กระทู้นี้...เฉพาะผู้ที่ยินดีรับฟังคุณอัญญาสิทธิ์...ขอเชิญเข้ามาสอบถามได้ที่นี่

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย buddhpunjat, 17 มิถุนายน 2012.

1. phataravudh

phataravudh เป็นที่รู้จักกันดี

จ.เลย ติดต่อได้ที่คุณลุงเคอิสราได้ครับ ฐานผาแบ่น เชียงคาน จ.เลย
    ส่วนหนองบัวลำภู จากที่คุณอัญญาสิทธิ์บอกมา จะอยู่ที่วัดถ้ำกลองเพล หลวงปู่ขาว อนาลโย ครับปลอดภัย ใกล้วัดหลวงปู่ขาว มีสถานที่หนึ่งเป็นที่ของทหารสมัยคอมมิวนิส หลายไร่พอสมควร เป็นของส่วนกลางและเป็นพลาญหินทั้งหมด บนภูเขา น่าจะพออาศัยอยู่ได้ครับ

2. Parnluck

Parnluck สมาชิกใหม่

27 มิถุนายน 2012
    ขอบคุณมากเลยค่ะสำหรับคำตอบ

3. phataravudh

phataravudh เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนถามคุณอัญญาสิทธิ์

บ้านโนนทัน ต.โนนทัน อ.เมือง จ.หนองบัวลำภู

ตรงพื้นที่ในรูปภาพ ที่วงกลมเป็นพลาญหินขนาดใหญ่หลายไร่ แต่ก่อนเป็นพื้นที่ค่ายทหารสมัยรบกับคอมมิวนิสในแถบนี้ ทุกวันนี้เป็นพื้นที่ไม่มีเจ้าของ พูดง่ายๆ คือเป็นของส่วนกลาง อยากถามว่าตรงจุดนี้จะปลอดภัยหรือเปล่าครับเพราะจะได้ทำเป็นพื้นที่หลบภัยพิบัติได้เมื่อเกิดเหตุการณ์

ไฟล์ที่แนบมา:

4. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    คุณ rojanasara :-อ.ชนแดน จ.เพชรบูรณ์ ตามที่สูงค่อนข้างจะปลอดภัยครับ แต่ตามที่ราบน้ำจะท่วมและไหลแรงตามทางน้ำไหล และจะกระทบจากแผ่นดินไหวแต่ไม่รุนแรงมากครับ

คุณ phataravudh :- บ้านโนนทัน ต.โนนทัน อ.เมือง จ.หนองบัวลำภู ตามรูปในแผนที่ สามารถอยู่อาศัยได้ครับแต่ต้องเตรียมเรื่องน้ำและปัจจัยสี่ให้พร้อมครับ

5. ตาที่สาม

ตาที่สาม Active Member

สรุปยังไงนะครับ ขออีกที ช่วงเวลาที่ผมถามไปตอนแรกคุญอัญญาสิทธิ์บอกว่าช่วง พ.ย-ธ.ค ให้อพยพได้แล้ว พอดีผมอ่านอีกทีกลายเป็นช่วง พ.ย-มี.ค 56 สรุปคือช่วงเวลาเปลี่ยน ถูกเลื่อนหรืออะไรครับ ผมเริ่มๆไขว้เขวกะระยะเวลาไม่ถูก คืออพยพสิ้นปีกับปีหน้า มีผลกับชีวิตการงานพอสมควรเลยนะครับ ยังไงรบกวนติบด้วยครับ

6. Aunyasit

คุณ ตาที่สาม :- ถ้าจะใช้กรอบเวลากว้างๆในการวางแผนก็ใช้ช่วง พ.ย. - มี.ค. 56 แต่หากจะบีบให้แคบลงมาก็ใช้ช่วงเวลา พ.ย. - ธ.ค. 55 ครับ สิ่งสำคัญอยู่ที่การเตรียมพร้อมและวันเริ่มต้นของการเกิดภัยพิบัติใหญ่ครับ ถ้าเกิดวันฟ้ามืดก็คือทุกอย่างจบครับ

สำหรับการเตรียมการต้องพิจารณาให้รอบคอบ โดยเฉพาะเรื่องหน้าที่การงาน ควรเตรียมพร้อมไปพร้อมๆกับการทำงานในชีวิตประจำวันอย่างปกติ แต่เมื่อเกิดเหตุเราก็พร้อมจะไปทันทีคือเตรียมให้พร้อมขณะที่อยู่ ขณะเดียวกันก็เตรียมให้พร้อมสำหรับจะอพยพด้วยครับ แต่แน่นอนว่าแต่ละคนมีข้อจำกัดแตกต่างกันก็ต้องหาทางเลือกในสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับตนเองครับ

7. natatik

natatik เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันเป็นกำลังใจให้กับคุณตาที่สามนะค่ะ ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะค่ะ

ดิฉันว่าคุณอย่าเอาช่วงระยะเวลาเป็นเครื่องผูกมัดในการเตรียมตัวเลยค่ะ เพราะตัวคุณเองยังต้องอยู่กับชีวิตในปัจจุบันที่ต้องมีภาระหน้าที่ต้องรับผิดชอบอยู่
    เพียงคุณวางแผนเตรียมตัวให้พร้อมที่จะอพยพ เช่น เกิดเหตุแล้วคุณจะไปที่ไหน เดินทางอย่างไร มีอะไรบ้างที่จะนำติดตัวไป แค่นี้ก็พอแล้วค่ะ เมื่อคุณเตรียมพร้อมแล้ว คุณก็ดำเนินหน้าที่ไปกับชีวิตปัจจุบัน อยู่กับชีวิตปัจจุบันให้มีความสุขที่สุด รอถ้ามีสัญญาณใด ๆ จากธรรมชาติ เราก็ดำเนินการได้ทันที

8. rojanasara

rojanasara เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนวันฟ้ามืดจะมีอะไรบอกเหตุอีกมั้ยคะ
    เหตุเกิดที่ไต้หวัน จะพร้อมๆกับวันฟ้ามืดรึป่าวคะ

9. thummakaya

thummakaya เป็นที่รู้จักกันดี

การกำหนดเวลาแน่นอนนั้นเป็นไปได้ยากครับ แต่เป็นช่วงเวลานั้นพอเป็นไปได้..
    คนที่ผมรู้จักบางคนก็เริ่มย้ายไปตั้งรกร้ากที่เขาค้อ ออกจากเมืองกรุง ทยอยเปลี่ยนทรัพย์สินเป็นทอง เส้น ที่ตัดเป็นเฟื้องได้...
    จากผู้จัดการใหญ่ ก็ไปหัดทำเกษตรเพาะเห็ดขาย

ส่วนตัวผมก็เตรียมการตั้งรับใน กทม..
    1. เตรียมที่จะเคลื่อนย้ายให้ได้ทุกขณะ
    2. จัดแยกสัมภาระให้เป็นหมวด เท่าที่จำเป็นนะการดำรงชีพ
    3. ศึกษาเส้นทางย่อย เฝ้าคอยสังเกตุธรรมชาติ
    4. ติดตามอ่านคำเตื่อนของผู้รู้ ผู้เห็น...
    ตามที่ท่านอัญญาสิทธิ์ เคยบอกไว้ ก่อนเกิดภัยใหญ่ คงมีจุดสังเกตให้เห็น หาก กรรมไม่บังคงจะพอนึกออกว่าให้หนี
    ** แต่ขนาดพระอานนท์ ยังถูกบังไม่ให้อารธนาพระพุทธเจ้าให้ดำรงอายุขัยต่อ**

เพื่อความไม่ประมาท ปลายปีนี้เลยวางแผนลาพักร้อน 25 ธ.ค. กลับเข้ากรุง 7 มกราคม คิดว่าจะขยับย้ายฐานไปตั้งรับแถวเขาใหญ่ก่อน....
    พักผ่อนรับลมหนาว หากไม่มีอะไรก็กลับเข้าเมืองหลวง เผ้าระวังต่อตาม 9 May วันมหาอุโบสถต่ออีกรอบ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กันยายน 2012
  10. zixma99

zixma99 เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2011
    ลาออกจากงานเลย ครับ มาชัวร์ภัยพิบัติ(แต่ไม่รู้ปีไหนน่ะ)

11. ชูบดี

ชูบดี เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนจ้า..แล้วอ.บ้านลาด จ.เพชรบุรีล่ะฮะ จมหรือเปล่า..ขึ้นเขาวังพ้นไหม?

12. ชูบดี

ต.พุเตย อ.วิเชียรบุรี จ.เพชรบูรณ์อยู่ได้ไหมเอ่ย?..มีน้ำพุร้อนจะมีลาวาโผล่ไหมเนี่ย

13. ชูบดี

เพชรบุรี..พบคำตอบแล้วในหน้า 6 จ้า..รอแต่พุเตย ..มีลาวาหรือเปล่า.กี่วันเข้าทำกินได้

14. ชูบดี

ดูๆไป..จักรแก้ว..เหมือนจานบินของต่างดาวเลย..ทั้งอำนาจและการใช้โดยพลังจิต..สอดคล้องกับเรื่องที่ยานต่างดาวติดต่อมา..ของดร.เทพนม เมืองแมน และเขาอยู่มาเป็นหมื่นๆแสนๆปีแล้วอาจเป็นความเกื่ยวพันของจักรวาลและมิติต่างๆ.โดยธรรมชาติปกติ..ในพระไตรปิฎกก็มี..แต่คนทั่วไปไม่ทราบว่าจักรแก้วคือ"ยานที่บินโดยพลังจิต"

15. Aunyasit

คุณrojanasara :- ก่อนวันฟ้ามืดจะมีภัยพิบัติหนักขึ้นเรื่อยๆ โดยเฉพาะในประเทศต่างๆทั่วโลกและประเทศรอบๆบ้านเรา และเหตุเกิดที่ไต้หวัน จะมาพร้อมๆกับวันฟ้ามืดครับ

คุณชูบดี :- ต.พุเตย อ.วิเชียรบุรี จ.เพชรบูรณ์ จะมีน้ำท่วม(จากน้ำไหลหลาก)และแผ่นดินไหว แผ่นดินเคลื่อน แต่ไม่ปรากฏน้ำพุร้อนและลาวา ครับ

สำหรับจักรแก้วนั้นแม้จะกลมคล้ายกับจานบินของพวกต่างดาว แต่ก็มีความแตกต่างกันมากอยู่ครับ ตอนนี้จักรแก้วยังไม่ปรากฏให้เห็นด้วยตาเนื้อ แต่สำหรับผู้ที่เข้าถึงด้วยตาในก็สามารถสัมผัสได้ เรื่องนี้คงจะไม่ลงรายละเอียดเยอะเพราะท่านยังไม่ต้องการให้เปิดระบบ แต่องค์กรของพระจักรพรรดิ์ก็เคลื่อนเข้ามาใกล้โลกมนุษย์เข้ามาทุกที พร้อมๆกับภัยพิบัติที่จะเกิดขึ้น เอาเป็นว่าพระจักรพรรดิ์ท่านมาทำหน้าที่ตามพุทธบัญชา เข้าใจว่าช่วงออกพรรษาท่านอาจจะสื่อสารมาอีกครั้งนึงครับ

16. ratanapool

ratanapool สมาชิก

13 มิถุนายน 2008
    ตำบลเขาพระ จังหวัดนครนายก ที่อยู่บนเขาทุเรียน เมื่อภัยพิบัติมา สามารถอยู่ได้ไหมค่ะ
    รบกวนด้วยนะคะ

17. amsuthon

amsuthon เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2008
    สุพรรณบุรีมีที่ปแลอดภัยไหมครับ

18. ชูบดี

:cool:ขอขอบพระคุณมาก..

19. ชูบดี

ขอเรียนถามว่าพระจักรพรรดิ์ ท่านประสูติแล้วหรือยัง..แล้วท่านโตตามปกติหรือไม่.ขอบพระคุณ

20. วรุตม์ นคร

วรุตม์ นคร สมาชิก

15 กันยายน 2011
    อยากให้คุณอัญญาสิทธิประกาศเตือนให้รีบอพยพตั้งแต่ต้นเดือนตุลาคมปี55.เพราะจะไม่ทันได้อพยพก็โดนกวาดหมดแล้ว แต่ตอนนี้ผมมีภาระกิจสำคัญจึงไม่สามารถเรียกประชุมอัญญาสิทธิ์ทั้งหมดได้แต่ไม่เป็นไร ขอให้ทุกคนทำหน้าที่ของตัวเองไป