ในนี้มีกี่คนที่คิดอยากบวชไม่สึกในอนาคตค่อนข้างเเน่ครับ ?

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย วิญญาณนิพพาน, 3 กันยายน 2008.

1. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ไม่ต้องเเน่ก็ได้ครับ เเต่เเบบคิดบ่อยๆ อยากทราบจํานวนครับ เเหะๆ ผมคนหนึ่งล่ะครับ ไม่รู้ทําไม เเต่ใจมันบอกอย่างนั้น เเต่จะได้หรือไม่ได้นั้น ในอนาคตต้องรอดูกันต่อไป เเต่ใจมันสั่งมาจริงๆครับ

2. pthongkul

pthongkul เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2006
    ร้องเพลงรอมานานแล้วครับ แต่วิบากคงยังไม่สิ้นต้องรอต่อไปด้วยขันติครับ

3. pump - อภิเตโช

pump - อภิเตโช เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    คิดอยู่บ่อยๆครับ ติดอยู่ที่ห่วงทางบ้าน แต่คงบวชแน่ๆ ครับ

4. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นผู้หญิงแต่ก็คิดอยากบวชค่ะ อยากบวชตลอดชีวิตไม่สึก คิดมาหลายปีแล้วว่าเข้าพรรษาเมื่อไหร่จะไปบวชชีพรามห์ ตลอด 3 เดือน แต่ก็ยังไม่เคยทำได้สักกะปีเลยค่ะ ด้วยภาระหน้าที่การงาน และต้องเลี้ยงดูแลคุณแม่ด้วยค่ะ กะว่าหมดภาระเมื่อไหร่ก็หันหน้าเข้าวัดเหมือนกัน แต่ยังไม่แน่ใจว่าจะบวชชีไปเลย หรือจะบวชชีพรามห์ค่ะ เพราะภัทรว่ามันไม่ได้ต่างกันตรงศีล แต่ความเคร่งคัดและการวางตัว เราต้องเลือกที่เราสามรถทำได้เต็มที่และสมบูรณ์ค่ะ

5. magic_storm

magic_storm เป็นที่รู้จักกันดี

ผมด้วยคนหนึ่งที่คิดจะบวชแบบไม่สึกครับ อยากไปอยู่ในป่าในเขามากที่สุดแล้ว สังคมในโลกปัจจุบันนี้วุ่นวายเกินไปครับ

6. kacher

kacher เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    เป็นคนนึงที่คิดอยากบวชค่ะแต่ติดที่เป็นหญิงสงสัยชาติที่แล้วคงทำกรรมไว้
    ถ้าเป็นชายเรียนจบคงออกบวชแล้วเพราะไม่มีภาระอะไรแล้วค่ะ

7. ชาวสวรรค์

ชาวสวรรค์ เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนกันเลยครับ.....อยากภาวนาในวัดที่เป็นป่า...สงบๆไม่ต้องมีคนมากก็ได้

8. สีเทียน

สีเทียน สมาชิกใหม่

19 มิถุนายน 2008
    ผมด้วยครับ แบบวัดป่านะ สงบ
    ขอบคุณหากว่าใครชวน สักวันครับขอภาระเบาบางแล้วจะ
    อยู่กับรสพระธรรมตลอดไป
    หากว่าใครลองปฏิบัติแล้วจะสัมผัสรสแห่งพระธรรม
    แต่ตอนนี้กรรมมากเลยใช้กรรมก่อน

9. ฐิตลาโภ

ฐิตลาโภ สมาชิกใหม่

18 พฤษภาคม 2008
    ตั้งแต่สึกมาเนี่ย ก็คิดอยู่ตลอดว่าอยากจะบวชอีก แต่ถ้าบวชอีกครั้งคงจะไม่สึกแล้ว

10. pop024

pop024 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

31 พฤษภาคม 2008
    โมทนาสาธุ กับทุกท่านครับ

ผมเคยบวชแค่ 7 วัน รู้สึกว่าไม่ค่อยได้ปฏิบัติธรรมสักเท่าไหร่ แต่ที่บวชเพื่อทดแทนพระคุณบิดามารดา อุทิศบุญกุศลให้เจ้ากรรมนายเวร บวชด้วยใจที่เป็นกุศล

ระหว่างบวชหลวงพ่อปลงผม ร้องไห้ตลอดเลยครับ เพราะรู้สึกทราบซึ้งใจ มีปีติที่ได้บวชในการบวชครั้งนั้นมาก รู้สึกเหมือนอยากบวชมานานแล้วแต่ไม่ได้บวชสักที มาชาตินี้ได้บวชสมใจครับ

แน่นอนครับ หมดห่วง หมดวิบากเมื่อไหร่ขอบวช มุ่งหวังพระนิพพานไปเลยครับ

แต่ตอนนี้ระหว่างทำงานก็ฝึกสติอยู่ตลอดครับไม่ทิ้ง

11. benjrt

benjrt Active Member

12 สิงหาคม 2006
    ผมก็อยากบวชตลอดชีวิตเช่นกันครับ อย่างน้อยก็ขอเป็นพลังเล็กๆที่ช่วยดำรงพระศาสนาให้คงอยู่ แต่ผมกำลังคิดอยู่ว่าถ้าบวชแล้วช่วยพระศาสนาได้น้อยกว่าเป็นโยมอุปัฎฐาก ก็อาจจะเลือกที่จะดำรงความเป็นฆราวาส ต่อไป แต่ถ้าบวชแล้วช่วยพระศาสนาได้มากกว่าก็ควรบวช อันนี้สำหรับตัวผมเองนะครับ

สังคมโลกของเราเสื่อมลงไปมาก ชีวิตในวัฎฎะนี่อันตรายจริงๆ

ปล. ขณะที่คิดเรื่องนี้อยู่ ก็เจอกระทู้นี้พอดีเลย อัศจรรย์จริงๆ
    อนุโมทนากับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2008
  12. ju ju

ju ju Active Member

คิด มาตั้งนาน คิด อยู่ เรื่อยๆๆ แต่ ติด ว่า เป็นผู้หญิง เคย บวชชีพรามณ์ มาหลายหน ขอ แม่ชี ไป อยู่ในป่า แต่ ท่านไม่ให้ เป็นผู้หญิง นี่ลำบาก จิงๆ ท่านกลัว เราได้รับอันตราย จากคนเลว อีกไม่นาน หรอก คงได้สมหวัง เมื่อไหร่ ภาระที่มีอยู่ มันเบาบางลง คงมีวันของเรา ในขณะนี้ เรา ยังบวชกาย ไม่ได้ ก็ ขอ บวขทางใจก่อนได้น่ะค่ะ สาธุ ทุกๆ ท่าน ที่คิดได้เช่นนี้ ถ้าเราบวช ก็คง ไปบวชวัดที่เงียบๆ สงบ กว่า วัดในเมือง แปลกน่ะ วัดยิ่งเจริญ แต่ทำไม จิตใจของคนในวัด เจริญ น้อยกว่า จัง

13. kong_sorakrit

kong_sorakrit เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา

สำหรับท่านที่อยากบวชวัดป่าที่มีความสงบเงียบ เป็นสบายรื่นเริง ต่อการเจริญธรรม

ผมขอแนะนำวัดร่มโพธิธรรม บ้านหลัก 160 กิ่ง อ.หนองหิน อ.หนองหิน จ.เลย ครับ

วัดร่มโพธิธรรม นี้เป็นวัดที่มีบริเวณกว้างขวางทั้งยังเป็นวัดป่า เป็นธรรมชาติมาก

และที่วัดท่าน ไม่ใช่ไฟฟ้าจากการไฟฟ้าครับ แต่จะใช้โซล่าเซลล์ และการปั่นไฟบ้าง

ตอนช่วงมีการแสดงธรรม ดังนั้นเราจึงได้สัมผัสกับความเป็นธรรมชาติแท้ ๆ

ท่านสามารถเข้าไปชมรูปวัดร่มโพธิธรรมได้ที่

http://www.rombodhidharma.com/Pg-01-Place.htm

ขออนุโมทนากับทุกท่านที่สนใจศึกษาธรรมะ

ณ.โอกาศนี้ ขอน้อมองค์คุณ

พระพุทธะอรหันต์ พระมหาพุทธะอรหันต์
    พระอรหันต์ พระมหาอรหันต์
    พระโพธิสัตว์ พระมหาโพธิสัตว์
    จงบันดาลให้ทุกท่าน
    ไม่ติด ไม่ขัด ไม่ข้อง ไม่คา
    ลุล่วงพ้นทุกข์ ตามพุทธะประสงค์ ตรงต่อพระนิพพาน
    ในชาติปัจจุบันกาลนี้ด้วยเทอญ

14. ZeusInw

ZeusInw เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2007
    กระผมอยากออก บวชเป็นฤษี อ่ะคับ

แต่ก็เป็นฤษีแบบพุทธอ่ะคับ

คือไหว้พระพุทธเจ้า อยากอยู่กลางป่าดง พงไพร

แต่เดี๋ยวนี้ท่าจะหายากนะคับ

บุกรุกป่า อ่ะ เหอ ๆ ละก้อ ป่าเดี๋ยวนี้ หายไปค่อนข้างเยอะนะคับ

ไม่งั้นก้อ อยู่เป็นอุปัฎฐาก กับพระสงฆ์ ในวัดกลางป่าซักรูปนึง

มวยผม นุ่งผ้าสบาย ๆ ท่าจะดีนะคับ

ตอนนี้คงไปไหนไม่ได้อ่ะคับ

เรียนอย่างเดียว ถ้าบวชที บ้านคงแตกแหละฮะ

วัดแตกอีกต่างหาก บวชใจฮะตอนนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2008
  15. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    ขอบคุณครับพี่ kong_sorakrit ผมกําลังมองหาวัดดีๆซักเเห่งที่อยู่ในป่าอยู่ด้วย ดีครับ จะได้จดชื่อจําเอาไว้ อีกหน่อยจะเเวะไป ชอบมากๆครับ วัดที่บรรยากาศเป็นป่ารอบข้าง คงจะสงบดี

16. เขตปกครอง230

เขตปกครอง230 เป็นที่รู้จักกันดี

ออกแนวเข้าป่ากันหมดเลยเนอะ อนุโมทนาทุกท่านด้วย
    ผู้ไม่พิจารณาเห็นความเกิด
    และความเสื่อมสลายของสังขาร
    ถึงจะมีชีวิตอยู่ร้อยปี
    ก็สู้ชีวิตวันเดียวของผู้ที่พิจารณาเห็นไม่ได้
    พุทธวจนะ

17. samusunn

samusunn เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2007
    ดิฉันก็คิดอยากบวชเหมือนกันค่ะ อยากบวชมานานแล้ว
    รู้สึกเบื่อชีวิต บางครั้งนั่งคิด นอนคิดอยู่คนเดียว คิดถึงสังขารของมนุษย์
    มันไม่มีอะไรสวยงามเลยซักนิด มีแต่ของสกปรก แต่ทำไมคนปัจจุบันถึงชอบมองกันแต่ภายนอก
    บางครั้งพิจารณาตามร่างกายของตนเอง ยังรู้สึกรังเกียจร่างกายของตน
    อีกหน่อยก็ต้องตาย กลายเป็นซากศพ เน่าเหม็น มีแต่หนอนชอนไช ไม่มีอะไรดีซักอย่าง
    เกิด เป็นคนหรือเป็นสัตว์เดรัจฉาน ก็มีแต่ความทุกข์ทั้งนั้น แก่ก็ทุกข์ เจ็บป่วยก็เป็นทุก
    ขนาดจะตายยังเป็นทุกข์อีก มันเป็นอะไรที่น่าเบื่อมากๆค่ะ

และดิฉันมีอีกคำถามค่ะ สงสัยมากๆ
    อยากทราบว่า ทำไมคนเราต้องกลัวผีด้วยคะ (ดิฉันก็กลัวเหมือนกัน..อิอิ)
    ทั้งๆ ที่ยังไงก็ต้องตายไปเป็นผี เหมือนกัน

อนุโมทนาค่ะ

18. หนูแว่น

หนูแว่น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2007
    อยากบวชค่ะ คงทำได้แค่บวชชี แต่ตอนนี้ก็ได้แค่บวชชีพรามณ์ ปีที่แล้วไปมาครั้งแรก 7-8 วัน
    ปีนี้ก็ว่าจะไปอีก รู้สึกว่า ความสงบมันคือสุขแท้ ไม่วุ่นวายฉาบฉวย ค้นหาความจริง
    มุ่งสู่ทางนิพาน อยากไปชาตินี้เลย ไม่อยากเกิดแล้ว การเกิดเป็นทุกข์จริงๆ พอแล้ว
    แต่หากมีชาติภพอีก ก็คง ได้บวชยาวๆ แน่นอนเลยค่ะ

19. แง็บ_แง็บ

แง็บ_แง็บ Active Member

ก็คงต้องหมดภาระทางโลก ฝากฝังแก่คนรุ่นหลังต่อไป ก็คงบวชไม่สึก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2008
  20. วิญญาณนิพพาน

51
    ตั้งเเต่ผมหันมาศึกษาธรรมะอย่างจริงจัง ผมบอกกับตนเองเลยว่า ชาตินี้ผมหวังนิพพานครับ หมดจากชาตินี้ไป ยังไม่รู้เลยว่า จะต้องไปเกิดเป็นหมู หมา กา ไก่ ที่ไหนอีก เพราะฉะนั้นต้องเอาที่ชาตินี้ให้ได้ครับ อ้อ ถึงพี่ Kanchana_s สําหรับเรื่องผีๆที่พี่ถามมาว่า ทําไมคนเราต้องกลัวผี ? คําตอบอยู่ที่นี่เเล้วครับ www.myspace.com/friendofghost ฟังให้หมดครับ เพลงผีๆทั้งนั้นครับ อนุโมทนาครับ