ใครกราบไหว้พระพุทธรูปเรียนเชิญ...ครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย อุรุเวลา, 15 ธันวาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. อุรุเวลา

อุรุเวลา เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมไม่ได้กราบไหว้พระพุทธรูปมานานแล้ว ที่บ้านก็มีพระพุทธรูปและพระเครื่องอยู่ วันนี้ขอแจกใครจะรับไปบูชาขอเรียนเชิญครับ

องค์แรกพระกริ่งวัดสุทัศน์ ฉลองอายุ 6 รอบ เจ้าอาวาสวัดสุทัศนฯ

รูปจาก google ครับ ผมซื้อมาเอง มวลสารจำไม่ได้แต่น่าจะศักดิ์สิทธิ์ ผมซื้อมาจำไม่ได้ว่ากี่พัน ผมไร้ศัทธาแล้วขอมอบให้ท่านที่ยังศัรทธาอยู่

เงื่อนไขผมมีข้อเดียว
    1.คนที่รับไปขอให้เป็นคนมีศีลห้าครบไม่ขาดไม่ทะลุ

องค์ที่สองผมไม่มีรูปนะครับ แต่ยืนยันว่ารับจากมือท่านรองเจ้าอาวาสวัดสุทัศนฯ
    เงื่อนไขผมมีข้อเดียว
    1.คนที่รับไปขอให้เป็นคนมีศีลห้าครบไม่ขาดไม่ทะลุ และรักษาศีลแปดทุกวันพระ

พิเศษสำหรับนักปฏิบัติ มีศีลห้า มีศีลแปด นั่งสมาธิทุกวันอย่างน้อยหนึ่งชั่วโมง ผมให้ทั้งสององค์ข้างต้นรวมกับพระพุทธรูปทั้งหมดในบ้าน(กรุงเทพฯ) ยกเว้นหลวงพ่อแดงวันเขาบันไดอิฐ สมบัติของบิดาผมจะเก็บไว้ก่อน ผมไม่ศัทธาแต่จะเก็บเป็นที่ระลึก ที่ต่างจังหวัดมีอีกเยอะ ไว้กลับบ้านก่อนจะเอามาแจกท่านที่ศัรทธาในโอกาสหน้า

ถ้าใครจะกล่าวเท็จเพราะตัณหาเชิญ แต่ขอให้เข้าใจว่า ผมมีเจตนาจะให้เฉพาะคนที่มีศีลห้าครบ ถ้าใครพูดเท็จได้ไปท่านก็จะเป็นทุกข์ ผมไม่ได้อาฆาตพยาบาทนะ แต่ผมมีเจตนาจะให้เฉพาะคนมีศีล ถ้าท่านกล่าวคำเท็จผมก็ไม่สมเร็จในเจตนาท่านคิดเองเชิญรับกรรม

ปล.ถ้าไม่มีใครประสงค์จะรับไปบูชา ผมจะส่งไปให้ลูกศิษย์วัดสามแยก รวมกับพระพุทธรูปพระเครื่องทั้งหมดในบ้าน ไม่ต้องถามว่ารุ่นไหน ผมไม่สนใจ
    ปล.ขออนุญาตท่านผู้ดูแลห้องนี้ ผมเข้าใจดีมีห้องพระเครื่องอยู่ แต่ขออนุญาตผิดกฏสักครั้ง ถ้าเห็นว่าไม่สมควรจะย้าย ย้ายได้เลยครับ

2. อุรุเวลา

1
    ถ้ากระทู้นี้ถูกย้าย ผมขออนุญาตยกเลิกการแจก ผมต้องการจะให้เฉพาะท่านที่เข้ามาในห้องนี้ ผมจะส่งพระพุทธรูปและพระเครื่องทั้งหมดที่มีไปวัดสามแยก ขอบคุณครับ

3. อุรุเวลา

1
    กระทู้นี้ไม่เกี่ยวกับท่าน sutanon ถ้าเข้ามาโดยบังเอิญ ถ้ายังสงสัยเรื่องจิดเกิดดับ ผมแนะนำให้ท่านโทรไปถามพระอาจารย์ท่านหนึ่ง 086 - 853 - 3355 แล้วผมขอร้องท่านอย่ามาโพสในกระทู้นี้

4. surer

surer เป็นที่รู้จักกันดี

อยากได้มากเลยครับ
    ผมติดอยู่อย่างเดียว ไม่รู้ว่าผิดป่าว
    คือมีอะไรกับ แฟน แต่พ่แแม่แฟน ไม่ได้รับรู้
    นอกนั้นผมผ่านครับ

5. surer

1 ไม่ฆ่าสัตว์
    2 ไม่ขโมย
    3 ไม่มีชู้ <<<< ไม่รู้ข้อนี้เข้าข่ายป่าว
    4 ไม่โกหก
    5 ไม่ดื่มสุรา

6. surer

นั่ง สมาธิ ผมนั้งมึกวันครับ
    ครั้งละ 30-40 นาที แต่นั่ง 2 ครั้ง ต่อวัน
    ไม่รู้ท่านจะให้ผ่านป่าว

7. เอ๋เชียงใหม่

เอ๋เชียงใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
    สนับสนุนให้ถวายวัดครับ อย่าติดกับการสาบานหรือคำสัญญาใดเลยครับเดี๋ยวจะเป็นบาป

8. surer

เมื่อเอาไปถวายวัดสามแยก ทางวัดจะทำการ เอาไปฝังครับท่าน
    เรื่องแบบนี้ ใครโกหก เค้าก็จะได้ กรรม เป็นสิ่งตอบแทน
    แต่ผู้ให้ ถ้าให้ ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น ก็จะได้ควมสุขที่ให้ครับ

9. อุรุเวลา

1
    ขอบคุณที่แนะนำครับ ผมคิดอยู่เหมือนกัน ผมเคยผิดคำสาบานมาแล้ว ศึกษาธรรมแล้ว ผมมีเจตนาแล้ว

10. อุรุเวลา

1
    ผมอยากให้ท่าน surer นะครับ แต่ผมตั้งเจตนาไว้แล้ว ท่านไม่ผ่านครับ ศีลข้อนี้ไม่ใช่แค่แต่งงานทำแล้วไม่ผิด ถ้าบิดามารดาของฝ่ายหญิงไม่ยินยอมให้ลูกสาวกันท่าน ท่านผิด ยกเว้นบิดามารดาฝ่ายหญิงยกลูกสาวให้ท่าน แค่มีเจตนาว่ายกให้ไม่ต้องแต่งงาน งานแต่งงานทำไปก็เป็นแค่พิธีทางโลกครับ

11. อุรุเวลา

1
    ทำมานานหรือยังครับ มาสนทนาธรรมกัน ท่านเห็นจิตรู้จิตหรือยัง มันดับตอนไหน มันเกิดตอนไหน

12. surer

ยังหรอกครับ 2 เดือน จะ 3 เดือนเอง
    ผมก็ไม่ค่อยได้ศึกษามาก เพียงแต่ นั่งสมาธิ
    เพื่อชีวิตที่ดีขึ้น กำลัง หาครูบาอาจารย์ อยู่ครับ
    เพราะตอนนี้ ไม่ได้ศึกษาเท่าไหรเลย
    เน้น นั่งอย่างเดียว กับ แผ่เมตรา

13. surer

พูดแล้วก็ขอบ่น ความในใจเรื่องแฟนหน่อย
    ผมพูดตรงๆ นะครับทุกวันนี้ ผมไม่ได้อยากมีอะไรเลย
    ผมเคยถามว่าถ้าไม่มีอะไร ทำได้ป่าว เค้าตอบว่าไม่
    ผมเลยบอกว่า อยากให้แม่เค้ารับรุ้ว่าคบกับผม เค้าก็ไม่ยอม
    จริงๆ แล้วที่ผมไม่อยากมีอะไร ผมว่า ของผมมันเสือมมั่ง
    แบบว่า ไม่ค่อยมีความสุขเท่าไหร เบื่อเรื่องแบบนี้
    ขอสารภาพเลย ที่ผมหันหน้าเข้าหาธรรมมะ
    ตอนแรกเพราะผมเสื่อม แบบว่าไม่ค่อยมีควมสุขเท่าไหร
    เลยหันหน้าหาธรรม พอหันหน้าหาธรรม ยิ่งรู้สึกว่าเบื่อ
    รู้สึกะรรมดาเลย ครับ เสร็จ บ้างไม่เสร็จบ้าง
    พิมพ์มากก็ติดเรท อีก เอาเป็นว่า ทุกวันนี้ที่จริง ผมไม่ได้ต้องการเรื่องแบบนี้หรอกครับ
    แต่ทำเพราะหน้าที่ (ที่พิมพ์ไม่ได้จะให้เห็นใจแต่อยากระบาย)เรื่องพระ ผมไม่ได้ไม่เป็นไรครับ ไม่ได้ซีเรียส

14. อภิราม

อภิราม เป็นที่รู้จักกันดี

จิต ไม่ใช่ เรา

จิต คือ ตัวรู้

สนใจไปใยว่าจิตเกิดหรือดับ

สนใจว่าจิตรู้หรือไม่รู้ดีกว่า

เวลาโกรธ จิตรู้ไหม เวลาโลภ จิตรู้ไหม เวลาหลง จิตรู้ไหม

เวลาสุข จิตรู้ไหม เวลาทุกข์ จิตรู้ไหม สนใจว่าจิตรู้หรือไม่รู้

ถ้ารู้แล้วจิตทำอย่างไร ถ้าไม่รู้จิตทำอย่างไร

ถ้ารู้แล้วจิตยึดเป็นอย่างไร ถ้ารู้แล้วจิตไม่ยึดเป็นอย่างไร

สนใจทำไมจิตเกิดหรือดับ

15. sutanon

sutanon เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2009
    ---------------

คุณอุรุเวลา ในเมื่อคุณเอ่ยนามผม และทิ้งข้อความเอาไว้เช่นนี้
    จะไม่ให้ผมชี้แจง มันย่อมไม่เป็นธรรมกับอีกฝ่ายนะครับ
    คุณบอกว่าจิตเกิดดับอยู่ตลอด

เทวดา พรหม หรือพระโพธิสัตว์ทั้งหลายที่ยังไม่นิพพาน จิตนั่นสถิตที่ใด
    แล้วเกิดดับได้ตลอดอีกหรือไม่ครับ

อีกเรื่องที่ว่าพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ไม่รู้จักพระพุทธรูป
    นั่นคุณคิดของคุณเอง
    พระพุทธเจ้ามีบารมีสูง ใช้สัพพัญญุตญาณ ก็สามารถรู้ทุกสิ่งได้หมด

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=ZS1Ue8jLI1Y&feature=related"]กษิติครรภ์โพธิสัตว์ ตอน1 (1/2) - YouTube[/ame]

อย่าเที่ยวใช้เหตุผลของตัว แล้วคิดเองว่าเป็นเช่นนั้น
    ข้อมูลของผมมีที่มาที่ไป สามารถหาอ่านหรือดูได้ครับ

16. sutanon

อีกเรื่อง ผู้ที่ปฏิบัติธรรม แม้ถือศีลมาก ก็ไม่ได้หมายความว่าจะตัดกิเลส
    หรือลดฑิฐิมานะลงได้หมด ถ้ายังไม่บรรลุพระอรหันต์ ยังถือว่าอาจพลั้งเผลอ
    ถูกมิจฉาเข้าครอบงำได้ อย่าได้เที่ยวเอาการปฏิบัตินั้นมาเพื่อเป็นเหตุผลในการชี้แจง

17. อุรุเวลา

1
    จิตรู้เกิด จิตรู้ดับ ดับอยู่ หาการเกิดอยู่

18. อุรุเวลา

1
    ขอบคุณท่าน sutanon ท่านหยุดกล่าวเถิด

19. sutanon

---------------

ผมก็อยากจะรู้ว่าคุณจะตอบอย่างไร

เทวดา พรหม พระโพธิสัตว์ ที่กล่าวมาคือสภาวะใด

เกี่ยวข้องกับจิตเกิดดับที่คุณกล่าวมาหรือไม่อย่างไรครับ

20. surer

ตัวสร้างปัญหามาแล้ว เค้าบอกอย่ามาเม้น กระทู้เค้ายังหน้า... อยู่ได้

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้