ใครมีประสบการณ์ หลวงพ่อเนื่อง วัดจุฬามณี และเกจิสายแม่กลอง มาบอกเล่าด้วยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย คนกันเอง, 22 ตุลาคม 2011.

1. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

:cool: เปิดตัวครับ หลวงพ่อเนื่อง วัดจุฬามณี และ ครูบาอาจารย์ สายแม่กลองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กันยายน 2012
  2. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    สวัสดีกระทู้ใหม่คร้าบบบพี่ตี่....(^________^)

3. คนกันเอง

สวัสดีครับ คุณนอร์ มาเจิมให้ แสดงว่า โชคดี :cool:

4. คนกันเอง

ประเดิมก่อนครับ เหรียญเทวบดี อ.อิฎฐ์ ครับ

[​IMG][​IMG]

เหรียญเทวบดี ( 9 เศียร) แห่งวัดจุฬามณี สวยงามทั้งศาสตร์ และศิลป์

"๙ บรมครู"
    -เจริญรุ่งเรือง -ประสบความสำเร็จ -ใจสงบ
    -ชีวิตร่มเย็น -แคล้วคลาด -ผู้คนรักใคร่
    -ชนะคู่แข่ง -สุขภาพแข็งแรง -ร่ำรวย

พระ ครูโสภิตวิริยากรณ์หรือที่รู้จัก และเรียกขานกันทั่วไปในนาม หลวงพ่ออิฎฐ์ วัดจุฬามณี จ.สมุทรสงคราม ท่านเป็นศิษย์เอกผู้สืบทอดสรรพวิชาการจากหลวงพ่อเนื่อง วัดจุฬามณี พระเกจิอาจารย์นามกระเดื่องในอดีตแห่งลุ่มน้ำแม่กลองนอกจากนี้หลวงพ่ออิฏฐ์ ก็ยังได้เคยศึกษาร่ำเรียนเพิ่มเติมจากพระเกจิชื่อดังผู้แก่กล้าพระเวทย์ วิทยาคมอีกหลายองค์อาทิ หลวงพ่อพรหม วัดขนอนเหนือ และหลวงพ่อเริ่ม วัดจุกกระเชอ เป็นต้น ด้วยเหตุนี้จึงทำให้หลวงพ่ออิฎฐ์มีความรอบรู้เชี่ยวชาญทั้งในด้านพุทธเวท ไสยเวทวิทยาคมเป็นที่ยอมรับนับถือของสาธุชนทั่วไป ดังนั้นไม่ว่าจะมีพิธีพุทธาภิเษกครั้งสำคัญ ณ ที่ใดก็มักจะปรากฏนามหลวงพ่ออิฏฐ์ได้ร่วมในพิธีนั่งปรกปลุกเสกด้วยเสมอ และจากการที่หลวงพ่ออิฏฐ์รอบรู้เชี่ยวชาญในด้านคาถาอาคมอักขระเลขยันต์อย่าง เจนจบ ท่านจึงได้รับเกียรติประวัติให้เป็นผู้ลงจารยันต์ตระกรุดมหาจักรพรรตราธิราช ในแผ่นทองคำ ในพิธีจักรพรรดิมหาพุทธาภิเษก ณ อุโบสถวัดพระศรีมหาธาตุวรวิหาร จ.พิษณุโลก เมื่อวันที่ 2- 3 พ.ค.2542 เพื่อถวายแด่องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
    ในปี พ.ศ.2542 หลวงพ่ออิฏฐ์ ได้จัดสร้างพระกริ่ง เวฬุวัน , เหรียญมหาเทวบรมครู และเหรียญหล่อแม่นางกวัก ขึ้น ซึ่งก็ปรากฏว่าเป็นวัตถุมงคลที่มีความนิยมเป็นที่เสาะแสวงหากันอย่างกว้าง ขวาง สำหรับในปี 2543 หลวงพ่ออิฎฐ์ได้ดำเนินการออกแบบจัดสร้าง เหรียญเทวบดี ขึ้นโดยมอบหมายให้กองกษาปณ์ กรมธนารักษ์เป็นผู้ผลิต นับเป็นเหรียญที่ผ่านการออกแบบอย่างชาญฉลาดมีความสวยงามความหมายลึกซึ้ง และเป็นมหามงคลอย่างยิ่ง คือ
    ด้านหน้าเหรียญเทวบดี ได้นำพระยันต์พระลักษณ์หน้าทองประทับไว้กึ่งกลางเหรียญ และล้อมรอบด้วย เศียรของมหาเทพผู้ยิ่งใหญ่ 9 พระองค์ ซึ่งแต่ละพระองค์มีรายละเอียดและความสำคัญดังนี้.-
    - พระอิศวรเทพเจ้าผู้สร้างโลก กายสีขาว มงกุฎน้ำเต้า ทรงตรีศูลเป็นเจ้าฟ้า พระอุมาภควดี เป็นพระมเหสี
    - พระพรหมธาตา เทพเจ้าแห่งพรหมวิหาร กายสีขาว 4 พักตร์ 8 กร มงกุฎน้ำเต้า 5 ยอด ทรงซ้อน ลูกประคำ คนโท คัมภีร์พระเวทย์ มีธนู
    - พระนารายณ์ เทพเจ้าผู้รักษาความดี กายสีดอกตะแบก มงกุฎเดินบน มงกุฎชัยห้ายอด ทรงตรี คฑาทอง จักร และสังข์
    - พระวิษณุ เทพเจ้าแห่งครูช่างทุกชนิด กายสีเขียว มงกุฎน้ำเต้าทรงลูกดิ่ง และฉาก
    - พระคเณศ เทพเจ้าแห่งศิลปะ และวรรณคดี กายสีสัมฤทธิ์ พระเศียรเป็นช้าง สี่กร มงกุฎน้ำเต้ามะเฟือง ทรงวชิระ มีงาข้างเดียว กะโหลกใส่น้ำมนต์ มีเชือกบ่วงบาศก์
    - พระปัญจสีขร เทพเจ้าแห่งวิชาการดนตรี กายสีขาว หนึ่งหน้า สี่มือมงกุฎน้ำเต้าสี่ยอด
    - พระประโคนธรรพ เทพคนธรรพ์ กายสีหงเสน หรือสีแดงเสน 1 หน้า 2 มือ มงกุฎน้ำเต้า มีวงทักษิณาวรรต ทั้งตัว
    - พระพิราพ อสูรเทพบุตร หัวโล้น (พิราพป่า) มีกายเป็นวงทักษิณาวรรต หรือกายม่วงแก่ หนึ่งพักตร์ สองกร สวมกระบังหน้าปากแสยะ ตาจระเข้ อาวุธหอกอยู่เชิงเขาอัคกรรณ มีสวนสำหรับเที่ยวเล่น ปลูกพวาทอง
    - พระฤาษี (พระพรตมุณี) พฤฒาจารย์แห่งสรรพวิทยา
    ด้าน หลังเหรียญเทวบดี ประทับไว้ด้วยพระยันต์มหาจักพรรตราธิราชซึ่งนับเป็นพระยันต์ศักดิ์สิทธิ์ และมีพุทธานุภาพสุดประมาณมีความเป็นมาและรายละเอียดดังนี้
    พระยันต์มหา จักพรรตราธิราชนี้ต้นตำหรับเดิมประดิษฐานอยู่ ณ วัดประดู่โรงธรรม กรุงเก่าสมัยกรุงศรีอยุธยาเป็นราชธานี ตามตำรากล่าวไว้ว่า พระพรหมมุนี อยู่วัดปากน้ำประสบได้ลงเป็นตะกรุดคำถวายสมเด็จพระนารายณ์มหาราชเจ้ามาแล้ว จนกระทั่งพระองค์ได้ครองเมืองลพบุรี สมเด็จพระนารายณ์มหาราชเป็นพระราชโอรสสมเด็จพระเจ้าปราสาททอง เมื่อทรงได้เป็นพระเจ้าแผ่นดิน ได้พระตำรานี้มาจากมหาเถรเทียรราชวัดงู มาจากพระพิชัยวัดท่างูเห่ากับได้มาจากพระอาจารย์คงโหร และได้มาจากท่านอาจารย์ผู้วิเศษสืบๆ มาหาที่อุปมามิได้ต่อมาภายหลังในสมัยกรุงรัตนโกสินทร์นี้เคยได้มีการประกอบ พิธีลงยันต์ตะกรุดนี้ถวายสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 6 ซึ่งทรงให้มีกาลประกอบพิธีสร้างตะกรุดมหาจักรพรรตราธิราช
    อนึ่ง ในวันที่ 2 - 3 พ.ค. 2542 หลวงพ่ออิฏฐ์ ได้ลงยันต์ตะกรุดมหาจักรพรรตราธิราชในแผ่นทองคำ ในพิธีจักรพรรดิมหาพุทธาภิเษก ณ อุโบสถ วัดศรีมหาธาตุวรวิหาร เพื่อถวายพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวจากนั้นก็ได้เลิกลงแผ่นยันต์มหาจักรพร รตราธิราช และจัดสร้างเหรียญนี้ขึ้นโดยมีพระยันต์มหาจักรพรรตาธิราชอยู่ด้านหลังเหรียญ “ เทวบดี ” แทน
    พิธีประจุพุทธาคม เดี่ยวจากหลวงพ่ออิฎฐ์ ตลอดไตรมาส และยังนำเหรียญเทวบดีทั้งหมดเข้าร่วมในพิธีมหาพุทธาภิเษก พระพุทธชินราชจำลอง รุ่น ญส.ส. ณ พระวิหารหลวง วัดพระศรีมหาธาตุวรวิหาร จ.พิษณุโลก ในวันพฤหัสบดีที่ 23 พฤศจิกายน 2543 อีกครั้งหนึ่ง นับเป็นเหรียญที่ควรค่าแก่การบูชาสักการะเพื่อความเป็นสิริมงคลอย่างที่สุด เพราะนอกจากจะมีความสวยงามในด้านการพิมพ์ ซึ่งในตัวเหรียญล้วนแล้วแต่เป็นมหาเทพผู้ทรงอิทธิฤทธิ์บุญฤทธิ์ ส่วนในด้านการประจุพุทธาคมก็กระทำกันอย่างเพียบพร้อมสมบูรณ์

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      98.4 KB
      เปิดดู:
      8,440
      ขนาดไฟล์:
      133.7 KB
      เปิดดู:
      7,439
  5. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

งดงามทั้งองค์พระและกรอบเลยครับบบบบบพี่ตี่......(^____^)

6. คนกันเอง

ขอบคุณครับ คุณนอร์:cool:

7. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    สวัสดีครับ เจิมกระทู้ใหม่ด้วยครับ ในบ้านมีอยู่สองชิ้น
    1. ท้าวเวสสุวรรณ ขนาดบูชา สูง 4 นิ้ว แบบ 2 หน้า หน้ายักษ์-หน้าเทพ
    2. สมเด็จเนื้อตะกั่ว เนื้อเดียวกับเหรียญจำปาใหญ่เนื้อตะกั่ว

บูชาทุกวันครับ คุ้มครองทรัพย์สิน และดูแลปกปักรักษาบ้านเรือน ครอบครัวครับ

เอาไว้จะถ่ายรูปลงให้ชมครับ

8. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับคุณตี่ เข้ามาศึกษาหาความรู้ด้วยครับ ยินดีกับกระทู้ใหม่ด้วยนะครับ

9. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    เข้ามาติดตามด้วยคนครับ ^^

10. คนกันเอง

ขอบคุณครับ พี่ธวัชชัย รอชมรูปนะครับ :cool:

สวัสดีครับ พี่เฉียวฟง :cool:

สวัสดีครับ คุณก้อง ยินดีมากครับ :cool:

11. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    เหรียญสวยจังครับ ไม่ทราบที่วัดยังมีอีกหรือไม่ครับ

12. grifron

grifron เป็นที่รู้จักกันดี

มีเก็บไว้บ้างเหมือนกันครับ ไว้จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ
    ที่วัดมีอยู่บ้างครับ เรื่องราคาไม่แน่ใจว่าอยู่ที่เท่าไหร่แล้ว

13. คนกันเอง

น่าจะยังมีอยู่ครับ พี่ถิรวุษิ แต่ว่าราคาเท่าที่เจอล่าสุดเมื่อประมาณปลาย

ปีที่แล้ว วัดออกที่ราคา 2000 บาทครับ ปัจจุบันไม่ทราบหมดหรือยัง

และเหรียญชุดนี้ ไม่ใช่ของวัดครับ เพราะของวัดหมดไปนานแล้ว

แต่เป็นเหรียญของศิษย์ ที่ได้เก็บไว้มาก เลยนำมาให้วัดครับ

เท่าที่ทราบนะครับ

14. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีเหรียญท้าวเวสฯ ทรงจำปี เนื้อทองแดง 1 เหรียญ กับเหรียญมหาเทพบรมครู 1 เหรียญสวยดีครับ

15. คนกันเอง

ถ่ายรูปมาให้ชมบ้างนะครับพี่แกง :cool:

16. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญนี้ผมชอบมากครับ ดูแล้วสวยดี..... แต่สุดท้ายผมไม่รู้ว่าด้านไหนคือด้านหน้า และด้านหลังของเหรียญอ่ะครับ 5555

<!-- google_ad_section_end -->

17. คนกันเอง

สับสนเหมือนกัน แต่ผมใส่แบบนี้ครับ :cool:

ขนาดไฟล์:
      111.9 KB
      เปิดดู:
      3,727
      ขนาดไฟล์:
      86.7 KB
      เปิดดู:
      3,668
  18. คนกันเอง

หนุมาณมหาปราบครับ มีประสบการณ์มาก จากศิษย์ที่บูชา(ฟังเค้ามา)

[​IMG][​IMG]

ขนาดไฟล์:
      94.8 KB
      เปิดดู:
      3,778
      ขนาดไฟล์:
      75.8 KB
      เปิดดู:
      3,695
  19. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    เหรียญพระอาจารย์อิฐ ออกแบบได้งดงามมากจริงๆยิ่งเหรียญธนบดี เห็นว่าสร้างโดยกอง
    กองกษาปณ์ ด้วย งดงามจริงๆครับผม

20. Aimee2500

Aimee2500 เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    CIMG5046.JPG CIMG5057.JPG

CIMG5056.JPG CIMG5064.JPG