ปิดรับบริจาค กฐินแสนกอง พ.ศ. 2555 ปีที่ 7

ในห้อง 'ในนามเว็บพลังจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 9 กันยายน 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. 2499

2499 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    13
    พร้อมครอบครัว ร่วมบุญกฐินแสนกอง 1,600 บาท

โอน ธนาคารกรุงเทพ 008-0-15564-1

ขอเชิญทุกท่านร่วมโมทนา

2. bee1215

bee1215 เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2011
    <!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--> [FONT=&quot]บุญกฐิน เป็นบุญสังฆทานพิเศษ เพราะจำกัดจำเขตที่ทำปีหนึ่งจะมีเวลาทำบุญกฐินได้แค่เดือนเดียว คือแรม ๑ ค่ำ เดือน ๑๑ จนถึงกลางเดือน ๑๒ วันลอยกระทง เพราะฉะนั้นบุญกฐินก็เลยถวายเป็นบุญพิเศษ เป็นสังฆทานที่มีอานิสงส์ใหญ่มาก [/FONT][FONT=&quot]

[/FONT][FONT=&quot]อานิสงส์ของกฐิน ตามพระสูตรท่านตรัสว่า..[/FONT][FONT=&quot]

[/FONT][FONT=&quot]บุคคล ใดเคยทอดกฐินไว้ในพระพุทธศาสนา แม้ครั้งหนึ่งในชีวิต ถ้าตายจากความเป็นคนแล้ว ยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ผู้นั้นจะไปเกิดเป็นเทวดาหรือนางฟ้า ๕๐๐ ชาติ [/FONT][FONT=&quot]

[/FONT][FONT=&quot]จาก นั้นมาเกิดถ้าเกิดใหม่จะเป็นพระเจ้าจักรพรรดิ ๕๐๐ ชาติ หมดบุญจากนั้นลงมาเป็นพระมหากษัตริย์ ๕๐๐ ชาติ เป็นมหาเศรษฐี ๕๐๐ ชาติ มหาเศรษฐี มีทรัพย์ตั้งแต่ ๘๐ โกฏิขึ้นไป[/FONT][FONT=&quot]

[/FONT][FONT=&quot]ต่อ มาบุญลดลง เป็นอนุเศรษฐี ๕๐๐ ชาติ คือ มีทรัพย์ตั้งแต่ ๔๐ โกฏิขึ้นไป แต่ไม่เกิน ๘๐ โกฏิ จากนั้นเป็นคหบดี ๕๐๐ ชาติ รวมความว่า ถ้ายังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด คำว่า ยากจนจะไม่มีแก่ผู้ทำบุญกฐิน[/FONT][FONT=&quot]

[/FONT][FONT=&quot]เมื่อเกิดมาพบพระพุทธศาสนา[/FONT][FONT=&quot] หากเกิดเป็นชาย ถ้าได้บวชกับองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พอท่านตรัสเอหิภิกขุสัมปทา จะมีจีวรสำเร็จด้วยฤทธิ์ลอยมาสวมตัวให้เลย[/FONT][FONT=&quot]

[/FONT][FONT=&quot]ถ้าเป็นเกิดผู้หญิง จะมี[/FONT][FONT=&quot]เครื่องมหาลดาปสาธน์[/FONT][FONT=&quot] ซึ่งเป็นเสื้อคลุมทั้งตัวยาวถึงหาง และมีมงกุฏเป็นรูปนกยูงรำแพน ร้อยด้วยแก้วมณี เฉพาะเพชรอย่างเดียว ๑๖ ทะนาน[/FONT][FONT=&quot]

[/FONT][FONT=&quot]นอก จากนี้ ไม่ว่าเกิดมาเกิดมากี่ภพกี่ชาติ ก็จะเป็นผู้มีสมบัติมาก หรือแม้ไม่ได้ร่ำรวย ได้รับความสำเร็จความประสงค์ในเวลาที่ต้องการได้โดยง่าย หากต้องการสิ่งใดจะสำเร็จในสิ่งที่ปรารถนา[/FONT][FONT=&quot]

[/FONT][FONT=&quot]พระราชพรหมญาณเถระ(หลวงพ่อฤษีลิงดำ) วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี เคยกล่าวเอาไว้ว่า [/FONT][FONT=&quot]ใครเป็นเจ้าภาพกฐินตั้งแต่ ๓ ปี ติดกันขึ้นไปให้สังเกตตัวเองไว้ความเป็นอยู่จะคล่องตัวกว่าคนอื่น[/FONT][FONT=&quot][/FONT]
    [FONT=&quot]
    [/FONT]
    <!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:ตารางปกติ; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0in 5.4pt 0in 5.4pt; mso-para-margin:0in; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]-->

3. wansook

wansook เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2012
    อนุโมทนาสาธุกับทุกๆ ท่านด้วยนะคะ

ขอร่วมทำบุญกฐิน 100000 กอง
    จำนวน 500 บาท
    โอนเงินทาง SCBeasy.com
    30/09/2555 - 22:15:17

ขอบพระคุณที่บอกบุญค่ะ

4. มอมแมมน่ารัก

มอมแมมน่ารัก เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2008
    ข้าพเจ้า นางสาว จิตตินาท สุดยอด ร่วมทำกฐินแสนกอง พ.ศ. 2555 ปีที่ 7 จำนวน 500 บาท โอนจาก SCB วัน 280912 เวลา 2035 เข้า 4027113707 อนุโมทนาทุกท่านค่ะ

5. คนเดินทางมาใหม่

คนเดินทางมาใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2005
    ขอร่วมบุญกฐินแสนกอง พ.ศ. 2555 ปีที่ 7 กับโครงการกฐินแสนกองเว็บพลังจิต
    ได้โอนปัจจัยผ่านตู้ เอทีเอ็ม ธ.ไทยพาณิชย์ จำนวน 1,000.- เมื่อวันที่ 1 ตุลาคม 2555 เวลา 07.23 น. คะ
    ขออนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมบุญทุกท่านคะ
    สาธุ สาธุ สาธุ<!-- google_ad_section_end -->

6. JAN AMG

JAN AMG เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญด้วย 200 บาทครับ และอนุโมทนาบุญกุศลกับทุกท่านด้วยครับ

7. sucha49

sucha49 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2007
    ขอร่วมทำบุญด้วย 509 บาทผ่าน scb ครับโอนเงินวันที่ 01/10/2555 ครับ

โมทนาบุญด้วยครับ

8. me@mind

me@mind เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้า นายดาวธ จันทร์ศิริ และนายสิทธิศักดิ์ เดิมพันธ์ ขอร่วมทำบุญโครงการ กฐิน 1 แสนกอง จำนวนเงินที่ร่วมทำบุญ 333 บาท โอนเงินในวันที่ 1/10/2012 เวลา 12:10:18 น.

9. indyplus

indyplus เป็นที่รู้จักกันดี

ผมและครอบครัวได้ร่วมทำบุญโครงการกฐินแสนกอง พ.ศ. 2555 จำนวนเงิน 1,600 บาท
    เมื่อวันที่ 1 ต.ค. 55

โมทนาบุญกับทุกๆ ท่านครับ สาธุ สาธุ สาธุ

10. ukimi

ukimi เป็นที่รู้จักกันดี

ข้าพเจ้าได้ร่วมบุญกฐินแสนกองเป็นเงิน 2000บาท ข้าพเจ้าขอถวายผลบุญนี้เป็นเครื่องบูชาแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ ตลอดจนเทพเทวาอีกทั้งพระพรหมทั้งปวง แลท่านพระยายมราช ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญแล้ว ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวร ทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกิน แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าตั้งแต่วันนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน อันบุญใดที่ท่านได้โมทนาแล้วไซร้ ขอท่านทั้งหลายพึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด
    และขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกท่าน สาธุ

11. thai123

thai123 เป็นที่รู้จักกันดี

โอนไปแล้วค่ะ 500บาท เวลา 18:52 น ผ่านแบงค์ไทยพาณิชย์
    ร่วมโมทนาด้วยกันนะคะ
    ขอบุญนี้เป็นปัจจัยสู่พระนิพพาน และถวายแด่ดวงจิตทุกดวง ในพรหมโลก 20 ชั้น เทวาโลก 6 ชั้น มนุษย์โลก หมื่นโลกธาตุ แสนจักรวาลพิภพ ตลอดจน นรก เปรต อสูรกาย ฃ
    สัตว์เดรฉาน โดยเฉพาะเทพไทที่ดูแลพุทธศาสนา และประเทศไทย และเจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้า และเจ้ากรรมนายเวรแห่งโลกใบนี้

12. Neungna1

Neungna1 เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2011
    ผมได้ร่วมทำบุญกฐินแสนกอง พ.ศ.2555
    จำ
    นวน 400 บาท ธ.ไทยพาณิชย์ 402-711370-7
    วันที่ 1/10/55 เวลา 23:02 น.
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ <!-- google_ad_section_end -->

13. ชมพู่หวาน

ชมพู่หวาน เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    ข้าพเจ้าและครอบครัวขออนุโมทนาและร่วมทำบุญกฐินแสนกอง ปี พ.ศ. 2555 จำนวนเงิน 1,999 บาท

เลขที่อ้างอิงการทำรายการ 28275036722012102<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    วัน/เวลาการทำรายการ 02-10-2012 เวลา 01:00:41 น.<o:p></o:p>
    บัญชีผู้โอน KTB XXXXXX 0794<o:p></o:p>
    บัญชีผู้รับโอน SCB* 402-711370-7<o:p></o:p>
    ชื่อบัญชี SURAPA KONGNIL<o:p></o:p>
    จำนวนเงิน 1,999.00 บาท (หนึ่งพันเก้าร้อยเก้าสิบเก้าบาทถ้วน )<o:p></o:p>
    ขอพระยายมราช ท้าวเวสสุวรรณ และสิ่งศักดิ์ทั้งหลายเป็นพยานในการสร้างบุญกุศลของข้าพเจ้าในกาลครั้งนี้ด้วยเทอญ สาธุ<!-- google_ad_section_end -->

14. po_ood

po_ood เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้ร่วมทำบุญกฐินแสนกอง พ.ศ.2555
    จำนวน 200 บาท ธ.ไทยพาณิชย์ 402-711370-7
    วันที่ 28/09/55 เวลา 14:21:37 น.
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ

15. banana366

banana366 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ผมกะเพื่อนๆได้โอนเงิน ทั้งหมด 320 บาทครับ
    2-10-55
    เข้าบัญชีธนาคารกสิกรไทยนะครับ

16. อวยชัย จิรชัยธร

อวยชัย จิรชัยธร เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2007
    วันนี้(๒/๑๐/๕๕)ผมนายอวยชัย จิรชัยธรและคณะผู้ร่วมบุญ ได้ร่วมบุญ กฐินแสนกอง เว็บพลังจิตปีีที่ ๗ พ.ศ. ๒๕๕๕ จำนวนเงิน ๔๐๐ บาท (สี่ร้อยบาทถ้วน) ผ่านทางธ.กรุงเทพฯ ส.เทสโก้โลตัสวังหิน
    โมทนาบุญด้วยครับ

17. Tuumm

Tuumm เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ผมและครอบครัวขออนุโมทนาบุญกับเจ้าภาพทุกๆท่านด้วยครับ

เมื่อวานนี้วันที่ 011012 เวลา 17.40 ภรรยาผมได้โอนเงิน 300 บาท เข้าบัญชีSCB* 402-711370-7 ชื่อบัญชี SURAPA KONGNIL เพื่อร่วมเป็นเจ้าภาพกฐินแสนกองด้วยครับ

18. gaiban

gaiban เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2009
    ข้าพเจ้า ศุภชัย กิติศุภวัฒนา ขอร่วมบุญกฐินแสนกอง ปี 2555 จำนวน1,498 บาท

ได้โอนเข้า ธนาคารกรุงเทพ
    008-0-15564-1

แล้วในวันนี้

19. littlejazz

littlejazz เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2012
    ครับพี่ ตามนี้เลยครับ โอนเมื่อวาน
    โครงการดีๆแบบนี้ ไม่พลาดแน่นอนครับ ^_^

วันที่ทำรายการ : 02/10/2012 12:59:41 PM.
    หมายเลขอ้างอิง : KBKR121002186599105
    โอนเงินจากบัญชี : xxx-x-45056-7
    ธนาคารของบัญชีผู้รับโอน : SIAM COMMERCIAL BANK
    เพื่อเข้าบัญชี : 402-7-11370-7 นาง สุรภา คงนิล
    ชื่อเจ้าของบัญชีในฐานข้อมูล : SURAPA KONGN
    จำนวนเงิน (บาท) : 200.0

*pm มันส่งไม่ได้อ่ะครับ ไม่รู้มันเป็นอะไร เลยมา post ที่บอร์ดแทนนะครับ

20. พีระชัย

พีระชัย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมทำบุญโดยการโอนปัจจัยเข้าสบทบโครงการกฐินแสนกองด้วยครับ
    จำนวน 300 บาท
    เข้าบัญชีธนาคารกรุงเทพ
    เมื่อวันที่ 2 ตุลาคม 2555 เวลา 17.44 น. ครับ

และขอโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมทำบุญโครงการกฐินแสนกองนี้ด้วยครับ
    โมทนาบุญครับ

อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ และโอกาสที่ผ่านมา
    ข้าพเจ้า ขอน้อมถวายเป็นพุทธบูชาองค์พระรัตนตรัย
    พระพุทธเจ้าองค์ปฐม พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และ พระสงฆ์
    ข้าพเจ้าขออุทิศบุญ กุศลทั้งหลายนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว ตั้งแต่อดีตชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ
    ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอให้พ้นจากทุกข์ที่ประสบอยู่ ขอจงมีความสุขยิ่งๆขึ้นไป
    ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแแต่วันนี้ตราบเข้าสู่พระนิพพานเทอญ
    ข้าพเจ้าขออุทิศบุญ กุศลทั้งหลายนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลายที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เคยเป็นมารดา บิดา ครูบาอาจารย์ ผู้มีพระคุณ
    ผู้มีอุปการะ กัลยามิตร บริวาร มาก่อน ที่เป็นญาติก็ดี ไม่ใช่ญาติก็ดี ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี
    ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เทอญ
    ข้าพเจ้าขออุทิศบุญ กุศลนี้ ให้แก่ เทพ เทวดาทั้งหลายที่ปกปักษ์รักษาข้าพเจ้า เทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพ
    ทั้ง 16 ชั้นฟ้า 15 ชั้นดิน ทุกท่านทุกองค์ที่ปกปักษ์รักษาข้าพเจ้า
    ท่านพระยายมราช ท่านท้าวเวสสุวรรณ
    ขอท่านทั้งหลายที่ได้กล่าวไว้แล้วนั้น
    จงโมทนาส่วนบุญกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศลของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเทอญ
    ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบัน หากยังไม่ถึงซึ่งนิพพาน
    ขอให้ข้าพเจ้าเป็นผู้มีทรัพย์ สมบัติ ปัญญา ความสำเร็จ ด้วยฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา
    ขออย่าให้ข้าพเจ้าประสบกับคำว่า ไม่มี ไม่ดี ไม่ได้ ไม่สบาย ทั้งในชาตินี้ ชาติหน้า จนกว่าจะถึงซึ่งนิพพานด้วยเทอญ
    ขอตั้งจิตอฐิษฐาน ขอให้ คุณแม่ คุณพ่อ ผู้มีพระคุณ ครูบาอาจารย์ และ ญาติทั้งหลาย กัลยามิตรและบริวารทั้งหลาย
    ของข้าพเจ้า ทุกท่าน พึงได้รับประโยชน์ ความสุข จากผลบุญ กุศลทั้งหลายที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญไว้แล้ว
    เช่นเดียวกับที่ข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เทอญ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้