โลกก็เหมือนหุ้น ยิ่งยื้อยิ่งดิ่ง ยิ่งทำลายยิ่งได้กำไร

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย th258258, 5 เมษายน 2011.

1. th258258

th258258 เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder id=post4555555 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt1 id=td_post_4555555 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid">การช่วยโลกไว้ แล้วโลกยังมีระบบแบบนี้อยู่ต่อไป นั่นเท่ากับว่าทำร้ายคนทางอ้อมเพราะ สิ่งเดิมๆยังมีอยู่ถึงขยับดีขึ้นนิด เหมือนเล่นหุ้น วันนี้แย่ลง ถ้ามีคนช่วยให้ดีขึ้นก็แค่ขยับขึ้นอีกจุดแค่จุดเดียว ยังไม่ใช่ยอดเต็มของมัน และเราก็เสียกำไรไปให้อีกฝ่ายจนล้มละลายก็ได้ ทางเดียวที่ได้กำไรจากหุ้นนั่นคือ ปล่อยไปตามธรรมชาติ อยู่เฉยๆ เพราะยิ่งไปฉุดก็เหมือนยิ่งทำลายและทำร้าย ไปอีกกี่รุ่นก็ไม่รู้

พระเจ้าถึงได้ล้างโลกไง

เทพสังหรณ์ถูกบังด้วย เทพแห่งดาวมืด จนมิดแล้ว เพราะความดีที่เทพสังหรณ์ทำถูกปิดกั้นจนมืดมิด จนกลายเป็นเทพแห่งดาวมืด ไม่ใช่ดาวแสงอีกต่อไป เราจะทำลายเพื่อได้กำไรที่สูงสุดดีกว่าฉุดเพื่อดึงให้ติดลบดิ่งสุด

โลกก็เหมือนหุ้น...คุณว่าไหม<!-- google_ad_section_end -->
    </TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">[​IMG] </TD></TR></TBODY></TABLE>

2. Aekkapat

Aekkapat เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2010
    ไม่เห็นด้วยครับ

ถ้าคุณเป็นริดสีดวง คุณจะหาหมอมารักษาหรือปล่อยให้ริดซี่บวมคับรูทวารคุณล่ะครับ

ถ้าคุณบอกว่าพระเจ้าจะล้างโลก แล้วคุณก็อยู่เฉย ๆ แบบที่คุณว่า

ผมว่าคุณก็เป็นหนึ่งในจำนวนคนที่พระเจ้าจะล้างด้วยครับ

พระเจ้าจะล้างเฉพาะสิ่งไม่ดีและไม่จำเป็นครับ อยู่เฉย ๆ ไม่ช่วยอะไร พระเจ้าจะเก็บไว้ทำไมล่ะครับ

3. คนขวางโลก

คนขวางโลก Active Member

ผมก็เล่นหุ้น แต่เข้ามาอ่านแล้วมึนเจ้าของกระทู้ใช้ภาษาได้งงมาก

รู้แต่ว่าระบบเลวร้ายเพราะคน ไม่ใช่เพราะโลก

ถ้าอยากทำให้ระบบดีขึ้นก็ต้องเปลี่ยนแปลงคน

4. blackangel

blackangel เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วถ้าคนเปลี่ยนแปลงไม่ได้ละครับ หรือเปลี่ยนแปลงได้ยากมาก ต้อง cut loss ปะครับ

5. Btham

Btham สมาชิก

พี่ mar เค้าว่าไงก็ว่างั้นแหละครับ
    มองโลกในแง่ดี เล่น ลอง สิ

6. คนขวางโลก

คนขวางโลก Active Member

ถ้าโลกเป็นกระดานหมากล้อม ที่พระเจ้ากับซาตานนั่งเล่นด้วยกัน

ตอนนี้หมากดำของซาตานก็คงเกือบเต็มกระดาน แต่ผมคิดว่า

พระเจ้าก็คงไม่ล้มกระดานโดยที่ยังมีหมากขาวเหลืออยู่หรอก

ถ้าเปรียบมนุษย์เป็นหุ้น พระเจ้าอาจจะค่อยๆทยอย cut loss ลดพอร์ต

เหลือคนดีๆเก็บไว้รอเวลา วันดีคืนดีหุ้นมนุษย์อาจจะพุ่งผ่านแนวต้าน

แห่งความชั่ว ไปสู่การพัฒนาอีกระดับในแนวต้านถัดไปก็ได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2011
  7. Btham

Btham สมาชิก

ผมยังไม่เห็นสักเนินเลยพี่ ตอนนี้ ยังหา new low ไม่เจอเลย