กระทู้ทางผ่าน..ขอฝากด้วยค่ะ..พลีส > แชร์สัพเพเหระ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย สีลสิกขา, 10 มกราคม 2013.

1. photocycling

photocycling เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    สาธุกับพี่บัวขวัญ และ เห็นด้วยกับข้อความของพี่บัวขวัญท๊กกกกกกก..ประการค่ะ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2013
  2. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนา สาธุ สิ่งดี ๆ ทั้งหมดทั้งมวลที่น้องทำมาก็จงบังเกิดกับน้องด้วยทุกประการด้วยค่ะ ขอให้หายเร็ว ๆ ค่ะ

3. photocycling

photocycling เป็นที่รู้จักกันดี

เดี๋ยวไม่ทราบว่าหนูอนุโมทนาแล้ว
    สาธุค่ะ ไปแล้วค่ะ เผื่อพรุ่งนี้ได้ไปวัดด้วยความมหัศจรรย์
    (สิ่งใดอยากได้ เมื่อจะได้ ก็เข้ามาและมีอันต้องได้ ขนาดได้แล้วก็สามารถมีได้อีก มาแบบมหัศจรรย์จริงๆค่ะ)

4. buakwun

สาธุ ขอให้สมหวังในสิ่งที่ตั้งใจไว้ทุกประการด้วยนะคะ

5. buakwun

วันนี้วันพระ ขึ้น 15 ค่ำ สวดมนต์ ทำสมาธิเสร็จแล้วแวะมาลุยต่อ
    สมาชิกในกระทู้หายเงียบกันไปหมดเลย

6. photocycling

อุอุ หมดวันพระปั๊บโดนคนหาเรื่องเลยค่ะพี่ขวัญ

7. buakwun

สวัสดีวันอาทิตย์ยามสาย วันแห่งความสุขเพราะได้หยุดพักผ่อน
    สุข..ทุกข์..อยู่ที่ใจ.. ชีวิตมี 2 ด้านเสมอ เหมือนแสง..และเงา
    ไม่มีสิ่งใดที่จะเป็นของเราถาวร คำมั่นสัญญาเป็นสิ่งที่จับต้องไม่ได้เลย

8. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    แจ้งความคืบหน้า

เจ้าของกระทู้ใกล้กลับมาแล้วค่ะ เตรียมต้วอ่านสาระดีๆที่เธอคงจะพิมพ์จนนิ้วพันกัน ส่วนเพื่อนๆร่วมกระทู้ก็เตรียมล้างตามาให้ใสจะได้อ่านเรื่องราวของเธอได้แบบไม่ต้องปวดตา

อยากให้กระทู้มีความก้าวหน้า(บวกฮาบ้าง)และมีสาระ ก็ขอให้เพื่อนๆที่เข้ามาใช้พื้นที่ช่วยกันสื่อสารกระทู้ ให้เป็นไปตามความตั้่งใจของคุณสีลสิกขาด้วยนะค่ะ ขอบคุณแทนเธอที่ช่วยกันเข้่ามาทำให้กระทู้อยู่ยงค่ะ

ปล.ต้นพุทธ (รักษาการแทนเจ้าค่ะ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2013
  9. photocycling

ทุกวันเลยค่ะแผ่เข้าไปซะเมตตาเอ้อ กรรมคงหนา

10. photocycling

*0* ลืมสาระเสียสนิทเลยค่ะ

เอาสาระนะคะ

มีหมอดูลวงโลกสร้างภาพที่นี่1คน แต่ปัจจุบันไม่อันตรายอันใดเท่าไร
    แต่อนาคตไม่ทราบอย่าไปเชื่อถือมากนัก
    และมีหมอดูลวงโลกรึเปล่าไม่ทราบ 1คน แต่ว่าคนนี้อย่าไปดูเขาเลย

และห้องนี้มีพี่ๆใจดีหลายคน อุอุ เข้ามาๆ น่ารักด้วยใจดีด้วยห่วงเราด้วย อุ่นใจจุงเบย

แนะนำให้ทุกท่านระมัดระวังในการใช้ชีวิตด้วยนะคะ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2013
  11. buakwun

ดูหมอมากก็จิตตกมากค่ะ คนนั้นพูดนี้ คนนี้พูดนั้น ดูเพื่อเป็นกำลังใจในการสร้างบุญเพื่อให้ได้รับผลดี ๆ คนดีจะแนะนำให้ไปสร้างบุญ ผลบุญก็ได้ทั้งผู้ให้และผู้รับคือเขาและเรา ใครลวงโลกเราก็ฟังหูไว้หู เขาคิดไม่ดี กล่าวไม่ดี กรรมก็ตกอยู่กับปากกับใจของเขาเอง เราไม่รับ เราไม่รู้ เราไม่กระทำ จิตก็เป็นสุข เรากลับมาสวดมนต์ แผ่เมตตา ทำสมาธิ ใจเป็นสุขอยู่กับเราคนเดียว สบายแฮ

12. photocycling

พี่บัวขวัญพูดถูกแล้วชอบแล้ว

จริงๆแล้วหมอดูจะว่าอีกแง่ก็เหมือนจิตแพทย์ของคนไข้ หมอดูที่ดีเป็นที่ปรึกษาที่ดีได้เชียวค่ะ
    บางคนเลือกที่จะดูหมอเพราะต้องการคนที่จะเข้าใจแล้วรับฟังเราอย่างสบายใจโดยไม่หวังว่าคำทำนายนั้นแม่นหรือไม่ หมอดูเป้นคำตอบที่ดีเพราะประสบการณืที่ฟังปัญหาของงคนทั้งหลายมามากจึงสามารถให้ความเห็นดีๆได้

จริงๆแล้วบางเรื่องที่หมอดูไม่สามารถทำนายได้ก็ควรบอกกับคนที่มาดูตรงๆไม่ควรเฉไฉนอกเรื่องเอาบารมีเข้าตัวเพราะบางหนหลายครั้งเกิดผลเสียมากว่าผลดีหรือเสมอตัว

หากหมอดูนั้นหากไร้จรรยาบรรณที่พึงควรมีก็กลายเป็นอาชญากรตัวร้ายได้เช่นกัน

13. ต้นพุทธ

ต้นพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    เข้าไปดูกันหน่อยค่ะ

กระทู้ Wanning คุณมสารัตน์ มีเพื่อนทุกข์รายใหม่เข้่ามาให้ข้อมูลเกี่ยวกับหมอดูอันตรายที่เธอเจอมาไม่ต่างกับคุณมสารัตน์ ลองเข้าไปนะค่ะเผื่อคุณจะเป็นหนึ่งในนั้นหรือหากไม่ใช่ก็สามารถแก่ต่างให้อ.เหล่านั้นได้ค่ะ

14. buakwun

ถ้าดูแล้วไม่สบายใจก็เรียนเป็นหมอดูเองเสียเลยก็ดีนะ ลองฝึกดูสิคะ เปิดไพ่ป็อกบ้าง ไพ่ยิปซีบ้าง ดูดวงตามเน็ตเอาเองบ้าง ค้นหาตัวเองบ้างว่าเมื่อวันนี้ในปีก่อนนั้นเราเคยเป็นอย่างไรมาบ้าง มันเหมือนกงกรรมกงเวียนย้อนมาเมื่อถึงวงจรชีวิตนะคะ พี่เคยย้อนดูตัวเองจากวันนี้เมื่อปีนั้น ๆ กับสิ่งที่เคยเกิดขึ้น เหมือนมันก็ย้อนกลับมาอีก อาจจะตรงกันสัก 5 ปี 7 ปี หรือ 10 ปี ช่วงตกอายุเลขไหน หรือปีที่ตรงกับเลขนั้น ๆ เออ มันก็ตรงเหมือนกันแฮะ ก็เลยทำบุญทำกุศลให้มากเพื่อจะได้ลดกรรมให้บรรเทาเบาบางลงได้บ้าง

15. buakwun

สวัสดีเจ้าของบ้าน กลับมาเมื่อไรคะ เจ้าของบ้านไม่อยู่บ้านนี้ก็ไม่เคยเหงานะคะ เพื่อนบ้านที่แสนดีเข้ามาคุยกันขรมทุกวันเลยค่ะ ถ้ายังเหนื่อยอยู่ก็พักผ่อนเยอะๆ นะคะ เอาแรงไว้เม้าท์ต่อ
    ขออนุโมทนาบุญในการไปทัวร์ธรรมและปฏิบัติธรรมด้วยนะคะ
    แอบมาขอเก็บบุญด้วยนิดหนึ่ง

16. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    นำบุญที่ยิ่งใหญ่มาฝาก คุณครูต้นพุทธ และเพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ค่ะ
    เรียงกันเข้ามาเลยค่ะ กด like เอ้ย อนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ
    ตอนนี้กลับมาแล้วค่ะหลังจากไปทัวร์บุญ รักษาศีล ปฏิบัติธรรม และ
    ได้เข้าไปเอี่ยวในเรื่องของการวิปัสสนากรรมฐานรวมเวลา 9 คืน 10 วันกะ
    6 จังหวัดของประเทศไทย อิอิ พอจะเห็นออร่าบ้างอ๊ะยังหนะเจ้าคะ oishi_
    มีเรื่องเล่าเยอะแยะเลยค่ะ เพื่อแชร์ประสบการณ์ เพื่อบอกบุญ และเพื่อ
    ให้ทุก ๆ ท่านที่ได้แวะเข้ามาอ่านกระทู้นี้ได้รับอานิสงฆ์ ได้รับและได้รู้ใน
    ประสบการณ์ที่เพิ่งผ่านพ้น เพื่อเป็นสาระกุศลกับกระทู้นี้หนะเจ้าคะ
    เยอะมากเลยค่ะต้องเรียบเรียงนิดนุงค่ะ ขอบคุณเพื่อน ๆ พี่ ๆมากเลยค่ะ
    ที่ทำให้กระทู้ไม่เหงา ทั้ง ๆ ที่เจ้าของกระทู้รู้สึกคิดถึง pity_pig จนเกือบ
    ;9k ยังไงวันนี้ขอฝากคติธรรมให้ได้อ่านเผื่อจะทำให้ทุกท่านรู้สึกดีขึ้นบ้างกับความฟุ้งที่กะลังประสบอยู่กะด้ายเน้อ

"..เราพูดอยู่เสมอถึงคำว่า สติปัญญา เราใช้ปัญญาอยู่เสมอก็จริง แต่สตินั้นแท้จริงแล้ว เรานำออกมาใช้น้อยนัก ทั้งที่สตินั้นมีคุณค่าแก่ชีวิต และจำเป็นแก่ชีวิต มีคุณค่าอย่างเหลือที่จะประมาณได้..." จากบทความนี้ดิฉันได้เข้าบำเพ็ญ
    เพียรในการปฎิบัติวิปัสสนากรรมฐานเป็นเวลา 4 คืน 5 วัน อ่วมเลยค่ะ มี
    หลากหลายความรู้สึก อารมณ์ เหตุผล จิต ตา หู จมูก ลิ้น สัมผัส ความคิดและอาการบางอย่างที่เกิดขึ้น จะกำหนดจิต เล่าเรื่องจากการออนทัวร์บุญในครั้งนี้ มิให้ขาดตกบกพร่องเลยหละจ้า.. รออ่านกันนะคะ

คิดถึงจิงเรียงลำดับมาเลยจากสาวน้อย(ที่สุด) 555 คุงพี่นิพพาน..คุงพี่ buakwun คุงครูต้นพุทธ คุงสร้อยเงิน คุงในฝัน131 น้อง photoฯ
    น้อง dragonฯ คุณเสข คุณAmataฯ คุง namitta และทู๊กท่านเลย
    ที่ได้แวะเวียนผ่านเข้ามา มารับอานิสงฆ์ ด้วยกุศลผลบุญที่ดิฉันตั้งใจบำเพ็ญ
    เพื่อสืบอายุพระพุทธศาสนาในครั้งนี้ ขอผลบุญนั้นและการอุทิศแผ่บุญนั้น
    จงสมความปรารถนากับกัลยาณมิตรทุกท่าน ไ้ด้สร้างบุญร่วมกันมาทั้ง
    ในอดึตจะเป็นกี่ภพ กี่ชาติก็ดี ในปัจจุบันชาตินี้ก็ดี ขอให้ได้มาพบกัน ชักชวน
    กันทำบุญ ให้สำเร็จและขอให้มีกำลังใจสามารถชนะอุปสรรคใด ๆ ที่เกิดขึ้นได้
    ตลอดไป ขอให้ทุกท่านเป็นผู้มีความบริสุทธ์ กาย วาจา ใจ ให้ได้สร้างความดี
    ร่วมกันตลอดชีวิต ขอให้ได้พบพระพุทธศาสนา มีโอกาสปฎิบัติธรรมได้โดยสะดวก รู้แจ้งธรรมโดยเร็วพลัน และได้สำเร็จมรรคผลเข้าถึงพระนิพพาน...สาธุ
    (f):love:;aa18

17. buakwun

คิดถึงจิงเรียงลำดับมาเลยจากสาวน้อย(ที่สุด) 555 คุงพี่นิพพาน..คุงพี่ buakwun คุงครูต้นพุทธ คุงสร้อยเงิน คุงในฝัน131 น้อง photoฯ
    น้อง dragonฯ คุณเสข คุณAmataฯ คุง namitta และทู๊กท่านเลย
    ที่ได้แวะเวียนผ่านเข้ามา มารับอานิสงฆ์ ด้วยกุศลผลบุญที่ดิฉันตั้งใจบำเพ็ญ
    เพื่อสืบอายุพระพุทธศาสนาในครั้งนี้ ขอผลบุญนั้นและการอุทิศแผ่บุญนั้น
    จงสมความปรารถนากับกัลยาณมิตรทุกท่าน ไ้ด้สร้างบุญร่วมกันมาทั้ง
    ในอดึตจะเป็นกี่ภพ กี่ชาติก็ดี ในปัจจุบันชาตินี้ก็ดี ขอให้ได้มาพบกัน ชักชวน
    กันทำบุญ ให้สำเร็จและขอให้มีกำลังใจสามารถชนะอุปสรรคใด ๆ ที่เกิดขึ้นได้
    ตลอดไป ขอให้ทุกท่านเป็นผู้มีความบริสุทธ์ กาย วาจา ใจ ให้ได้สร้างความดี
    ร่วมกันตลอดชีวิต ขอให้ได้พบพระพุทธศาสนา มีโอกาสปฎิบัติธรรมได้โดยสะดวก รู้แจ้งธรรมโดยเร็วพลัน และได้สำเร็จมรรคผลเข้าถึงพระนิพพาน...สาธุ

ดีใจจัง มีคนแอบคิดถึงสาว(น้อย)buakwun ด้วย
    หอบบุญใส่กระเป๋าใบใหญ่แถมเต็มอีก2มือ มาฝากพี่ ๆ น้อง ๆ ทุกคนเลยใช่ไหมคะ
    งานนี้น้องสีลสิกขาบุญเต็มตัว ต้องรีบเข้ามารับบุญเลยค่ะ
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

18. ในฝัน131

ในฝัน131 เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2011
    โมทนาสาธุ ด้วยคนจ้า.......

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      6.7 KB
      เปิดดู:
      16
  19. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012

คนไรไม่มีเลย หิริโอตัปปะ และไม่ไหวเลยเขียนได้หยาบคายมาก พวกเรานี่ละ
    คือเจ้ากรรมนายเวรของมันอย่างแท้จริง ว่ามะคุณครูต้นพุทธ

20. buakwun

ในขณะที่คนอื่นเป็นเจ้ากรรมนายเวรของเรา

เราเองก็เป็นเจ้ากรรมนายเวรของผู้อื่นด้วย

ขนาดไม่เคยเห็นหน้ากันยังไม่อยากรู้สึกให้อภัยกันเลย นั่นแหละจิตใต้สำนึกมันเคยอาฆาตไม่ดีต่อกันมาก่อน เป็นเจ้ากรรมนายเวรกันทางจิตใจ ทางความรู้สึกนึกคิด

หรือบางคนเคยเกื้อกูลกันมาก่อนในอดีตชาติ พอเจอกันครั้งแรกก็ถูกชะตาเลย หรือแค่ไม่ได้เห็นหน้า พูดคุยกันผ่านตัวหนังสือยังรู้สึกชอบใจกันเลย เหมือนพวกเรา ๆ นี่แหละ เรียกว่าเคยทำบุญกุศลร่วมกันมาไม่มากก็น้อย จึงมีใจคิดดีต่อกัน ห่วงใยต่อกันแม้ไม่เคยพบหน้ากัน

เวลาเราทำบุญทุกครั้งจึงควรอุทิศกุศลให้เขาด้วย จะได้อโหสิกรรมต่อกัน ชีวิตเราจะได้เบาลงไม่มีอุปสรรค ตอบโต้ไปก็เท่านั้น เพราะเขาไม่เคยสร้างบุญไว้ศีลธรรมจึงไม่เกิดมีในจิตใจของพวกเขา เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มกราคม 2013