กระทู้นี้...เฉพาะผู้ที่ยินดีรับฟังคุณอัญญาสิทธิ์...ขอเชิญเข้ามาสอบถามได้ที่นี่

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย buddhpunjat, 17 มิถุนายน 2012.

1. zixma99

zixma99 เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2011
    อพยพเดือนตุลา จะทันหรือครับ กลางเดือนนี้เลยน่าจะปลอดภัยกว่าน่ะ :cool:

2. zixma99

zixma99 เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2011
    แต่คนไหนหนีไม่ทันไม่ต้องกังวลน่ะครับ เดี๋ยวหน่วยลับจะเข้าไปแก้ไขภัยพิบัติในทางลับให้ :cool: ทำบุญกันเยอะๆน่ะครับ เป็นเสบียงให้กับตัวเอง :cool:

3. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    คุณpunyisa 1 :- ตำบลเขาพระ จังหวัดนครนายก ที่อยู่บนเขาทุเรียน เมื่อภัยพิบัติมา จะอยู่ได้อย่างลำบากครับ อาจจะรอดในช่วงแรกๆ จากนั้นก็จะอยู่ยาก ควรจะหาสถานที่ปลอดภัยกว่านี้ครับ

คุณ amsuthon :- จ.สุพรรณบุรี หาที่ปลอดภัยยากครับ แต่ภูเขาแถวด่านช้างก็พอจะอาศัยได้ครับ

คุณชูบดี :- พระจักรพรรดิ์ ท่านไม่ได้มาประสูติแบบคนทั่วไป ท่านจะมาโดยญาณธรรม แต่จะมีบุคคลที่มีธาตุขันธ์ที่ทำหน้าที่ำรองรับบารมีของท่าน เสมือนไข่แดงกับไข่ขาวครับ ส่วนผู้ที่จะทำหน้าที่เกี่ยวข้องกับพระจักรพรรดิ์นั้น คนเหล่านั้นจะเกิดมาพร้อมกับจักรภายในที่ติดตัวมาตั้งแต่เกิดครับ

4. phataravudh

phataravudh เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนถามคุณอัญญาสิทธิ์ อ.สุวรรณภูมิ จ.ร้อยเอ็ด จะปลอดภัยหรือเปล่าครับ

5. ratanapool

ratanapool สมาชิก

13 มิถุนายน 2008
    ขอบคุณคุณAunyasitสำหรับคำตอบค่ะ

6. ลูกปลาใหญ่

ลูกปลาใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

K.อัญญาสิทธิ์ได้เคยตอบพื้นที่ จ.ร้อยเอ็ดไว้บ้างแล้วครับ

ร้อยเอ็ด

- .ร้อยเอ็ดส่วนใหญ่น้ำจะท่วมประมาณมิดหัวครับแต่จะท่วมอยู่เป็นเวลานานเท่าไหร่ผมไม่ทราบครับ
    - ส่วน.เมืองสรวง , .สุวรรณภูมิ.ร้อยเอ็ดแม้น้ำจะท่วมประมาณมิดหัวในช่วงแรกๆแต่ก็ยังดีกว่าอ.กาบเชิง.สุรินทร์ที่จะสาหัสกว่าครับ
    - วัดผาน้ำทิพย์พระมหาเจดีย์ชัยมงคลซึ่งบรรจุพระบรมสารีรกิธาตุ.หนองพอก.ร้อยเอ็ดเป็นที่สูงสามารถหลบภัยได้ครับแต่ผมเข้าใจว่าคนจะไปพึ่งที่นั่นกันเยอะมากถ้าจะไปก็ต้องเตรียมเสบียงเต็นท์ต่างๆให้พร้อมครับต่อไปแถบนั้นจะขาดแคลนเสบียงอาหารการกินครับ

7. bird_kan

bird_kan สมาชิก

กาญจนบุรี พอจะมีที่ปลอดภัย มั้ยครับ ถ้าจะอพยพ ไปเหนือ หรือ อิสาน ก็คงใช้เวลาเดินทางนาน เกรงว่าจะไม่ทัน

8. สิเนรุ อุตรกุรุ

สิเนรุ อุตรกุรุ เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2010
    มีข่าวสารความลับที่ไม่อยากเปิดเผยมากนักมาบอกเฉพาะในกระทู้นี้เท่านั้น (กระทู้นี้...เฉพาะผู้ที่ยินดีรับฟังคุณอัญญาสิทธิ์...ขอเชิญเข้ามาสอบถามได้ที่นี่) เพราะสงสารพวกเราชาวมนุษย์และสัตว์น้อยใหญ่ทั้งหลาย ที่ต้องประสบกับหายนะชะตากรรมเช่นเดียวกัน ผู้รู้จากแดนภูเขาควายได้แจ้งเตือนว่า ให้นับจากวันที่ 30 เมษายน 2555 ไปอีกประมาณ 200 วัน เป็นต้นไป ตรงกับวันที่เดือนอะไรให้คำณวนเอง มนุษย์คนชั่วทั้งหลายหมดเวลาแล้ว (คำนี้เฉพาะผู้รู้จากแดนทิพย์ภูเขาควาย) มีโอกาสเกิดมหันตภัยใหญ่ทุกเวลา นั้นคือวันที่เริ่มต้นจะกวาดเรียบทีเดียวหรือหลายระลอกไม่บอกไว้ และเมื่อคืนที่ผ่านมา - 10 ก.ย. 2555- ได้ฝันไปว่าเกิดภัยพิบัติใหญ่ตามที่คาดกันไว้แล้ว และในฝันผมได้ถูกเลือกให้รอด แต่ถ้าของจริงไม่รู้จะรอดหรือไม่ คงใกล้แล้วสินะขอสนับสนุนให้เตรียมแผนสูงสุดการอพยพไว้เลย พร้อมหนีทันทีในจุดที่คาดว่าจะโดนหนัก
    ขอเรียนถามท่านอัญญสิทธิ์
    1. หนองหาร และตัวเมืองสกลนคร
    2. ตัวเมืองกาฬสินธุ์
    ทั้งสองจุดนี้มีมหันตภัยผู้คนจะอยู่รอดปลอดภัยกันอย่างไร และ
    3. มีข้อสงสัยคาดว่าจะมีภูเขาไฟหนึ่งลูกระเบิดที่จังหวัดกาฬสินธุ์(มีอาจารย์ท่านหนึ่งบอก) คาดว่าจะเป็นอำเภอไหน เรื่องนี้ท่านอัญญาสิทธิ์ มีนิมิตหรือไม่ตรวจสอบเพิ่มเติมด้วยนะครับ ผมพิจารณาอยู่หลายวันว่าจะนำมาลงตอบกระทู้ท่านอัญญาสิทธุ์ดีหรือไม่ เพราะมีความคิดว่าถ้ากำหนดวันที่ลงไป ก็เพื่ออยากเลื่อนภัยพิบัตินั้นออกไป แต่ท่านบอกว่ามันกำหนดมาอย่างนั้นไม่มีเลื่อนกันหรอก เพียงแต่ผู้รับสัญญาณมาบอกจะนับวันถูกหรือผิดเท่านั้นเอง เรื่องนี้ถ้าเป็นคนชั่วมองเห็นกงจักรเป็นดอกบัวไม่มีวันรู้ตัวและยังอีกบอกว่ามันไร้สาระเสียด้วย ขอความเห็นท่านผู็รู้ท่านอัญญาสิทธิ์.....เพื่อฟันธงและเทียบเคียงเหตุการณ์

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กันยายน 2012
  9. Aunyasit

คุณ bird_kan :- กาญจนบุรี หาที่ปลอดภัยค่อนข้างยากครับ แม้แต่ตามภูเขาสูงก็ยังอยู่ยาก เมื่อแผ่นดินแยกจะมีปัญหามากมายครับ

คุณเมืองบังบด :- ช่วงเวลาใกล้เคียงกันครับ ที่ผมวางแผนไว้ พฤศจิกาภัยเริ่มมา ธันวาประชาวิปโยค ผมก็พร้อมอพยพตั้งแต่เดือน พ.ย.แหละครับ

1. หนองหาร และตัวเมืองสกลนคร บางพื้นที่น้ำจะท่วม บางพื้นที่จะทรุดจมลง แต่ก็มีบางพื้นที่ที่จะยกตัวสูงขึ้น(เช่นบริเวณพระธาตุเชิงชุมและใกล้เคียง) การท่วมนั้นไม่ใช่น้ำท่วมขังอย่างเดียวครับแต่เป็นการท่วมและไหลแรงครับ
    2. ตัวเมืองกาฬสินธุ์ เข้าใจว่าพื้นที่หลายส่วนจะจมลงน้ำในช่วงเดียวกันกับการทรุดตัวลงของพื้นที่ระหว่างอุดร-ขอนแก่น ในส่วนของ จ.กาฬสินธ์ นั้นทราบมานานแล้วว่าเมื่อถึงเวลาพญานาคเขาจะขอพื้นที่เขาคืน เขื่อนที่กั้นไว้นั้นไปขวางทางพวกเขามานานแล้ว ผู้คนจะอยู่รอดปลอดภัยกันอย่างไรนั้นก็เป็นไปตามบุญตามกรรมแหละครับ
    3. ที่คาดว่าจะมีภูเขาไฟหนึ่งลูกระเบิดที่จังหวัดกาฬสินธุ์นั้น ก็มีความเป็นไปได้สูงครับ ซึ่งก็อาจจะเป็นสาเหตุนึงที่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านบอกว่าแผ่นดินในข้อ 2 จะจมลง ท่านไม่ได้บอกสาเหตุว่าอะไรทำให้แผ่นดินบริเวณนั้นจมลง แต่การระเบิดของภูเขาไฟใต้พื้นดินนั้นก็สามารถจะทำให้แผ่นดินบริเวณใกล้เคียงทรุดตัวจมลงได้โดยง่ายครับ

ฝากให้พิจารณาว่า ในยามภัยพิบัติครูบาอาจารย์ท่านบอกไว้ว่าในเขตเมือง จ.อุดรธานีนั้นน้ำจะท่วมถึงคอ(น่าจะประมาณ 1.5 เมตร) ผมก็เข้าใจว่าน้ำคงจะเผื่อแผ่ไปถึงจังหวัดใกล้เคียงด้วยและเมื่อถึงเวลานั้นทางน้ำไหลมีไม่เพียงพอ น้ำก็จะไหลไปตามทุ่ง สวน ไร่ นา และผ่านบ้านผ่านเมืองไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2012
  10. พิจิกา

พิจิกา เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนถามคุณอัญญาสิทธิ์ค่ะ ที่บอกว่าพื้นที่ระหว่างอุดรขอนแก่น จะทรุดตัวลง อยู่ประมาณอำเภออะไรค่ะ และสาเหตุเกิดจากอะไรค่ะ หวาดเสียวอยู่เหมือนกันเพราะดิฉันอยู่อ.น้ำพองค่ะ

11. ชูบดี

ชูบดี เป็นที่รู้จักกันดี

พ.ค.31+มิ.ย.30+ก.ค.31+ส.ค.31+ก.ย.30+ต.ค.31+พ.ย.16=200..
    .....สรุปวันที่ 16 พฤศจิกายน 2555 จ้า

12. sincronize

sincronize สมาชิกใหม่

19 พฤศจิกายน 2006
    เรียนถามคุณอัญญาสิทธิ์ค่ะ อ.บ้านเหลื่อม จังหวัดโคราชนั้นจะปลดภัยไหมคะ พอดีเล็งๆที่ไว้แถวนั้นอะค่ะ รบกวนคุณอัญญาสิทธิ์ด้วยคนนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

13. Aunyasit

คุณพิจิกา :- อ.น้ำพอง คงจะฉิวเฉียดครับ ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นแถว อ. อุบลรัตน์ มากกว่าครับ เท่าที่สังเกตดูที่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ท่านบอก สถานที่ที่แผ่นดินจะทรุดตัวจมลงนั้น ส่วนมากสถานที่นั้นมักจะมีแอ่งน้ำ้ขนาดใหญ่อยู่ด้วยหรือพื้นที่นั้นอยู่ใกล้แอ่งน้ำครับและก็จะกินบริเวณกว้างไปในส่วนอื่นๆด้วย แต่ก็มีจะพื้นที่ที่ปลอดภัยอยู่ในพื้นที่ที่ผืนดินยุบอยู่บางส่วนเช่นกันคือยุบบางส่วน เหลือเป็นเกาะเป็นแหลมอยู่เป็นบางส่วนเช่นกันครับ

คุณsincronize :- อ.บ้านเหลื่อม จังหวัดโคราชนั้น โดยรวมสามารถอาศัยอยู่ได้ครับ แต่ให้เตรียมเสบียงไว้มากๆ ต่อไปทุกสิ่งทุกอย่างที่จำเป็นในชีวิตประจำวันจะขาดแคลน และจะมีคนอดอยากเป็นจำนวนมากในประเทศไทยเราครับ

ตอนนี้น้ำยังมาไม่มาก ถ้าถึงตอนเกิดภัยพิบัติแล้วพื้นดินส่วนใหญ่จะปกคลุมไปด้วยน้ำ เพราะน้ำจะลงมามหาศาลมาก สิ่งก่อสร้างต่างๆที่มีอยู่ทั้งเขื่อน ทั้งคันดิน ฯลฯ จะไม่มีที่ไหนเลยที่จะสามารถต้านทานน้ำได้ครับ

ท่านใดที่เตรียมการอยู่ ก็ให้เตรียมอาหารเผื่อไว้มากๆครับ ต่อไปอาหารต่างๆจะหายากมากเพราะจะไม่มีแหล่งผลิตและการขนส่งก็ไม่มี กว่าจะปลูกพืชพันธ์ธัญญาหารกินได้ก็จะใช้เวลานาน ไม่ทันกับความต้องการครับ

14. mojichan

mojichan เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน อัญญาสิทธิ์
    แล้วแถว พุทธมลฑลสาย 2จะเป็นอ่ย่างไรบ้างคะ

15. tu_girl

tu_girl สมาชิกใหม่

ตอนนี้อยู่ ลอส แองเจลลิส, รัฐแคลิฟอร์เนีย ค่ะ จะต้องกลับไทยช้าสุดเดือนไหนคะ
    บ้านที่ไทยอยู่ อ.หางดง จ.เชียงใหม่ค่ะ

รบกวนด้วยค่ะ

16. ManopLaw

ManopLaw สมาชิก

24 พฤศจิกายน 2011
    เรียน อัญญาสิทธิ์
    ขอสอบถามจังหวัดอุดรครับ ช่วงน้ำมาจะมาแบบเป็นคลื่นมาแล้วค่อยลด หรือมาแบบค่อยๆสูงขึ้นครับ ผมอยู่ใน อ.เมือง แล้วน้ำที่มาจะเป็นพวกสารพิษจากภูเขาไฟด้วยรึเปล่าครับ คิดว่าถ้ามาจริงคงตั้งรับอยู่ที่ในเมืองนี่ละครับ เผื่อถ้ารอด แล้วน้ำที่ท่วมจะเอามากรองใช้ได้มั๊ยครับ
    ขอบคุณครับ

17. Aunyasit

คุณ mojichan :- พุทธมลฑลสาย 2 คาดว่าไม่ค่อยมีอนาคตเลยครับ ลองคาดการณ์ดูว่าถ้าใน กทม.ชั้นใน น้ำสูงประมาณ 10 เมตรคงจะเผื่อแผ่แถวพุทธมณฑลสาย 2 ได้หลายเมตรเช่นกันครับ

คุณ tu_girl :- ถ้าเป็นผม ภายในเดือน ต.ค. ก็คงจะกลับมาเตรียมตัวที่เมืองไทยแล้วครับ

คุณ ManopLaw :- จังหวัดอุดรช่วงน้ำมาจะมาแบบค่อยๆสูงขึ้นแต่ไหลแรงครับ น้ำที่มาปนเปื้อนสารพิษจากภูเขาไฟไม่น่ากังวลเท่าน้ำเสียจากชุมชนและสารเคมีจากเทือกสวน ไร่ นา ครับ ถ้ามีเครื่องกรองน้ำอย่างดีมีคุณภาพก็พอจะสามารถใช้น้ำได้ครับ

สิ่งที่ยากในการเตรียมการของผู้ที่มีความเชื่อว่าจะเกิดภัยพิบัติก็คือส่วนมากเราจะไม่ทราบว่า สถานที่ที่เราตั้งใจจะอาศัยอยู่ยามภัยพิบัตินั้นจะปลอดภัยแค่ไหน เราจะเจอกับเหตุการณ์หรือภัยอะไรบ้างและระดับความรุนแรงเป็นอย่างไร ผมคาดว่าหลายๆคนที่เตรียมการอยู่ในตอนนี้ตามสถานที่ต่างๆทั้งที่เปิดเผยและไม่เปิดเผย เมื่อถึงเวลาภัยพิบัติ จะมีการปรับเปลี่ยนสิ่งต่างๆที่เตรียมไว้เพื่อความอยู่รอดอีกหลายอย่าง แม้กระทั่งบางคณะอาจจะต้องอพยพจากสถานที่ที่เตรียมไว้อย่างกระทันหัน ก็มีเช่นกันครับ

18. apichan

apichan เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006
    ใครอยู่อุดรก็ลองไปเยี่ยมเยือนพุทธสถานพระพุทธเจ้าห้าพระองค์เอาไว้ก่อนก็ไม่เสียหาย เกิดมีภัยมาจะได้มีสถานที่เป้าหมายในการอพยพ :)

19. mojichan

mojichan เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คูณอัญญาสิทธิ์คะ จะเป็นการรบกวนมั้ยคะ ว่าถ้าเกิดเหตุการณ์ว่ากทม.จมถาวร
    คุณอัญญสิทธิื์์จะช่วย เข้ามาเตือน อีกครั้ง จะได้เตรียมตัว เพราะพื้นเพเป็นคน กทมคะ
    และก็ยังไม่รู้ว่าจะเดินทางไปทางไหนด้วย

20. dol_by

dol_by เป็นที่รู้จักกันดี

ในยามที่เกิดภัยฯเขื่อนในจีนจะแตกด้วยรึป่าวครับ...ถ้าเขื่อนแตกน้ำจำนวนอภิมหาศาลในแม่น้ำโขงจะทะลักเข้าสู่หนองคายด้วยรึป่าว...แล้วพุทธสถานที่ตั้งอยู่จ.หนองคายจะเป็นอย่างไรครับ....แค่สงสัย