูจน์มูลค่า รวมถึงความเสียหายเป็นตัวเงิน นี่หล่ะครับ ที่แย่

15. tonbanpa

tonbanpa เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็งผมคงยอมไม่ได้ ....ทำพระหล่นแล้วยังปัดไม่รับผิดชอบ อย่างนี้มันต้องฟ้อง
    ฟ้งจากพฤติการณ์ เป็นความประมาทเลินเล่อของผู้ถูกกล่าวหา ทำให้เจ้าของทรัพย์เสีย
    หาย ต้องรับผิดไปเต็ม ๆ

....แต่...ค่าเสียหาย สองแสนนี่ แพงไปหน่อย เพราะบิ่นเท่านี้ ราคาตกไปนิดหน่อยเอง
    โดยรวมยังสวยอยู่ ถ้าเปงผมคงเอาไปย้อมเฉพาะส่วนที่ขาว ๆ อ่ะ ให้ดูกลมกลืน (เพราะถ้า
    เป็นพระซ่อม เวลาห้อยมันตะขิดตะขวงใจ ยังไงไม่รู้)ส่วนค่าเสียหายนี่ ส่วนตัวคิดว่าหลัก
    หมึ่นอ่ะ แต่ไม่รู้กี่หมื่นนะ แหม...มะมีภาพแบบเต็ม ๆ ชัด ๆ เหรอคับ อยาก
    เห็นชัด ๆ อ่ะ ....................เฮ้อ.....ไม่รู้เมื่อไหร่ผมจะมีสมเด็จไปประกวดกะเค้าบ้าง

16. bigkongky

bigkongky เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2010

ถ้าเป็นผม......คงหาราคาซ่อมที่แท้จริงแล้วเรียกลุงไปคุย ให้เค้าออกค่าซ่อมให้ครับตามจริง......เราต้องรับสภาพว่าท้ายสุดแล้วพระองค์นี้ต้องเป็นพระซ่อม ถึงลุงจะประหมาด แต่ก้อไม่ได้ตั้งใจ ผมว่าคงพออภัยได้ครับ...แต่ถ้าได้ฟาดฝีปากแล้วก้อคงเดายากว่าจะจบยังไงครับ ..... ถ้าจะเล่น..แนะนำว่าเก็บอารมณ์ครับอย่าแสดงออกว่าโกรธ รอโอกาส.. คนเล่นสมเด็จก้อต้องมีสมเด็จเหมือนกันหล่ะครับ รอเค้าเอาองค์งามๆ มาขอดูบ้างแล้วหักซะเรย แล้วพูดทำนองเดียวกะลุงว่า..จะได้เจ๊ากันไป.........ถ้าลุงนั้นนิสัยแย่จิงๆนะครับก้อน่าเอาคืน........แต่ถ้าทะเลาะกันด้วยอารมณ์ชั่ววูปอย่าเรย เสียค่าทนายไม่คุ้มกัน......และจิตใจก้อจะมีแต่เคียดแค้น สุดท้ายอาจลงไม้ลงมือกันก้อได้ เตือนครับด้วยความหวังดี..

17. Beer1469

Beer1469 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นผม ผมจะทำไงนะเนี้ย

ขั้นแรก อึ้งก่อนเพราะสติหลุดไปกระโดดถีบลุงแกแล้ว
    ขั้นสองตอนสติมา ถ้าแบบยอมๆกันได้ก็ตามที่เพื่อนสมาชิกบอก ให้แกออกค่าซ่อมให้ (โดยเราไปตกลงกับร้านซ่อมก่อนว่า บอกราคาเวอร์ๆไว้ อิอิอิอิ) แล้วก็ขอค่าเรียกขวัญอีกซักหน่อย
    ขั้นที่สามก็มาทำบุญ แผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวร แล้วก็ยอมรับความจริงครับ
    ขั้นสุดท้าย อย่าให้ใครส่องพระเราอีก (เนื้อดิน เนื้อผง) กลัววววววววววว

เอาใจช่วยนะครับ

ปล.ป๋ามันตรัย แอบโหดนะป๋า เล่นวินมอไซด์เลยหรอ

18. iochin

iochin เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010

ผมว่าเอาแบบตัวหนังสือแดงๆก็ดีครับ แต่อย่าเพิ่งลงไม้ลงมือ แบบขู่ๆก่อนถ้าไม่ยอม ต้องโหดครับ

19. iochin

iochin เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2010
    ผมพูดเล่นครับ ค่อยพูดค่อยจากันดีกว่า นึกถึงความสัมพันธ์ครั้งเก่าก่อนและความดีของเขาไว้ ความโมโหของเราจะได้เบาบางลงครับ
    (แต่ถ้าป็นผมก็คงไม่บางง่ายครับ แค้นฝังหุ่นครับงานนี้)

20. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆครับ เครียดไม่รู้จบเล่ากันอีกสิบปี ก็ไม่สาย 555 ลุงผมเลยสอนว่า เวลาส่องพระใครให้วางบนฝ่ามือ ถ้าพระไม่ใส่ตลับต้องเอาผ้าวางบนฝ่ามือกันเหงือติดองค์พระด้วยครับ ทำตกขึ้นมามีหวังตาย แต่คนเราจะติดด้วยการใช้นิ้วจับองค์พระ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2011