เรื่องเด่น กรรมอะไรที่ทำให้เราไม่สมหวังในความรัก

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย dreyongirl, 2 เมษายน 2011.

1. อณูหนึ่ง

อณูหนึ่ง Active Member

6 พฤศจิกายน 2010
    มีไม่มี คำตอบ คือ เหมือกันคือ " จะต้องมีความเสื่อมไปเป็นธรรมดา" ขอให้คุณ จกท ทำใจเสียว่า ต่อให้มีคนใหม่ หรือ จะอยู่ต่อกับคนเก่า สิ่งที่เกิดขึ้นก็จะเหมือนเดิม เพียงแต่จะเปลี่ยนรูปแบบตามกรรม และ วาระ ที่เข้ามา
    ความรักเป็นสิ่งดี เพราะทำให้เรามีกำลังใจ มีความเมตตากรุณา ให้อภัยต่อผู้อื่น ลองถามตัวคุณว่า อะไรที่ทำให้คุณรู้สึกเป็นทุกข์ ระหว่างคู่ของคุณเปลี่ยนไป กับ ความร้สึกที่ทนไม่ได้ว่า ทุกอย่างมันเปลี่ยนแปลง อยู่ตลอดเวลา ชั่งน้ำหนักระหว่างความรัก กับ ความไม่สบายใจที่เกิดขึ้น อะไรมันมากกว่า แล้วความรักของคุณมันอยู่ตรงไหน มันยังเป็นพลังให้คุณอบอุ่นใจที่จะรักเค้าไม่ว่าเค้าจะเป็นอย่างไรต่อไป หรือ เป็นเหมือนไฟสุมใจที่เค้าไม่ได้ดั่งใจคุณเลย
    ความอดทน อดกลั้น ข่มใจ คือ ธรรมะ แต่พระพุทธเจ้าสอนท่านให้เราเดินปัญญา เพื่อจะได้หาทางดับทุกข์ โดยสิ้นเชิง
    สิ่งที่คุณต้องรียนรู้ให้เข้าใจด้วยตัวเองคือ รักแบบมีสติ มีปัญญา มีดวงตามองเห็นธรรม
    ขอเป็นกำลังใจให้ผู้ผิดหวังในความรัก และ ผู้มีปัญหาทุกท่านค่ะ

2. forbetterlife

forbetterlife เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2010
    ถ้าอยู่ด้วยกันแล้วไม่มีความสุข หมายถึง จิตใจไม่เคยสงบสุขเลย ขอแนะนำให้ห่างกัน ดีกว่าอยู่กันไปแล้วเกลียดกัน จะเป็นบาปเวรติดตามกันไปไม่สิ้นสุดนะคะ

3. VikingsX

VikingsX ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ผม... นี้ชัดมากกก เลยย ครับ...

คือ... รักชอบใครไม่ได้ มีคนตามขัดขวาง บ่อทำลาย ตลอด...พร้อมข้ออ้างมากมาย เช่น

- ฉันเชียร์คนนี้ รักคนนี้ซิ อ้าวว
    - คนนี้ พี่ขอนะอย่าจีบ อ้าวว ตัวพี่ก็มีคู่หมันแล้ว ยังแบบนี้อีก
    ฯลฯ

หลัก ๆ เลย ก็คือมีคนที่มี เพาเวอร์ มาก ๆ มาชอบ แล้วก็ไม่แสดงตัวแอบ
    แล้วก็ส่งคนมาประกบ ไม่ให้ไปจีบใคร รักใคร แค่คุยสนิทหน่อย ก็โดนแล้ววว
    แล้วแกก็เกาะชีวิตผมไม่ปล่อย 20 ปี แล้ว ก็ยังเป็นแบบนี้อยู่เลยยย

ก็ไม่รู้จะทำอย่างไรกับชีวิตดี... มันเป็นเวรเป็นกรรมจริง

ผมก็ไม่เข้าใจ แกเป็นหัวหน้าผม ผมก็ไม่เคยไปจีบอะไรแก
    คือ เมื่อนึก ๆ ย้อนกลับไป พอเข้าใจได้ว่า แกมีคนมาสนตะพาย เสี้ยมสอนไว้

เพื่อ ไม่ให้ผม กับคนที่ผมชอบอยู่ รักกัน คือ ทำลายก่อน ก่อนจะลงเอ่ยกัน

ตราบใดที่ยัง โสด ก็ยังมีความหวัง กันท่าได้ บ่อนทำลายได้ ไม่บาปเท่าไร อะไรแบบนี้

ก็เลยไม่เคยมีแฟน หรือคนรัก อะไร ก็เข้าใจ ชาตินี้มันเหมือนถูกสาป เลย...

4. toyhonda

toyhonda เป็นที่รู้จักกันดี

หนักนัก จะแบกไว้ทำไม ปล่อยวางบ้างก็ดีนะค่ะ

5. นักขัต

นักขัต เป็นที่รู้จักกันดี

ยากนะครับเรื่องแบบนี้ คนจะไปรั้งยังไงก็ไม่อยู่ ใจไม่รักแล้วทำยังไงเค้าก็คงไม่เอาอ่ะครับ
    เจอมาแล้วกับตัวนะ ผิดหวังกะความรักมาตลอดเหมือนกันครับ
    เชื่อว่าจขกท.อ่านแล้วก็คงต้องฝ่าฟันด้วยตัวเองอยู่ดีนะ คำตอบคือเวลาครับ
    แต่ระหว่างเจ็บปวดก็ศึกษาธรรมะไปด้วยนะ ^^ พอถึงวันที่ทุกอย่างจะเปลี่ยนจะได้เปลี่ยนให้ดีขึ้นนะ

6. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เคยเข้ามาอ่าน..อ่านหลายๆบทความ หนุกดี ได้ความรู้ ข้อคิด และข้อธรรมขึ้นพิจารณา

โอ้ละหนอ..ไอ้ตัวความรักนี่มันเป็นทุกข์ซะจริงๆหนอ..

เพิ่งรู้ว่า แก่แล้ว ชราแล้ว มันก็มีข้อดีอยู่เหมือนกันละคราวนี้..

หมดซึ่งเรื่อง กิ๊กๆ กั๊กๆ..

มีแต่ความรักให้ ก็แต่กับลูกกะพันละเมีย..ละเหี่ยใจ...