ใครใช้คาถานี้บ้างครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ผู้ศึกษา, 11 กุมภาพันธ์ 2006.

1. ผู้ศึกษา

ผู้ศึกษา เจ้าชายสีฟ้าคราม

ผมอ่านเจอ คาถา คาถานึง และผม ก็ หมั่นภาวนา จะจำได้ขึ้นใจครับ
    แต่ ถ้าใครรู้ อานุภาพ หรือ วิธีใช้ ที่ดีๆ ช่วยบอกด้วยน่ะครับ
    ชาโล มหาชาโล ชาลัง มหาชาลัง ชาลิเต มหาชาลิเต ชาลิตัง มหาชาลิตัง มุเต มุเต สัมปัตเต
    มุตัง มุตัง สัมปัตตัง สุตังคมิติ สุตังคมิติ มัลคยีติ ทิตถิรา ทันทะรา มันทะรา......................
    ใครรู้ก็ ช่วยบอกหน่อยน่ะครับ ผมก็ ไม่ค่อยแน่ใจน่ะครับ เลยไม่อย่า พิมพ์ต่อ
    กลัวผิดน่ะครับ ถ้าใครมี คาถาดีๆ ช่วยแนะนำ+วิธีใช้ หน่อยน่ะครับ ผมจะพยายามใช้ในทางที่ถูกที่ควรครับครับ
    [รับทุกคาถาครับ มิเกี่ยง ครับ]
    [b-wai] ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

2. ผู้ศึกษา

อ๋อ ผมลืมบอกไป ชื่อ คาถาค่ายเพชรพระพุทธเจ้า ครับ

3. คิดคิด

คิดคิด เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2005
    รูสึกว่าจะเปนบทสวดให้คุณทางด้านเมตตานะ

4. Mrs.DeWalt

Mrs.DeWalt เป็นที่รู้จักกันดี

ป้ามีคาถาบูชาพยายม ป้าสวดก่อนนอน ทุกคืนคะ ....ปะโตเมตัง ปะระชีวานัง สุขะโต จุตติ.... ท่านผู้รู้ท่านใด ผิดถูกอย่างไร ช่วยเเก้ไข ให้ป้าด้วยนะค่ะ

5. Mrs.DeWalt

Mrs.DeWalt เป็นที่รู้จักกันดี

"ปะโตเมตัง ปะระชีวานัง สุขะโต จุตติ จิตตะ เมตตะ นิพานัง สุขโต จุตติ"

6. ผู้ศึกษา

ขอบคูร มากครับ สำหรับคำตอบ และขอบคุณ คุณ ป้ามากครับ ที่แนะนำคาถา
    ใครรู้ ช่วยอธิบาย ทีน่ะครับ

7. nakoruru

nakoruru เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2005
    พระคาถาข่ายเพ็ชรพระพุทธเจ้า
    ชาโล มหาชาโล ชาลัง มหาชาลัง ชาลิเต มหาชาลิเต มุตเต มุตเต สัมปัตเต มุตตัง มุตตัง สัมปัตตัง สุตัง คะมิติ สุตัง คะมิติ มัคคะยีติ ทิฏฐิลา ทัณฑะลา มัณฑะลา โรคิลา กะระลา ทุพพะลา ริตติ ริตติ กิตติ กิตติ มิตติ มิตติ จิตติ จิตติ มุตติ มุตติ จุตติ จุตติ ธาระณี ธาระณีติ อิทัง ธาระณะ ปะริตตังฯ
    คาถานี้ ชื่อว่า พระคาถาข่ายเพ็ชรพระพุทธเจ้าครับ
    ที่มา คือพระคาถาธรณีปริตรนี้ เป็นคาถาสำคัญยิ่ง ของท่านโบราณจาริย์แตเก่าแก่ เป็นคาถาที่สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระราชทานให้พระอานนท์มหา เถระ เมอื่ผู้ใดได้บริกรรม พระคาถานี้ จะพ้นจากความทุกข์ยากทั้งมวลได้ บรรลุ ความสุขในชาตินี้และชาติหน้า หมู่เทพยดามาประชุมรักษาป้องกันสรรพภัยอันตรายทุกเมื่อ เมื่อเกิดเจ็บไข้ขึ้นใช้เสกน้ำมนต์รดอาบ หายแล แม้เจ็บจมูกเจ็บตา เสกหมากพ่นก็ได้ แก้สารพัดตาลทรางทั้งปวง พระคาถานี้บริกรรมในสถานที่ใด ภูติผีปีศาจที่ดุร้ายมิอาจจะเข้าไปกล้ำกราย(เป็นคาถาที่ใช้ในคัมภีร์ พิชัยสงคราม)
    คัดลอกมาจากหนังสือ ครับ