กระตุด"หมูโทน"

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย มันตรัย, 1 มิถุนายน 2008.

1. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ราวปี2515 มีงานแข่งเรือประจำปี ของอำเภอบ้านโป่ง เรือจากที่ต่างๆในจังหวัดใก้ลเคียงและทางภาคอื่นก็มี มา งานปีนั้นดูเหมือนว่าจะจัดใหญ่กว่าทุกปี และจัดกันที่หน้าโรงน้ำตาลบ้านโป่งซะด้วย ช่วงสายๆหลังจากเรือหลายลำแข่งขันก็เสร็จในรอบแรก ก็มานั่งพักกันอยู่ในเต็น บ้างก็นอนบ้างก็นั่งคุยกัน และที่ขาดไม่ได้ก็เรื่องของสุรายาเมา คนที่ไม่ได้กินก็มักจะนั่งนอนรอคอยการแข่งขันในช่วงต ่อไป แต่คนเมาก็เริ่มจะควบคุมสติตัวเองไม่ค่อยจะได้
    "กูไม่อยากพูด เขาว่าคนลาดบัวขาวนี้มันเหนียวนักหรือวะ กูอยากจะลองเถือกะมันดูซักตั้ง.."
    "ทิด...พอเถอะ ....เดี่ยวก็ต้องแข่งอีก...."
    หนุ่มเน้ารุ่นน้องที่มาด้วย พยายามปรามรุ่นพี่ให้สงบจิต.เกรงว่าจะเกิดเรื่องขึ้น
    "เฮ้ย...กูก็เสือ..จะต้องกลัวมีเรื่องกะไอ้อีหน้าไหน วะ......."
    "คนเขาขวาง....ปากหมาอย่างนี้ทุกคนหรือเปล่าวะ.. .."
    เสียงจากเจ้าถิ่นลาดบัว เป็นเด็กหนุ่มวัยไม่น่าเกิน22 หากแต่สายตาจับจ้องมองนักเลงต่างถิ่นวัย40อย่างไม่สะ ทก หากแต่ว่าเด็กหนุ่มนั่งอยู่เพียงลำพังในกลุ่มนักรบจา กเขาขวาง....."
    "ไอ้หนุ่ม มึงเด็กลาดบัวเหรอ..ปากปีต้องเจอนี่.........."
    "ปึ๊ก!..........."
    เสียปึกที่ดังเป็นเสียงของอีดาบที่ฟันลงบนแผ่นหลังขอ งเด็กหนุ่มเจ้าถิ่นลาดบัว อาคันตุกะจากเขาขวาง วางอีดาบลงบนแผ่นหนัง หมายชิมเลือดของเด็กลาดบัวขาวเจ้าถิ่น
    เสียงชุลมุนวุ่นวายเกิดขึ้นทันที เด็กหนุ่มมือเปล่าต่อสู้กับอีดาบ ผมปรากกฏว่าผู้ที่มีอีดาบในมือต้องนอนเอามืออุดปากไม ่ให้เลือดมันทะลักออกมา จากการที่โดนศอกเข้าที่กรามจนหักสะบั้น
    จากนั้นหมาหมู่ก็สิงร่างอาคันตุกะทั้งหมด รุมยำเจ้าถิ่นแบบสิบต่อหนึ่ง คนที่ห้ามก็พยายามห้ามปราม คนที่รุมก็เข้ามารุมไม่หยุด เสียงฮืออาจากผู้คนยิ่งเพิ่มขึ้น เพราะเด็กหนุ่มเจ้าถิ่น เจ้าของกระตุด"หมูโทน"ดอกเดียวที่คอ ส่งเสียงอู๊ดอี๊ดเหมือนหมู หูตาแดงก่ำน่ากลัว สิบต่อหนึ่งกลายเป็นหนึ่งต่อสิบ เด็กหนุ่มไล่ชนหมาหมู่จากเขาขวางเสียงจนกระเจิง ผ่านไปนะยะเวลานึงชั่วไม่ถึงหม้อข้าวเดือด เสียงรถเครื่องดังแทรดๆมา
    "ไอ้เทพ...หยุดได้แล้ว..........."
    เสียงนั้นดูจะเป็นประกาศิต ร่างที่ดูเหมือนจะควบคุมตัวเองไม่ได้กลับมาสู่สภาะปร กติ ก้มลงกราบพระเจ้าของเสียงอย่างนอบน้อม
    "กลับไปบ้านเอ็ง....ไอ้เทพ..งานทางนี้ให้คนอื่นเขาดู ไป............"
    ชาวบ้านจากที่อื่นแทนที่จะดูแข่งเรือ กลับตามกลับไปวัดลาดบัวกับนับร้อยคน
    ตามเจ้าของเสียงเมื่อกี้ คือหลวงพ่อสุรินทร์แห่งวัดลาดบัวขาว ไปที่วัด ต่างคนต่างก็จะขอสักกับหลวงพ่อ บางคนก็จะขอของดี แม้แต่นักรบเขาขวางทั้งกลุ่ม ก็มานั่งจ๋องอยู่ต่อหน้าหลวงพ่อ
    ทุกคนอยากได้กระตุด"หมูโทน"จากหลวงพ่อกันทุกคน แต่หลวงพ่อให้ได้แค่เพียง เหรียญรุ่นแรกของท่านเท่านั้น เพราะกระตุดท่านเลิกทำตั้งแต่ปี2510
    สาเหตุแห่งการเลิกทำกระตุด และสักยันต์
    เรื่องเกิดจาก ที่มีคณะนายตำรวจ มาขอให้หลวงพ่ออย่าสักยันต์ให้ใรอีก เพราะบางคนที่เป็นโจร ตำรวจไม่สามารถจะจับได้ ที่เป็นโจรร้านฆ่าคนถึงจับได้ก็ก้สู้ และตำรวจไม่สามารถทำอันตรายได้เลย หลวงพ่อก็ขอบิฑบารชีวิต และให้จับเป็น เพราะหลวงพ่อท่านไม่อยากให้ทำบาป และสัญญาว่าจะเลิกสักยันต์ให้ใครอื่นอีก
    <!-- / message --><!-- attachments -->

ไฟล์ที่แนบมา:

2. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    มีหลายองค์ด้วยอ่ะ คุณมันตรัย หนุ่มใหญ่ ใจดี

3. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006

*-* กระตุด "หมูโทน" ดอกนี้ผมขอจองครับ *-* thaiput007@hotmail.com

4. thaiput

*-* เรื่องเล่าประสบการณ์ของอาจารย์สุรินทร์นี่ยิ่งอ่านยิ่งมันยิ่งเห็นภาพครับ ขออนุโมทนาด้วยครับ *-* thaiput007@hotmail.com

5. มันตรัย

ขอบคุณครับสำหรับกำลังใจ เมื่อคืนโทรคุยกับน้าชาย ได้ข้อมูลมาอีกมากมายครับ รออ่านกันนะครับ

6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    รอครับ

7. นาคะวะรัง

นาคะวะรัง เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอบคุณครับ

8. thaiput

*-* จะรออ่านตอนต่อไปนะครับ ขอบคุณครับ *-* thaiput007@hotmail.com

9. มันตรัย

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม เรื่องราวประวัติของพระเกจิดังแห่งลุ่มน้ำแม่กลอง หลวงพ่อสุรินทร์ วัดลาดบัวขาว ต.ลาดบัวขาว อ.บ้านโป่ง จ.ราชบุรี ขอบคุณมากๆครับ

10. tongsamuri

tongsamuri เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2006
    รออ่านด้วยคับชอบๆคับ

11. มันตรัย

12. เส้นทางแห่งธรรม

เส้นทางแห่งธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
    อ่านแล้วทำให้เกิดความยากได้ขึ้นมาเลย ขอบคุณสำหรับเรื่องดีๆๆครับ

13. Shinray01

Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

ยังมีอยู่ไหมอยากได้สักดอก

14. มันตรัย

ไม่มีครับ มีดอกเดียวเท่านั้นครับ หายากมีน้อยครับ ลูกศิย์ของท่านที่ได้ไป ทุกคนคาดติดตัว พอนานๆไปก็หลุดขาดชำรุดไปหมด เหลือที่สภาพดีๆน้อยมากครับ ถ้าเจออีกจะบอกให้ทราบนะครับ

15. คอสโม

คอสโม เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เด็ด ของดี แต่เราไม่มีสักอัน ... (cry)(cry)

16. มันตรัย

ขอบคุณครับ เดี๋ยวว่างๆจะเล่าเรื่องอื่นๆให้ฟังอีกครับ เพิ่งไปบ้านแม่มาได้เรื่องราวดีๆมาอีกครับ

17. thaiput

*-* จะรอนะครับคุณมันตรัย ขอบคุณครับ *-* thaiput007@hotmail.com

18. Tomahawk4

Tomahawk4 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2007
    ไม่ทราบว่าท่านยังอยู่หรือเปล่าครับ

19. มันตรัย

ครับ

ท่านเสียตั้งแต่ปี 2516 ครับ วัตถุมงคลของท่าน มี
    1.เหรียญหมูขวาง(หมูไฟ) พศ.2512
    2.เหรียญหมูตาม พศ.2512
    3.สมเด็จ พศ. 2492 และอีกครั้งปี 2502 มี4พิมพ์
    4.พิรอดแขน แหวนนิ้ว ทำจากผ้าจีวร ผ้าคลุมโลงศพ
    5.กระตุดโทน กระตุด6ดอก
    6.รูปถ่ายขนาดบูชา เป็นรูปพิมพ์บนกระดาษ
    7."ทุ่งเหยียบดอก" เป็นพระเนื้อดิน พิมพ์ลีลา
    8.ชานหมาก ผ้าจีวร
    เท่าที่นึกได้ มีเท่านี้ครับ

20. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ครับ ขอบคุณครับ