แม่ผัว-สะใภ้

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย indear, 6 เมษายน 2010.

1. indear

indear เป็นที่รู้จักกันดี

คือเมื่อก่อนเรากับแม่สามีทะเลาะกันบ่อยมาก ปัญหาที่เกิดขึ้นคงเหมือนกับปัญหาแม่ผัวลูกสะใภ้ทั่วไปที่อยู่บ้านเดียวกัน 5 ปีผ่านไปทุกอย่างเหมือนเดิมเราพยายามทำใจกับชีวิตทุกอย่างแล้ว หันมาพึ่งธรรมะช่วยต้องบอกว่าช่วยได้มากจริงๆเพราะเราเลิกทะเลาะกับเค้าแล้ว เค้าจะทำอะไร จะพูดอะไรเราไม่สนใจไม่โกรธ เค้าถามอะไรมาก็ตอบไป ไม่มีประชดถึงแม้คำถามคำตอบจากเค้าบางทีฟังแทบไม่ได้เลยยั่วโมโหมากๆ แม่สามีชอบยั่วโมโหด้วยคำพูดและแกล้งใส่ร้ายเรา ด้วยความที่เมื่อก่อนเราชอบแย้งเค้าแต่ขอบอกว่าด้วยเหตุผลทั้งนั้นเพราะแม่สามีเอาแต่ใจไม่สนใจความรู้สึกคนอื่นเลย เวลาเราชนะเค้าเถียงไม่ออกและเค้ากลายเป็นคนผิดซะเองก็จะหาทางแกล้งเราคืนลับหลังคนในบ้านทันที
    ตอนนี้เราสังเกตุตัวเองว่าเวลาที่เราโดนยั่วโมโหมาเราไม่โต้ตอบเค้าเหมือนแต่ก่อน ได้แต่ฟังอย่างเดียว เค้าถามก็ตอบไม่ถามก็เงียบพูดมากไปก็โดนหมั่นไส้ทำงานบ้านเลี้ยงลูกไปวันๆ ไม่มีอะไรจะคุยกันเพราะเคยแล้วพยายามหาเรื่องคุยแต่คุยกันได้แป๊บเดียวเดี๋ยวก็ทะเลาะกันอีก เบื่อ แต่กลายเป็นว่าตอนนี้เราเงียบไม่โต้ตอบเค้าๆกลับหาเรื่องเราหนักขึ้นแทบทุกวันเลยชอบยุให้พ่อสามีโกรธเราบางทีเรื่องไม่เป็นเรื่องและบางทีก็ไม่จริงเลย เราก็โดนว่าทั้งที่เราพยายามอธิบายความจริงแล้วก็ไม่ฟังก็เลยปล่อยตามเลย ทำไมเค้าไม่พอใจเราอีก เราไม่เถียงแล้วถามอะไรก็ตอบดีๆแล้ว ยังหาเรื่องเราทุกวันไม่ยอมอยู่แบบสงบเลย
    การที่เราพยายามทำดีที่สุดแล้วอย่างนี้เป็นการให้อภัยด้วยความบริสุทธิ์ใจใช่ไหมเพราะเราไม่ได้แค้นเค้าในสิ่งที่เค้ายังทำอยู่ แต่กิริยาอาการที่เราแสดงออกกับเค้าก็ธรรมดาไม่ได้พูดด้วยอารมณ์ที่ยิ้มแย้มแจ่มใสอะไร แต่ไม่โกรธไม่ประชดแน่นอนค่ะ เราอยากทำบุญเพื่อยกระดับจิตของตัวเองให้พ้นจากมารยาเหล่านี้เพราะที่ผ่านมาเราทุกข์กับครอบครัวนี้มากจนถึงวันนี้ก็ยังทำอะไรไม่ได้เพราะติดขัดหลายอย่าง ทุกวันนี้ก็ทำได้แค่นี้เองถึงจะสามารถมีชีวิตอยู่ได้ ใครมีอะไรแนะนำดีๆช่วยแนะนำนะคะ

2. VERAJAK

VERAJAK เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    ที่คุณเล่ามาทั้งหมดนั้นถ้าเป็นความจริงคุณก็ได้อยู่ในคราบของผู้รู้แล้ว จงระวังจิตตนให้ดีนะครับ อย่าได้พลาดให้กับมารในตัวเราการไม่โต้ตอบเปรียบเสมือนการที่เค้าตบมือข้างเดียวย่อมไม่ดังคนตบยิ่งเกิดอาการอยากเอาชนะให้ได้ผลคือเค้าจะยิ่งเพิ่มดีกรีมากขึ้นไปอีกคุณมีทางแก้อย่างเดียวคือสงบจิตให้ดีอย่าได้ให้มารในจิตชนะจิตพุทธของคุณ คุณต้องเอาชนะจิตตนให้ได้เมื่อชนะจิตตนได้คุณก็ชนะคนทั้งโลกแต่ถ้าชนะจิตตนไม่ได้คุณก็แพ้ทุกอย่างทันทีและสิ่งสำคัญต้องรักษาจิตให้นิ่งที่สุดเท่าที่จะทำได้ การที่จิตนิ่งนั้นคุณจะเห็นมายาทันทีคนเราเมื่อไม่ยึดแล้วอะไรก็ไม่สามารถมาทำให้เราไปยึดได้อีก จิตเมื่อไม่ยึดก็ไม่มีการทำเมื่อไม่มีการทำก็ไม่มีการเกิดเมื่อไม่มีการเกิดทุกอย่างก็คือมายาไม่มีจริงร่างกายเป็นคนแต่จิตนั้นสงบเค้าด่าเราเราก็หัวเราะเค้าแทงเราเราก็หัวเราะ เหตุคือสิ่งที่เค้าทำไม่เกี่ยวกับจิต เค้าทำแค่ร่างที่เป็นดินน้ำลมไฟต่างหากเค้าไม่ทำร่างนี้ก็ต้องเสื่อมสลายไปอยู่ดีไม่มีความแน่นอนยึดถือมิได้เมื่อตายจิตยังยึดอยู่จิตก็จะไปยึดร่างใหม่อาจจะเป็นเปรตเป็นเทวดาฯลฯแล้วก็กลับมาเป็นคนอีกไม่พ้นสังสารวัฏไปได้แต่ถ้าไม่ยึดจิตก็จะเป็นอิสระไม่มีอะไรร่างนี้เป็นเพียงดินน้ำลมไฟวันนี้ยังหายใจก็ยึดมั่นถือมั่นพรุ่งตายจิตก็ต้องทิ้งร่างนี้อยู่ดี ทำไมไม่ทิ้งตั้งแต่ตอนนี้ละครับ555ทุกอย่างในโลกนี้ล้วนเป็นเช่นนั้นจริงๆพระพุทธองค์ทรงรู้และสั่งสอนเรามาตั้งสองพันกว่าปีแล้วเราต่างหากที่เข้าใจหรือเปล่าแค่นั้นเองอย่างท่านนั้นมีจิตและปัญญาที่ฉลาดสามารถพลิกวิกฤตให้เป็นโอกาสเข้าสู่ธรรมแห่งองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ขอให้สู้ให้ชนะจิตตนนะครับอย่าได้ยอมแพ้โชคดีครับ555555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2010
  3. greenice

greenice เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    ดีครับคุณทำดีที่สุดแล้ว เป็นกำลังใจให้ทำดีต่อไป

4. พชร (พสภัธ)

พชร (พสภัธ) ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

3 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ถือว่าคุณเป็นคนที่ใช่ได้เลยนะ"(ถ้าเรื่องที่เล่ามาเป็นเรื่องจริง) สู้ๆ

5. indear

indear เป็นที่รู้จักกันดี

สิ่งที่ข้าพเจ้ากล่าวมาทั้งหมดเป็นความจริงทุกประการ จะมีก็เพียงแต่ความทุกข์อีกมากที่ได้รับจากแม่สามีที่ยังกล่าวไม่หมดและข้าพเจ้าไม่อยากพูดถึงมันอีกให้ขุ่นมัว

6. lek_awapa

lek_awapa เป็นที่รู้จักกันดี

ลองอ่านเรื่องนี้ดูนะค่ะ..ไปเจอมาไม่แน่ใจว่าอยู่ตรงไหน..แต่อยู่ในเว็ปพลังจิตของเรานี่แหระค่ะ..

เมื่อสัปดาห์ที่แล้วผมได้โทรศั<WBR>พท์ไปหาเพื่อนของผมคนหนึ่งที่บ้<WBR>าน โดยภรรยาเขาเป็นผู้รับสาย ผมได้ทราบว่าเพื่อนผมไม่อยู่<WBR>ไปราชการต่างจังหวัดหลายวันด้<WBR>วยความคุ้นเคยที่ทั้งคู่ต่างเป็<WBR>นเพื่อนร่วมสถาบันเดียวกับผม ทำให้ผมเลยได้มีโอกาสพูดคุ<WBR>ยทำนองปรับทุกข์กั<WBR>บภรรยาของเขาเป็นเวลานาน เธอเล่าให้ผมฟังว่าหลังจากที่<WBR>เธอแต่งงานกับเพื่อนผม และเธอได้ย้ายเข้ามาอาศัยอยู่ที<WBR>่บ้านของครอบครัวสามี ซึ่งมีคุณแม่ของสามีอาศัยอยู่ด้<WBR>วย เธอรู้สึกอึดอัดมาก ปัญหาโลกแตกที่เกิดขึ้นระหว่<WBR>างแม่สามีและลูกสะใภ้ที่มั<WBR>กเคยปรากฏตามหนังสือนวนิยาย หรือละครโทรทัศน์ก็เกิดขึ้นกั<WBR>บเธอ ทำให้เธอรู้สึกไม่ชอบแม่สามี<WBR>เอามากๆ เธอรู้สึกว่านางเป็นคนแก่ที่จู้<WBR>จี้ ขี้บ่นและน่ารำคาญเป็นที่สุด ตัวเธอมีเรื่องทะเลาะกับแม่สามี<WBR>ได้ไม่เว้นแต่ละวัน ทำให้เธอคิดที่จะแยกออกไปอยู่ต่<WBR>างหากฉับสามีภรรยาเพื่อให้พ้นหู<WBR>พ้นตาแม่สามีไปเสีย เธอเอ่ยถามเพื่อขอความเห็<WBR>นจากผมในฐานะเพื่อน

ผมเข้าใจความรู้สึกของทุกฝ่<WBR>ายเป็นอย่างดีเลยขอให้<WBR>คำแนะนำเธอด้วยการเล่านิทานให้<WBR>เธอฟังเรื่องหนึ่ง เป็นเรื่องระหว่างแม่ผัวลู<WBR>กสะใภ้เหมื่อนอย่างที่เธอกำลั<WBR>งประสบอยู่ การที่แม่สามีและลูกสะใภ้ต้<WBR>องทะเลาะมีปากเสียงกันอยู่<WBR>เสมอทำให้ ฝ่ายชายซึ่งเป็นสามีและเป็นลู<WBR>กได้แต่เอามือกุมขมับพูดไม่<WBR>ออกบอกไม่ถูก เพราะนั่นก็แม่นี่ก็เมียเลยมั<WBR>กที่จะหลบหน้าออกไปทำงานให้<WBR>ไกลๆจะได้ไม่ต้องมารับรู้ปั<WBR>ญหาระหว่างแม่และเมีย แล้ววันหนึ่งก็เกิดปั<WBR>ญหาทะเลาะกันอย่างที่เคย ตัวภรรยาเองรู้สึกแค้นแม่<WBR>ของสามีมากจึงตัดสินใจวางแผนที่<WBR>จะฆ่าแม่สามีให้ตาย เธอจึงเดินทางไปหาเพื่อนพ่<WBR>อของเธอที่เป็นพ่อค้าขายสมุนไพร และเอ่ยปากขอให้เจ้าของร้านจั<WBR>ดยาพิษให้เพื่อเธอจะได้วางยาฆ่<WBR>าแม่สามีให้ตายสมใจปรารถนา เจ้าของร้านได้นำเอาผงสมุ<WBR>นไพรมาให้เธอถุงหนึ่<WBR>งและบอกเธอว่ามันจะช่วยแก้ปั<WBR>ญหาให้กับเธอได้อย่างแน่นอน แต่ผงสมุนไพรนี้จะต้องถู<WBR>กนำไปผสมกับอาหารที่แม่สามีชอบ และต้องให้ทุกมื้ออย่างสม่<WBR>ำเสมอไม่ให้ขาด ที่สำคัญคือเธอต้องเป็นผู้<WBR>วางยานี้ด้วยตนเอง เขาขอให้เธอทำดีกับแม่สามีเพื่<WBR>อให้เธอตายใจ อย่าไปชวนทะเลาะ หรือขัดใจ เพื่อให้แม่สามียอมรั<WBR>บประทานอาหารที่เธอจัดให้<WBR>จนหมดโดยพิษสมุนไพรนี้จะออกฤทธิ์<WBR>ที่ละน้อยๆ ให้แม่สามีค่อยๆ ตายอย่างช้าๆ และไร้ร่องรอย

ลูกสะใภ้ดีใจและรีบนำยาพิษนั้<WBR>นกลับไปผสมอาหารให้แม่สามีทานทุ<WBR>กมื้อ เธอพยายามปรุงอาหารคาวหวานที่ล้<WBR>วนเป็นของชอบเป็<WBR>นอาหารโปรดของแม่สามี ในขณะเดียวกันเธอก็พยายามเอาใจ ด้วยการขยันทำงานบ้านไม่เถี<WBR>ยงไม่ทะเลาะกับแม่สามีอีก เธอพยายามทำดีกับแม่สามีเพื่อที<WBR>่จะไม่ให้มีใครสงสัย โดยคิดอยู่เสมอว่าอย่างไรเสี<WBR>ยแม่ของสามีจะต้องตายอย่างแน่<WBR>นอน

แต่พอทำดีกับแม่สามีไปนานวันเข้<WBR>า เธอเริ่มมองเห็นความดีของแม่<WBR>สามีซึ่งนอกจากจะไม่ด่าไม่ว่<WBR>าเธออีกต่อไปแล้ว หลายๆ ครั้งนางยังช่วยเธอทำงานบ้าน แถมยังแอบไปชมเธอให้บรรดาเพื่<WBR>อนบ้านฟังอยู่เรื่อยๆ ตัวสามีเองเมื่อเห็นว่าบ้านมี<WBR>ความสงบก็ไม่ออกไปไหนไกลๆ กลับบ้านทุกเย็นได้อยู่พูดคุยกั<WBR>นด้วยความสนุกสนานทั้งสามคน ครั้นแล้วตัวลูกสะใภ้เองเริ่มรู<WBR>้สึกว่าบ้านมีความสุข เธอก็รู้สึกผิดไม่สบายใจและรี<WBR>บไปที่ร้านสมุนไพรอีกครั้งหนึ่<WBR>งเพื่อขอยาแก้พิษก่อนที่จะเกิ<WBR>ดอะไรขึ้นกับแม่สามีและสามีจะรู<WBR>้

ที่ร้านขายยาเจ้าของร้านบอกกั<WBR>บเธอว่า ไม่มียาแก้พิษหรอก...... เมื่อเธอได้ยิน ถึงกับหน้าซีด เธอดูผิดหวังและเสียใจอย่างมาก แต่เจ้าของร้านก็พูดต่อว่า ความจริงแล้วผงสมุนไพรที่ให้<WBR>ไปมันเป็นยาบำรุงไม่ใช่ยาพิ<WBR>ษตามที่เข้าใจ เพราะจริงๆ แล้วยาพิษนั้นมันอยู่ในใจของเธอ อันได้แก่ความพยาบาท ความเกลียดชัง ทิฐิ และการเห็นแก่ตัว ซึ่งเธอได้<WBR>ถอนออกจากใจของเธอจนหมดแล้ว การตอบแทนความเกลียดชังด้<WBR>วยความเกลียด นอกจากไม่ช่วยแก้ปัญหาแล้ว ยังทำให้เกิดความทุกข์ขึ้นในจิ<WBR>ตใจของคนเราอีกด้วย

พอผมเล่าจบเธอก็ไม่ได้เอ่ยปากขอความเห็นอะไรจากผมอีก ผมเข้าใจว่าหลังจากเธอวางสายไปเธอคงเข้าใจว่า หากเธอต้องการความรักความเข้าใจจากใครก็ตามสิ่งที่เธอต้องมีและให้กับคนนั้นก่อนก็คือความรักและความเข้าใจ และด้วยการแสดงออกของความรักและความเข้าใจของสมาชิกทุกๆ คนในครอบครัวนี้ จะเป็นวิธีการในการแก้ปัญหาที่เกิดขึ้นในครอบครัวได้ทุกๆ เรื่อง หากเราพบความขัดแย้ง ความเกียจชังหรือความไม่ดีไม่งามในชีวิต การตอบโต้กับความขัดแย้ง ความเกียจชัง และความไม่ดีไม่งาม ด้วยความอาฆาตพยาบาทนอกจากจะไม่ช่วยแก้ปัญหาแล้วยังทำให้เกิดปัญหาที่รุนแรงมากยิ่งขึ้นอีก จงจำไว้ว่า หากเราต้องการเปลี่ยนแปลงสถานการณ์ต่างๆ ให้ดีขึ้นเราต้องพยายามที่จะคิดว่าเราจะสร้างความดีและมอบความรักให้กันให้มากขึ้นได้อย่างไร?.....?

อนุโมทนสาธุ..กับเจ้าของเรื่องที่นำมาลงนะค่ะ..

7. fay10

fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    อื่มอ่านแล้วรู้สึกดีค่ะ