แผ่เมตตาตามแนวทางของหลวงพ่อเกษมวัดสามแยกได้ผลหลายด้าน...เยี่ยม

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย countdown, 30 กันยายน 2007.

1. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    ลองเบิกบุญ ดูแบบถูกวิธี ผมทำมา 2 เดือนแล้ว โรคคุกคามก็หาย กิจการดีขึ้นเห็นๆ การงานดีขึ้นทันตาเห็น อะไรก็ดีไปหมด ยกเว้นหนี้สินยังไม่หมดเหอๆ ผมไม่ได้พึ่งสิ่งศักดิ์สิทธ์อะไรนอกจาก พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เจ็บปวดตรงไหนเบิกให้ตรงนั้น เบิกจ่ายเข้าไป รับกันทั่วหน้า เทวดา ยัน ผีเปรต รับกันไป แต่อย่าให้เห็นนะครับกลัว ลองศึกษาดู นะครับ บางทีทำไปทำมา แรก ๆ กลัวเขาว่าบ้า งมงาย ก็มันจริงนิ ยิ่งศึกษายิ่งรู้ ตอนนี้ทุกท่านที่ไม่ได้ทำ ผมว่าท่านยังไม่รู้บางอย่าง เช่น คาถาชินณบัญชร คนธรรมดายังไม่ควรท่องเลย โอ้ยอะไรต่อมิอะไรมากมายที่ท่านทำผิดกันอยู่ลองไปศึกษาดูนะครับ
    http://www.samyaek.com/mambo/

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 เมษายน 2008
  2. magic_storm

magic_storm เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกต้องครับ คาถาชินบัญชร ปุถุชนธรรมไม่ควรสวดครับ และก็ยังมีเรื่องอะไรมากมายที่พวกเราทำแบบผิดๆกันอยู่อีกเยอะ ต้องค่อยๆศึกษา ค่อยๆแก้กันไปนะครับ

สาธุๆ

-----------------------------------------------------------------
    ผู้ได้ทำ จึงรู้ ผู้ได้ดู จึงเห็น

3. Misspink777

Misspink777 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2007
    ที่บอกว่า คาถาชินณบัญชร คนธรรมดายังไม่ควรท่องเลย ทำไมหละคะ?

4. ไอ่คำ

ไอ่คำ เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2006
    นั่นสิ! สงสัยนะ เพราะท่านผู้รู้บางท่าน ท่านก็ได้อานิสงค์เพราะพระคาถาชินบัญชร( ยามภัยมา) คุณพ่อของไอ่คำเอง ท่านเป็นทหาร ผ่านศึกมาเยอะ ท่านก็อาศัยพระคาถานี่แหละ รักษา ฐานรบของท่านก็แคล้วคลาดปลอดภัย(จากการยิงปืนใหญ่ถล่มฐาน)มาได้อย่างไม่น่าจะเชื่อ อันนี้ประสบการณ์ตรงเลยนะคะ ฐานรบของเพื่อน ๆ ท่านน่ะ แตกกระเจิง ทหารในหน่วยนี่ตายก็เยอะ ที่หนีเอาตัวรอดก็มี แต่คุณพ่อไอ่คำนี่ ท่านจะสวดมนต์เสมอ ทำหน้าที่ทหารหาญรักษาชาติบ้านเมือง(ยุคภัยคอมฯนะคะ)
    อีกอย่างที่ท่านมีก่อนไปรบในสมรภูมิคือ ท่านได้รับทรายเสกจากหลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง จ. สิงห์บุรี ท่านก็ใช้ทรายเสกของหลวงพ่อแพนี่แหละค่ะ โรยรอบ ๆ ฐานที่มั่นของท่าน แล้วท่านก็แคล้วคลาดจากการกดระเบิดรถของท่านหลายต่อหลายหน ( ท่านเล่าความหลังให้ฟัง) ก็ชาวนา( ที่เป็นคอมฯ)นั่นแหละ มาเล่าให้ฟัง( หลังจากบ้านเมืองสงบ) บอกว่าเขาก็ซุ่มรอรถของพ่อไอ่คำวิ่งออกจากฐานทุกวันแหละ ทำนาไป ตาก็มองไป แต่ทำไมวิ่งมากดระเบิด(บนถนน)ไม่ทันสักที เขาก็งง ๆ เหมือนกัน เขายังถามพ่อเลยว่า " นายมีของดีอะไร ตอนนั้นน่ะ"
    คุณพ่อไอ่คำท่านเป็นทหาร แต่ท่านก็รักษาศีลค่ะ ( ส่วนที่ต้องทำหน้าที่ทหารหาญ ก็ต้องทำนะ อันนี้ต้องแยกแยะนะ)
    ก็เล่าให้ฟังนะคะ ไอ่คำเองก็สวดค่ะ พระคาถาชินบัญชร สมัยทำงานในชนบท ขัยรถขับราเข้าดง เข้าป่า ไปไร่ไปนา ทำงานในชนบทห่างไกล ก็ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวงนะคะ ไม่เคยเกิดเรื่องร้ายใด ๆ มาแผ้วพาลเลย อันนี้ยืนยันค่ะ
    แต่ศีลขั้นพื้นฐานเราต้องมีนะคะ
    สงสัยง่ะ !

5. ฉัตรชัย พรหมแก

ฉัตรชัย พรหมแก เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอเหตุผลครับว่าทำไมคนธรรมดาไม่ควรสวด ไม่ควรบอกลอย ๆ เพราะเนื้อความหมายในพระคาถา กล่าวถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ หาก การสวดพระคาถาชินบันชรซึ่งมีความหมายดังนี้ ไม่สามารถสวดได้ ฉันใด การทำวัดเย็น ในวัด มีการกล่าวถึงคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เหมือนกัน ก็ไม่ต้องสวดต้องไหว้กันเลิกสวดเลิก ทำกันไป เคยมีพวกร่างทรงที่หลงผิดคิดว่าตัวเองมีความดีมาก บารมีมาก ให้คำแนะนำกับพวกที่ไม่รู้หลักธรรมคำสอน มีเรื่องเล่าดังนี้
    เธอไม่มีบารมีที่จะไหว้ บูชาองค์พระองค์นี้( พระตรีมูรติ ) บารมีเจ้าไม่ถึง ให้มอบให้ผู้มีบารมีคนอื่นไปบูชาเถิด หรือฝากเราไว้ก่อนก็ได้ เราจะเก็บรักษา
    ไว้ให้ สุดท้ายคนผู้น้้นต้องยกองค์พระให้เขาไป เพราะความไม่รู้
    สวดมนต์ ไหว้พระ ในใจ บุญแผ่ไปทั่วจักวาล
    สวดดัง ๆ แผ่ไปได้ แสนโกฏิจักวาล คำสอนหลวงปู่มั่น หากจำไม่ผิด
    ช่วยหาคำตอบที่มีเหตุ และ ผลให้ผมทราบบ้างนะครับ

ส่วนการแผ่เมตตานั้นน้อมรับด้วยความยินดี และ สามารถทำได้จริงที่ท่านบอกครับ

6. ไอ่คำ

ไอ่คำ เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2006
    ไอ่คำเองก็งงค่ะ เพราะหากได้ฟังได้อ่านคำแปลของพระคาถาบทนี้แล้ว เรายิ่งสมควรน้อมจิตให้แนบแน่น เพราะทั้งพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ ตลอดจนพระอรหันตคุณ ล้วนปกปักรักษาเราทั้งกายใจโดยตลอด และไอ่คำเองได้ฟังจากเทปสวดพระคาถานี้ เสียงพระท่านกล่าวถึงอานิสงค์มหาศาลของการสวดพระคาถานี้ ถ้าเจ้าประคุณสมเด็จโตท่านรจนาขึ้นมา เพื่ออะไรกันเล่า ไม่เคยได้ยินว่าห้ามคนปุถุชนสวด ยิ่งคนปุถุชนนั่นแหละ ที่ยิ่งสมควรจะน้อมนำมาสวด ( สวดและก็ให้รู้ความหมายด้วยยิ่งดีใหญ่ ไม่เป็นนกแก้วนกขุนทอง)
    นี่แค่พระคาถาชินบัญชรนะ แล้วหากเราสวดบทธัมจักกัปวัตนสูตร และพระสูตรอื่น ๆ เล่า? เรายังสมควรหรือไม่สมควร?
    ไอ่คำยังยืนยันความเห็น(ถูก) ว่า ตราบใดที่เรารู้ว่า เราสวดอะไร รู้และเข้าใจความหมาย และได้รับอานิสงค์มหาศาลจากการสวดมนต์ เราก็ทำต่อไปเถิด
    ไม่คิดจะคัดง้างอะไรนะคะ เพียงแต่ไอ่คำขอยึดถือคำสอนของพ่อแม่และครูบาอาจารย์เท่านั้นค่ะ
    พุทธังสรณังคัจฉามิ ธัมมังสรณังคัจฉามิ สังฆังสรณังคัจฉามิ สาธุ

7. เด็กอนุบาล

เด็กอนุบาล เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    การตั้งใจสวดมนต์ระลึกถึงคุณพระจัดเป็นพุทธานุสสติ มีอานิสงค์มาก

การสวดมนต์ด้วยใจน้อมเคารพต่อคุณพระรัตนตรัย เพื่อถวายกุศลจากการสวดเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา และสังฆบูชานั้น ไม่ว่าจะสวดบทใดก็ตาม จัดเป็นพุทธานุสสติกรรมฐานตลอดช่วงที่ตั้งใจสวด จิตช่วงนั้นจะผ่องใส เต็มไปด้วยกุศล ปราศจากกิเลส

อานิสงค์ของการปฏิบัติบ่อยๆ ถ้าตั้งเป็นสัจจะในการทำความดีประจำวัน แล้วรักษาสัจจะนั้นทำจนเป็นความเคยชิน(ฌาน) จะทำให้ "ปุถุชน" สามารถมีกำลังใจเต็มขึ้น ถ้าใช้จิตที่มีกำลังนั้น พิจารณาธรรม จนตัดกิเลสลงได้เรื่อยๆ วันนึง ปุถุชน ก็ จะเป็น พระอรหันต์ได้

ปุถุชน จึงควรสวดมนต์เป็นอย่างยิ่ง ยิ่งสวดด้วยใจศรัทธาเท่าไร ยิ่งได้ผลเร็ว ถ้าปุถุชนคนใด ศรัทธาในพระคาถาชินบัญชร ว่าเป็นบทรวมคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์อันยิ่งใหญ่ ยิ่งสวดคาถานี้ ก็จะยิ่งได้รับกุศลผลบุญมากครับ

ขอโมทนาที่พระอาจารย์สอนให้เราเบิกบุญให้สรรพสัตว์ครับ

8. magic_storm

magic_storm เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอตอบเหตุผล ข้อที่ถามว่า ทำไมถึงแนะนำไม่ให้สวดคาถาชินบัญชร น่ะครับ

คำตอบคือ คาถาชินบัญชรนั้น ถ้าดูความหมายแล้ว จะทราบว่า เป็นการอัญเชิญพระพุทธเจ้าตั้งแต่ปฐมต้นและพระอรหันตสาวก องค์สำคัญๆ และปริตรอันประเสริฐต่างๆมารวมกัน ปุถุชนธรรมดาอย่างเราๆ คงไม่มีญาณแก่กล้าอัญเชิญท่านเหล่านั้นมาได้เป็นแน่[ซึ่งจริงๆพระอรหันต์ก็คงไม่มาตามคำเชิญที่ปุถุชนธรรมดาสวดหรอก]
    บทสวดนี้สมเด็จฯโตฯ ท่านเป็นผู้ใช้อยู่ แต่ท่านไม่ได้เป็นผู้แต่งเองดอก ท่านนำมาปรับใหม่เพื่อความเหมาะสม [ลองไปหาอ่านประวัติชินบัญชรดูนะครับ] การที่ท่านใช้ก็คงไม่แปลกนัก ตามที่เราทราบๆกันอยู่ แต่ท่านคงไม่ได้ใช้แบบพร่ำเพรื่อ หรือสวดแบบไม่ทราบที่มาที่ไป มันอันตรายต่อพวกวิญญาณทั้งหลายน่ะครับ

ส่วนตัวคาถาชินบัญชรนั้นผมสวดได้อย่างสบาย แต่ตอนนั้นยังไม่รู้ถึงความอันตรายของคาถาเหล่านี้ว่า มีพุทธานุภาพร้ายแรงต่อพวกเหล่าวิญญาณเช่นไร บัดนี้จึงได้หยุดสวดไป...

ข้อความข้างต้นเพียงแค่อ้างอิงเหตุผลว่าที่มาที่ไปเป็นเช่นไร อยากจะบอกว่า โดยรวมแล้วมันไม่ดีต่อเหล่าวิญญาณทั้งหลายในโลกทิพย์นั่นเอง คาถาเสมือนดาบสองคม ที่มีทั้งคุณและโทษ ถ้าไม่รู้จักวิธีใช้ ก็อันตรายมากครับ

ที่บอกว่าอันตรายก็เพราะว่า ทำให้ไปสร้างความเดือดร้อนแก่พวกในโลกทิพย์ทั้งหลาย เขาก็จะโกรธแค้นท่านทั้งหลายเอา เป็นเวรเป็นกรรมกันอีก ท่านก็จะเกิดอาการเจ็บป่วย ไม่สบายกาย ไม่สบายใจ เพราะพวกเขาจะส่งสัญญาณร้ายมาที่ตัวท่านทั้งหลายนั่นเอง

ถ้าท่านทั้งหลายเข้าใจแล้วจะเกิดความเมตตา กรุณากับบรรดาสัตว์ในโลกทิพย์นี้ อย่างเหลือสุดประมาณ พวกเขาเป็นทั้งญาติและผู้รักษาท่าน ท่านจะทำร้ายพวกเขาได้ลงคอเชียวหรือ

ตอนนี้ผมได้แต่อธิษฐานจิตทุกๆวัน ทุกๆเวลาที่ระลึกถึงได้ ถ้าเป็นการที่ทำให้บรรดาเหล่านั้นเกิดความสุขได้ ผมก็จะทำต่อไป และงดเว้นสิ่งใดที่เป็นการทำร้าย และทำให้พวกเขาเกิดทุกข์ มันจะเป็นการลดบาปของพวกเราลง อย่างน่าอัศจรรย์ กรรมเก่าก็จางลง [จากการอุทิศบุญให้เจ้ากรรมนายเวร] กรรมใหม่ก็ไม่มีหรือเกิดน้อย[เพราะไม่ทำให้เขาเกิดทุกข์] บุญใหม่ก็เกิดขึ้น[ทำบุญด้วยบุญ มีแต่ได้กับได้ ไม่ต้องลงทุนอะไรเลย คุ้มเห็นๆ ]

ไม่เพียงเท่านั้น เมื่อท่านทั้งหลายเกิดความสงสารแม้เพียงวิญญาณเหล่านั้นที่มองไม่เห็น เมื่อท่านเจอสัตว์เล็กๆสักหนึ่งตัว เช่นมด หรือยุง ท่านก็จะไม่คิดทำร้ายหรือฆ่ามันเลย...

เรื่องนี้มันเกิดขึ้นกับตัวผมเอง ต้องทำ ถึงจะรู้....

เมื่อทำแล้วท่านจะรู้สึกว่า มันสบายตัว สบายใจ ปรอดโปร่งอย่างหาประมาณมิได้ รู้สึกถึงการส่งสัญญาณดีมาจากเหล่าวิญญาณทั้งหลายในโลกทิพย์ที่อยู่รอบๆตัวท่านทั้งหลาย

ทุกๆวันผมจะบอกกล่าวกะพวกเขาเหล่านั้นว่า "เราจะมีความสุขไปด้วยกันตลอดไป..."

ผมเชื่อว่า ผู้ได้ทำ ย่อมมีแต่ความสุข ความเจริญ เพราะพวกเขาเหล่านั้นก็ได้ช่วยเหลือผู้นั้นเช่นกัน...

***แม้ใครไม่เชื่อว่าสิ่งเหล่านั้นมีอยู่จริง สิ่งเหล่านั้นก็ยังมีอยู่จริงๆ เช่นนั้น***

9. magic_storm

คุณ เด็กอนุบาล ครับ ถ้าลองศึกษาวิธีของหลวงปู่เกษมเป็นจริงเป็นจัง จะทราบว่าหลวงปู่ไม่แนะนำการสวดมนต์แบบพร่ำเพรื่อ เนื่องจากจะเป็นการทำร้ายพวกวิญญาณในโลกทิพย์โดยไม่รู้ตัวแล้ว อีกทั้งการสวดแบบที่ไม่ทราบความหมายก็มีอันตรายเป็นอย่างยิ่งต่อตัวคุณเองด้วย ยกตัวอย่าง บทสวดพิ้นๆทั่วๆไป เช่น

บทสวด พุทธาภิคีติ ธัมมาภิคีติ สังฆาภิคีติ... ด้วยท่อนหนึ่งที่สวดว่า

นัตถิ เม สะระณัง อัญญัง พุทโธ เม สะระณัง วะรัง,
    สรณะอื่นของข้าพเจ้าไม่มี, พระพุทธเจ้าเป็นสรณะอันประเสริฐของข้าพเจ้า

เอเตนะ สัจจะวัชเชนะ วัฑเฒยยัง สัตถุสาสะเน,
    ด้วยการกล่าวคำสัจจน์นี้ ข้าพเจ้าพึงเจริญในพระศาสนาของพระศาสดา

จะเห็นได้ว่า ถ้าสรณะคุณยังไม่ดีพอ กล่าวคือ ถ้าคุณยังทำการสักการะ ด้วยการไหว้สิ่งอื่นก็ดี นำของไปเซ่นไหว้ก็ดี หรือยึดเป็นที่พึ่งอื่นก็ดี เรียกได้ว่า สรณะอื่นๆ คุณยังมีอยู่ เพราะฉะนั้น การที่คุณสวดมนต์ด้วยประโยคนั้น จึงเป็นการกล่าวปดกับพระชินสีห์พระพุทธเจ้า ซึ่งอยากจะบอกว่า เป็นบาปนักนะครับ

นี่เป็นเพียงการยกตัวอย่างคร่าวๆขึ้นมาให้รับทราบเท่านั้น รายละเอียดเชิงลึกคุณยังคงต้องศึกษาเพิ่มเติมต่อไปครับ

ส่วนตัวผม ไม่ได้ห้ามใครว่า อย่าสวดนะครับ ผู้ใดคิดว่าการสวดมนต์เป็นสิ่งที่ทำให้จิตใจสงบสุข ร่มเย็นมากขึ้น ก็สามารถสวดได้ แต่ขออย่างนึงว่า คิดจะสวดบทใด ก็ควรศึกษาบทสวดนั้นให้เข้าใจก่อน ว่าความหมายเป็นอย่างไร มิใช่สวดแบบนกแก้ว นกขุนทอง จะไม่เกิดประโยชน์อันใด พระพุทธองค์ทรงยกย่องผู้สาธยายมนต์ ต่อเมื่อผู้สาธยายมนต์นั้น เข้าใจและปฏิบัติตามคำสอนในคำสวดนั้นๆน่ะครับ สิ่งนั้นจึงจะเกิดประโยชน์ต่อตัวคุณเองครับ

***สุดท้ายขอฝากไว้*** ก่อนสวดมนต์ ก็บอกพวกโลกทิพย์ก่อนนะครับว่า ท่านจะทำการสาธยายมนต์ ผู้ใดไม่ชอบฟังก็ขอให้ไปอยู่ที่อื่นก่อน เมื่อเราสวดเสร็จแล้วค่อยกลับมาใหม่
    เนื่องจากวิญญาณที่ชอบฟังการสวดมนต์ก็มี เช่น พวกเทวดา และพรหมทั้งหลาย ส่วนพวกวิญญาณชั้นต่ำๆ ไม่ชอบฟักนักหรอกครับ เพราะไปทำร้ายเขานั่นเอง เพราะเมื่อทำร้ายเขา เขาก็จะโกรธแค้นคุณ ก็กลายเป็นเจ้ากรรมนายเวรของคุณกันต่อไปอีก ลำบากต่อไปมั้ยล่ะครับ

๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐๐
    ลองพิจารณาสรรพสิ่งทั้งหลายตามภูมิธรรมของท่านทั้งหลายเองนะครับ ว่าสิ่งใดผิด สิ่งใดถูก เมื่อทราบแล้วก็แก้ไขกันต่อไป จะได้เกิดแต่ความเจริญในธรรมครับ

ถ้ากระทู้ที่ผมตอบนี้ เป็นการล่วงเกินความคิด และความรู้สึกของผู้ใด โปรดอโหสิกรรมให้ผมด้วยนะครับ มิได้มีเจตนาอื่นใด นอกจากอยากจะทำให้ เข้าใจเหตุผลอันหนึ่งที่เกิดขึ้นตามความเป็นจริงเช่นนั้น

10. devbara

devbara เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2005
    ผมก็เคยทำตามที่หลวงพ่อเกษมแนะนำ ก็รู้สึกว่าดีแต่บางทีผมก็สวดชินบัญชรและพาหุงด้วย เลยอยากจะรบกวนคุณ magic_storm ว่าถ้าผมอยากจะสวดและอธิฐานให้พวกโลกทิพย์ที่ฟังไม่ได้ไปทีอื่นก่อนและค่อยกลับมาได้เปล่า ผมเคยเข้าไปที่เวปของวัดสามแยกแต่ไม่กล้าถามเพราะ... และที่ผมได้ทำตามหลวงพ่อแนะนำก็มาจากที่นี่ที่มีคนเคยโพสไว้ก็เลยลองทำตามดูก็รู้สึกดี
    ปล.ผมอยากมีอะไรถามอีกเยอะผมจะมาถามคุณ ในเวปนี้ได้หรือเปล่า ขอบคุณมากครับ

11. magic_storm

ได้ครับ ผมยินดีตอบตามภูมิธรรมของผมเท่าที่ผมทราบนะครับ ขออนุโมทนากับการปฏิบัติของคุณด้วย ปฏิบัติเยอะๆ แล้วคุณจะเห็นสิ่งเปลี่ยนแปลงขึ้นไปในทางที่ดีเองครับ

อย่างที่ตอบไปในรีไพล์ข้างบนนั้น ก็มีบอกไว้แล้วว่าต้องบอกกล่าวแก่เขาก่อนดังนี้ครับ

"บัดนี้เราจะทำการสาธยายมนต์เพื่อเจริญสติ [เพื่อ...อะไรก็ได้ตามที่คุณมีจุดประสงค์นั้นๆ] ผู้ใดไม่ชอบการสวดมนต์ โปรดไปรออยู่ที่ห่างจากนี้เถิด เมื่อเราสวดเสร็จแล้วจึงค่อยกลับมา"

เท่านี้ก็ไม่ทำให้เขาเดือดร้อน เพราะถ้าเราไม่บอกกล่าวก่อน เขาก็จะไม่ทันตั้งตัว หลวงปู่บอกว่า เมื่อเราสวดมนต์ พวกวิญญาณชั้นต่ำๆ ทั้งหลายจะโดนพัดเหมือนพายุพัดใส่ ปลิวว่อนไปไกล บ้างก็ทรมาน ทุรุนทุราย นี่แหละด้วยเหตุนี้แล

ฮ่าๆ กลัวโดนดุล่ะสิครับ กล้าๆหน่อยนะครับ หลวงปู่ท่านอาจจะดูเหมือนดุนะ แต่จริงๆแล้วท่านเป็นพระใจดีมากๆ แค่ทำตามในสิ่งที่พระพุทธเจ้าสอนอย่างเคร่งครัด หลวงปู่ท่านเป็นพระเคร่งตามพระสายป่าน่ะครับ

เรื่องอื่นๆถามมาได้เลยนะครับ ถ้าผมไม่ทราบ ผมจะไปถามหลวงปู่ให้ครับ

สาธุๆ

12. devbara

ขอบคุณมากครับ มีอยู่เรื่องคือถ้าผมทำบุญแล้วฝากคนอื่นไปทำได้เปล่าครับ เ่ช่นผมฝากเงินไปทำบุญแล้วผมจะพูดว่าไงดีครับเมื่อของหลุดจากมือเพราะเงินนั้นก็ยังไม่ไปถึงปลายทางที่ต้องการ แล้วถ้าผมฝากเงินไปซื้อของตักบาตรแล้วผมก็วางไว้วันรุ่งขึ้นคนคนที่ผมฝากก็นำเงินที่ผมฝากไปซื้อของตักบาตรให้ผมต้องอธิฐานยังไงดีเมื่อของหลุดจากมือ รบกวนหน่อยนะครับเรื่องพวกนี้ล่ะครับที่ยังค้างคาในใจอยู่ว่ามันจะได้ผลหรือไม่ ขอบคุณมากครับ

13. magic_storm

ครับผม ผมขออ้างอิงกระทู้จากวัดสามแยกล่ะกันนะครับ ตามนี้

พอเข้าใจบ้างมั้ยครับ ถ้ายังสงสัยจะให้อธิบายเพิ่มก็ได้ครับ

14. siamgirl

siamgirl เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    หนูเคยทำบาปมาถ้าสวดมนต์จะช่วยอะไรได้มั่ยค่ะ

15. devbara

ขอบคุณมากครับ คุณmagic_storm งั้นตามที่ผมถาม ถ้าผมทำบุญใส่ซองกฐินแล้วเขายังไม่มาเก็บซองผมวางลงบนโต๊ะแล้วของหลุดจากมือผมภายใน3วินาที ก็โอนบุญได้เลยใช่ไหมแม้ของยังไม่ถึงมือผู้รับ แต่ถ้าจะให้สมบูรณก็คือในจังหวะเดียวต้องมีทั้งผู้ให้-สิ่งของ-ผู้รับ ขอบคุณมากครับ ถ้าผมเขียนอ่านแล้วงงต้องขอโทษด้วยนะครับ

16. ฉัตรชัย พรหมแก

ฉัตรชัย พรหมแก เป็นที่รู้จักกันดี

สวดมนต์

ขออาราธนาคุณพระพุทธ พระธรรม พระอริยะสงฆ์ ทั้งปวง ไว้เหนือเศียรเกล้า ลูกขอต้งจิอธิฐานในการสวดมนต์ภาวนาของลูกทุกครั้งว่ากระแสเสียงใดๆก็ตามพระพุทธมนต์ใด ๆก็ตามที่ลูกได้สวดสาธยาย ขอให้กระแสเสียงที่ลูกได้เจริญแล้วนี้ยังประโยชน์ให้แก่เหล่าสัพพะสัตว์ทั้งหลายที่ทุกข์ขอให้คลาย ที่เจ็บขอให้หาย ที่เห็นผิดขอให้เห็นชอบ ประกอบขึ้นเป็นบุญตามวาสนาบารมีของสัพพะสัตว์เหล่านั้น ดั่ังพระน้ำทิพย์จากฟากฟ้าสุราลัย ให้ความชุมชื้นแก่พสุธาฉันใด
    ขอให้สัพพะสัตว์ทั้งหลายมีความสุขพ้นทุกข์ ฉันนั้นเทอญ

17. วรธมฺโม

วรธมฺโม เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2007
    ผู้รู้ ขอความกรุณาช่วยตอบให้ที

ข้าพเจ้าเป็นหวัด ไม่หายสักที หาหมออยู่ได้2 เดือนแล้วทำบุญให้นายเวรจนนับครั้งไม่ถ้วนก็อาการไม่ดีขึ้นเลย กลับแย่ลงไปอีก ลำบากมาก ไม่รู้ว่าจะทำโดยวิธีใด ที่ทำประจำทุกวันวันละเป็นสิบยี่สิบรอบนั้น "ขออำนาจ พุทธ ธรรม สงฆ์ จงบันดาลบุญที่ข้าพเจ้าเคยสร้างสมไว้ จงสำเร็จแก่นายเวรที่ทำให้ข้าพเจ้าเป็นหวัดอยู่นี้ด้วยเถิด"

18. magic_storm

อย่าลืมให้พวกเชื้อโรคที่ก่อกวนด้วยนะครับ ยี่สิบรอบยังน้อยไปด้วยนะครับ ให้เยอะกว่านั้นอีกครับ

19. onlyli

onlyli เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    ผมก็สวดทุกวันนะครับ สวดทั้งยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏก/พระอาการวัตตาสูตร/พระมหาจักพรรดิ/เสร็จแล้วจะต่อด้วยแผ่เมตตา

แต่ก่อนสวด ผมก็จะบอกเหล่าวิญญาณตามที่หลวงพ่อเกษมท่านว่าไว้
    ก่อนจะสวดจะบอกอย่างนี้ “เฮ๊ย..ใครไม่ชอบการสวดมนต์ถอยออกนะ ใครกลัวอานุภาพการสวดมนต์รีบถอยออกไป ถอยออกไป ให้ไปอยู่โน่น” หรือไม่งั้นก็ให้ไปอยู่ตรงนั้นตรงนี้นะ จะกำหนดที่อยู่ให้ “อยู่ต้นไม้ต้นนั้น เราจะสวดมนต์ไม่ให้กระเทือนต้นไม้ต้นนั้น ขออำนาจพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ แม้ข้าพเจ้าสวดมนต์ เพื่อทวนความจำตรงนี้ ก็อย่าให้กระเทือนไปถึงต้นไม้นั้น อย่าให้เดือดร้อนแก่ภูติ ผี ปีศาจ ที่อยู่ต้นไม้นั้น อานุภาพของพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ จงคุ้มครองเถิด ข้าพเจ้าจะสวดมนต์อยู่ตรงนี้ พวกมึงไปอยู่ตรงนั้นไป๊” อย่างงี้น๊า แล้วค่อยสวด

แต่ผลการสวดมนต์ผมบอกได้เลยว่าผมใจเย็นขึ้น สงบขึ้น ไม่อารมณ์ร้อนเหมือนแต่เก่า เหมือนมีสิ่งดีดีเข้ามาในชีวิตตลอดนะ ไม่ทะเลาะกะใคร

20. 100ลีลา

100ลีลา เป็นที่รู้จักกันดี

เอาเงินมาวางเรยบอกนี่ให้ให้พวกเชื้อโรคที่ก่อกวนนี่ให้นายเวร