แจกหนังสือ"ตามรอยพระพุทธองค์"

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย bojakri, 27 กรกฎาคม 2006.

1. bojakri

bojakri เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2005
    เป็นบันทึกของอาจารย์สินธพ ทรวงแก้ว ผู้ซึ่งได้อ่านพระไตรปิฎกฉบับภาษาไทยจำนวน ๔๕ เล่มจนจบถึง ๖ จบด้วยกันทำให้อาจารย์ทราบรายละเอียดคำสอนของพระพุทธเจ้าและได้พบหลักคำสอนที่พระพุทธเจ้าสอนไว้สูตรเดียว มีองค์ธรรมของการบรรลุมรรคผลนิพพานได้ ๓๗ ประการ นั้นคือ โพธิปักขิยธรรม ๓๗ ประการ
    เมื่อนำมาปฏิบัติวิปัสสนา(ไม่ใช่การนั่งสมาธิ หรือ กำหนดจิตใดๆ) เป็นเวลา ๒๐ ปี จนเกิดญาณหยั่งรู้ แจ่มแจ้งในพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ จึงได้บันทึกเรื่องราว ประสพการณ์ไว้ เป็นภาษาพูด ไม่ใช่ภาษาเขียน เพื่อให้ผู้นำไปปฏิบัติต่อไปเข้าใจง่ายขึ้น บางเรื่องในหนังสือเล่มนี้ไม่เกี่ยวกับการปฏิบัติธรรม เป็นเรื่องราวที่ใช้ความรู้ทางญาณวิสัย อาศัยหลักฐานที่เป็นรูปธรรมเพียงเล็กน้อยก็โยงหาเรื่องราวได้ ฉะนั้นจึงเป็นเรื่องที่จะเข้าใจได้ไม่ง่ายนัก แต่เป็นเรื่องจริง ข้าพเจ้าเห็นว่าน่าจะมีประโยชน์ให้ผู้สนใจนำไปศึกษาค้นคว้าต่อไป
    สินธพ ทรวงแก้ว
    ๒๐๖ ถนนอินทยงยศ อำเภอเมือง จังหวัดลำพูน ๕๑๐๐๐
    สารบัญหนังสือในเล่ม
    ผู้ใดเห็นธรรมผู้นั้นเห็นตถาคต
    การปฏิบัติวิปัสสนาภาวนาและสมถะภาวนา
    ขั้นตอนการวิปัสสนาที่ถูกต้อง
    การพิจารณาขันธ์๕
    การพิจารณาขันธ์๕
    การพิจารณาอินทรีย์๖
    นคร ลพะ เมืองยุคก่อนหริภุญชัย
    การอพยพของคณะสงฆ์ฝ่ายมหายาน ปี พ.ศ.๑๒๐๕
    สาเหตุที่คณะสงฆ์อินเดียเลือกเผยแพร่พระพุทธศาสนา
    ณ เมืองลพะ พ.ศ.๙๔๕
    สาเหตุการจราจลในเมืองลพะ ปี พ.ศ.๑๑๗๖
    ๓๐ ปีของสมเด็จพระพุฒาจารย์โต และหลวงพ่อทวดกับดอยไซ
    กำเหนิดฤาษีในแผ่นดินไทย
    พระบรมสารีริกธาตุ พระพุทธเจ้าและพระอรหันต์ ที่มากที่สุดในโลก ฯลฯ
    เพียงครั้งหนึ่งในชีวิต เพื่อเป็นมงคลชีวิต ที่ได้อ่านหนังสือ และเดินทางไปพบอาจารย์สินธพ ผมได้นำหนังสือมาอ่าน และได้กราบพระบรมธาตุ ของพระพุทธเจ้า ๒๘ พระองค์ และสิ่งล้ำค่ามากมาย กล่าวได้ว่า ในชีวิตนี้สูงสุดแล้ว
    ประวัติศาสตร์ที่เรียนรู้กันมาเรื่องศาสนาพุทธ ฯลฯ เปลี่ยนแปลงหมดเลย
    อ่านแล้วทำให้รู้ว่า ประเทศไทย จะเป็นสังเวชนียสถานแห่งใหม่และใหญ่ที่สุดในโลก ทำให้รู้ว่า พระสมเด็จ เบญจภาคี ใครสร้าง สร้างจากอะไร ทำไมมี พลัง
    มากมายครับ ไม่มีในหนังสือเล่มใดที่เขียนบันทึกไว้ เป็นหนังสือที่ไม่มีขาย
    ผู้คนที่รู้แวะเวียนมากราบ พระบรมธาตุ ที่ใหญ่ มาก แปลก สัมผัสด้วยมือและตาเนื้อ ทึ่ง มึน แต่รู้สึกได้ถึงการแผ่ฉัพพรรณรังสีอันบริสุทธิ์ ของพระบรมธาตุ
    แม้ดินโคลนที่ติดพระธาตุมา ก็มีพลัง อนุภาพ มาก วันนี้พระบรมธาตุ เสด็จมาจำนวนมาก จนบ้านแคบไม่มีที่จะเก็บ บเนสองชั้น ต่อเติมจนเต็มแล้ว อาจารย์บอกว่า ถึงเวลาที่ชาวพุทธทั้งโลก จะช่วยกันสืบทอดศาสนาไปอีก 2500 ปี
    คนไทย ประเทศไทย คือ ชาติที่ดำรงพุทธศาสนา
    หากท่านที่สนใจต้องการหนังสือไปอ่านก็แจ้งมาครับผมจะจัดส่งไปให้ครับ
    ทางอีเมล์นะครับ:bokarn@hotmail.com
    ผมชื่อ กิตติวัฒน์ กาญจน์กิตติรักษ์
    169/1 หมู่ 8 ถนนเชียงใหม่-แม่โจ้ อำเภอสันทราย จังหวัดเชียงใหม่ 50210
    ทางอาจารย์สินธพ ได้ให้ต้นฉบับมาจัดพิมพ์เพื่อแจกให้ผู้ที่ต้องการและสนใจครับ ผู้ที่มากราบก็รวบรวมเงินกันจัดพิมพ์ขึ้นจำนวน 2000 เล่ม แจกให้ท่านที่สนใจฟรี
    กรณีท่านที่ได้อ่านหนังสือแล้ว ต้องการช่วยสนับสนุนค่าพิมพ์ ก็ยินดี ครับ

2. bojakri

การจัดส่งหนังสือ ตามรอยพระพุทธองค์

กราบขอบพระคุณท่านที่ขอรับหนังสือมานะครับ ผมจะรวบรวมและจัดส่งหนังสือให้ด่วนครับมีท่ายที่แสดงความประสงค์ ช่วยเหลือค่าจัดส่งก็กราบขอบพระคุณครับผมก็เอารายชื่อทุกท่าน ไปมอบให้ท่านอาจารย์ด้วยครับหนังสือที่ส่งไปทุกเล่ม อาจารย์บอกว่า มีพลังเหมือนพระสมเด็จเลยละพุทธานุภาพ ของพระพุทธเจ้า ยิ่งใหญ่สูงสุด ไม่มีอะไรเทียบได้หากท่านที่ต้องการมีส่วนร่วม ในการสร้างสถานที่เก็บ พระบรมสารีริกธาตุ ของพระพุทธเจ้า ๒๘ พระองค์ ขณะนี้ บาตรของพระพุทธเจ้า ๒๘ ใบมาแล้ว ใบใหญ่มาก มาครบพร้อมฝาบาตร และที่รองบาตร ครับ มาในสภาพสมบูรณ์ เหมือนทำจากดินปั้น ดำสนิท ต้องขยายที่เก็บอีก ทำชั้นวางแต่ก็แปลกครับ พอถึงเวลา ก็จะมีผู้ใจบุญแวะมากราบ และได้มีส่วนใจการทำความสะอาดกัน อิ่มบุญมาก อาจารยืบอกว่า ครั้งหนึ่งในชีวิต คือได้ใส่บาตร พระพุทธเจ้า เป็นมหากุศลมงคลชีวิตกับตัวเราเองไม่ต้องมาก แค่ บาท สองบาท ก็เป็นการปลดปล่อยพัทธการชีวิตที่มองไม่เห็น หากท่านใดส่งค่าส่งเกินค่าจัดส่ง ก็ขออนุญาต นำไปจัดส่งให้ท่านอื่นนะครับ ส่วนที่เกิน ผมจะใส่บาตรเพื่อรวบรวมไว้จัดสร้าง สถานที่ครับธนาคารกรุงเทพฯ สาขาตลาดมีโชค เชียงใหม่เลขบัญชี 657-0-02129-4 ออมทรัพย์กิตติวัฒน์ กาญจน์กิตติรักษ์

3. ตง

ตง เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาชอรับหนังสือ ตามรอยพระพุทธองค์
    คุณ จรูญศักดิ์ รุ่งโรจน์รัตน์
    11/48 ม.9 ถ.สายบางแวก
    ต.บางแวก อ.ภาษีเจริญ
    กทม. 10160
    ขอบคุณครับ

4. mc

mc เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับ 1 เล่มครับ รบกวนช่วยส่งต่างประเทศด้วยนะครับ
    ผมจะส่งเงิน 2000 บาท (เป็นค่าส่งหนังสือ และพิมพ์หนังสือ 1000บาท ส่วนอีก 1000 บาท ขอถวายบูชาพระบรมสาริริกธาตุ แล้วแต่อาจารย์สินทพ ทรวงแก้วจะพิจารณา เพื่อพระบรมสารีริกธาตุครับ) กรุณาส่งที่

ITTHIPHOL SOOKSAVEE
    48 CLAREMONT ST
    MERRYLANDS NSW 2160
    AUSTRALIA
    ขอบพระคุณมากครับ ผมจะส่งเงินก่อนวันที่ 9 สิงหา พร้อมกับเงินผ้าป่า
    ท่าน พ. ธรรมรังษี(หล่อพระ)
    อยากทราบประวัติ อ.สินทพ ทรวงแก้ว และอยากทราบว่าพระบรมสารีริกธาตุเสด็จมาได้อย่างไร เมื่อไร และจะจัดสร้างสถานที่เพื่อเก็บรักษาเช่นไร(จะขอร่วมทำบุญด้วยครับ)

5. Bun

Bun เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    ขออนุโมทนาชอรับหนังสือ ตามรอยพระพุทธองค์ 2 เล่ม

Pattaratida Lowy
    6/156 Reggent Royal Place 2, Soi Mahadlek-Luang 2
    Rachadamri Road, Lumpini, Patumwan
    Bangkok 10330

Thank you very much ka

6. bojakri

ตอบคุณ MC จาก ออสเตรเลีย ครับ

ครับหนังสือ ผมจะจัดส่งให้นะครับ และขอขอบพระคุณที่ให้ความสนใจครับ
    วันนี้ผมเพิ่งไปรับหนังสือจากอาจารย์มาจัดส่งให้ท่านที่ขอรับหนังสือมานะครับ
    ไม่คาดว่าจะมีผู้สนใจและต้องการมากนะครับ
    *** ที่ผมไปกราบมานะครับ และสอบถามท่านอาจารย์ บางวันก็มี คนอุ้มมาหาที่บ้านครับ มาเดินถามหาบ้านอาจารย์นำพระบรมสารีริกธาตุ มามอบให้ แล้วขอค่ารถกลับ ค่ารถ ค่าไถ่ ก็ได้จากเงินที่ ได้มีผู้ใส่บาตร ไว้ อาจารย์เป็นข้าราชการเกษียณ ครับอายุเกือบ 70 ปีครับ อยู่อย่างเรียบง่าย บางคนบอกว่า หมดภาระเสียที เก็บรักษามานานตั้งแต่ปู่ย่า ตายาย นะครับ บางคนเอาไปฝังไว้ ในสวนในไร่ ในป่า เก็บไว้มันร้อน ไม่มีความสุข รอเวลาผู้ใด ที่จะรักษาไว้ได้ รายละเอียดอยู่ในหนังสือครับ อ่านดูครับ
    บางคนครอบครองไว้โดยไม่ทราบว่าเป็นพระบรมสารีริกธาตุ
    วันนี้พระบรมรูปพระเจ้าอโศกมหาราช ก็มาถึงแล้ว
    สถานที่จัดสร้างจะต้องเจาะอุโมงค์ภายในภูเขาครับ อาจารย์บอกภายใน สาม-สี่ปีนี้ ผู้ที่จะเป็นประธานจัดสร้างต้องมีบารมีและอำนาจรัฐครับ เพราะเป็นเขต ป่าสงวน และได้พบ สถูปพระพุทธเจ้าและ อรหันต์ 24 สถูปแล้ว ที่ดอยไซ จังหวัดลำพูน
    ก็ต้องช่วยกัน ประวัติศาสตร์ ต้องบันทึกกันใหม่ครับคราวนี้

ขอขอบพระคุณ คุณพันธ์นิภา วงศ์ทิพย์ จากสันกำแพง เชียงใหม่
    ที่ได้ช่วยบริจาคซองใส่หนังสือและแสตมป์ ขอโมทนาบุญครับ

7. mc

ขอบพระคุณมากครับ จะรออ่านนะครับ

8. Hma

Hma เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2005
    ขออนุโมทนารับ 1 เล่มครับ

อนุศักดิ์ ครรชิตกุล
    6/24 ม ชมเดือน นิคม 304
    ต ท่าตูม อ ศรีมหาโพธิ จ ปราจีนบุรี 25140

ขอบคุณครับ

9. tottam

tottam เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2006
    ขอรับ 1 เล่มนะครับ
    ภาณุพันธุ์ คุ้มชนม์
    ห้อง 702 1 K.N. แมนชั่น
    ซ.จรัญสนิทวงศ์ 59 ถ.จรัญสนิทวงศ์
    เขต บางพลัด ก.ท.ม.
    10700
    ขอบคุณอย่างสูงครับ

10. manote

manote เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับหนังสือแล้วครับ ขอบคุณครับ และขอโมทนาบุญที่ได้มอบหนังสือให้ทุกๆท่านด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

11. mc

ได้รับหนังสือแล้ว ขอบคุณมากครับ วันนี้ผมได้โอนเงินไปให้แล้ว 2000 บาทนะครับ ร่วมสร้างสถานที่สำหรับประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุด้วยครับ

12. mc

คุณกิติวัฒน์ครับ ผมขอข้อมูลธนาคารใหม่ ส่งเงินไม่ผ่านครับ ท่านอื่นได้รับหมดแล้วเมื่อวานนี้ ขอบคุณครับ

13. Phakdee413

Phakdee413 Active Member

ขอความกรุณาด้วย

กระผมมี ความสนใจในเรื่อง ศาสนา ขอรับหนังสือ จำนวน 5 เล่ม เพื่อไปแจก จ่าย กับญาติมิตร คนที่คุ้นเคยกัน ขอความกรุณาส่งมา

นาย ภักดี ยืนยาว
    ที่ 89/1 ม.3 ต.ไม้งาม อ.เมือง จ.ตาก 63000

ขอขอบพระคุณมากครับ จักเป็นพระคุณยิ่ง(verygood)

14. kamm

kamm เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับหนังสือด้วยค่ะจำนวน 3 เล่มนะค่ะดิฉันจะนำไปมอบแก่วัดกันดารนะค่ะเพราะว่าเวลาคนขึ้นมาปฎิบัติจะได้อ่านกันนะค่ะ
    ที่อยู่ในการจัดส่ง
    นางสาว ชนิสรา สมานญาติ
    159/409-410 หมู่5 แขวงคลองสามประเวศ เขตลาดกระบัง กรุงเทพ 10520
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค่ะ

15. พันวฤทธิ์

พันวฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขออนุโมทนาหนังสือเพื่อบริจาคเป็นธรรมทานจากท่าน 1 เล่มครับ

ธนภณ รัตนโชติบวร
    91/47 หมู่ 8 ซ.ประชาอุทิศ 127
    ถ.ประชาอุทิศ ต.บางครุ
    อ.พระประแดง
    จ.สมุทรปราการ 10130

ขอขอบพระคุณอีกครั้ง

16. เรนคุง

เรนคุง สมาชิกใหม่

ขออนุโมทนารับหนังสือ ตามรอยพระพุทธองค์

ขออนุโมทนารับหนังสือ ตามรอยพระพุทธองค์1เล่ม
    นายสุริยา รััตนศรี 6/5 บ้านหนองยาง ต.ลือ อ.ปทุมราชศา จ .อำนาจเจริญ
    37110

17. Thanjira in

Thanjira in สมาชิกใหม่

ขออนุโมทนาด้วยค่ะ และขอรับหนังสือ1เล่ม เป็นหนังสือที่ต้องการอ่านมาก แต่ยังหาไม่ได้ ทราบแต่ว่าไม่มีวางขายในร้านหนังสือ
    ธันย์จิรา อินอัฎพัฒน์ 20/5 หมู่ 12 ตำบลวังหว้า อำเภอแกลง จังหวัดระยอง 21110

18. ศุภผลธนภัทร

ศุภผลธนภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2007
    ผมขอรับหนังสือ 1 เล่มนะครับที่อยู่คือ 6/4 หมู่6 ซอยบงกช13 ตำบลคลองสอง อำเภอคลองหลวง

ปทุมธานี12120 ค่าส่งและค่าสมทบทุนการพิมพ์จะจัดส่งไปให้นะครับ ขออนุโมทนาในธรรมทานของคุณนะครับ

ธนภัทร ศุภผล

19. prakong2514

prakong2514 สมาชิกใหม่

นายประคอง อาภรณ์วิชานพ
    111/1 ถนนเบญจะมะ ตำบลในเมือง อำเภอเมืองอุบลฯ จังหวักอุบลฯ 34000
    หนังสือ ตามรอยพระพุทธองค์ ของ อ.สินธพ ทรวงแก้ว
    อ่านแล้วดีมากครับ จุึงอยากขอสักเล่ม เพื่อ อธิบาย ต่อๆไปครับ นีบ อํป็

20. ครูเรือง

ครูเรือง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอรับ 1 - 4 เล่ม ครับ
    ส.อ.เรืองชัย ลวดทอง 61 หมู่ 12 ต.กุดชมภู
    อ.พิบูลมังสาหาร จ.อุบลราชธานี 34110 (ขอบคุณ ครับ)