แสงสีที่เป็นดวงลอยไปมา ขณะที่หลับตาอยู่คืออะไร ใช่นิมิตหรือป่าว

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ปุ้ยอนัญญา, 11 ตุลาคม 2012.

1. ปุ้ยอนัญญา

ปุ้ยอนัญญา สมาชิก

31 กรกฎาคม 2011
    มี บางครั้ง ขณะที่นอนหลับตาก่อนนอนและทำจิตใจให้ว่างๆ อยู่ เห็นแสงเป็นดวง เป็นสีต่างๆ หนึ่งสีบ้าง ซ้อนกันสองสีบ้างลอยเคลื่อนเข้ามา เคลื่อนจางไปและมีขึ้นมาใหม่สลับสีต่างๆ คล้ายๆ ภาพกราฟฟิค อันนี้เกิดจากอะไรค่ะ หรือว่าเป็นนิมิตอย่างที่ใครๆ เค้าว่ากัน เดิมก็ไม่ได้ฝึกสมาธิอะไรมากนะคะ(อันนี้เห็นในขณะที่หลับตาอยู่ค่ะ ปิดไฟแล้ว) เห็นในกระทู้บางท่านมิให้ใส่ใจ แต่ก็อยากทราบความเห็นอยู่น่ะค่ะ เผื่อมีคำชี้แนะเพิ่มเติม

2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    จิตเป็น สมาธิ หรือยังครับ

จะเห็น นิมิต ได้นั้น ต้อง เข้า สมาธิ เป็น ฐาน นะครับ

3. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    ถ้าตอบไปก็จะถามต่อ แต่ถ้าตอบแบบปัญญาเลยก็จะบอกว่า มันไม่มีอะไร อุเบกขา ทุกอย่างก็จบเรื่อง และถ้าใข้อย่างนี้ได้ก้จบทุกเรื่อง ถ้าไม่จบก็จะทำให้ทุกเรื่องเบาบางปัญหาน้อยลง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 ตุลาคม 2012
  4. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    อย่าสนใจครับ ถึงมันจะสวยก็จริง(ผมก็เคยเป็น สว่างมากสวยมาก) แต่ถ้าผ่านจุดนี่ไปได้จะเข้าเป็นฌานเลยครับ แต่อย่าไปยึดนะครับ สมมุติเห็นว่าเราเจอแสงสว่างขนาดนี้ เราต้องเป็นพระอริยเจ้าแน่ๆ (รวมสมมุติท่านได้ฌานหรือเจออารมณ์แบบว่า ไม่เคยเจอสุขนนาดนี้มาก่อนเลยเราคงหมดกิเลสแล้วแน่ๆ) ถ้ามีความคิดแบบนี้ ให้แก้ครับ เพราะเป็นอํานาจของฌานกดไว้ เพราะผมเคยเจอมากับตัวมันสุขมาก ตอนนั้นไม่สนใจรอวันตาย แต่ๆไปมาอารมณ์กิเลสยังมีอยู่เลย :p
    ถ้าจะดีนะครับ ผมแนะนํา ถ้าเจอสุขแบบไม่เคยเจอมาก่อน (อารมณ์ปิติของฌาน) ให้พิจารณา ตัดสังโยชน์ไปเลย (ให้ไปหาอ่านนะครับของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน ท่านสอนไว้ หรือพระองค์อื่นก็ได้ครับทีท่่านสอนได้)

5. bestsu

bestsu เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    เห็นแต่ก่อนชอบถาม...ตอนนี้มาเป็นผู้ตอบแล้วรึ

6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าลักษณ์แสงสีเป็นแบบที่คุณพูด..ที่คุณไปอ่านบางกระทู้มาแล้วมีคนแนะนำว่า
    ไม่ต้องสนใจ.คุณได้คำตอบที่ดีแล้วครับ..ถ้าเป็นดวงจิตของภพภูมิจะเป็นอีกแบบ.อ่านได้
    ตามกระทู้ในห้องนี้เหมือนกันครับ..

7. tuta868248

tuta868248 เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2006
    นั่งสมาธิเจริญภาวนา เห็นอะไรก็ตามอย่าไปใส่ใจติดใจสงสัยคะ กำหนดเห็นหนอๆๆ เดี๋ยวมันก็หายไปคะ สิ่งเหล่านี้ที่เห็นเราเห็นจริงแต่ไม่ใช่ของจริงคะ นั่งภาวนาต่อไปเรื่อยๆคะ ขอให้ปฏิบัติจริงๆ ทำจริงคะ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะบุญรักษาคะ

8. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

มี บางครั้ง ขณะที่นอนหลับตาก่อนนอนและทำจิตใจให้ว่างๆ อยู่ เห็นแสงเป็นดวง เป็นสีต่างๆ หนึ่งสีบ้าง ซ้อนกันสองสีบ้างลอยเคลื่อนเข้ามา เคลื่อนจางไปและมีขึ้นมาใหม่สลับสีต่างๆ คล้ายๆ ภาพกราฟฟิค อันนี้เกิดจากอะไรค่ะ หรือว่าเป็นนิมิตอย่างที่ใครๆ เค้าว่ากัน เดิมก็ไม่ได้ฝึกสมาธิอะไรมากนะคะ(อันนี้เห็นในขณะที่หลับตาอยู่ค่ะ ปิดไฟแล้ว) เห็นในกระทู้บางท่านมิให้ใส่ใจ แต่ก็อยากทราบความเห็นอยู่น่ะค่ะ เผื่อมีคำชี้แนะเพิ่มเติม

+++ ก่อนอื่นต้องทำความเข้าใจก่อนว่า อะไรมีก็คือมี อะไรเป็นก็คือเป็น นะครับ เรื่องของการเกิด แสง สี หลังจากปิดไฟและหลับตานี้ มีอยู่ทั่วไป เป็น step แรกของผู้ที่ต้องการฝึกสมาธิ บางท่านอาจผ่านขั้นตอนนี้ไปได้ในเวลา 2-3 วัน บางท่าน 10 กว่าวัน ส่วนบางท่านก็เป็นเดือน กว่าจะกลับมาสานต่อเจตนารมณ์ดั้งเดิมที่ปรารถนาจะฝึกสมาธิต่อไปได้ บางท่านก็ยังกลับไปกลับมาอยู่กับปรากฏการณ์นี้เป็นพัก ๆ คำแนะนำที่ให้ผ่านเลยไปนั้นถูกต้อง เพราะท่านเหล่านั้นผ่านเลยตรงนี้ไปนานแล้ว การโพสท์ของผมในที่นี้ เหมาะสำหรับผู้เริ่มต้นที่ยังมีข้อสงสัยในปรากฏการณ์นี้ คำตอบของปรากฏการณ์นี้คือ ไม่ใช่นิมิต และยังไม่สามารถนับเป็นสมาธิได้ แต่อาจทำ ธรรมะวิจัยยะ เบื้องต้น ที่สามารถส่งผลที่เป็นประโยชน์ในการฝึกสมาธิในชั้นที่ละเอียดกว่านี้ได้ ให้ทำการวิจัยปรากฏการณ์ (ธรรมะวิจัยยะ) ดังนี้

+++ ให้ทำการ ลืมตา และ หลับตา ตามปกติ สังเกตุความรู้สึกที่มีอยู่ในขณะนั้น
    +++ ให้ทำการ เปิดเปลือกตา และ ปิดเปลือกตา ลงเฉย ๆ สังเกตุความแตกต่างของความรู้สึกทั้งสองประการ
    +++ ทดสอบความรู้สึกที่แตกต่างกันทั้งสองประการ ที่มีอิทธิพลต่อปรากฏการณ์ของแสงสีนั้น ๆ
    +++ อยู่กับความรู้สึก และสังเกตุความรู้สึกที่มีอิทธิพลต่อสิ่งรอบข้าง จนได้นิสัยของการอยู่กับความรู้สึกของจิตใจ
    +++ เพียง 1-2 ยก ก่อนนอน ภายในเวลาสั้น ๆ คุณก็น่าจะผ่านปรากฏการณ์นี้ไปได้อย่างรวดเร็ว

อานิสสงค์จากการทำ ธรรมะวิจัยยะ เบื้องต้นนี้ เป็นประตูสู่ ธรรมานุปัสสนามหาสติปัฏฐาน โดยตรงและอาจมีประโยชน์ในทางอื่น ๆ ด้วยนะครับ

9. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    อันนี้..สำหรับพวกผู้ดูแลบอร์ดที่ไร้ความรู้ทางศาสนา ศาสนาเป็นเรื่องของหลักความจริงนะ ไม่ใช่หลักหลอกลวงเพื่อหวังผลตอบแทน..พวกคุณใช้สมองคิดให้ดี
    จะลบทำไมกันขอรับ ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงกาลของพวกคุณ คิดไปว่าข้าพเจ้าตอบไม่เป็นไปตามหลักการหรือระเบียบที่พวกคุณวางไว้หรือขอรับ พวกคุณยังรู้น้อยไปแล้ว

การที่คุณมองเห็นแสงสี ขณะหลับตา เป็นเพราะขณะคุณหลับตาระบบประสาทตาและของคุณยังคงทำงานคือยังมองไปที่หนังตาอยู่ เนื่องจากแสงจากภายนอกสามารถลอดผ่านหนังตาเข้าสู่ดวงตาได้ จึงทำให้แสงไปตกกระทบกับเซลล์สี(เรตินา) ประกอบกับสมองของคุณคิด จึงทำให้คุณมองเห็นเป็นแสงสี เป็นกันทุกคนขอรับ เป็นเรื่องธรรมดา เป็นระบบการทำงานของร่างกายขอรับ

10. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ไม่รู้จะสงสัยอะไรขี้เกียจสงสัย สิ่งใดที่ผมอ่านมาแล้วเอามาตอบ แล้วก็ผมปฎิบัติ(น้อยมาก) แต่ก็พอตอบได้ ถ้าอันไหนผมตอบไม่ได้ ผมก็ไม่รู้ไว้รู้แล้วค่อยมาตอบ

11. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เห็นคล้ายๆกับที่คุณพูด ไม่ว่าจะลืมตาหรือหลับตาจิตเป็นสมาธิก็จะออกมาให้เห็นคับ ให้ไปฝึกต่อกับผู้รู้จิงอีกหน่อย ท่านก็น่าจะใช้ญาน ฌานเป็นและไปสู่อภิญญาอื่นๆคับ แต่ตอนนี้ไม่มีครูเห็นแล้วให้กำหนดรู้ แล้วยกไตรลักษณ์มาปลงก่อนคับ มันจะหายไปถ้าทำสมาธิใหม่จะขึ้นมาอีกชัดขึ้นเรื่อยๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ตุลาคม 2012
  12. บัวสามสี

บัวสามสี เป็นที่รู้จักกันดี

เคยมีประสบการณ์เห็นแสงสีเหมือนกันค่ะ แต่ตอนนี้ไม่มีแล้ว ตอนนี้จะเจอนั่งปุ๊บวูบลงไปเหมือนจะหลับแต่รู้ตัวตื่นอยู่ตลอดและรอบข้าง(หมายถึงความรู้สึกที่เรารับรู้)มึดสนิทรู้สึกเหมือนเราตัวเล็กนิดเดียวและอยู่ในถ้ำที่มึดมีขนาดใหญ่ พอเราต้องการออกจากสมาธิก็รู้สึกว่ารอบข้างเราสว่างเหมือนเรามายืนอยู่นอกถ้าแล้ว ไม่รู้เหมือนกันว่าสภาวจิตแบบนี้คืออะไรแต่ไม่กังวล และอยากแนะนำคุณว่าอย่าไปกังวลหรือสนใจมากนักเพราะเดี๋ยวก็เปลี่ยนไป เมื่อก่อนเราก็กลัวเหมือนกัน