ใครมีที่รักษาอาการปวดหลังบ้างคะเป็นแพทย์ปัจจุบันหรือทางพลังจิตก้ได้คะแนะนำด้วยคะ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย tuntitanaka, 13 สิงหาคม 2012.

1. tuntitanaka

tuntitanaka Active Member

14 พฤศจิกายน 2010
    คือปวดหลังช่วงบั้นเอวคะปวดมากขึ้นเรื่อย ๆ ไปหาหมอปัจจุบันก้บอกว่าเกิดจากกล้ามเนื้อมายึดเกาะบริเวณที่ปวด ให้กินยาแก้ปวดกับคลายกล้ามเนื้อ แต่ไม่หายขาดคะ พอกินยาก้ดีขึ้น แต่พอหยุดยาก็ปวดอีกคะ เป็นมาได้ปีนึงแล้วคะ ไม่อยากกินยาติดต่อกันนานกลัวมีปัญหากับตับไตคะ ไปหาหมอที่ใช้พลังจิตก้ยังไม่ดีขึ้นคะ จะมาปฎิบัติกรรมฐานอุทิศให้เจ้ากรรมนายเวรก้ทำได้ไม่นานต่อครั้งเพราะปวดมากคะ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรเกี่ยวกับสิ่งที่มองไม่เห็นหรือป่าว ตอนนี้ปวดและทรมานมากเลยคะ รบกวนผู้รู้สถานที่ ที่จะรักษาโรคปวดหลังแล้วเห็นผลจริง ช่วยแนะนำด้วยคะ จะเป็นหมอด้านไหนก้ได้คะ แต่ขอไม่แพงมากนะคะ เพราะติดปัญหาเรื่องเงินอยู่คะ

2. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงหลังมิกก็มีปัญหาเรื่องปวดหลัง ตรงช่วงเอวน่ะค่ะ เป็นถึงขนาดว่าก้มไม่ได้ เวลาเดินมันจะ
    เจ็บแปล๊บๆ มิกกินยาคลายกล้ามเนื้อค่ะ ก็หายเป็นพักๆ บางทีก็ไปหาหมอชาวบ้านเพื่อบีบนวด
    คลายกล้ามเนื้อค่ะ
    แต่เคสนี้ อาจเป็นเพราะมิกนั่งหน้าคอมพ์มากเกินไป และขาดการออกกำลังกายกระมังคะ
    (แต่ผู้รู้บางท่านแนะนำให้ปล่อยเต่า ปล่อยปลาค่ะ)

3. tuntitanaka

ขอบคุณมากคะคุณมิก พยายามทำบุญตลอดคะ แต่นั่นล่ะคะคงเป็นกรรมของเราคะ แต่ก้แอบหวังว่าจะมีผู้รู้ในนี้แนะนำได้บ้าง เพราะเราก้ไม่รู้เกิดจากสิ่งที่มองไม่เห็นหรือป่าวคะ

4. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ต้องทำกายภาพบำบัดแก้ปวดหลัง ด้วยครับ..ทำเป็นประจำทุกๆวัน อาการจะดีขึ้น..

search google แล้วพบ link นี้ ลองดูครับ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=uPn7k-Vk1TM]กายภาพปวดหลัง ปวดเอว- YouTube[/ame]

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=NvaUAXAK8B4&feature=endscreen&NR=1]โยคะกับครูนินแก้ปวดเอว - YouTube[/ame]

ขอให้หายไวๆครับ

5. tuntitanaka

ขอบคุณคะ ddman

6. chavy

chavy เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2008
    โทรมาปรึกษาได้ครับเป็นมา10กว่าปีแล้ว

ตอนนี้เริ่มดีขึ้นเยอะครับ ยังไงโทรมาบอกรายละเอียด อยากช่วยครับ
    0858634325
    พีรวุฒิ

7. markdee

markdee เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2010
    ลองแผ่เมตตาดูสิค๊ะ ทำทั้งวันที่มีสติ นึกได้ก็ทำ markdee ก็เป็นอยู่ แล้วทำอย่างนี้มันก็เบาลงค่ะ..น้อมเมตตาเข้ามาที่ใจ ขอโทษเจ้ากรรมนายเวรแบบที่ยอมแล้ว สำนึกแล้ว ถึงแม้เราไม่ได้สร้างกรรมในชาตินี้ ลองนึกดูสิเราเจ็บเราปวดขนาดนี้ แล้วเจ้ากรรมนายเวรที่เราอาจเคยกระทำเขา เขาจะเจ็บปวดขนาดไหน ขนาดถึงเป็นเจ้ากรรมนายเวรเราได้ ลองดูน๊ะค๊ะ

8. apinya bee

apinya bee Active Member

ที่อาคารเย็นศิระ วัดโคกนาว อำเภอหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา อยู่ตรงข้ามกับโรงพยาบาล ม.อ.หาดใหญ่ มีหมอทางเลือกเกี่ยวกับการนวดรักษาอาการเจ็บป่วยทางกล้ามเนื้อ เส้น มีเฉพาะวันจันทร์และวันอังคาร รักษาฟรีไม่มีค่ารักษาพยาบาลใดๆทั้งสิ้น ถ้ารักษาที่ไหนไม่หายลองไปที่นั่นได้ ขออนุโมทนา

9. aorsuay

aorsuay เป็นที่รู้จักกันดี

ประกอบอาชีพอะไรคะ

ถ้าทำอาชีพที่ส่งเสริมอาการปวดหลัง เช่นนั่งเย็บผ้าทั้งวัน นั่งขายของทั้งวัน นั่งทำงานหน้าคอม หรือ ต้อง ยก แบก หาม อยู่ตลอด ก็ไม่แปลกที่จะปวดหลัง

ลองพิจารณาการวางท่าทางของเราร่วมด้วยนะคะ

ถ้าปวดหลังบริเวณกระเบ็นเหน็บ ร้าวไปสะโพก หรือ ร้าวลงขา ร่วมกับมีอาการชาร่วมด้วย
    อาจเกิดปัญหาที่กระดูกสันหลังจุดใดจุดหนึ่งก็ได้ ลองปรึกษาแพทย์กระดูกดู

10. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    ท่าน จขกท. ลองทำตามนี้ดูก่อนนะครับ
    ถ้าเชื่อเมื่อไหร่ว่า ทำแล้วดีขึ้น อยากหายเมื่อไหร่ เริ่มปฏิบัติธรรมตามแนวหลวงพ่อจรัญได้เลยครับ

11. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    คุณเจ้าของกระทู้ครับ คุณเป็นเพียงแค่ ไม่ถึงปี แต่ผมน่ะ เป็นมาตั้งแต่รุ่นๆเลยแหละครับ ไม่ต่ำกว่า ๓๐ ปี มันเป็นทุกข์ลมหายใจเข้าออกเลย นอกจากคุยเรื่องธรรมมะ มันจะเบา เหมือนไม่เจ็บ ลืมได้ชั่วขณะหนึ่งเท่านั้น ที่คุณพูดมาไปทุกอย่าง แม้กระทั่ง น้ำมนต์น้ำเมิน สมัยใหม่ สมัยเก่า เรียบวุฒิ ฮ่าฮ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เสด็จครับ ยาสมัยใหม่ ก็ แค่บรรเทา นี่ผมก็ไม่ได้ไปนวดนานแล้ว คราวนี้ ที่วัด หนองหญ้านาง ออกช่วง๙ และช่องอื่นอีก อยู่ จ.อุทัยธานี มีห้องอบยา อีกต่างหาก คุณเป็นขนาด เป็นไข้เส้น ไหม คนที่เป็นเขาจะรู้ครับ มันหนักหนาขนาดไหน ตั้งแต่หัวยันตีน ตีนยันหัวไม่มีส่วนไหนเลย ที่ไม่ปวด อย่างดีก็ทุเลาเอง ไม่มีคำว่าหาย ขาดเลย ตนแลเป็นที่พึ่งแห่ง ตน ก็ออกกำลังกาย ช่วยได้ระดับ

หนึ่ง ผมทำทุกวัน แต่ไม่หาย แต่ก็ยังดี แบบในรูปที่เขาเอามาให้ ดู และเยียดขาไปด้านหน้า ก้มเอามือจับปลายตีน สักพักหนึ่ง อ้าขาสองข้างเยียดไป ใช้มือ จับปลายขาก้มลงไปสักพักหนึ่ง ยืนกลางแขนเยียดให้ตรง เหวี่ยงไปมา ให้ตรงอย่าให้แขนตก ใหม่ๆอาจไม่ถนัด ค่อยๆไป นอนหงายท้อง แล้ว ตวัดขาโก้งโครง สักพัก ทำเช้าเย็นสักครึ่งชั่วโมง และแบบในซีดี ที่คนเขาเม้มมาให้ บอกไปมากเดี๋ยวจะจำไม่ได้ครับ ครูบาอาจารย์ท่านบอก คนที่ป่วยรักษาไม่ ค่อยหาย คงเป็นกรรมเก่า และกรรมใหม่บอกกัน ทำให้รักษาไม่ค่อยหายนะ บางทีหมอตรวจไม่เจอ บางโรคนะ ต้องทำสมาธิ กรรมฐานสร้างบุญ อุทิศบุญกุศล

ให้พวกเจ้ากรรมนายเวร ทั้งหลาย ก็ช่วยได้เยอะนะ แต่ไม่หาย ของผมนะ ยิ่งอายุมากขึ้น มันก็หนักมากไปตาม สังขาร ทรมารชิบ หาย บางครั้งนะ จึงต้องใช้ใจยอมรับกฎของกรรม ใจจึงเบาลงไม่เป็นทุกข์มาก ทุกข์กายแต่ไม่ทุกข์ใจ ถ้าไม่ทุกข์ก็เป็นไปไม่ได้ เพราะเรายังเป็นปุถุชนอยู่ มันย่อมเป็นธรรมดา ของคนที่อยู่กับโลก ใบนี้ใช่ไหมล่ะคุณ คุณเป็รนานยังไม่ถึงครึ่งผมเลย อธิฐาน ขอให้เจอพวกพระโพธิสัตว์ที่มีบารมีมาก ที่เขาทำหน้าที่นี้ ให้มารักษาสิ เผื่อบุญเราเกื้อหนุนกันมา จะได้รักษาหาย

การเจ็บหลัง อย่างน้อย มันเริ่ม เป็นโรคกะสัย หนักๆเข้า โรคไต ก็ผสมโรง ใช้ให้คนเหยียบหน้าท้องด้วยก็จะดี มันช่วยได้ระดับหนึ่ง นั่ง นอน ยืน เดิน มันทำได้ทุกเวลา กรรมฐานน่ะ มันไม่จำเป็นต้องนั่ง หรอก สี่อริยาบท นึกได้เมื่อไหร่ทำเมื่อนั้น ไม่ต้องรอเวลา เช้าส่าย บ่ายเย็น ทำได้ทุกที่ จะกินขี้ เยี่ยว ทำได้ ฟักขี้มาดูได้ยิ่งดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2012
  12. จินตภัทร

จินตภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

ปวดหลังนี่ก็เป็นเหมือนกัน เป็นมากว่า 20 ปี แล้ว ตอนแรกก็ไปหาหมอ หมอก็ให้ยาแก้ปวดมากิน แต่ก็ไม่หาย ไปหาหลายหมอเหมือนกัน แต่ก็ไม่หาย พอระยะหลัง ๆ ไม่ไปหาหมอแล้ว เพราะมันไม่หาย ก็เลยปล่อยให้ปวดอยู่อย่างนั้น มันปวดไม่มากพอทนได้ แต่ปวดตลอดเวลา ก็ทน ๆ เอา

13. ดวงเดือนโอ

ดวงเดือนโอ เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2009
    ขอแนะนำที่ๆหนึ่งค่ารักษาแล้วแต่จะทำบุญ อยู่อ.แกลง จ.ชลบุรี ชื่อลุงสง่า เป็นแพทย์ทางเลือกนวดน้ำมันจัดกระดูก พี่เพิ่งไปมา กระดูกคดเป็นดับเบิลเอส หมอโรงพยาบาลให้ผ่าตัด หมอไคโรแพรคเตอร์จัดกระดูกมาเกือบ 20ปี กระดูกก็ยังคด แต่ที่นี่จัดแค่ 15 นาทีกระดูกครงแน่วทีเดียว ไม่เจ็บเลยสักนิด คุณลุงใจดีมาก มีคนรักษามากทุกวัน ลองโทรคุยดูนะคะ คุณลุงสง่า 0846558674 และ 0805735899 พี่ไปมาหมดทุกที่ๆมีหมอดี ต้องบอกว่าหมอคนนี้สุดยอดจริงๆ ไม่เจ็บ ไม่ระบมด้วยเห็นผลทันที เอากางเกงขาสามส่วนหรือกางเกงบอลที่ถกมานวดต้นขาไปด้วยนะคะ สำหรับคนที่ปวดเอวและลงขาคือเจ็บที่ข้อเท้าด้วยค่ะ

14. tombangjak

tombangjak เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2007
    อันดับแรก ลองเปลี่ยนที่นอนก่อนก็ดีนะครับ ที่นอนที่เหมาะ ต้องไม่ยุบตัวง่าย ราคาไล่ลงมาน่าจะเป็น ที่นอนยางพารา ที่นอนใยมะพร้าว แต่ที่ดีที่สุดสำหรับผมตอนนี้คือ นอนกับพื้นไม้ ปาร์เก้ เลย วัน-3วันแรก อาจจะเจ็บตัวหน่อย การนอนบนพื้นไม้ แต่หลังจากนั้น ผมเชื่อว่าอาการปวดน่าจะทุเลาลง
    ส่วนการทำสมาธิ วันไหน นั่งทำนานไม่ได้ ก็ นอนทำเลยก้ได้ครับ แต่นอนให้ถุกท่า ด้วยนะครับ (คือนอนตะแคงขวา หาจากในกูลเกิ้ลก้ได้ครับ จะเห็นภาพได้ชัดกว่าอธิบายด้วยคำพูด)

ผมเคยเป็นเอ็นอักเสบ ที่บริเวณก้นกบ ด้านซ้าย นั่งไม่ได้ เป็นเวลา 6-7 เดือน หาหมอ 3-4 แห่งไม่หาย ผมเพียงเปลี่ยนที่นอน จากที่นอนเดิม มาเป็นที่นอนแบบฟองน้ำอัด ภายในเวลา ประมาณ ไม่น่าเกิน 2 อาทิคย์ มันหายไปเลยครับ ไอ้โรคเอ็นอักเสบ ที่ก้นกบ

ส่วนตอนนี้ ที่ปวดหลังอยู่ก็เป็น เพราะมันสืบเนื่องมาจาก การเป็นเส้นเอ็นอักเสบ ในช่วงนั้น ทำให้เรานั่งผิดท่าผิดทางไป จึงมีผลกระทบกับหลัง ทำให้หลังเรายอกบ่อย เหมือนกล้ามเนื้อตรงจุดนั้น มันอ่อนแอ ไปแล้ว

ปัจจุบัน จึงได้นอนบนพื้นไม้ปาร์เก้ เลย ก็รู้สึกมันดีขึ้นมากนะครับ แต่ยังไม่หายขาดสะทีเดียว อาจจะมีกรรม ด้วยหรือเปล่าอันนี้ก้ไม่ทราบ แต่ผมนั่งสมาธิได้นานอยู่นะครับ วันไหน
    ไม่ได้นั่งก็นอนทำสมาธิไป

ขอให้หายไวไวครับ

15. tombangjak

tombangjak เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2007
    อ่อ ปกติเวลาผมปวด เจ็บไรมากๆ ผมชอบนอนฟัง ธรรมะของหลวงพ่อชา เรื่อง บ้านที่แท้จริง จะทำให้ใจเราสบายๆ นะครับ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=Q3f12dQQcys]บ้านที่แท้จริง - YouTube[/ame]

16. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

แนะนำว่าไปครวจสุขภาพอย่างละเอียด เพื่อให้คุณหมอวิเคราะห์หาสาเหตุของโรค เพื่อการรักษาที่ถูกต้องค่ะ
    ที่สำคัญ การดำรงชีวิตประจำวันก็มีส่วนเกี่ยวข้องมากค่ะ คงต้องการข้อมูลมากกว่านี้

17. markdee

markdee เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2010
    อ้อ..ยังมีอีกวิธีหนึ่งคือ ดูมันเข้าไปความเจ็บปวดน่ะ พิจารณาให้แยกกาย แยกจิตให้ได้ ฉวยโอกาสไปเลยสิ

18. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    ขอคุย ทาง PM. นะครับ เพราะกายทิพย์ถุกรบกวนครับ

19. tuntitanaka

ขอขอบคุณทุกคำแนะนำด้วยความจริงใจคะ คิดไม่ผิดจริง ๆ ที่มาขอความช่วยเหลือเพื่อน ๆ พี่ ๆ ในนี้
    ขออนุโมทนากับบุญนี้กับทุกท่านเลยคะ ขอให้ทุกท่านจงมีแต่ความสุข และท่าบริหารของคุณ ddman ที่โพสไว้ข้างบน ช่วยทำให้ผ่อนคลายได้เยอะเลยคะ โรคนี้เป็นแล้วเครียดเหมือนกันนะคะ แต่ก้จะพยายามอดทนคะ และขอบคุณกับทุกท่านที่แนะนำหมอให้ด้วยนะคะ คงต้องปรึกษาแฟนอีกทีคะ เรื่องของความสะดวกด้วยเพราะต้องให้แฟนพาไปคะ ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งคะ

20. tuntitanaka

ขอเล่ารายละเอียดให้ฟังอีกนิดนึงคะ เพราะไม่ทราบว่าโรคนี้เกิดจากสิ่งที่มองไม่เห็นหรือไม่คะ เผื่อมีผู้รู้สามารถติดต่อกับสิ่งพวกนี้ได้คะ
    แต่ก่อนจะปวดหลังนี่ ได้เคยไปตำหนักที่เค้ารับดูดวงไพ่ยิปซีคะ ที่ตำหนักก็มีรูปปั้นเทพต่าง ๆ เยอะคะ หลังจากนั้นไม่กี่เดือนก็เริ่มมีอาการปวดหลัง แต่บังเอิญเปลี่ยนที่อยู่พอดีด้วยคะ
    มาอยู่ที่ใหม่ได้ประมาณ 3 เดือนก้เริ่มมีอาการคะ พอเป็นได้ 5-6 เดือนก้คิดว่าอาจจะเป็นที่ที่นอนก้เลยเปลี่ยนที่นอนเป็นยางพาราของโอมาสนะคะ เค้าบอกว่าจะช่วยเรื่องอาการปวเหลัง แต่ก็ไม่หายคะ ปวดมากขึ้น ไปหาหมอมา 2 คน เค้าก็พูดเหมือนกันว่าเป็นที่กล้ามเนื้อเหมือนกับว่าหมอมองว่าปวดแค่นี้เล็กน้อย แต่สำหรับเรามันปวดมากนะคะ และที่แปลกวันโกณวันพระนิ จะปวดมากเป็นพิเศษ สังเกตมาหลายเดือนแล้วคะ ไม่ได้อุปทานนะคะเพราะบางครั้งลืมว่าถึงวันโกณวันพระแล้วแต่ทำไมวันนี้ปวดจัง พอไปดูปฎิทินอ้าว วันโกณวันพระนิ ก้เลยไม่รู้ว่าสิ่งที่เป็นนิเกิดจากสิ่งที่มองไม่เห็นหรือไม่ รบกวนผู้ที่รู้ตอบด้วยนะคะ ชื่อจริง ธัญญ์ฐิตา ศิลารัตนชัยชูกิจคะ รบกวนด้วยคะ ถือว่าเอาบุญนะคะ ขอบคุณอีกครั้งคะ