ไม่อยากมีชีวิตอยู่แล้ว ท้อมาก....

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ปรมัตถนาม, 26 กันยายน 2013.

1. ปรมัตถนาม

ปรมัตถนาม Active Member

28 พฤษภาคม 2013
    นี่หรือการทำบุญ สวดมนต์ ปฏิบัติธรรม รักษาศีล (แม้กระทั่งมด ยุงยังไม่ฆ่าเลย)แล้วจะมีแต่สิ่งดี ๆเข้ามา ที่ผ่านมาเจอแต่เรื่องร้ายเข้ามาตลอดไม่หยุดหย่อนเลย งานก็มีปัญหาแทบทุกงานทั้งที่ไม่ได้เกิดจากเราเลย โดนโกง โดนเอาเปรียบทุกทาง ไม่อยากมีชีวิตอยู่ต่อไปแล้วครับ มันถึงที่สุดแล้วจริง ๆ.....ท่านใดพอจะแนะนำอะไรผมได้บ้างครับ ผมท้อจนไม่เหลือกำลังใจอะไรอีกต่อไปแล้วจริง ๆครับตอนนี้

2. ห้า5

ห้า5 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2012
    มีครอบครัวที่ต้องรับผิดชอบหรือเปล่าครับ ถ้าไม่มีเป็นผมผมจะออกบวช ทิ้งชีวิตสังคมมันมีแต่ความยุ่งยากและการเอาเปรียบกันแบบสุดๆ

3. faikawin

faikawin สมาชิก

4. ปรมัตถนาม

ปรมัตถนาม Active Member

28 พฤษภาคม 2013
    นั่นเป็นสิ่งที่ผมไม่สามารถทิ้งไปได้ครับ ผมอยากจะหันหลังให้ทางโลกเต็มทนแล้วครับ เจอแต่คนเห็นแก่ตัวเข้ามาในชีวิต ท้อจนไม่อยากอยู่ต่อไปแล้วครับ ทำดีไม่เคยได้ดีเลย

5. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    วันหนึ่งเมื่อเราท้อแท้และสิ้นหวัง

ถ้าโกรธกับเพื่อน. . . มองคนไม่มีใครรัก
    ถ้าเรียนหนัก ๆ . . . มองคนอดเรียนหนังสือ
    ถ้างานลำบาก . . . มองคนอดแสดงฝีมือ
    ถ้าเหนื่อยงั้นหรือ . . มองคนที่ตายหมดลม
    ถ้าขี้เกียจนัก . . . มองคนไม่มีโอกาส
    ถ้างานผิดพลาด . . มองคนไม่เคยฝึกฝน
    ถ้ากายพิการ . . . มองคนไม่เคยอดทน
    ถ้างานรีบรน . . . มองคนไม่มีเวลา
    ถ้าตังค์ไม่มี . . . มองคนขอทานข้างถนน
    ถ้าหนี้สินล้น . . . มองคนแย่งกินกับหมา
    ถ้าข้าวไม่ดี . . . มองคนไม่มีที่นา
    ถ้าชีวิตแย่ . . . มองคนที่แย่ยิ่งกว่า
    อย่ามองแต่ฟ้า . . .ที่สูงเกินตาประจักษ์
    ความสุขข้างล่าง . . . มีได้ไม่ยากเย็นนัก
    เมื่อรู้แล้ว . . . จัก . . . ภาคภูมิชีวิตแห่งตน
    จงมองคนที่แย่กว่าเรา.......

6. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ทำบุญไปเถอะ
    พยายามทำให้ต่อเนื่อง จะได้ไม่ต้องมาเกิดบ่อย
    อีกแป๊บเดียวก็ตายแล้ว ทนไปก่อน

7. pongio

pongio เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
  8. อยู่ที่จิต

อยู่ที่จิต เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2013
    หนักกว่าคุณ นะมีอีกเยอะ...ผมนี้ละ คนหนึ่ง ที่คิดว่าสิ่งที่ จขกท พูดมานะน่าจะพอๆกับสิ่งที่ผมเจอร หรือ ผมอาจจะมาก กว่าด้วย ซ้ำ ครับ แต่ผมยังปฎิติษัติ ดี และมีความเชื่อมั่น ใน พระพุทรเจ้า อยู่ ถ้ามันหนักเกินที่จะรับจริงๆ ก็ให้ถือ ว่าชดใช้กรรม เขาไป ให้มันจบในชาตินี้ ขอให้เป็นชาติสุดท้าย..หนัก ขนาดไหนผมก็จะทน เพื่อให้เลิกแล้วต่อกัน ในชาตินี้

ทุกข์ ก็ เป็นทุกข์ สุข ก็ เป็นทุกข์ อย่ายึดติดกับมายา.ในชาตินี้ ครับ

9. thitiwats

thitiwats เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ท้อเบื่อชีวิตเหมือนคุณ แต่ไม่ท้อทำความดีเพราะมันเอาไปได้จริง ผมเบื่อชิวิตแต่ผมก็ต้องสู้เพราะข้างหลังเรายังมีผู้ให้กำเนิด ความทุกข์ของคุณมันนิดเดียวผมนะปางตายยังฟืนนอนเอาหัวไถกับพื้นน้อยใจทำความดีมาตลอดทำไมเป็นได้ขนาดนั้น ตัวแปลสำคัญก็คือกรรมครับ สู้นะครับผมมาให้กำลังใจ

10. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    การทำบุญปฏิบัติธรรม ย่อมส่งผลดีให้ตนแน่นอนเมื่อได้ปัจจัยประชุมพร้อม บุญไม่ได้ส่งผลตามการเรียกร้องอยากได้ของใคร...บาปก็เช่นกัน เมื่อได้ปัจจัยประชุมพร้อม ก็ย่อมนำผลเลวมาส่งให้ได้เช่นกัน ไม่ได้อยู่ในอำนาจการเลือกหรือบังคับบัญชาอะไรของใคร..

ท่านจขกท ทุกข์เพราะถูกเบียดเบียน จากคนที่ไม่มีศีลธรรม ก็พึงทราบว่าสิ่งนี้เป็นผลจากเหตุที่ท่านเคยทำมาไว้ก่อนในอดีตจะกี่แสนกัปป์ก็ตาม บาปนั้นไม่ลืมท่านแม้ท่านจะลืมไปแล้วว่าทำอะไรไว้..

เราทุกคนต่างต้องผจญกับภัยในวัฏฏะกันทั้งนั้นเพราะทำมาทั้งดีและชั่วแทบทุกอย่างสลับคละกันมาแล้ว การตั้งข้อสงสัยว่าทำแต่กุศลแต่กลับได้เวรภัยตอบแทนเป็นความใส่ใจโดยไม่แยบคายในเหตุผลที่ถูกต้อง เพราะถูกทุกข์รุมเร้าจนไม่เห็นว่าการกล่าวเช่นนั้นเป็นความเสียหายร้ายแรงเฉพาะตน..ขอให้ยุติการกล่าวโทษบุญที่ตนปรารภไว้ด้วยดีแล้วโดยทันที..เพราะนี้คือหนทางสู่การเข้าถึงลัทธิอกิริยทิฏฐิ ทำนองว่าบาปบุญไม่มีผล คนที่มีทิฏฐิ เช่นนีี เที่ยงที่จะไปอเวจีและปิดขังตนไว้ในอบายหาทางออกไม่เจอ..

ท่านจขกท พึงเรียกสติที่ตกหล่นกระจายไปให้กลับมาโดยเร็ว เพราะเมื่อสติมาปัญญาย่อมตั้งขึ้นได้...เมื่อปัญญาทำงานแล้วย่อมใคร่ครวญถึงการแก้ไขได้ตามความเหมาะควร...การพบปัญหาแล้วเร่งตนไปตายนั้น เป็นเรื่องง่ายดายที่ใครๆก็ทำได้..โดยไม่ต้องคิดมาก..แต่.. แต่ท่านพึงทราบว่าการได้เกิดมาเป็นมนุษย์นั้นเป็นเรื่องยาก..เกินกว่าที่ท่านจะจินตนาการได้ทีเดียว...ทั้งการตายด้วยจิตระทมทุกข์นี้ ย่อมส่งท่านไปยังอบายภูมิได้ง่่ายกว่าปอกกล้วยเป็นใหนๆ...

เมื่อท่านยังมีชีวิตอยู่ แม้จะทุกข์เพราะหมดตัวสิ้นทรัพย์ไป ทุกข์ของท่านในโลกนั้น เป็นแค่เศษเสี้ยวของทุกข์ในอบายเท่านั้น..เพราะที่นั่น ผลของบาปประดามีเท่านั้นจะตามไปคอยทำร้ายทำลายท่านจนไม่มีช่องว่างให้บุญมีโอกาสไปส่งผลอะไรๆแม้แต่จะนั่งเขียนข้อความระบายทุกข์ในเว็บอย่างที่ท่่านกำลังทำอยู่เวลานี้เลย...ขอให้ท่านเรียกขวัญและกำลังใจกลับมาโดยเร็ว ท่านเสียอะไรๆได้แต่สิ่งหนึ่งที่ไม่ควรเสียคือ .."ใจ"...

ท่านเมื่อได้"ใจที่ดี"กลับคืนมา ย่อมสามารถฟันฝ่าทุกข์อุปสรรคไปได้ในวันหน้า...อันใดที่เสียไป ถือว่าใช้หนี้คืนเขาไป เพราะเมื่อก่อน เราเองก็เคยบันเทิงในการโกงใครๆมาแล้วทำนองเดียวกัน ..สิ่งทั้งหลายไม่ได้เกิดเพราะฟลุค เฮ็ง หรือซวยโดยบังเอิญ แต่สิ่งทั้งปวง ไหลมาจากเหตุเสมอ นี้คือความจริงในโลก...

ท่านยังไม่ได้เสียมือหรือเท้าไปก็นับว่ามีบุญมากแล้ว คนที่เขาเกิดมาไม่มีมือเท้าเลย ยังเอาดีได้...ท่านดีกว่าเขาแน่..ข้าพเจ้าเชื่อเช่นนั้น และเชื่อในศักยภาพของความเป็นผู้มีธรรมในตนของท่านว่าจะไม่เบี่ยงเบนตกไปจากศีลธรรมเพียงเพราะความทุกข์ที่กำลังถาโถมเข้ามาในเวลานี้..

ขอเป็นกำลังใจให้ท่านพ้นวิบากเลวอันทารุณโหดร้ายได้โดยเร็ว...ด้วยสติปัญญา และอาำนิสงค์แห่งบุญอันดีทั้งหลายที่ท่านทำมาไว้แล้วจนถึงบัดนี้..ขออานุภาพแห่งคุณพระรัตนตรัย คุณแห่งศีลของท่านที่ประพฤติมา ปกปักรักษาท่านให้พ้นทุกข์ กลับสู่ความบริบูรณ์ด้วยโภคะทั้งหลายเช่นที่เคยมีมา และเพิ่มพูนขึ้นเรื่อยๆตลอดไปครับ

11. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

ให้กำลังใจนะคะ

เรารักษาศีล ศีลก็คุ้มครองเรา (รวม การรักษาศีลในอดีตถึงปปัจจุบันนะ)

เราไม่ฆ่าสัตว์ ไม่เบียดเบียนสัตว์ ไม่ไม่ตบต่อยใคร คนที่จะมาต่อยเราตอบก็น้อย เราก็ ป่วยบาดเจ็บยากหน่อย
    เราไม่ลักทรัพย์ ไม่ยักยอก ฉ้อราษฏ บังหลวง ทรัพย์สมบัติ เราก็ไม่วินาศสันตะโร
    เราไม่เป็นชู้ผิดลูกเมียผัวใคร สังคมก็ไม่รังเกียจ เราก็ไม่เป็นเอดส์ ครอบครัวก็ล่มสลาย ยากหน่อย
    เราไม่หลอกลวง เอาประโยชน์เอาเปรียบใคร เราก็สง่าผ่าเผย เงยหน้าไม่อายฟ้าก้มหน้าไม่อายดิน
    เราไม่กินเหล้า ก็ไม่เปลืองตังค์เป็นต้น

ส่วนเรื่องงานนั้น ต้องมีปัญหา เป็นแน่แท้ ไม่มีเค้าจะจ้างเราไปทำไม
    ปัญหา ที่ใดมี แล้วเราก็มีโอกาสใช้ปัญญา ความฉลาดสารพัดพันพิษ ของเรา แก้ไข ได้ ให้โลกรู้ (เราต้องหลงตัวเอง ไว้บ้างนะคะ)

ถ้าโดนใครเอาเปรียบคดโกง อย่านิ่งเฉย ให้พึมพำลอยๆ ไป ๓โลก ว่า สาธุ ขอให้ทำอย่างไรได้อย่างนั้น

ใครโกหกใส่ร้ายเราซึ่งหน้า ให้จ้องตา เค้าตรงๆ แล้วบอกในที่ประชุมว่า สาบานสิ ว่าที่พูดมาจริง

คนดี อย่างเรา ต้องมีสติ ปัญญา ความกล้าหาญ อดทน เข้มแข็ง สู้ชีวิตนะคะ
    พระพุทธเจ้า ตรัสว่า อัตตาหิอัตโนนาโถ ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน

ข้าน้อย ก็ คิดอย่างนี้ (แน่นอน ทำอย่างนี้ด้วย ก็ได้ผลดีบ้างนะ)

12. kimberly

kimberly เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    คุณมาถูกทางแหล่ะ555++เจอทุกข์นั่นแหล่ะคือการมาถูกทาง.(จริงๆนะครับ)

13. Khathathong

Khathathong เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2012
    สนทนาธรรมกับหลวงปู่ภูกุ้มข้าว ก็อปปี้มาจากเพื่อนสมาชิกที่นำมาลงไว้

บทเรียนราคาแพง

โยม : หลวงปู่ครับ ทำไมผมยิ่งทำบุญ ยิ่งปฏิบัติธรรม ยิ่งทำสมาธิก็เหมือน ยิ่งทุกข์เหลือเกินครับ ทั้งปัญหาครอบครัว ปัญหาสุขภาพ ปัญหาการเงิน ไม่รู้อะไรประดังประเดเข้ามาตลอดครับผมหลวงปู่

หลวงปู่ : เวลาคุณทำบุญ เวลาคุณปฏิบัติ มันกระทบกับเงินทองหรือเวลาปกติของคุณหรือเปล่า

โยม : เปล่าครับผม เวลาผมทำบุญผมก็ไม่ได้ลำบาก เงินทองก็เป็นส่วนเหลือจากการเก็บการดูแลครอบครัวแล้ว การปฏิบัติของผมก็กระทำโดยไม่กระทบกระเทือนใคร พ่อแม่ พี่น้อง ลูกเมียก็อนุโมทนา แต่มันก็มีปัญหาเรื่องอื่นๆเข้ามาไม่ขาด

หลวงปู่ : คุณ เวลาคุณปฏิบัติคุณก็ต้องการพระนิพพานใช่หรือเปล่า นิพพานก็ต้องหนีโลก ต้องเบื่อโลก ถ้ามันไม่มีปัญหาเข้ามาคุณจะหนีโลกได้อย่างไร ถ้าคุณยังหวังสุขในโลกนี้ นิพพานของคุณก็เป็นนิพพานหลอกตัวเองหล่ะสิ โลกเป็นโรงเรียนที่ใหญ่ที่สุดปัญหาที่เข้ามาคือบทเรียน มารทั้งหลายคือครูของเรา เมื่อคุณปฏิบัติสูงๆขึ้นไป ปัญหามันก็จะสูงขึ้นไปด้วย ปัญญาคุณแค่อนุบาลปัญหามันก็อนุบาล บทเรียนก็อนุบาล ครูก็ครูสอนอนุบาล แต่เมื่อคุณเรียนปริญญา ปัญญาระดับปริญญา ปัญหามันก็ต้องปริญญา บทเรียนก็บทเรียนปริญญา ครูก็ครูสอนปริญญา คุณเรียนปริญาจะเอาข้อสอบเด็กน้อยอนุบาลมาสอบคุณมันจะสมกับภูมิปัญญาคุณหรือปฏิบัติเพื่อแสวงหาปัญญา เมื่อปัญญาเราสูงขึ้น ปัญหามันก็สูงขึ้น บทเรียนมันก็ยากขึ้น มารมันก็เก่งขึ้น คุณสอบตกจะหาว่าครูออกข้อสอบยากหรือ หรือจะโทษว่าตนเองเตรียมตัวสอบไม่ดี คุณเอ้ยโลกมันสอนเรา บางทีก็สนุกสำราญ บางทีก็เศร้าโศก บางทีก็ทารุณโหดร้าย คุณต้องได้เรียนทุกบท คุณจะบอกว่าไม่ชอบวิชานี้ไม่เรียนมันไม่ได้ เราชอบสุขเราเกลียดทุกข์ แต่เราก็ต้องเรียนทั้งสองอย่าง เมื่อคุณผ่านการสอบหนึ่งครั้ง คุณก็จะพัฒนาไปอีกขั้นบทเรียนบางบทมันอาจจะแพงไปสักหน่อยต้องแลกมาด้วยเงินทอง อวัยวะหรือแม้แต่ชีวิต แต่คุณอย่าลืมนะวิชาดีราคามันต้องแพง โลกสอนให้คุณรู้จักโลกในทุกรูปแบบทุกรสชาติ คุณจะได้เบื่อโลกหน่ายโลกอย่างแท้จริง นิพพานของคุณก็จะเป็นนิพพานจริงๆ อย่าพึ่งลาออกจากโรงเรียนกลางคันก็แล้วกัน คุณเชื่อเถอะว่าถนนเส้นนี้ผู้ปฏิบัติล้วนผ่านมาแล้วทุกคน ท่านเหล่านั้นก็เคยทุกข์อย่างคุณท่านยังผ่านไปได้ ให้เชื่อมั่นในคุณพระพุทธเจ้าพระธรรมคำสั่งสอนและพระอริยะสงฆ์ที่ท่านผ่านไปก่อน ให้เชื่อว่าท่านเหล่านั้นไม่หลอกเราแน่ เข้าใจนะ

14. RYO

RYO เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2005
    สาธุ อย่างยิ่ง โดนใจมากๆ. ตอนนี้ผมกำลังประสบกับเคราะห์ที่หนักมากอยู่เหมือน เฮ้อนึกแล้วเหนื่อย เกิดมาพึ่งเคยเจอหนักขนาดนี้

15. krittitom

krittitom เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2012
    หากคุณสังเกตุดีๆ สิ่งที่คุณเจอก็เหมือนคนส่วนมากเจอนะครับ ทุกคนก็เหน็ดเหนื่อยทั้งกายและใจในทุกๆวันตามแต่ปัญหาของแต่ละคนครับ การทำความดีอย่างน้อยก็ทำให้เราสุขใจเวลาทำนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

16. thitiwats

thitiwats เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมของหลวงปู่ภูกุ้มข้าว เมตตาและให้ผมรู้สึกดีมากเลยครับ กราบองค์ธรรมของหลวงปู่ครับ

17. น้องจุ๊บ

น้องจุ๊บ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณต้องจิตใจเข้มแข็งให้ได้มากที่สุดนะคะ มีสติเข้าไว้มากๆ ยามสถานการณ์ตอนนี้อย่างกระเจิงเด็ดขาด ไม่งั้นชีวิตอาจพินาศได้
    หลักไตรลักษณ์ของพระพุทธองค์ มีเกิดแล้วดับไปไม่คงที่
    วันนี้ทุกข์ระทมโดนมรสุมเล่นงานเอาเสียอ่วม วันข้างหน้าจะสุข สุขมากกว่าหลายๆคนที่มีความสุขในขณะนี้ คนเราเกิดมาโชคดีมาก ที่มีโอกาสได้สร้างบุญสร้างกุศล ผิดกับเดรัจฉาน ซึ่งไม่มีโอกาสได้สร้าง หรือถ้ามีโอกาสสร้าง ก็สร้างได้น้อย แล้วเหตุฉะไหนถึงอยากคิดสั้นไปได้

ดิฉันก็เคยท้อ แต่มีกัลยาธรรมท่านถึงส่งข้อความมาว่า" ดิฉันเป็นกำลังใจให้นะคะ......ท้อได้ค่ะแต่ห้ามถอย......คุณต้องเข้มแข็งนะคะ เมื่อจิตใจเข้มแข็งแล้ว ต่อให้ เจอกับปัญหาอะไรเราก็จะเผชิญฝ่าฟันมันไปได้ " พอดิฉันได้อ่านข้อความนี้ทำให้มีกำลังใจขึ้นทันที ที่เคยท้อถอยนั้นมันมลายแทบหมดสิ้น
    และดิฉันจะใส่บาตรตอนเช้าของทุกวัน ไม่ต่ำกว่า 3 รูป ถือศีล5ให้บริสุทธิ์ กลางคืนสวดมนต์นั่งสมาธิ หรือนอนสมาธิ สถานการณ์จากร้ายก็ค่อยๆผ่อนคลาย
    ดิฉันขอเป็นกำลังใจให้คุณนะค่ะ จิตใจต้องเข้มแข็งเอาไว้ และมีสติ สิ่งที่จะช่วยคุณได้คือตัวคุณ

18. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    ด้านกำลังใจนั้น ขออนุญาตผ่านให้ท่านอื่นแนะนำครับ

แต่ด้านของการกระทำนั้น การฆ่าตัวตาย ผมยืนยันให้ครับ ว่าไม่ใช่การสิ้นสุดของความทุกข์
    จิตที่ทุกข์ หากฆ่าตัวตายนั้น จะจมอยู่กับสภาวะทุกข์แทนสาหัสยาวนานมาก ทุกข์ที่เจอ จะรุนแรงมาก และต้องกินเวลายาวนานกว่าการใช้ชีวิตมนุษย์จนหมดอายุขัยเยอะ ครับ

19. Youkai

Youkai เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2013
    ประมาณสี่ปีก่อนดิฉันเริ่มป่วยเป็นโรคหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาท ใครเคยเป็นจะรู้ว่าปวดมาก แม้แต่ตอนกลางคืนก็ปวดจนนอนไม่หลับ โรคนี้เรื้อรังรักษามา 3- 4 ปีก็ไม่หาย แถมยังมีปัญหาการเงิน โดนเค้าโกงอีก เคยคิดสั้นอยากจะตายก็หลายครั้ง แต่ก็คิดได้ว่าไหน ๆ เราจะตายแล้ว ขอปฏิบัติธรรมให้ตายแทนไปข้างหนึ่งเลยแล้วกัน ก็นั่งสมาธินานจนปวดทนไม่ได้ ก็รู้ว่าใจเราจริง ๆ ยังไม่อยากตาย ในเมื่อไม่อยากตายก็สู้ต่อไปแล้วกัน ก็อดทนทำความดีเรื่อยมา เคยลองไปปฏิบัติธรรมที่วัดอัมพวันด้วย ไปแล้วก็ปวดแบบสุด ๆ แต่ก็แปลกอดทนทำไปอาการหมอนรองกระดูกทับเส้นประสาทก็ดีมากขึ้นกว่าแต่ก่อน เดี๋ยวนี้ก็สามารถนอนตอนกลางคืนได้แบบปกติไม่ปวด อาการปวดเริ่มน้อยลงเรื่อย ๆ จนสามารถใช้ชีวิตแบบปกติได้ ถ้าไม่นั่งนาน ไม่ยกของหนัก ก็จะไม่ปวดค่ะ ด้านการเงินก็ดีขึ้นสามารถเอาตัวรอดได้ ถ้าติดขัดยังไงก็มีคนคอยช่วยเหลือ

ความดีที่เราทำ ถ้าตอนนี้ยังไม่เห็นผลก็เพราะกรรมเก่าเรายังหนักอยู่ คิดเสียว่ารีบ ๆ ใช้ให้หมดในชาตินี้ ชาติหน้าจะได้ไม่ต้องใช้อีก มีแต่การหมั่นทำความดีทั้งการให้ทาน รักษาศีล เจริญภาวนา นี่ล่ะค่ะที่จะทำชดใช้ให้เจ้ากรรมนายเวรได้ และการหมั่นภาวนาบ่อย ๆ ก็จะช่วยให้หมดหนี้เวรกันเร็วขึ้น
    ขอให้อดทนไว้นะคะ ผ่านไปได้ชีวิตก็จะดีขึ้น มีปัญหาการเงินก็ลองสวดคาถาเงินล้านดูนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กันยายน 2013
  20. ฮาทณัฐพล

ฮาทณัฐพล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2010
    ไม่ใช่คุณคนเดียวหรอกครับ มีหลายท่านครับเข้ามาเว็บพลังจิตเพราะเจอปัญหาแบบนี้
    ผมก็ท้ออยู่ครับแต่ทำไงได้หละครับก็ต้องฝ่าฟันกันไป ผมขอฝากรูปนึงให้ลองอ่านดูนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

• images (1).jpg
      images (1).jpg
      ขนาดไฟล์:
      66.8 KB
      เปิดดู:
      177
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 กันยายน 2013