โดน...ป่าช้าวัดดอน

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย olj, 11 กรกฎาคม 2006.

1. olj

olj เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2005
    ภาพ/เรื่อง ผู้จัดการออนไลน์

เจอดีวันคริสต์มาสที่วัดดอน / เรื่องเล่าจากนักศึกษา

เมื่อคืนวันคริสต์มาส (ช่วงรอยต่อระหว่างวันที่24 - 25 ธันวาคม) ของปีนี้ นักศึกษาคนหนึ่งได้เจอะเจอกับประสบการณ์ขนหัวลุก เมื่อรถจักรยานยนต์ที่ใช้เป็นพาหนะนั้น จู่ๆ เกิดดับขึ้นมากระทันหัน เมื่อเข้าเขตพื้นที่ป่าช้า และเขาได้เล่าประสบการณ์ที่เจอะเจอมาให้เราฟังผ่านทาง campus@manager.co.th เรื่องราวจะเป็นอย่างไรต้องติดตาม.....

เอ่ยถึงชื่อวัดดอนแล้ว คนกลัวผีพอได้ยินเป็นต้องออกอาการประหวั่นพรั่นพรึงกันมิใช่น้อย เพราะ ตำนานความน่ากลัวของวัดแห่งนี้ไม่ธรรมดา ว่ากันว่าในอดีตต้องมีผู้ถูกผีหลอกแทบทุกคืน ทว่าในปัจจุบันบริเวณพื้นที่ป่าช้าที่อยู่ใกล้กับวัดดอนนั้น ถนนได้ตัดผ่านไปเรียบร้อยแล้วรวมทั้งยังมีทางด่วนวิ่งคร่อมอยู่ด้านบนอีกด้วย แต่เมื่อคืนวันคริสต์มาสที่ผ่านมาผมเจอปรากฎการณ์ประหลาดเข้ากับตัวเองอย่างจัง

ในวันนั้นหลังจากเรียนเสร็จเรียบร้อยช่วงบ่ายผมก็ไปทำงานเพื่อหารายได้ส่งตัวเองเรียนตามปกติ (คือผมเป็นคนต่างจังหวัดแล้วก็เข้ามาเรียนปริญญาตรีที่ราม ตอนนี้เหลืออีกไม่กี่ตัวก็จะจบแล้ว) ผมทำงานเป็นพนักงานส่งพิซซ่ายี่ห้อนึง ก็ต้องซื้อมอเตอร์ไซค์มาไว้ใช้ในการทำงานตอนนี้ก็ยังผ่อนอยู่เลย แล้วเจ้ารถคันนี้ผมก็เพิ่งจะถอยออกมาใช้เมื่อกันยายนนี้เอง เป็นรถมอเตอร์ไซค์แบบผู้หญิง (ไม่มีคลัชต์)

ขอเล่าก่อนว่าที่ผมเลือกรถแบบผู้หญิงก็เพราะว่าคันก่อนหน้านี้น่ะเป็นแบบผู้ชายพอเอาตู้บรรจุพิซซ่าวางบนตะแกรงด้านหลังแล้วรู้สึกมันจะคอยมาสัมผัสหลังผมน่ะ (แต่ถ้าเป็นแบบซ้อนหญิงแล้วมีการสัมผัสหลังแบบนี้ล่ะก็ผมชอบ) แล้วที่ผมเปลี่ยนมาใช้คันใหม่นี้ไม่ใช่รวยฟู่ฟ่าหรอกนะ แต่ผมคิดว่าเรามีรถไว้ใช้งาน รถก็ควรจะใหม่หน่อยจะได้ไม่เสียกระทันหันกลางทางน่ะครับ

นับตั้งแต่ถอยมาใช้ผมก็ต้องส่งงวด เกือบๆ 4,000 บาท ก็กัดฟันทนเอาครับ วันไหนไม่มีเรียนช่วงเช้าก็วิ่งวินมอเตอร์ไซค์รับจ้าง รายได้ก็พอไหวจ่ายค่าเช่าห้อง ผ่อนรถยังพอเหลือบ้างนิดหน่อย เจ้าคันใหม่เนี่ยก็แสนจะทนทานดีครับ ไม่มีอาการงอแง แถมยังประหยัดกระเป๋าตังค์ด้วย เพราะ เป็นรถ 4 จังหวะก็เลยไม่ต้องคอยเติมออโต้ลูปบ่อยๆ เหมือนเจ้ารถสองจังหวะคันเก่าของผม บรรยายสรรพคุณเจ้าคู่ซี้ของผมซะยาว เพื่อนๆ คงเริ่มงงแล้วหล่ะซิว่ามันจะน่ากลัวตรงไหน รถก็ถอยมาใหม่เอี่ยมแท้ๆ แต่ไอ้ที่ผมบอกว่าน่ากลัวหน่ะมันเกิดขึ้นเมื่อวันคริสต์มาสที่ผ่านมานี้เอง

คืนนั้นผมก็ไปส่งพิซซ่าตามปกติ หัวหน้าของผมเขาก็เกิดใจดีขึ้นกระทันหัน บอกว่าวันนี้เขาจะพาไปเลี้ยงหลังเลิกงาน วันนั้นใครไปส่งรอบพิซซ่าเที่ยวสุดท้ายก็ให้กลับมาเจอกันที่ร้านข้าวต้มแถวๆ เจริญกรุง ซึ่งร้านนี้ถือว่าเป็นร้านประจำของพวกเราก็ว่าได้ เพราะ ใกล้ที่ทำงาน แถมอร่อยและราคาถูกอีกด้วย

หลังจากส่งพิซซ่าเที่ยวเสร็จทุกคนก็มารวมตัวกันที่ร้านข้าวต้นทันที รวมๆ แล้วก็มีกันแค่ 4 - 5 คนตามเคย แหมคริสต์มาสทั้งทีก็ขอเฮฮาตามภาษาผู้ชายกันหน่อย มีแอลกอฮอล์นิดๆ พอกรึ่มๆ ถึงจะได้อารมณ์ เวลาความสุขสนานล่วงเลยข้ามวันคริสต์มาสมาเกือบชั่วโมง ถึงเวลาแล้วที่สิงห์มอเตอร์ไซค์อย่างพวกต้องแยกย้ายกันกลับบ้านเสียที

ด้วยพิษแอลกอฮอล์บวกด้วยความคึกคะนองของเพื่อนผมคนหนึ่ง "เฮ้ย! คืนนี้ไปทางซอยวัดดอนดีกว่า" "มึงจะบ้าเหรอ วัดดอนน่ะเฮี้ยนนะโว้ย" ผมตอบกลับเพื่อนไป แต่มันก็ดันไม่วายตะโกนสวนกลับมาว่า หาว่าผมปอกแหก

2. ชุติพนธ์ แจ่มอุลิตรัตน์

ชุติพนธ์ แจ่มอุลิตรัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

ที่สุสานวัดดอนนอกจากจะมีสุสานที่ฝังศพที่มีญาติพี่น้องแล้ว ยังมีอีกส่วนหนึ่งที่เป็นที่เทเถ้ากระดูกของบรรดาศพไม่มีญาติที่ตายทับถมมาตั้งแต่สร้างสุสาน หลังจากที่มีการล้างป่าช้าแต่ละครั้งก็จะนำเอาเถ้ากระดูกมาบรรจุไว้ สังเกตุคือเป็นหลุมศพที่ใหญ่ที่สุด (ใหญ่เหมือนภูเขาย่อมๆเลย) คิดดูสิครับว่าวิญญาณที่มีการตายทับถมกันตั้งแต่อดีตจวบจนปัจจุบันจะมีมากขนาดไหน ปัจจุบันเวลาเทศกาลเช็งเม็งไปไหว้ที่สุสานวัดดอนที(ที่นั้นฝังไว้หลายหลุม) บางทียังหวาดๆๆเลย

3. landends

landends เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ยินมาตั้งแต่เด็ก จนจะแก่แล้ว ก็ยังไม่เลิกเฮี้ยนนะ

4. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ในนี้ใครเคยไปวัดดอนบ้างครับ ? คือผมอยากทราบว่าตัววัดจริง ๆ นี่อยู่บริเวณไหนครับ ? ผมเคยเข้าไปตอนกลางคืนเห็นมีแต่สุสาน เดาว่าตัววัดอาจจะอยู่ลึกเข้าไปอีก แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่ามีทางลึกเข้าไปอีกรึเปล่า ? ใครรู้ รบกวนแนะนําหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ เ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มกราคม 2020
  5. naf06

naf06 เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้ว!หนูเอ๋ย นี่มันป่าช้าเจ๊กนะ ไม่ใช่ป่าช้าไทย ถึงจะได้มีวัด เขามีแต่ศาลาโรงธรรม(โรงเจ)
    ถามไม่เป็นสัปปะรด เอาภาพหลักธรรมของเราไป แล้วสัมภเวสีและโอปปาติกะจะไม่ตามมารบกวนอีกเลย....4444

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กันยายน 2010
  6. Tanalop

Tanalop เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2010
    งงครับแล้วโดนอะไรครับ

7. crimsonn

crimsonn เป็นที่รู้จักกันดี

ไรวะเล่าเรื่องมอเตอร์ไซยาวกว่าเรื่องผีซะอีก

8. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    เคยได้ยินชื่อป่าช้าวัดดอนมาเหมือนกันค่ะ

9. tumkuk

tumkuk เป็นที่รู้จักกันดี

เพื่อนผมโดนมาแล้ว...จังๆเลย-*-

10. j147852

j147852 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2008
    ป่าช้าไม่มีแล้วไม่ใช่เหรอครับ เขาพัฒนาเป็นสวนสวย ตั้งหลายปีแล้ว

11. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ป่าช้าวัดดอนกับเรื่องเล่าผีดุ เขาเล่าว่าอะไรกัน ? รวม 3 ป่าช้าเขตสาทร เปิดมุมมองใหม่ป่าช้าวัดดอน 2019

ป่าช้าวัดดอนในปี 2019 ยังเหลือความน่ากลัวอยู่ไหม ? นักปั่นกาก ๆ Vol : 3

ใครสนใจเรื่องของป่าช้าวัดดอนก็ดู clip 2 clip ข้างบนได้ตามสบายเลยครับ