ใครเคยฝึกกสิณ สีขาว หรือกสินอะไรก็ได้สำเหร็จยัง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Vayokasinung, 19 มิถุนายน 2005.

1. Vayokasinung

Vayokasinung เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2005
    ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่ฝึกกสิณอยู่ ตอนแรกผมฝึกกสินนำ เริ่มเห็นภาพแล้วแต่ภาพไม่ชัด
    ผมเลยเปลี่ยนไปฝึกกสินสี ที่นี้ผมเอาดวงกสิณมีขนาดเท่าใบหน้าเลย คือ 1 คืบ
    แต่ดวงกสิณนำ ไม่ถึงคืบ แล้วต่อมาผมนั่งจ้องกสิณสีขาวอยู่ ก็เริ่มเห็นเป็นรูป
    ดวงกสิณที่ชัดมากขึ้น กว่าตอนที่ฝึกกสิณนำ แต่เป็นรูปดวงกสิณสีดำแล้ว
    มีแสงรอบๆดวงกสิณ คล้ายเห็นปรากฏการ สุริยุปราคา ที่ดวงจัทร์ ทับ ดวงอาทิตย์
    เป็นอะไรก็ไม่รู้ ผมเห็นกสิณนี้ที่ชัดๆอย่ประมาณ 2 วินาที ยิ่งผมจ้องดวงกสิณนั้น
    ภาพก็เลือนหายไปเร็วขึ้น ไม่รู้ว่าผม อุคคหนิมิตหรือยัง ช่วยตอยผมที
    ผมนั่งฝึกกสิณนั้นใช้เวลาวันละ 2 ชม. ควรใช้เวลาเท่าไรในการฝึก
    ใครก็ได้ กรุณาช่วยตอบผมที กสินนั้นฝึกยังไง

2. Vayokasinung

Vayokasinung เป็นที่รู้จักกันดี

ขอคามกรุณาช่วยตอบผมด้วย...ครับ....

3. thaana

thaana สมาชิก

2 พฤศจิกายน 2004
    อันนี้ที่คุณณฐมนฑ์ตอบไว้ อยากรู้ละเอียดต้องดูในกระทู้
    เล่าประสบการณ์ตรง และเทคนิควิธีการฝึกกสิณแสงสว่าง (จนถึงฌานสี่)

เวลาที่ใช้ในการฝึกกรรมฐาน

--------------------------------------------------------------------------------

มีผู้ถามมาหลายท่านว่าเวลาใดเหมาะแก่การฝึกกรรมฐานที่สุด
    และควรใช้เวลากี่นาทีหรือกี่ชั่วโมงจึงเหมาะสมที่สุด

ขอตอบว่า ควรใช้ตนเองเป็นเกณฑ์มากกว่าเกณฑ์ของนาฬิกาค่ะ
    กล่าวคือ...
    เวลาที่เข้าฌานนั้น แต่ละท่านใช้เวลาไม่เท่ากันในการเข้าฌานระดับลึกไม่ว่าจะเป็นอานาปานสติ หรือกสิณ
    ดังนั้น ใช้ความรู้สึกของตนเองครั้งนั้นๆ ว่าพอใจกับการเข้าฌาน หรือทำวิปัสสนากรรมฐานในเวลาที่ครบกระบวนในเวลาเท่าใด และมีเวลาทำต่อไปไหม

ทั้งนี้ อย่าลืมว่าในการฝึกฝนนั้น เราผู้ฝึกจะต้องไม่เปรียบเทียบกับผู้อื่น
    หรือไม่เปรียบเทียบกับตนเองในครั้งอื่นๆ ด้วยนะคะ
    ฝึกครั้งใด ได้เท่าใดก็ให้สบายใจไว้ว่าได้ก่อกรรมดีแก่ตนแล้ว
    โดยไม่คาดหวังกับตนแบบทางโลกนะคะว่าแต่ละครั้งจะให้เป็นไปตามระดับขั้นใด
    เพราะในการฝึกจิตนั้น หากมีความอยากก็จะยิ่งช้าและเป็นอุปสรรคแก่ตนค่ะ

ควรให้ทำใจให้สบายและปล่อยวางเป็นหลักนะคะ
    แล้วความหมั่นเพียร กับความต่อเนื่องในการฝึกฝนจะทำให้ก้าวหน้าในการฝึกฝนเองตามธรรมชาติ เมื่อฝึกได้ถูกวิธีค่ะ

4. Vayokasinung

ขอบคุณคับ....แต่ผมสงสัยว่า เราจะได้ยังไงว่า ได้ณานที่๑แล้ว กรุณาบอก
    จากประสบการณตรงยิ่งดี

5. สยาม

สยาม เป็นที่รู้จักกันดี

6. Candle

Candle เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2004
    ยังไม่ได้อุคหนิมิตครับ อุคหนิมิตที่ได้จะเป็นดวงกสิณสีขาวเหมือนกับวงสีขาวที่เพ่งเลยครับ สามารถบังคับเล็กใหญ่ได้ตามใจนึก ส่วนเวลาที่เพ่งนั้นก็ขึ้นอยู่กับความพอใจ และ สะดวก อย่างที่คุณณฐมณฑ์บอกครับ ผมเองก็ฝึกอยู่เหมือนกันครับควบคู่กับอาณาปานสติ แต่พักนี้ไม่ค่อยได้ฝึกครับ ถ้ามีปัญหาก็โพสไว้นะครับ ถ้าตอบได้จะช่วยตอบครับ โมทนาครับ

7. Newtype

Newtype เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2005
    เคยมีครูบาอาจารย์สอนผมครับ "ให้สนใจแต่เหตุ อย่าสนใจผล"
    คือ ขณะฝึก ให้ตั้งใจ ตามแบบคุณ thaana นะครับ (ฝึกควบกับอานาปานสติด้วยก็ได้)

อย่าเพิ่งรีบสนใจในผล อย่าเร่งผล ว่าเราถึงขั้นไหน? เราได้ขั้นไหน? นะคับ
    มันจะทำให้ฟุ้งซ่าน... ผลที่ได้จะไม่ค่อยดี

แต่ถ้าขณะทำ เราสนใจแต่ ภาพกสิน หรือ กรรมฐานที่เราทำอยู่
    พยายามประคองมันอยู่ นึกอยู่เรื่อยๆ
    ทุกครั้ง ทุกเวลา ทุกที่ ทุกอริยาบท ที่เรานึกขึ้นได้...
    พยายามทำบ่อยๆ แล้วภาพกสินจะค่อยๆ ชัดขึ้น และทรงตัวนานขึ้นคับ
    มันจะค่อยๆ ทรงตัวนานขึ้นจาก 2 วินาที เป็น 10 วินาที เป็น 1 นาที...

ถ้าถึงขั้น สามารถทรงภาพนั้นได้ ตามเวลาที่กำหนด เช่น 15 นาที 30นาที
    โดยภาพไม่เคลื่อนไปจากจิต แสดงว่าจิตเป็นสมาธิแล้วครับ

ปล. ท่านเคยบอกผมว่า "อย่าเปลี่ยน ภาพกสิน บ่อยๆ มันจะฝึกไม่สำเร็จ
    ถ้าจะเอาภาพไหน ให้เลือกภาพที่เราชอบ และตั้งใจทำภาพนั้นให้ถึงที่สุดก่อน"

8. Vayokasinung

ขอบคุณทุกๆท่านเป็นอย่างมากคับ ถ้ามีคำแนะนำดีๆชี้แนะด้วยคับ

9. ณฐมณฑ์

ณฐมณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2004