แชร์ประสบการณ์และคำสอน หลวงปู่บุญส่ง ฐิตสาโร วัดสันติวนาราม ต.เขาวงกต อ.แก่งหางแมว จ.จันทบุรี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ติสาโร, 19 เมษายน 2018.

1. ติสาโร

ติสาโร เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2010
    เรื่องเล่าจากลูกศิษย์...Yik Sumrong
    .
    ขอยอดหลวงปู่4ครั้งได้ทั้ง4ครั้ง พระผงปลดหนี้สุดยอดจริงๆครับ

1.jpg 2.jpg

2. ติสาโร

เรื่องเล่าจากลูกศิษย์...มั่น เขือลำ
    .
    วันนี้..นิมนต์พระผงปลดหนี้หลวงปู่เข้าบ้าน..อืดใจเดียวงานที่ติดต่อใว้...ได้รับการอนุมัติ..สาธุ...

1.jpg 2.jpg

3. ติสาโร

เรื่องเล่าจากลูกศิษย์...
    .
    บารมีหลวงปู่คุ้มคลอง รถพลิกคว่ำ รถพังหมด
    คนขับไม่เป็นอะไรเลย
    #เเขวนเหรียญเจริญพร ทองเเดง องค์เดียวในคอ

1.jpg 2.jpg 3.jpg

4. ติสาโร

1f4cc.png เคล็ดลับดีๆ...#อยากหมดหนี้หมดสินไวๆให้ทำแบบนี้
    ลองอ่านจากประสบการณ์จริงๆของพี่ท่านนี้ดูครับผม
    .
    .
    1f308.png #ประสบการณ์ของพระผงบุญส่งปลดหนี้
    .
    .
    26a1.png พี่ท่านนี้เป็นศิษย์ครูบากฤษดาได้ติดตามข่าว เห็นครูบากฤษดานับถือหลวงปู่บุญส่ง ก็เลยเกิดความสนใจ เลยเข้ากลุ่มมา แต่วัตถุมงคลหลวงปู่บุญส่งมีราคาสูง พอดีเห็นมีพระออกใหม่ชื่อรุ่นปลดหนี้ และคนเรียกหากันว่า พระผงบุญส่งปลดหนี้ ซึ่งรู้สึกว่าชื่อดีเป็นมงคล บุญส่งด้วย แถมปลดหนี้อีก ก็เลยตัดสินใจเช่าบูชาเนื้อสีน้ำตาลมา 1 ลังจากวัด
    .
    .
    1f525.png หลังจากบูชามาก็มีความคิดว่า อยากจะถวายพระคืนให้วัดสัก 20 องค์ ก็เลยไปที่วัด แจ้งกับหลวงปู่ว่าจะขอถวายพระผงบุญส่งปลดหนี้ให้วัด 20 องค์ ก็เลยนั่งนับพระที่จะถวายให้วัด พอหลวงปู่บุญส่งเห็นแบบนั้นก็บอกให้ยกมาทั้งลังนั่นแหละ ส่วนพระ20องค์ก็เรียงบนพาน แล้วหลวงปู่บุญส่งก็เมตตาเสกให้อีกครั้งนึง ท่านเพ่งและดูเสกแบบจริงจังก่อนส่งมอบคืนให้ และพี่เค้าก็ถวายพระ 20 องค์แด่หลวงปู่
    .
    .
    1f4a5.png ส่วนตัวพี่เค้าก็นำพระผงบุญส่งปลดหนี้ึขึ้นห้อยคอบูชา พี่เค้าเล่าว่าเค้ามีหนี้ตามระยะเวลาที่ต้องจ่ายอีก 5ปี ถึงจะจ่ายหนี้หมด พี่เค้าเปิดร้านแว่นจะมีได้เงินหลักร้อยถึงพันกว่าบาทต่อวัน แต่หลังจากที่บูชาพระผงบุญส่งปลดหนี้มา พี่เค้าก็ก้มหน้าก้มตาทำงานไป กิจการค้าขายก็ดีขึ้น ยอดเจริญเติบโตแบบก้าวกระโดด หลังจากไปถวายพระกับหลวงปู่วันนั้น ผ่านไป3เดือนกว่าๆ หนี้ที่เคยมีอยู่ก็สามารถชดใช้จนหมดหนี้หมดสิน ซึ่งพี่เค้าก็เชื่อมั่นว่าเป็นเพราะหลวงปู่ที่เสกให้วันนั้นและพระผงบุญส่งปลดหนี้
    .
    .
    2604.png ซึ่งพี่เค้าก็มีบูชาเพิ่มและมีถวายพระให้กับวัดอยู่เรื่อยๆ #ซึ่งพี่เค้ามีเคล็ดลับแนะอีกว่า
    #นอกจากบูชาพระผงบุญส่งปลดหนี้แล้ว
    #ต้องหมั่นทำบุญกับหลวงปู่บ่อยๆอย่างสม่ำเสมอด้วย
    แล้วอานิสงส์จะส่งผลให้เอง
    .
    .
    26c5.png หลังจากปลดหนี้ได้ หมดหนี้หมดสินแล้ว พี่เค้าก็ยังไปทำบุญกับหลวงปู่อยู่เรื่อยๆ ครั้งนึงมีไปที่วัด คนมากราบหลวงปู่กันอย่างเนืองแน่น พี่เค้าก็คิดว่าคงจะไม่ได้กราบหรือพูดคุยกับหลวงปู่แน่เลย ตอนนั้นก็คิดในใจว่าเดี๋ยวลากลับดีกว่า ส่วนอีกใจก็คิดว่าอยากจะรวยบ้างหลังจากหมดหนี้หมดสินแล้ว สักพักก็จะลาหลวงปู่กลับ หลวงปู่ก็เอ่ยขึ้นมาเองในห้องว่า คนเราอยากจะรวยน่ะได้ แต่อย่าไปอยากได้อยากมีอะไรขนาดนั้น อย่ามีกิเลสเยอะ ถ้าตั้งหน้าตั้งตาทำไปเดี่ยวก็จะรวยเร็วเอง และท่านก็ทักพี่เค้าว่ากิจการแว่นตาเป็นไงบ้างล่ะเดี๋ยวนี้ เหนื่อยมั้ยล่ะ(แล้วท่านก็มีแอบยิ้ม) พี่เค้าเลยคิดว่าหลวงปู่ท่านรับรู้และรับทราบทุกเรื่องราวของลูกศิษย์
    .
    .
    1f64f.png 1f64f.png 1f64f.png #ขอน้อมกราบหลวงปู่บุญส่งด้วยเศียรเกล้าที่เมตตาต่อเหล่าลูกศิษย์
    และผมขอขอบคุณพี่ kwan wantana rordsong ที่เมตตาแบ่งปันประสบการณ์ให้ได้รับทราบกัน...สาธุ
    .
    .
    #พระผงบุญส่งปลดหนี้ 无债
    #พระผงสุดเข้มขลังอันดับสามของแผ่นดิน 1f1f9_1f1ed.png
    (อันดับหนึ่งคนแย่งกันเยอะแล้ว 1f92d.png )

1.jpg 2.jpg 3.jpg 4.jpg 5.jpg 6.jpg 7.jpg 8.jpg 9.jpg 10.jpg

5. ติสาโร

เรื่องเล่าจากลูกศิษย์...Thaksakorn Boonprasong
    .
    รบกวนทุกท่านช่วยกันดูให้หน่อยครับ พอดีเพิ่ง ย้ายจากขวดทางวัดไปใส่ผอบที่ซื้อมาใหม่ เกศาหลวงปู่ เห็นเป็นก้อนใสๆ แล้วครับ คิดว่าใช่ไหมครับ ผม นี้สาธุ แล้วครับ

1.jpg 2.jpg

6. ติสาโร

เรื่องเล่าจากลูกศิษย์...รักแท้หรือแค่หลงหนัง ชีวิต ไม่เที่ยง
    .
    ขอเล่า..เรื่องอะไร พิเศษ..สักหน่อยๆ,,มะวานช่วง2 ทุ่มประมาณ,,เกือบ3 ทุ่ม อยู่ในช่วงการสวดมนต์,ทำสมาธิ เพลินๆๆในมือ ถือพระกริ่งชินบัญชร ของครูบารย์กฤษดา,เพื่อควบคู่กับการภาวนา,,สักพักมีเสียงทิพย์ เสียงหนึ่ง..ท่านพูดว่า..นี้ถ้าอยากมีโชค,อยากหมดหนี้,,อยากมีชีวิตที่ดีขึ้น,,,ให้ไปหาบูชา พระรุ่นนี้มา..พร้อมกับทำภาพ..ให้ดู.(รู้เลยว่าเป็นพระผงรุ่นปลดหนี้ ของหลวงปู่บุญส่ง)...(เคยเห็นพระรุ่นนี้จากในเฟส..)พอเสร็จจาก การภาวนา,,ก้ออกไปบูชาที่ระบบในใลน์ ทันทีทันใดเลย,,,,ปัจจัตตัง อิอิเล่าสู่กันฟัง,,,,เป็นพระรุ่นที่ลูกศิษย์ ลูกหา หลวงปู่ ท่านมีประสบการณ์ตรง..จากรุ่นนี้มากมายเลยทีเดียว

1.jpg 2.jpg 3.jpg 4.jpg

7. ติสาโร

เรื่องเล่าจากลูกศิษย์...Patcharin N Chiangmai
    .
    เรื่องเล่า ตะกรุดรุ่น เมตตา มหานิยม
    #สะพานบุญ ของน้องสาวเราเอง
    เดิมที น้องสาวเป็นสายมูพญานาคมากกก(กไก่ล้านตัว)
    จนแนะนำน้องว่าฝากบุญกับพระอาจารย์สักองค์ซิ
    ตามจริตมั่ง ที่ชอบจากชื่อโดยการบอกชื่อพระอาจารย์ต่างๆ ให้น้อง
    น้องสาวสะกิดใจชื่อหลวงปู่บุญส่ง ว่ารูปนี้แหละๆ เลยส่ง เลข บช ให้
    น้องก็ทำบุญกับหลวงปู่ 19 บาทโดยไม่รู้จักไม่เคยเห็นเลย
    และเราก็นึกได้เชิญเข้ากลุ่มหลวงปู่
    (แต่น้องไม่กดรับสักทีเพราะยุ่งขายของ)
    เวลาผ่านไป.....2 วัน
    วันนี้ เรากำลังจะปล่อยตะกรุดให้คนรู้จักที่ต่างประเทศ
    เพราะทักมาขอบูชาต่อ แต่เราก็คิดว่าจะส่งรูปให้เราก็ติดนั้นติดนี้
    มีเหตุให้ไม่ได้ส่ง ตั้งใจจะปล่อยสะพานบุญหนึ่งห่วงให้ถ้าเอาก็เอา ไม่เอาคือขึ้นหิ้ง
    (คิดว่าคงเอาแน่ๆ)
    พอกำลังจะส่งรูปคุยว่าจะปล่อยให้กำลังพิมพ์
    น้องสาวโทรเข้าบอกเพิ่งว่างมีเรื่องเล่า (เพิ่งว่าง)
    เมื่อคืนฝันเห็นหลวงปู่รูปนึงถือ อะไรไม่รู้เป็นแท่งๆสีออกเหลืองๆส้มๆเหมือนจีวร สว่างจ้าแผ่รัศมีสว่าง องค์ท่านก็สว่าง ยื่นให้และรับไว้
    เป็นแท่งๆมีรอยจารมียันต์ด้วยนะ แล้วท่านบอกทางจิตว่า "อันเดียวคุ้ม!"
    น้องสาวถามเราว่าอีหยังวะ! "อันเดียวคุ้ม!"งงมาก
    และที่ตกใจคือ เพิ่งรับเข้ากลุ่มหลวงปู่ รูปนี้เลยๆ หลวงปู่บุญส่งที่เห็นในฝันท่านนี้เลย ท่านพูดคำเดียวงงมาก หมายถึงอะไร!!
    เราผู้นั่งกำลังจะถ่ายรูปตะกรุดส่งไปเพื่อน ตปท เลยส่งให้น้องดู
    น้องเลยว่าเออๆสีแบบนี้ๆ สรุปเราเลยรู้แล้วว่าของเขาเลือกเจ้าของ
    #ระหว่างพูดขนหัวลุกแขนลุกซู่ๆ ก่อนหน้ามีคนตามหาพอเราอยากช่วยจะปล่อยบอกสะพานบุญไม่เอาค่ะ สุดท้ายคือเก็บให้น้องไปบูชา น้องเราไม่รู้จักหลวงปู่ ไม่รู้จักตะกรุด มูแต่นาคเต็มบ้าน
    รู้จักแต่หลวงพ่ออลงกต #พระหลวงปู่มีเจ้าของ #ตะกรุดก็เลือกเจ้าของเช่นกัน
    ปล. โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่าน ผู้รู้ได้ก็รู้ได้เฉพาะตัว #ปัจจัตตัง

8. ติสาโร

เรื่องเล่าจากลูกศิษย์...นัชวัสย์ วงศ์วิเศษ
    .
    #วันที่๙เดือน๙
    #ร่วมเผยแผ่บารมีหลวงปู่ฯ
    #เรื่องเล่าศิษย์หางแถว
    #ศึกษาก่อนสะสม
    พอได้มีเก็บกับเค้าบ้าง 1f970.png
    #เหรียญเจ้าสัวทองคำ๙๙๙
    ความศรัทธานำพา วาสนาหนุนส่ง
    สืบเนื่องจากการได้มาร่วมทำบุญกับทางวัดและหลวงปู่ฯ เรามาทีหลังรุ่นที่เค้าเปิดร่วมบุญก่อนหน้านี้ ก็ไม่ทันสิครับไม่ต้องสืบ 1f605.png แต่ก็เป็นความบังเอิญหรือความโชคดีอย่างที่สุดเหลือประมาณ ที่ได้มีโอกาสได้บูชาเป็นเจ้าของกับเค้าบ้าง #เหรียญเจ้าสัวเนื้อทองคำ องค์นี้ได้ทราบจากลูกศิษย์ที่ใกล้ชิดของครูบาประโยชน์ว่าเป็นของท่านเอง เป็นบุญเหลือเกินที่มีโอกาสได้ร่วมบุญและได้เก็บไว้ให้เป็นมงคลแก่ครอบครัว เลข๙๙๙ เหรียญที่ไม่ใช่ ๑ใน ๑๙ เหรียญแต่เป็นเหรียญที่ ๒๐ (สังเกตได้จากในรูปที่หลวงปู่ฯ ท่านได้เมตตาอธิษฐานจิต) เหรียญทองคำเจ้าสัวชุดนี้ได้ผ่านอธิษฐานจิตจากหลวงปู่อีกครั้ง #เหรียญเจ้าสัวพิเศษ๙๙๙ของครูบาฯ
    ด้วยระลึกถึงความเมตตาของครูบาฯ ถึงแม้ว่าผมจะมาเจอท่านก่อนท่านมรณภาพไม่นาน แต่ก็รับรู้ได้ถึงความเมตตาและความจริงใจที่ท่านมี ต่อการช่วยเหลือหลวงปู่ในทุกๆด้าน รวมถึงเรื่องเล่าจากศิษย์ที่ได้ใกล้ชิดท่านอีกที 1f64f_1f3fb.png
    #เหรียญทองคำพระไพรีพินาศหลังยันต์ล้อมเลข๙
    จะเรียกว่าความบังเอิญก็ไม่รู้ว่าจะใช่ไหม การที่ได้มาอาจไม่ใช่เรื่องบังเอิญ?
    ครั้งแรกที่ผมได้เอาเหรียญชุดนี้ให้แฟนดู ก็เกิดความประหลาดใจเนื่องจากไม่ได้บอกกล่าวกันไว้ก่อนว่าจะเช่ามา ซึ่งตอนนั้นผมได้ชุดนวะหลังรูปเหมือนหลวงปู่มาก่อนแล้ว
    …แฟนผมที่ไม่ได้มีความรู้ใดๆเกี่ยวกับพระเครื่องเลย เค้าเคยเห็นรูปพระชุดนี้จากในกลุ่ม ซึ่งในตอนนั้นเค้ารู้สึกชอบองค์นี้มากและเคยเอ่ยในใจกับหลวงปู่ไว้ว่า “หากมีบุญ ขอให้หนูได้มีโอกาสได้คล้องคอบูชาพระหลวงปู่ฯด้วยเถิด” โดยที่ไม่รู้ด้วยซ้ำว่าเป็นพระทองคำ!! 1f605.png
    …สุดท้ายก็ได้บูชามาจากเพื่อน ซึ่งตอนแรกเราก็ไม่คิดว่าเพื่อนจะให้เรามา เนื่องด้วยตอนนั้นพระชุดนี้น่าจะมีคนสนใจกันพอสมควรประกอบกับเลขมงคลตามความเชื่อของคนไทยด้วย 1f60a.png พอเราสอบถามไปคำตอบที่ได้กลับมาก็สร้างความประหลาดใจยิ่ง ใช่ครับเพื่อนแบ่งให้ เชื่อแล้วว่าพระของหลวงปู่มีเจ้าของทุกองค์ สุดแท้แต่กำลังศรัทธา ขอบคุณเพื่อนที่แบ่งปันให้เราด้วยครับ ยิ่งแฟนได้เห็นพระฯที่ในวันนั้นเค้าเอ่ยขอหลวงปู่ฯไว้ เค้าดีใจมากๆ ประสบการณ์ที่ได้รับจากการอาราธนาขึ้นคอนั้นยิ่งกว่า ซึ่งขอไม่กล่าวถึงเนื่องจากอาจจะไม่สมควร แต่บอกได้เลยว่าพุทธคุณพระท่านเชื่อและบูชาได้อย่างสนิทใจเลยครับ เลยได้แต่บอกกล่าวกับแฟนว่าให้ทำความดี คิดดี ท่านจะปกป้องคุ้มครองเรา
    #เหรียญพระไพรีพินาศชุดนี้ได้รับการอธิษฐานจิตและเจิมหมึกแดงอีกครั้งจากหลวงปู่ฯ
    ขอบารมีหลวงปู่ฯปกป้องคุ้มครองลูกศิษย์ทุกท่าน ให้ได้มีความสุข ความเจริญ ทั่วทุกคนครับ 1f64f_1f3fb.png
    ปจฺจตฺตํ
    #วัดสันติวนาราม #หลวงปู่บุญส่ง #ฐิตสาโรบูชา #ครูบาประโยชน์

1.jpg 2.jpg 3.jpg 4.jpg 5.jpg 6.jpg 7.jpg 8.jpg 9.jpg 10.jpg 11.jpg 12.jpg 13.jpg 14.jpg

9. ติสาโร

เรื่องเล่าจากลูกศิษย์...ตั้มหล่อรวยเท่ห์
    .
    #วัตถุมงคล หลวงปู่ครับพระหลวงปู่จะแพงไหมครับ (ไม่รู้สิ)
    หลวงปู่ครับพระรุ่นไหนหลวงปู่จะแพงครับ (ไม่รู้สิ)
    อีก10ปีพระหลวงปู่จะมีราคาไหมครับ (ไม่ต้องถึง10ปีหรอกตอนนี้คนก็ตามหากัน "แพงแล้วนะ" แล้วก็ไม่ค่อยมีคนอยากจะขายกันด้วย)
    "เก็บไว้เหอะรุ่นไหนก็ดีหมด ลูกศิษย์หลวงปู่ไม่มีจน เก็บไว้รวยทุกคน" สาธุครับ..

1.jpg 2.jpg

10. ติสาโร

ในวันอาทิตย์ ที่ 18 กันยายน 2565 ที่ผ่านมา ที่ผมได้ไปร่วมงานเททองหล่อพระมหามัยมุนีกับครูบาวุฒิชัย และทางชมรมสู่ร่มโพธิญาณได้มีการถวายปัจจัยและลูกแก้วแด่ครูบาวุฒิชัย อีกทั้งได้นำไม้เท้ารบกวนครูบาวุฒิชัยฝากไปถวายแด่หลวงปู่โอภาส วัดจองคำ จ.ลำปาง

ครูบาวุฒิชัยได้นำไม้เท้าไปถวายแด่หลวงปู่โอภาส วัดจองคำ จ.ลำปาง เป็นที่เรียบร้อยแล้ว

พระวุฒิชัย : "หลวงปู่ครับ อาจารย์วิกรานต์ฝากไม้เท้ามาถวายครับ"
    หลวงปู่โอภาส ท่านพิจารณาอยู่ครู่หนึ่ง ก็กล่าวว่า "ดีๆๆ พอใจๆๆ"
    พระวุฒิชัย : "หลวงปู่ครับขอกราบขอบพระคุณการหล่อพระมหามัยมุนีสำเร็จเรียบร้อยแล้วครับ"
    หลวงปู่โอภาส : "ตุ๊เจ้าเรื่องวันหล่อพระมหามัยมุนีเป็นฤกษ์มงคลนะ สำเร็จราบรื่นตามที่ปรารถนานะ เห็นว่าฝนตกในพิธีนิ เป็นมงคลนะ"
    พระวุฒิชัย : "หลวงปู่ครับเจ้าแม่กวนอิม ของหลวงปู่ครูบาครอง นั้นมีแต่คนต้องการครอบครอง ฉะไหนจึงมิมีผู้ใดได้ไป"
    หลวงปู่โอภาส : "เป็นของคู่บุญบารมีท่าน ให้เก็บรักษาไว้ก่อน ยังไม่ถึงเวลานะ"

เครดิต:ครูบาวุฒิชัย

1.jpg 2.jpg

11. ติสาโร

คลิปเที่ยววัดสันติวนารามของลูกศิษย์

ไฟล์ที่แนบมา:

12. ติสาโร

วันศุกร์ ที่ 30 กันยายน 2565
    .
    หลังเลิกงานก็รีบเดินทางไปรพ.รามา เพราะทราบข่าวว่าพรุ่งนี้หลวงปู่จะออกจากรพ.เพื่อกลับวัดแล้ว
    จึงนำงานไปกราบเรียนให้ท่านทราบความคืบหน้า และให้ท่านตรวจสอบแบบตามที่หลวงปู่สั่งให้แก้ไข เมื่อท่านพิจารณาแล้ว ท่านก็อนุญาตให้แบบผ่าน ต่อไปก็เตรียมงานปั้น…สาธุ

ปล. ขออนุญาตยังไม่เห็นงานก่อนนะครับผม

12.jpg 13.jpg 14.jpg 15.jpg 16.jpg 17.jpg 18.jpg 19.jpg

13. ติสาโร

ขออนุโมทนากับฝีมือวาดของคุณเป๊าะ ที่ช่วยวาดรูปพญานาคให้ มีปู หอยสังข์ เต่า ปลา ครบสูตรเลย
    อย่างนี้สินะ ที่เค้าเรียกว่า "ฝากไว้ในแผ่นดิน"

14. ติสาโร

Nort Viewfinder
    16 กันยายน 2017 ·
    #บอกกล่าวเล่าร้อย
    #กริ่งใหญ่วัดสันติวนาราม
    #ขอประกาศปิดยอดพระกริ่งชินบัญชรกริ่งมหาชนวัดสันติวนารามทุกเนื้อครับ ขออนุโมทนาบุญและยินดีกับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญและครอบครองมา ณ ที่นี้
    ชมภาพพิธีพุทธาภิเษกได้ที่นี่ https://www.facebook.com/groups/1708009462817272/permalink/1878183429133207/
    เรื่องคุณวิเศษและคุณธรรมของหลวงปู่บุญส่ง ผมประจักษ์อยู่กับตนเองและมีลูกศิษย์ที่ใกล้ชิดได้เขียนบอกเล่าอยู่เนืองๆ จึงไม่ขอกล่าวในที่นี้
    แต่สิ่งที่จะเล่าคือประสบการณ์กว่า 20ปีที่สะสมพระเครื่องหลายเกจิอาจารย์มานั้น แน่นอนคือ #พระกริ่งใหญ่รุ่นแรก ของวัดมักจะเป็นที่หมายปองและจับจองของบรรดาศิษย์ในสำนักชนิดที่พลาดไม่ได้ อีกทั้งเมื่อเวลาผ่านไปไม่นาน ราคามักพุ่งสูงขึ้นเป็นหลักหมื่นหลักแสนแต่ก็ยังมีศิษย์รุ่นหลังๆที่ตามหาเก็บไว้บูชากันเรื่อยไป
    กริ่งของวัดสันติที่ทำออกมาให้กับประธานในผ้าป่าคราวที่ผ่านมาคือ กริ่งปวเรศ ราคาหลายหมื่นจนเกินเอื้อม แต่ใช่ว่าจะเกินองค์ญานของหลวงปู่ที่ปรารถนาจะให้ลูกศิษย์ทุกฐานะได้มีของดีไว้บูชา ท่านจึงดำริให้ครูบาได้หาแบบและจัดสร้างพระกริ่งชินบัญชรขึ้นสถาปนาเป็นกริ่งวัดสันติในราคามหาชน โดยเข้าพิธีพุทธาภิเษกในวาระเดียวกับพระกริ่งปวเรศ นอกจากนั้นยังปลุกเสกเดี่ยวและนำไปให้ครูบาอาจารย์อีกสิบกว่ารูปอธิษฐานจิตเดี่ยว เรียกว่าทั้งเต็มทั้งเข้มขลังจนไม่ต้องสาธยายให้มากความ
    กริ่งมหาชนนี้สร้างขึ้น 2แบบ คือ กริ่งใหญ่และเล็กในจำนวนที่ใกล้เคียงกันดังนี้
    1.กริ่งใหญ่เนื้อสำริด 900กว่าองค์ เหลือแค่ #หมด
    2.กริ่งเล็ก ประมาณ 900องค์แบ่งเป็น
    -เนื้อเงิน 99องค์ หมด
    -หล่อโบราณเทดินไทย 199องค์ หมด
    -เนื้อนวะ 299องค์ หมด
    -เนื้อสำริด 299องค์ หมด
    ส่วนเนื้อทองคำได้จัดทำเนื่องจากความต้องการของผู้ศรัทธาดังนี้ กริ่งเล็กจำนวน 11องค์ (1-9, 99, 999) กริ่งใหญ่จำนวน 10องค์ (1-9, 999)
    ศักดิ์ศรีกริ่งใหญ่มหาชนของวัดสันติวนาราม เมื่อท่านอ่านจบอนาคตเป็นของผู้ที่ไว ท่านต้องไวกว่าเซียนพระและรังใหญ่เท่านั้น
    ชอบกดไลค์ แต่ถ้าใช่กดไปหาพี่พุธและน้องอิน Puttachat Bunsri และ Ainna Lookin
    เครดิตภาพ คุณสมร โพธิ์งาม

12.jpg 13.jpg 14.jpg

15. ติสาโร

ขออนุญาตเล่าย้อนไปสักนิดนะครับ มาพูดถึงนกสาริกาหลวงพ่อบุญค้ำสักนิด

วันพุธ 28 กันยายน 2565

เมื่อประมาณตี 2 ผมก็ได้ฝันถึงหลวงพ่อบุญค้ำ เป็นครั้งแรกที่ได้ฝันถึงท่าน ในฝันท่านก็มาแนะว่าการสร้างพระนั้น จริงๆแล้วก็ควรมีโรงงานเผื่อเอาไว้ เพื่อให้ทำตามงานที่เหมาะสม บางโรงงานทำงานเร็วก็ส่งงานด่วนๆให้ที่นั่นทำ บางโรงงานทำงานช้าก็ส่งงานที่ไม่เร่งด่วนให้ที่นั่นทำ .
    ในฝันจำได้ว่า ผมนึกว่าจะเอ่ยกับหลวงพ่อบุญค้ำดีไหม ว่าไม่แน่ใจว่างานจะทันไหม ถ้าไม่ทันจะเป็นไรไหม เพราะเครียดมาหลายวันที่งานออกมาช้ามากๆ แต่ก็ไม่กล้าเอ่ยบอกท่านในความฝัน

พอบ่ายโมงทางโรงงานก็ส่งงานปั้นนกสาริกาหลวงพ่อบุญค้ำมา ก็ทำให้ผมโล่งไปอีก 1 เปลาะ ก็รีบส่งงานไปให้พระอุปัฏฐากหลวงพ่อบุญค้ำดู และให้หลวงพ่อบุญค้ำพิจารณาอีกที ซึ่งทางหลวงพ่อบุญค้ำพิจารณาแล้วว่าผ่าน ผมก็รีบแจ้งทางโรงงานให้แกะบล๊อคได้เลยเพราะต้องรีบกลัวเสร็จไม่ทันงาน ต่อไปก็ไปลุ้นให้งานลงเหล็กแกะบล๊อคทำไวๆ

หลังจากนั้นก็คุยกับโรงงานว่าผมจะไปขอรายละเอียดหน้ากล่องมาก่อน เพื่อจะได้เตรียมทำกล่องไว้รอ งานจะได้ไวขึ้น จึงติดต่อไปหาพระอุปัฏฐากหลวงพ่อบุญค้ำเพื่อขอชื่อรุ่น และรายละเอียดที่จะให้เขียนหน้ากล่อง ซึ่งหลวงพ่อบุญค้ำก็ได้แจ้งมาตามนี้ครับ

รุ่น “กาเผือกโกยทรัพย์”
    วัดชัยเภรีย์ สุพรรณบุรี
    พ.ศ.๒๕๖๕

ก่อนจะวางสายกับพระอุปัฏฐากหลวงพ่อบูญค้ำ ก็ได้ยินเสียงหลวงพ่อบุญค้ำเอ่ยเข้ามาในโทรศัพท์ว่า "ยันต์ไม่ต้องยิงเลเซอร์ก็ได้นะ จะได้ไม่เปลืองเงินมาก เดี๋ยวหลวงพ่อตั้ง32เองก็ได้" ซึ่งพระอุปํฏฐากก็บอกให้ผมฟัง ผมก็เลยแจ้งพระอุปัฏฐากไปว่า "ขอบพระคุณที่เมตตาครับ แต่ถ้าการยิงเลเซอร์ทำให้พระสวย และยันต์ครบ...ผมก็จะยิงเลเซอร์ ผมไม่เสียดายเงินหรอก แค่อยากทำให้พระเข้มขลัง แต่เอาเป็นว่าดูหน้างานอีกทีว่าจะเอาอย่างไร เพราะมีเรื่องเวลาเป็นเงื่อนไขที่บีบบังคับอยู่"

รู้สึกขอบพระคุณในความเมตตาของหลวงพ่อบุญค้ำเลย ที่ไม่อยากให้ผมสิ้นเปลืองเงินมาก แต่ตอนนี้เรื่องเงินผมไม่ได้ซีเรียส ผมกลัวแต่งานจะเสร็จไม่ทันงานของหลวงพ่อมากกว่า เพราะเวลากระชั้นชิดมากๆ

1.jpg 2.jpg 3.jpg 4.jpg 5.jpg 6.jpg 7.jpg 8.jpg 9.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ตุลาคม 2022
  16. ติสาโร

ท้าวเวสสุวรรณ รุ่น ประทานทรัพย์
    .
    1f4a2.png รายการ
    1)ชุดนำฤกษ์ สร้าง 19ชุด
    รับ8องค์ เนื้อ เงิน นวะ อาปาก้า 3k ชุปทอง ชุปนาค ชุปเงิน ทองเหลือง

2)ชุดกรรมการ สร้าง 99ชุด ราคา 6,000บาท
    รับ 8องค์ เนื้อ เงิน นวะ อาปาก้า 3k ชุปทอง ชุปนาค ชุปเงิน ทองเหลือง

3)เงิน สร้าง 399 ราคา 1,600บาท

4)นวะ สร้าง 599 ราคา 800บาท

5)ชุปทองคำ สร้าง 699 ราคา 500บาท

6)ชุปนาค สร้าง 799 ราคา 500บาท

7)ชุปเงิน สร้าง 899 ราคา 400บาท

8)ทองเหลือง สร้าง 999 ราคา 300บาท

1f4a2.png พุทธาภิเษก
    วาระแรก
    ที่วัดสันพระเจ้าแดง จ.ลำพูน
    โดยหลวงปู่บุญส่ง ฐิตสาโร และครูบากฤษดา สุเมโธ
    หลวงปู่ท่านเมตตามาร่วมพิธี 12ตค. เวลา 09.00น

วาระ 2 ที่วัดสันติวนาราม 15 ตค. 65 เวลา 19.00น

1.jpg 2.jpg 3.jpg 4.jpg 5.jpg 6.jpg 7.jpg 8.jpg 9.jpg

17. ติสาโร

วันอาทิตย์ ที่ 2 ตุลาคม
    .
    - เดินทางไปกราบศาลเจ้าพ่อเทพา
    - ถวายภัตตาหารและปัจจัยแด่หลวงปู่นิ่ม วัดพุทธมงคล
    - เข้ากราบหลวงพ่อบุญค้ำ วัดชัยเภรีย์ เพื่อแจ้งความคืบหน้าของงานนกสาริกา รุ่น กาเผือกโกยทรัพย์ ให้ท่านรับทราบ และรับมวลสารจากหลวงพ่อบุญค้ำ
    - กราบสรีระสังขารหลวงปู่มหาทอง และหลวงพ่อสังวาลย์ ที่วัดทุ่งสามัคคีธรรม
    - กราบสรีระสังขารหลวงปู่บุดดา วัดกลางชูศรีเจริญ
    - กราบทำบุญกับหลวงพ่อเกาะ วัดท่าสมอ
    - กราบทำบุญกับหลวงปู่ตี๋ วัดดอนเนรมิต
    - กราบและร่วมทำบุญกับพระอาจารย์จิ๊ วัดธรรมิกาวาส และขอเมตตาสอบถามในบางเรื่องกับท่าน

1.jpg 2.jpg 3.jpg 4.jpg 5.jpg 6.jpg 7.jpg 8.jpg 9.jpg 12.jpg 13.jpg 14.jpg 15.jpg

18. ติสาโร

เดินทางมาเพื่อรายงานความคืบหน้าของการสร้างวัตถุมงคลถวายหลวงพ่อบุญค้ำ วัดชัยเภรีย์

#นกสาริการุ่นกาเผือกโกยทรัพย์

มาถึงก็ขอเมตตาหลวงพ่ออาบน้ำมนต์ก่อนเลยเพราะเอาชุดมาเปลี่ยน หลังจากอาบน้ำมนต์เสร็จ ก็ได้พูดคุยกับท่านเรื่องงาน

ติสาโร : ตอนนี้ปั้นเสร็จเรียบร้อยและหลวงพ่อได้พิจารณาให้ผ่าน ตอนนี้ก็อยู่ในขั้นตอนลงเหล็กแกะบล๊อคครับผม ยังไงก็ขอบารมีหลวงพ่อช่วยให้งานเสร็จทันงานกฐินของหลวงพ่อด้วยนะครับ ผมยอมรับเลยว่ากลัวมากๆที่จะเสร็จไม่ทัน มันหมิ่นเหม่มากๆเลย ก็พยายามคอยจี้ทางโรงงานอยู่ครับ

หลวงพ่อ : อืมๆ ดีๆ ทันๆ แต่เอาเป็นเนื้อผงน้ำมันสักครึ่งนึง และเนื้อผงธรรมดาสักครึ่งนึงแล้วกันนะ ไม่ต้องไปยิงเลเซอร์หรอก มันเปลืองเงินเปล่าๆ เดี๋ยวเอามาตั้งธาตุ 32 เอง

ติสาโร : ก็แล้วแต่หลวงพ่อจะพิจารณาครับ ถ้าไม่ยิงเลเซอร์ ก็จะประหยัดงบลงได้เยอะ ผมอาจจะสร้างเพิ่มจากที่แจ้งหลวงพ่อครับ ขอดูหน้างานอีกทีครับผม ที่อย่างละครึ่งๆคือองค์นึงเนี่ย ครึ่งนึงเป็นผงน้ำมันอีกครึ่งองค์เป็นเนื้อผงงี้หรอครับ

หลวงพ่อ : ไม่ใช่ สร้างอย่างละครึ่งๆ คือจะสร้างเท่าไร ก็ครึ่งนึงให้เป็นเนื้อผงน้ำมัน อีกครึ่งนึงให้เป็นเนื้อผง

ติสาโร : อ๋อครับ คือถ้าสร้าง 5000 องค์ 2500-เนื้อผงน้ำมัน อีก2500-เนื้อผงธรรมดา ได้ครับหลวงพ่อ แล้วพอบล๊อคแกะเสร็จ ให้เค้าลองปั๊มนกออกมา จะให้ผมถือมาให้หลวงพ่อดูที่วัดหรือยังไงครับ

หลวงพ่อ : ก็ถ่ายรูปมาดูแบบเดิมก็ได้ ช่วยๆกันพิจารณา หลวงพ่อพิจารณาแล้วโยมก็ช่วยพิจารณา

ติสาโร : ได้ครับ ปั๊มมาแล้วจะถ่ายรูปมาให้หลวงพ่อพิจารณา แต่ผมไม่กล้าช่วยพิจารณาครับ ผมขอรับเอาการพิจารณของหลวงพ่อเป็นที่สุด ผมแค่สร้างพระ สร้างตามคำสั่งของหลวงพ่อครับผม

หลวงพ่อ : ท่านยิ้มๆ แล้วก็บอกว่านกสาริกา นกกาเผือกก็ขอให้สีขาวๆนวลๆแล้วกันนะ ขาวอมเหลืองไรงี้

ติสาโร : ได้ครับ เดี๋ยวจะแจ้งทางโรงงานว่านกกาเผือกว่าขอสีขาวนวลๆตามหลวงพ่อสั่งครับ แล้วนกสาริกาใส่มวลสารของหลวงพ่อที่ให้มา แล้วจะให้ใส่มวลสารของผมด้วยไหมครับ

หลวงพ่อ : ต้องใส่สิ ก็ใส่ลงไปด้วยกัน

ติสาโร : ยังไงก็ขอเมตตาหลวงพ่อให้งานเสร็จทันนะครับ

หลวงพ่อ : ยิ้มๆ 1f601-png.png 1f601-png.png

แล้วหลวงพ่อก็เรียกพระอุปัฏฐากไปยกถุงมวลสารมามอบให้ จากนั้นก็เลยขอถ่ายรูปกับหลวงพ่อคู่กับมวลสารเพื่อเป็นการยืนยันว่าได้รับมวลสารมาจากหลวงพ่อบุญค้ำ

ติสาโร : มวลสารในถุงนี้มีอะไรบ้างเหรอครับหลวงพ่อ ผมจะได้นำไปลงข้อมูล

หลวงพ่อ : โอย! มีเยอะมาก อธิบายไม่หมดหรอก ผงพระสมเด็จวัดระฆังที่แตกหัก ดอกไม้ในงานของวังหลวงเอย มีผงของหลวงพ่อพรหม วัดช่องแคเยอะมาก ผงมณีโชติหลวงพ่อพรหม ฯลฯ

จากนั้นหลวงพ่อบุญค้ำก็เมตตาปิดทองหน้าผากให้ โดยแผ่นทองคำเปลวยังอยู่ในกระดาษ แล้วให้เราถือกระดาษที่ใส่แผ่นทองคำเปลววางไว้บนหน้าผากแล้วมือเราจับไว้ ท่านให้อธิษฐานขอสิ่งที่ต้องการแล้วท่านก็เป่าพรวดเดียว ให้เราเอากระดาษเปิดออกมาดูว่าแผ่นทองคำเปลวยังอยู่ไหม

พอคลี่กระดาษออกมา แผ่นทองคำเปลวไม่อยู่แล้ว สุดยอดจริงๆ...สาธุ

หลังจากนั้นก็กราบลาหลวงพ่อเพื่อเดินทางไปทำบุญที่อื่นต่อ

1.jpg 2.jpg 3.jpg 4.jpg 5.jpg 6.jpg 7.jpg 8.jpg

19. ติสาโร

หลวงพ่อบุญค้ำ ท่านเป็นพระที่เก่ง วัตรปฏิบัติน่าเลื่อมใสศรัทธา ดีนอกและดีใน เก็บตัวเงียบไม่ค่อยเปิดตัว และไม่เคยแสดงตน
    .
    ท่าเป็นศิษย์ในครูบาอาจารย์หลายรูป และเป็นศิษย์และพระฐานานุกรมในท่านเจ้าคุณ #พระธรรมราชานุวัตร หรือ (#หลวงเตี่ย) อดีตเจ้าคณะภาค ๓ อดีตผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดพระเชตุพนวิมลมังคลารามฯ (วัดโพธิ์) กรุงเทพฯ ซึ่งเป็นพระเถระที่ในหลวงรัชกาลที่ ๙ และ รัชกาลที่ ๑๐ ให้ความเคารพยิ่ง
    .
    อีกทั้งยังเป็นศิษย์ผู้น้องของ #หลวงพ่อวราห์ ปุญญวโร แห่งวัดโพธิทอง กทม. #พระธรรมราชานุวัตร หรือ (#หลวงเตี่ย) ด้วยกัน
    .
    .
    เสนาสนะภายในวัดสวยงาม เป็นระเบียบ เรียบร้อย สงบ สะอาด เป็นอย่างยิ่ง สะท้อนให้เห็นถึงปฏปทาในองค์ท่านได้เป็นอย่างดี... น้อมกราบด้วยความเคารพครับ
    .
    .
    น้อมกราบในความเมตตาขององค์หลวงพ่อบุญค้ำ พระผู้งดงามในวัตรปฏิบัติและเมตตาศิษย์ทุกคน...
    .
    .
    .
    #ประวัติ
    .
    พระครูสุวรรณธรรมมาภิรักษ์ #หลวงพ่อบุญค้ำ ปุญฺญูปถมฺโภ เจ้าอาวาสวัดชัยเภรีย์ อ.อู่ทอง จ.สุพรรณบุรี
    .
    นามเดิม บุญค้ำ โคนันท์ บรรพชาเป็นสามเณร เมื่อปี พุทธศักราช 2522 อายุ 11 ปี ได้ศึกษาวิชาจาก
    .
    #หลวงปู่พิมพา วัดหนองตางู จ.นครสวรรค์
    .
    จากพ่อเฒ่าจูม พรหมหนองโดก อายุ103 ปี ฆราวาสผู้ทรงคุณธรรม ที่หลวงพ่อบุญค้ำ ปรารภให้ฟังว่า ท่านได้วิชามากมายจากพ่อเฒ่าจูม หากไม่มีพ่อเฒ่าจูม ก็ไม่มีท่านในวันนี้
    .
    จากพ่อเฒ่าสิงห์, พ่อเฒ่ากิ อมรธัมโม
    และอีกหลายท่าน
    .
    จากนั้น เมื่อ อายุได้ 14 ปี ได้ออกธุดงค์ ตามป่าเขา ลำเนาไพร จนถึง อายุ 18 ปี
    .
    .
    จนเมื่อปี พ.ศ.2526 ท่านพระเดชพระคุณเจ้าคุณพระธรรมราชานุวัตร(#หลวงเตี่ย) วัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม (วัดโพธิ์) กรุงเทพฯ ได้รับสามเณร บุญค้ำ โคนันท์ ไว้ในความอุปถัมภ์
    .
    ในปี พ.ศ. 2531 ท่านพระเดชพระคุณหลวงเตี่ย มีความเมตตาได้มาเป็นพระอุปัชฌาย์บวชไห้สามเณรค้ำ เป็นพระภิกษุ โดยหลวงเตี่ยได้ตั้งฉายาว่า '' #ปุญฺญูปถมฺโภ''ภิกขุ แปลว่า เป็นผู้มีบุญอุปถัมป์
    .
    .
    นอกจากนี้องค์ท่านยังได้เดินไปกราบสักการะพระเถระผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบอีกหลายรูป เป็นต้นว่า #หลวงปู่นะ วัดหนองบัว จ.ชัยนาท, #หลวงปู่ทิม วัดพระขาว จ.อยุธยา มักจะเดินทางมาเยี่ยมท่านอยู่เสมอเมื่อยังครองธาตุขันต์อยู่ เป็นต้น
    .
    .
    ในช่วงตลอดระยะเวลากว่า 40 ปีที่ผ่านมาหลวงพ่อค้ำ ท่านสร้าง วัดชัยเภรีย์ ได้อย่างสง่างาม สมดั่งเป็นสถานปฏิบัติศาสนกิจของสงฆ์และเป็นศูนย์รวมจิตใจของชาวบ้านโข้งมายาวนาน
    .
    .
    ปัจจุบันชื่อเสียงท่านเริ่มเป็นเป็นที่รู้จักในวงกว้าง ผู้หลักผู้ใหญ่ในประเทศ รวมถึงผู้คนทุกวงการ ไม่ว่าจะใกล้ไกล ทั้งในหรือต่างประเทศ ล้วนเดินทางไปทำบุญกับท่านด้วยความศรัทธา ด้วยว่าท่านมีเมตตาที่เปี่ยมล้น เป็นพระปฏิบัติดีที่ควรค่าแก่การกราบไหว้บูชาในปัจจุบัน
    .
    .
    #สาธุอนุโมทนาบุญ 1f49b.png

12.jpg 13.jpg 14.jpg 15.jpg 16.jpg 17.jpg

20. ติสาโร

พระครูวิจิตรชยากร ฐานสีโล วัดธรรมิกาวาส จ.ชัยนาท (พระอาจารย์จิ๊)

พระอาจารย์จิ๊ เป็น 1 ในพระเถราจารย์ที่ทางวัดสันติวนารามนิมนต์มาร่วมงานอธิษฐานจิตวัตถุมงคล เนื่องในงานกฐินสามัคคีของวัดสันติวนาราม 15 ตุลาคม 2565

ผมได้ไปกราบพระอาจารย์จิ๊ที่วัดธรรมิกาวาส ได้พูดคุยกับพระอาจารย์จิ๊ ท่านเล่าให้ผมฟังว่า จริงๆแล้วพระอาจารย์จิ๊ ท่านบอกว่าท่านไม่ค่อยรับงานกิจนิมนต์มานานแล้ว เนื่องด้วยธาตุขันธ์ของท่านด้วย เลยไม่สะดวกที่จะรับกิจนิมนต์ แต่ที่รับงานกิจนิมนต์ของหลวงปู่บุญส่ง เพราะว่าหลวงปู่แหวนบอกให้มา

ท่านเล่าว่าหลวงปู่แหวนบอก "ไปช่วยบุญส่งมันหน่อย" พระอาจารย์จิ๊ท่านเป็นลูกบุญธรรมของหลวงปู่แหวน ตอนแรกท่านก็เก็บความสงสัยว่าทำไมหลวงปู่แหวนถึงให้ไปช่วยงานหลวงปู่บุญส่ง

พระอาจารย์จิ๊ท่านมาบางอ้อ ก็ตอนที่บอกว่าหลวงปู่บูญส่ง ท่านเป็นศิษย์ของหลวงปู่แหวน พระอาจารย์จิ๊ก็เลยหายสงสัย ซึ่งพระอาจารย์จิ๊เคยถามหลวงปู่แหวนว่า "หลวงปู่บูญส่งเป็นอย่างไร"

หลวงปู่แหวนตอบกลับมาว่า "เอกอุ เอกอุ"

พระอาจารย์จิ๊บอกว่าท่านก็ไม่เข้าใจว่าแปลว่าอย่างไร???

ปัจจุบันพระอาจารย์จิ๊กำลังสร้างพระบรมธาตุเจดีย์ที่วัดธรรมิกาวาส

ปล. โปรดใช้วิจารณญาณในการรับฟังด้วยนะครับผม

1.jpg 2.jpg CB7C73A8-CB0D-44A9-B1D3-A72FBE73FCD0.jpeg 3.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2022