กฐินวัดถ้ำข้าวสารหิน(สายเก๋) เสร็จสิ้นบรรลุวัตถุประสงค์ขอเชิญโมทนาบุญค่ะ

ในห้อง 'กฐิน - ผ้าป่า - งานวัด' ตั้งกระทู้โดย keh, 14 กรกฎาคม 2009.

1. keh

keh เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2009
    ต่อภาค 2 เรื่องของท่านแม่ย่าโพสพของบ้านเพื่อน คนเดิมที่มีกุมาร

เนื่องจากว่า ที่ไปนอนในวันแรก และวันที่สองถัดมาไข้ก็ยังเป็นอยู่ ช่วงใกล้เช้าเหมือนเคลิ้ม ๆ เห็นผู้หญิงห่มสไบสีเขียว ยื่นหญ้ามาให้หนึ่งกำ แล้วเก๋ก็ตื่น
    จะไปเข้าห้องน้ำ เห็นคุณแม่เพื่อนอยู่ตรงประตูห้องนอน จ้องเขม็งมาก

แม่ถาม : เก๋ออกไปไหนหรือเปล่าเมื่อกี๊

เก๋ : หนูเพิ่งลุกคะ แล้วก็ยังไม่ได้ไปไหนเลย

แม่ : ไม่ได้ไปข้างบนใช่ไหม

เก๋ : ยังไม่ออกจากห้องเลยคุณแม่

แม่ก็..................... เงียบ ไม่มีไรหรอกลูก นอนต่อเถอะ ตีสี่เอง

พอตอนเช้านั่งทำกับข้าว และก็ช่วยน้ำทำขนมขาย ก็เลยเล่าให้คุณแม่ฟังถึงความฝัน แล้วถามแม่ว่าบ้านนี้มีใครนุ่งสไบเขียวหรือเปล่า ท่านเอาหญ้ามาให้หนู 1 กำ

แม่กับน้ำ มองหน้ากันอีก ..... เก๋คิด "เอาอีกแล้ว....มีพิรุธกันอีกแหละ" สักพักคุณแม่ก็บอกว่า ให้น้ำพาเก๋ไปห้องพระของบ้านที่ชั้นสอง ไปจุดธูปไหว้ไม่ต้องบ่ายเบี่ยง แล้วเก๋จะรู้คำตอบ ทั้งเรื่องน้องกุมารและเรื่องผู้หญิงชุดไทย(เป็นคนไม่ชอบขึ้นบ้านสองชั้น ห้องพระอยู่ชั้นสองเลยไม่ขึ้น ก็เลยไหว้ก่อนนอนแทน) แม่บอกฝันอย่างนี้ ยังไงก็ต้องขึ้น เพราะที่แม่มายืนจ้องเก๋หน้าน้องนอน เพราะเห็นมีผู้หญิงเดินออกมาจากห้อง แล้วเดินขึ้นชั้นสองไม่คุยกับแม่เลย แม่จึงมาดูหน้าห้อง เห็นเก๋นอนแล้วก็ตื่น แม่ถึงได้ถามว่าเก๋ไปไหนหรือเปล่า

พอขึ้นไปชั้นสอง ก็เห็นหิ้งพระถูกจัดเรียงตามลำดับก็จะมีโต๊ะหมู่แยกระดับต่ำกว่าพระ เป็นกุมาร แต่ที่สะดุดตาเก๋คือ รูปปั้นผู้หญิง แต่งชุดไทยสไบเขียวมือหนึ่งถือรวงข้าว น้ำเลยบอกว่า "แม่ย่าคอยดูแลบ้านหลังนี้ให้" พอลงมาถามคุณแม่ ว่า ทำไมแม่ย่าองค์ท่านถือรวงข้าว แต่เก๋เห็นท่านหยิบหญ้ามาให้ในฝัน คุณแม่บอก
    "อ้อ แม่นึกออกแล้ว แม่ปลูกหญ้าปักกิ่งไว้ สรรพคุณต้านมะเร็งและดับพิษไข้ได้ สงสัยแม่ย่าอยากให้เก๋กินมั้งลูก"แล้วคุณแม่ก็ถามหวยเก๋ว่า มีเลขให้แม่ไหม เนี่ย ในบ้านนี้มีแต่เก๋ที่เป็นคนอื่นมาพักแล้วไม่โดนน้องกุมารแกล้ง แถมยังได้เจอแม่ย่าท่านมารักษาให้อีก แล้วก็เล่าอีกว่าแม่ย่ามาทีไร หวยออกห้าหรือไม่ก็แปดทุกที วันนั้นหวยออก 85 หรือ 75 เนี่ยแหละ

น้ำก็รีบไปเก็บหญ้าปักกิ่ง มาล้าง แล้วหั่นฝอย เอาผ้าขาวบางห่อไว้ เอาน้ำต้มที่ทิ้งไว้จนอุณหภูมิเย็นเทใส่จนได้น้ำเขียว ๆเต็มขวด เอาไปแช่ตู้เย็น เพื่อให้ไม่ค่อยเหม็นเขียว พอเย็นเก๋ก็ดื่มจนหมด อืม ! รสชาดก็ไม่ขม จืด ๆ แค่ได้กลิ่นหญ้า นอนคืนนั้นไม่มีไข้ ไข้ลดลง ในวันที่ดื่มเลย สดชื่นขึ้นมาก แล้วก็แข็งแรงตามลำดับ

เล่าสู่กันฟังนะคะ อ่านแล้วก็อย่าพึ่งเชื่อคะ เหตุการณ์นี้เมื่อ พ.ศ. 2546 บ้านน้ำอยู่แถวมีนบุรีค่ะ แต่เก๋เคารพพระแม่ธรณีกับพระแม่โพสพมากเลยค่ะ เพราะหลายเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับเรา ไว้คราวหน้าจะเล่าเกี่ยวกับพระแม่ธรณีที่เก๋ได้รับการสงเคราะห์จากท่านนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2009
  2. keh

ขอบคุณนะคะ น้องสาว ขออนุโมทนาในน้ำใจและการร่วมบุญกันในครั้งนี้ด้วยค่ะ ขอให้สอบได้เกรดเอทุกวิชานะคะ

3. for dad

for dad สมาชิก

11 มิถุนายน 2009
    พี่เก๋

น้องเป็นกำลังใจให้เสมอค่ะ ทราบว่าได้เจอบางท่านไม่เชื่อ ต่าง ๆ นานา ในงานบุญนี้

ก็อยากให้พี่เก๋ไม่ท้อ ไม่ต้องไปหวั่นไหว เพราะพระอาจารย์บุญถมท่านเอง ก็ยังให้กำลังใจ

พี่เก๋ ท่านยังย้ำเลยว่า "โยมเก๋เป็นผู้หญิงที่เก่ง และทำงานได้ดี"

หนูรู้ว่าพี่เก๋เจออะไรเยอะแยะ คนไม่เห็นฟ้าดินก็เห็นนะคะพี่ เป็นกำลังใจให้พี่สาว ณ ระยองเสมอ และจะติดตามร่วมบุญเหมือนที่ผ่านมาทุกปี ลูกหลานหลวงพ่อ ไม่ทิ้งกันอยู่แล้วค่ะ

4. for dad

อย่าลืมมาเล่าเรื่องพระแม่ธรณีให้ฟังด้วยนะจ๊ะ

ข้างบนใบ้หวยให้อ่ะเปล่า หุ หุ

อนุโมทนาสาธุค่ะ

น้อง for dad

5. keh

ขอบคุณค่ะ ที่มาแจ้ง

ขอบคุณสำหรับ PM นะคะพี่สาว วัยสะรุ่นเลยเชียว อิอิ จะเอาอีกบอกได้จ้า

แจก แจก แจก อิอิ

อนุโมทนาสาธุกับพี่ ๆ ทุกท่าน รวมถึงท่านที่ร่วมทำบุญทาง PM แต่ได้กำชับกับเก๋ว่า ไม่ประสงค์จะออกนาม ขอบพระคุณทุกท่านที่ได้มาร่วมสร้างบุญบารมีด้วยกันนะคะ rat_wting

6. keh

น้อง for dad ยังคงเป็นน้องสาวที่ให้กำลังใจอยู่เสมอ

ขอบใจน้องมาก ๆ ปลื้มและซึ้งเหลือเกิน เรื่องราวหลายเรื่องเกิดขึ้นมากมาย เคสบางเคสมาเล่าสู่กันฟัง

ตอนพี่หล่อพระหลวงพ่อด้วยทองคำ ที่จ.หนึ่งในภาคตะวันออก ก็เคยเห็นน้ำตาของอาจารย์พี่ ผู้เป็นต้นบุญ และอุทิศสร้างงานจิตรกรรมฝาผนังพุทธประวัติบนโบสถ์ ลงมือเอง วาดเอง....ออกเงินเอง และไหนจะงานสอนกรรมมัฎฐาน คนก็มองว่า อาจารย์พี่อยากดังบ้าง เอาเงินเข้ากระเป๋าเองบ้าง ทั้ง ๆ ที่เราทุกคนต่างรู้ว่า ผู้ที่รักและนิยมชมชอบในการสร้างบุญ เพื่อสะสมเพิ่มพูนความดี สิ่งเหล่านี้ไม่ได้เกี่ยวกับการที่บุคคลท่านนั้นจะต้องร่ำรวย มีรถ มีบ้าน แต่เป็นกำลังใจเฉพาะคนที่มุ่งมั่นจะทำ จนทรัพย์ภายนอก ใช่ว่าเราจะต้องจนทรัพย์ภายใน

อีกเรื่องก็คือ ตอนหล่อสมเด็จองค์ปฐม วัดหนึ่งในนครสวรรค์ พี่ชาญก็สนิทกันกับอาจารย์พี่ เป็นผู้สานต่องานกับทางวัด เราเหล่าผู้รักหลวงพ่อ และถึงแม้พี่ชาญจะไม่ได้รู้จักกัน เพียงแค่อาจารย์เล่าว่ามีกัลยาณมิตรท่านหนึ่ง ได้สร้างบารมีหล่อสมเด็จองค์ปฐม และสร้างศาลา เพื่อทำบูชาสมเด็จองค์ปฐมบรมครู สร้างศาลาปฏิบัติธรรมเพื่อบูชาพระเดชพระคุณหลวงปู่ปาน และหลวงพ่อ พอเราได้ทราบ พวกเราก็เฮกันไป ถึงไหนถึงกัน เราก็ไปนั่งทำบายศรี 9 ชั้น เตรียมตั้งโต๊ะบวงสรวง แบกต้นไผ่กะมือเราเองเลย จะเอาไปแขวนตุงบ้าง ตั้งฉัตรบ้าง เดินขึ้นเขาลงเขา ทางลาดมาก ฝนตกแต่ไม่ลื่นเลย (คงมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยคุ้มครองทุกคนอยู่ด้วย) โต้รุ่งกันหลายวัน พี่เก๋แอบหลับก็โดนแกล้ง มักจะโดนอาจารย์ล้อเสมอว่า ไอ้เก๋มันชอบนั่งขวางประตู เทวดาเขาเข้าไม่ได้ เพราะเก๋มันดำ บังประตูมิดเลย เป็นที่ครื้นเครง (แหม ฉายานี้เลยได้มาตลอดศก)

เหอ เหอ เหอ อาจารย์เราก็ช่างให้พร เช้าเจอหน้าก็ดำ เย็นก็ดำ แหม ! เด๋วจะไปเปลี่ยนชื่อเป็น สำลีเม็ดใน สะเลย งานนั้น พี่ชาญก็ถูกต่อว่าต่าง ๆ นานา จนงานเสร็จ ถึงได้เห็นรอยยิ้มของพี่ชาญและครอบครัว กับคนรอบข้างที่มาขอโทษและปรับความเข้าใจในเจตนาดีของพี่ ๆ

ส่วนงานนี้ ทีแรกก็บอกเพื่อน ๆ แล้ว เราทำกันเองเถอะ รวบรวมได้เท่าไหร่ก็เท่านั้น ไม่ต้องเยอะมาก ตามประสากำลังทรัพย์ของพวกเรา ร่วม ๆ กันไป สบายแฮ คุณน้องสายเทค (ยัยเหมี่ยวโจ๋ แห่งม.บูรพา ปัจจุบัน เป็น อบต.ตราด) ดันบอกให้จัดเป็นกองกฐินหรือผ้าป่าเลยเหอะ บอกให้เราทำ ส่วนคุณน้องก็สบายแฮ คุยทีไรก็ไปเที่ยวเลยกันเหอะ เฮ้อ! เซง เจง เจง อะไร ๆ ก็ตกที่เรา

ตอนนี้ได้รับพร กำลังใจ คำสงสัย คำต่าง ๆ เช่น ทำดีเอาหน้าบ้าง ตั้งกระทู้หลอกลวงบ้าง เครียดจนบอกพระอาจารย์บุญถมว่า เก๋อยากจะขอบ๊ายบายสะแล้ว ท่านก็บอกว่า "ใครสงสัยโยมเก๋ ให้โทรมาหาอาตมา (เบอร์วัดที่โพสต์ไว้) คนก็เป็นแบบนี้แหละโยม โยมเก๋อย่าหวั่นไหว อาตมารู้ว่าใครเป็นเช่นไร และที่นี่เชื่อใจโยมเก๋ทุกคน ทำดีไม่ต้องกลัวใครโยมเก๋"

คะ โยมเก๋ไม่ได้กลัวเจ้าคะ แต่ต๊อแต๊ เดินสายหลายจังหวัด เพราะอยากให้ทุกคนได้ร่วมบุญกัน อีกอย่างรับปากท่านไว้แล้ว ท่านพระอาจารย์บุญถม ระบุจำนวนเงินมาเพราะท่านต้องสร้างเพื่อไว้ให้ญาติโยมได้พักปฏิบัติธรรม ที่ท่านระบุมาเพราะมีเหตุและน่าเห็นใจท่านมาก เพราะทางวัดถูกผู้รับเหมาโกงเงินค่าสร้างศาลา คือ รับเงินไป...แต่ไม่มาทำงาน ท่านปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ ท่านก็ไม่ติเตียนใครเลย

ส่วนจำนวนที่ท่านระบุมา น้องตาค้างค่ะพี่ ก็เลยยิ้มแหย ๆ แล้วบอกว่า ไม่ตั้งสัจจะด้านจำนวนเงิน แต่ขอสัญญาว่าจะทำให้ดีถึงที่สุด

ไอ้หมูเก๋จะทำได้ไหมหนอ พี่ ๆ ตรงนี้ก็คงต้องขอความกรุณาจากผู้มีจิตศรัทธานะคะ นะ นะ นะ ทุกท่าน
    ช่วยงานพระพุทธศาสนานะคะ สถานที่รักษาโรคเรามีกันเยอะแล้ว แต่สถานที่แห่งนี้เป็นสถานที่เยียวยาจิตใจ รักษาโรคใจ และพัฒนาให้จิตใจสูงขึ้น เก๋อาจจะไม่ใช่คนดี ปฏิบัติธรรมได้ไม่เก่ง เก๋ก็แค่อยากทำความดี อยากช่วยงานพระพุทธศาสนา งานทุกงานยิ่งใหญ่คะ ไม่ว่าจะสงเคราะห์คน หรืองานสร้าง ล้วนเป็นการสร้างโอกาสให้เราได้เข้าถึง ทาน ศีล ภาวนาไปตามลำดับ

สาธุกับความดีทุก ๆ อย่างในขอบเขตพระพุทธศาสนาค่ะ และอนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ทุกภพ ทุกภูมิ ทุกอย่างที่เป็นความดีและสัมมาทิฏฐิ จ้า

ไอ้หมูอ้วนrat_wting

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2009
  7. keh

พี่แสนกังวาล

เดี๋ยวน้องเก๋จะส่งข้าวสารหินเพชรไปให้นะคะ กับแผ่นยันต์เงินไหลเข้าถุงไม่ขาดสายในวันเสาร์นี้

8. kanin_nin

kanin_nin เป็นที่รู้จักกันดี

9. keh

แจ้งเรื่องการส่งของค่ะ

พี่ ๆ น้อง ๆ ญาติธรรม ทุกท่านคะ

น้องเก๋ส่งของเมื่อวันเสาร์ที่ 01 /08 /2552 ค่ะ

พี่แสนกังวาล EMS "EG 3191 0734 7 TH" ข้าวสารหินเพชร ประมาณ 3 ถุง แผ่นยันต์เงินไหลเข้าถุงไม่ขาดสาย 3 คู่ และถุงทอง 1 ถุง

ป.ล. พี่แสนกังวาล ได้ส่งพีเอ็มมาว่า ขอไม่รับพระแม่นางกวัก กับผ้ายันต์ เนื่องจากมีเยอะแล้ว ขอรับเป็นอย่างอื่นแทน น้องเก๋ก็ส่งตามที่พี่บอกไว้นะจ๊ะ แต่จำนวนเก๋เพิ่มให้

พี่พรบารมี ฯ EMS "EG 3191 0735 5 TH" ร่วมลงชื่อเป็นเจ้าภาพกฐิน
    ได้ส่งข้าวสารหินเพชร แผ่นยันต์เงินไหลเข้าถุงไม่ขาดสาย 4 คู่ ถุงทอง 1 ถุง และพระแม่นางกวัก องค์ขนาดห้อยคอ

ป.ล. เหลือ พระแม่โพสพองค์ใหญ่ เพราะมือพระแม่ที่ถือต้นข้าว บางมาก ขนาดพระอาจารย์บุญถม นำมาให้กับเก๋ ที่กทม. ยังหักเลยจ้า ก็เลยจะพยายามหาวิธีที่ดีที่สุด จะได้ส่งให้ถึงบ้านโดยเร็ว หรือไม่งั้นก็คงต้องเอาไปฝากท่านอาจารย์คนวัดแทนนะจ๊ะพี่ กับ กับผ้ายันต์พระศรีอาริยเมตไตรย แก้วสารพัดนึก (ลืมหยิบ)

ซองจะจัดพิมพ์แล้วเสร็จสิ้นเดือนสิงหาคม เนื่องจากทางสาย ข้าราชการจ.ตราด สายอบต.ขอให้รอชื่อทางนู้นด้วยจ๊ะ เก๋ก็ต้องขอรอตามที่ได้รับปากไปแล้ว ช้า ๆ ได้พร้าเล่มงามจ๊ะพี่

10. keh

ขอบใจจ้า

สวัสดีจ้า น้องชาย แวะมาทักมาทายกันบ่อย ๆ นะ เพื่อพี่ไม่ได้เข้ากระทู้

มีไรดี ๆ ก็แวะมาบอกเล่าเก้าสิบบ้างนะจ๊ะ

วันนั้นขอบคุณมากนะสำหรับการไปส่ง อิอิ พระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีฯ และ พระครูปลัดอนันต์ท่านเคยบอกไว้ ผู้ที่ช่วยผู้เหลืออื่นด้านยานพาหนะ เช่นอำนวยความสะดวก หรือมอบรถให้พระพุทธศาสนา จะมีความสุขตลอดชีวิต

ขอพาหนะของน้องชาย เป็นรถแห่งบุญ แคล้วคลาดจากอันตรายทั้งปวง ไปที่แห่งใด การงานสำเร็จทุกประการ

_heart+love_

11. เงินไหลมา

เงินไหลมา เป็นที่รู้จักกันดี

:VOขอปิดรายการนี้ให้กับพี่ แสนจักรวาลครับ:VO
    ขอมอบหลวงปู่เทพโลกอุดรอีก1 องค์ครับ

2.เหรียญหลวงปู่ปาน วัดศาลพันท้ายนรสิงห์ มีชนวนสมเด็จองค์ปฐม วัดท่าซุง องค์ที่ 2
    มอบให้กับผู้ร่วมทำบุญจำนวน 1000 บาท ท่านใดโอนเงินร่วมทำบุญเสร็จแล้ว
    กรุณาติดต่อผม 087-8210487 จะได้ทำการส่งวัตถุมงคลให้ทันทีครับ
    ผมขอมอบสมเด็จองค์ปฐม ทำบุญครบรอบ1ปี มรณภาพหลวงพ่อพระราชพรหมยานวัดท่าซุงให้อีก 1 องค์ครับ
    หลวงปู่เทพโลกอุดร พิมพ์สมาธิใหญ่ เนื้อหอมมากครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- / message --><!-- attachments --><!-- google_ad_section_end -->

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      111.9 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      109.9 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      105.8 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      82.3 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      102.4 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      85.9 KB
      เปิดดู:
      239
      ขนาดไฟล์:
      94.5 KB
      เปิดดู:
      252
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2009
  12. keh

ขอบพระคุณมาก ๆ เลยคะ

;aa28

ลูกหลานพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ไม่ทอดทิ้งกันอีกแล้ว ขอบใจหลาย ๆ น้องรัก พี่โทรไปหาพระอาจารย์บุญถมทุกวัน บางวันท่านโทรมาหาพี่ พระที่เชียงใหม่ก็โทรมาให้กำลังใจ พระอาจารย์ที่สอนกรรมฐาน จ.ชลบุรี ก็โทรมาให้กำลังใจทั้ง ๆ ที่พี่ไม่ได้เล่าอะไรเลย จู่ ๆ ท่านก็โทรมาเล่าเกี่ยวกับเมื่อตอนที่ช่วยกันสร้างรูปหล่อพระเดชพระคุณหลวงพ่อด้วยทอง พร้อมทำวาดฝาผนังจิตรกรรมพุทธประวัติ ถามท่านว่า "ตอนนั้นท่านท้อไหม" เคยเห็นน้ำตาท่าน ท่านบอกต่อว่า ตอนนั้นท่านมีปัจจัยที่ไหน คนที่จะเป็นเจ้าภาพก็ถอนตัว เงินก็ไม่มี แต่สุดท้ายทุกอย่างก็ผ่านไปได้ดี ก่อนวางพูดประโยคสั้น ๆ ว่า "ท้อใจตอนทำ เสร็จแล้วปลาบปลื้ม" เก๋เลยต่อให้ว่า นึกถึงก็ชื่นใจ ท่านบอกว่าเก๋มีหน้าที่ก็ทำหน้าที่ของเราต่อไป ทำให้ดีที่สุด แล้วก็วาง (ไม่ได้คุยกับท่านนานมาก ต้องมีเหตุท่านถึงจะโทรหา)

;aa28;aa28;aa28;aa28;aa28

13. keh

"ท้อใจตอนทำ เสร็จแล้วปลาบปลื้ม นึกถึงก็ชื่นใจ "

ยกให้ทุกคนเลยนะคะ สำหรับผู้ช่วยงานสาธารณประโยชน์ทุกท่าน ทั่วสากลพิภพ

อนุโมทนาบุญค่ะ วันนี้สละพระคำข้าวที่รักที่สุด 1 องค์ ให้หลานชายอายุ 7 ขวบ คุณแม่
    เค้ายังงง ว่าทำไมลูกชายเค้าติดเก๋มาก (เพิ่งเจอ 2 ครั้ง) และเอาแต่จับพระคำข้าว ร้องแต่ว่า ม้าซื้อสร้อยให้หน่อย อยากห้อยพระ พระพี่เก๋สวย ในเมื่อหลานชอบก็จัดไป จึงเอาไปให้พี่ที่เลี่ยมพระถอดห่วงให้
    เค้ามองหน้าว่า "องค์นี้ถอดทำไม เรารักมากไม่ใช่หรอ"
    เก๋ก็ "รู้อีก...อือ รักมาก ก็จะให้หลานจ้า ไว้ไปคุ้มครองเขา เขาชอบองค์นี้"

น้องในกลุ่มเลยบอกว่า เด๋วหนูแบ่งของหนูให้นะ ก็เลยบอกว่า ไม่เป็นไร พี่ยังมีสมบัติพ่อให้ลูก เหลืออยู่เอามาใส่แทนได้ ถึงจะน้อยก็เหอะ อิอิ

14. keh

อนุโมทนาบุญค่ะ พี่สาว

สาธุ สาธุ สาธุ เศรษฐีณีชาติปัจจุบัน ถึงที่สุดแห่งพระนิพพานนะคะ

รับทราบการร่วมบุญค่ะ rabbit_jump ว่าแต่ว่า พี่ได้รับของยังจ๊ะ
    เขาส่งอีเอ็มเอสไปนะ

15. for dad

พี่เก๋ มาแย้วววว เหยอ

วันนั้นfor dad ซื้อเลข 85 ที่พี่เก๋ใบ้และมักจะย้ำว่า ถ้าพี่บอกต้องบวก 1 ลบ 1 นะ แต่ส่วนใหญ่ให้เพิ่ม น้องลืม ออก 86 คราวก่อน 15 พี่เก๋ก็บอกว่า อย่าลืมบวกลบด้วย ไม่ออกเป๊ะหรอก ออก 16 ว้า พี่เก๋บอกว่าให้ 3 ครั้ง แล้วไม่ให้อีก

เหลืออีกงวดนะเจ๊ อิอิ

แล้วเรื่องพระแม่ธรณีอ๊ะ ว่ายังไง อยากรู้บอกว่าเกี่ยวกับตอนเจ๊ไปธุดงค์ที่วัด กับตอน
    ไปเดินเขาคิชฌกูฎ อยากอ่าน อยากอ่าน

หนูว่า เจ๊เอาประวัติเจ๊มาลงเหอะ ชีวิตหลากหลายเหลือเกิน เล่าเรื่องที่หลวงพ่อมาช่วยด้วยนะ รักหลวงพ่อที่ซู๊ดดดดดด

คราวนี้ยอมให้เจ๊ตอบช้านะ เห็นว่าหลายงานเหลือเกิน ไหนจะบอกบุญงานสภากาชาด
    ไหนจะเด็กกำพร้า ไหนจะกฐินหลายวัด ไหนจะที่บ้าน (เหมือนเจ๊มีเงินเดือนใช้เลยเน๊อะ
    บ่น ๆ ว่ากินแต่มาม่าไม่ใช่เหยอ อิอิ) ไว้น้องจะอุปถัมภ์เจ๊แข่งกะน้องอุ้มนะ รายนี้เห็นคอยช่วยทุกงานเลย

เคารพและคิดถึง

จุ๊บ ๆ

16. for dad

อนุโมทนาบุญด้วยอีกคน

โอ้โห ตื่นตาตื่นใจจัง ตอนนี้ แหม ได้คุณเงินไหลมามาเป็นกองทัพธรรมอีกหนึ่งท่าน พี่เก๋เราจะได้มีกำลังใจท่วมท้นแน่ ๆ เย้ ๆ สาธุ ชิตังเม_Hi__

17. for dad

ได้ข่าวจะการคุยกับเจ๊เก๋ไก๋ ณ ระยอง ว่ามีผู้ใจบุญจะนำพระมาร่วมทำบุญด้วยอีก

ดีใจกับพี่เก๋ด้วยนะคะ เห็นว่า ทางระยอง ก็ได้กำลังสำคัญมาเป็นที่ปรึกษาให้พี่เก๋

ใครหนอ ต้องให้พี่เก๋เล่าเอง แล้วเรื่องที่ได้ชานหมากหลวงพ่อ ของป้าใจ แห่งบ้านฉาง(ที่หลวงพ่อท่านจะมาพักที่บ้านป้าใจเสมอ ป้าใจจึงมีของพระเดชพระคุณหลวงพ่อพอสมควร)

ช่วยเล่าเลยนะ ว่าทำอย่างไรจึงได้มา จะได้เลียนแบบ

18. for dad

เจ๊ เมื่อไหร่จะเปิดดูดวงให้เนี่ย รออยู่

19. keh

จ้า น้องfor dad และทุกท่าน ขอค้างไว้ก่อนนะ
    ยังอยู่ในช่วงเดินทาง

ชานหมาก พูดว่าอยากได้ สักพักก็มีพี่คนนึงสนิทกับป้าใจมาก เอามาให้ บอกว่าพี่ให้
    หลวงพ่อท่านมอบให้ป้าใจเองกับมือเลย เก๋ไม่มีไม่ใช่หรอ เอาไว้ติดตัวนะ

หลังจากนั้นเดินทางบ่อย ป่วยบ่อย พี่ก็ให้หวายของหลวงพ่อตามมา

ไม่ได้คิดว่าจะได้จ๊ะ คิดถามพี่เขาว่ามีไหม ในวันวันนั้น ก็ได้วันนั้น ต้องขอบคุณพี่

ทศจ๊ะ ที่สงเคราะห์ไอ้หมูคนนี้

ที่เหลือตอบโอกาสหน้านะ ดึกแล้ว บุญรักษาทุกท่านค่ะ ขอให้หลับฝันดี ตื่นมามีโชคมีลาภ

20. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

มาโมทนากับคุณเก๋และทุกท่านในส่วนบุญส่วนกุศลทุกประการด้วยครับ