กระแส"พญานาค"กับข้อเท็จจริงบางอย่าง(มีคลิป) คนที่ไม่เชื่อควรดูด้วยดุลพินิจ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย 9@Phonlee, 1 กุมภาพันธ์ 2018.

1. 9@Phonlee

9@Phonlee เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2014
    รูปแรก...
    ก้อนเมฆเศียรพญานาค
    ??????

ไม่ทราบว่าพระมหาเจดีย์นี่อยู่จว.ไหนครับ
    เผื่อผ่าน..จะไปร่วมทำบุญครับ

ซองกฐินที่ท่านอจ.นพเคยว่าไว้...
    ยังไม่เห็นได้รับเลยครับ
    ...ช่วยส่งมาด้วยครับ

2. 9@Phonlee

อย่างที่ท่านอจ.นพบอก...
    มันเกิดจากหลายสาเหตุ
    การพักผ่อนสายตาน้อย(นอนน้อย)
    อาจเป็นสาเหตุหนึ่ง

แต่ผมเคยได้ยินมาว่า...
    การเพ่งสายตาอยู่หน้าจอนานๆ
    เป็นหนึ่งในสาเหตุสำคัญ
    ที่ทำให้นัยตาเคืองจนเกิดตากุ้งยิง
    (คือเป็นหนองเม็ดเล็กๆตรงเปลือกตา)
    เมื่อเดือนที่แล้วผมก็เป็นเหมือนกัน
    พอบีบหนองออก...รุ่งเช้ายุบไปเลย
    พอมาต้นอาทิตย์ที่ผ่านมา...
    คันตรงเปลือกตา
    ...ใช่เลย..เป็นเม็ดหนองอีก
    ก็ใช้มือค่อยๆบีบออก
    ...ตอนนี้หายดีแล้ว

แต่ก่อนที่ใช้สายตาน้อย
    แทบไม่รู้จักตากุ้งยิงเลย
    หรือเพราะช่วงนี้ไวรัสตัวนี้กำลังระบาด

*พึงระวังด้วยนะครับ*

3. maxmi

maxmi แม็กคับ

เมื่อคืนฝันว่าหวยออก 42

4. 9@Phonlee

555 เกือบลืมไปแล้ว
    เม็ดเล็กๆ...เล็กเท่าถั่วเขียว
    พอถ่ายรูปออกมาไฉนเม็ดใหญ่ขึ้นเท่าตัว
    หรือขยายตัวอ้วนขึ้นตาม*เจน* 55

เป็นของขวัญขึ้นบ้านใหม่
    และเปิดร้านกาแฟพร้อมกัน
    เมื่อรู้..ก็ส่งของเล็กน้อยตามธรรมเนียม
    และด้วยเป็นคนแรกที่เรียก"อาจารย์"
    ก้อแอบปลื้ม...แอบเขินเล็กๆ
    ตอนนั่นเล่าแบบขำๆให้เจ้ฟัง
    แกยังเอามือปิดปากหัวเราะชอบใจ

พูดถึงลูกปัดคลองท่อม
    เดี๋ยวนี้ของปลอมออกมาเยอะ

สีสันคล้ายๆกัน...แต่ดูง่าย
    9 ได้มานานแล้วช่วงที่ขับรถผ่านไปกระบี่
    พอถึงคลองท่อมแวะไปซื้อผลไม้ข้างทาง
    แม่ค้าหยิบมาให้ดู(ตอนนั่นไม่รู้จัก)
    ...เห็นแปลกตาและสวยแบบโบราณๆ
    ดูแล้วเข้าตาจึงช่วยเค้าซื้อมาหลายสิบเม็ด
    ...ในราคาไม่แพงมาก
    แต่ตอนนี้หายากมากเพราะ"ห้ามขุดคุ้ยหา"
    ราคาคงแพงขึ้นเป็นเงาตามตัว

ตอนนี้เหลืออยู่ 10กว่าเม็ด
    9 ตั้งมั่นอยู่ในใจนานแล้วว่า...
    ในช่วงเทศกาลปีใหม่นี้
    จะมอบเป็นของขวัญให้ใครคนหนึ่ง
    ...ใครคนหนึ่ง ท่านนั่นเป็นใคร ???
    ...พร้อมหนังสือ 1 เล่ม

โอเคครับ...มาคุยเรื่องประสบการณ์
    ....ลูกปัดคลองท่อมที่ผมสวมใส่
    เป็นเรื่องแปลกหรือบังเอิญไม่ทราบ
    บ่อยครั้งมากที่ผมเข้าร้านอาหาร
    ไม่ว่าจะข้าวแกง หรือร้านประเภทเส้นๆ
    เข้าไปนั่งใหม่ๆ...ร้านจะเงียบคน
    อาจมีแค่ 1-3 โต๊ะ
    เหมือนร้านจะขายไม่ดี...ดูแล้วไม่น่ารอด
    พอนั่งทานไปครู่เดียว
    คนจะทยอยมามากขึ้นๆ จนคึกคัก
    "เซ็นลี้ฮ้อๆ" พากษ์ไทยคือ "ขายดีมากๆ"

เหตุการณ์เช่นนี้เกิดขึ้นบ่อยๆ
    จนผมแปลกใจเหมือนกัน
    ทั้งๆที่ผมไม่ใช่เจ้าของร้าน
    แต่ก็คิดว่ามันบังเอิญมากกว่า

ส่วนเรื่องเมตตามหานิยมของลูกปัดคลองท่อม
    9 ต้องยอมรับว่า "เหลือล้นจิงๆ"
    เหมาะสำหรับค้าขายหรือติดต่อผู้คน

...สุดยอดเลยครับ

5. กาแฟโบราณ2สอ

กาแฟโบราณ2สอ วันหนึ่งอยากเดินเข้าป่า

วันนี้ดีขึ้นมาเยอะเลยคะอาจารย์ ไม่ปวดแล้ว
    สงสัยเพราะ นอนนอน และฝุ่นเข้าตา
    ขอขอบคุณอาจารย์นพมากคะ ที่แนะแนวลูกศิษย์
    แอบคิดในใจ เป็นติดต่อจากพ่อรึป่าวน๊า
    เพราะก่อนหน้า 3-4วัน พ่อเจนเป็นเหมือนกันคะ
    พ่อหนักกว่าเจนด้วย

อยากเห็นภาพที่อาจารย์ถ่ายจัง แฮร่~~~

6. กาแฟโบราณ2สอ

กาแฟโบราณ2สอ วันหนึ่งอยากเดินเข้าป่า

ใช่ๆคะอาจารย์ มันเป็นก้อนๆ คันด้วย ยุบๆยิบๆ
    เกาจนพ่อด่า แต่ตอนนี้ดีขึ้นเยอะเลยคะอาจารย์

สาธุๆ รู้สึกดีใจอย่างบอกไม่ถูกคะอาจารย์
    ความรู้สึกที่เรียกอาจารย์ มันก็บอกไม่ถูกว่าทำไม
    แต่ตั้งใจเรียกจริงๆคะ ทั้งอาจารย์นพ และ อาจารย์9
    มี3เม็ด ที่ร้อยใส่ไม่ได้เพราะรูเล็ก เจนเก็บใส่กล่องอย่างดีคะ
    วางบนหิ้ง
    ทิ้งทายนี้ ต้องขอขอบพระคุณอาจารย์ที่มอบของขวัญนี้ให้นะคะ
    เยเย้~~~~

7. กาแฟโบราณ2สอ

วันนี้มีเรื่องเล่าเกี่ยวกับงู มาฝาก เนื่องจากว่า พึ่งนึกได้เมื่อคืนนี้คะ

สมัยก่อนที่ยังเด็กอยู่ ที่บ้านเจนเขาเปิดเป็นมูลนิธิเมธาธรรม
    และกิจการทางบ้านคือ เปิดร้านถ่ายรูป
    ทุกๆเย็น สมาชิกเมธา ของแม่ จะเข้ามาเฝ้าศูนย์
    และเจนก็จะไปเล่นหน้าศูนย์เมธากับพี่พี่
    วันนั้น มีงูเข้าบ้าน ตามเคย ทุกคนแตกตื่น
    เจนคนหนึ่งที่ตื่นหนักกว่าเพื่อน
    ม้าหินอ่อนหน้าบ้าน คือที่ยืนหลบงูของเจน
    ทั้งแม่ น้า ช่วยกันจับ แต่จับเลยนะคะ ไม่ใช้อุปกรณ์ใดใด
    แม่เป็นคนจับงูขึ้นมาให้เจนดู
    เหมือนงูตัวนี้ได้ตายไปแล้ว นิ่งคามือแม่เลยคะ
    แต่จังหวะที่ลุง ลุงคนนี้เป็นกลุ่มเมธา ลุงเดินเข้ามาใกล้ๆ
    เพื่อจะลองจับงูบ้าง ทันใดนั้น งู ชูคอใส่ลุง
    เจน และลุง ตกใจ เต้นหนี
    เจนเลยถามแม่ แม่ทำไมมันชูคอ ใส่ลุงตุ้ย
    แล้วทีแม่จับทำไมมันแกล้งตาย

แม่ยิ้มแล้วบอก เดี๋ยวเล่าให้ฟัง 5555

แม่เจนมีพระอาจารย์ท่านหนึ่งที่แม่ ตายาย เคารพ
    แต่!! ทุกวันนี้เจนถาม แม่ก็ไม่บอกว่าใคร ท่านใด
    ท่านนี้เป็นผู้ สักน้ำมันให้ ตา แม่ และน้าเจนทั้ง2
    แต่เจน ยังเด็กมาก แม่เลยไม่ได้พาไปด้วย
    ถ้าจำไม่ผิด ท่านคือพระป่า ทางจังหวัดเลย

ทุกวันนี้ เจนยังตั้งคำถามอยู่ว่า
    ที่แม่เจนจับงูตัวนั้นแล้วงูแน่นิ่งแกล้งตาย
    แต่พอลุงตุ้ยเดินมาจะจับบ้าง มันกลับชูคอใส่อย่างดุดัน
    เป็นเพราะอะไรน้อ
    เรื่องแบบนี้ มีอยู่จริง หรือเนี้ย

8. หนุ่มโชคชัย

หนุ่มโชคชัย เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2017
    อ้อ ครับ ถึงว่า คุ้นๆตามากๆ เมื่อปีก่อน ที่ทำงานพาไปสัมมนา ในเขตภาคใต้ และพาไปศึกษาภูมิประเทศ ที่กระบี่ด้วย ผมได้ไปที่วัดอะไรน๊า จำชื่อไม่ได้อีกแระ ที่มีบันได้ขึ้นไปบนยอดเขาสูงๆน่ะครับ เมื่อถึงยอดเขาจะมองทิวทัศน์เมืองกระบี่ได้เลย ผมลองเดินขึ้นไปแล้ว น่าจะได้ครึ่งทาง คิดว่าน่าจะขึ้นต่อไม่ไหว เลยนั่งพัก แล้วก็ลงมาข้างล่าง ที่วัดนี้เขามีขายลูกปัดสีแบบนี้ด้วยครับ เลยซื้อมาสองเส้นครับ แต่ไม่รู้ว่าตอนนี้เก็บไว้ที่ไหนแระ อิอิ

9. หนุ่มโชคชัย

หนุ่มโชคชัย เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนเด็กๆ จำได้ว่าเคยเป็นครั้งนึง ที่บ้านเรียกว่าเป็นตาแป ไม่รู้แบบเดียวกะที่เรียกว่าตากุ้งยิงป่าว จะมีตุ่มแดงๆมีหนองที่หัวตา แม่เขาเอาเส้นผมไปเผาไฟ แล้วเอามาโป๊ะที่หัวหนอง มันก็หายครับ

ส่วนตอนโตที่เป็นบ้าง นานๆครั้ง เวลาไปในที่มีฝุ่นละอองเยอะๆ จะเป็นแบบตุ่มใสๆ ที่เปลือกตา เวลาลืมตา จะระคายเคืองตา เลยเอามือสะกิดให้น้ำใสๆแตก ก็จะหายครับ ไม่ได้มีอาการปวดอะไรครับ แค่รำคาญเฉยๆ ไม่รู้เหมือนกับที่น้องเจนเป็นหรือเปล่า

10. หนุ่มโชคชัย

คุณแม่มีคาถาสะกดงูหรือเปล่าครับ เคยมีคนบอกคาถาสะกดงูให้อ้าปากไม่ได้ครับ
    หากเดินไปในถิ่นที่คิดว่ามีงูพิษ ให้เคาะไม้ พร้อมท่องคาถานี้ งูก็จะอ้าปากไม่ได้
    พี่ก็ไม่รู้ว่าจริงหรือเท็จ ไม่กล้าลอง เพราะเขาบอกว่า งูจะอ้าปากกินอะไรไม่ได้ด้วย
    สุดท้ายก็จะตายครับ เลยได้แต่เคาะไม้ไล่อย่างเดียว ไม่กล้าท่องคาถาครับ

11. หนุ่มโชคชัย

พรุ่งนี้วันหยุด น้องแอมไปไหนป่ะครับ น้องเจนไปช่วยคุณแม่สามีทำหมูยอหรือเปล่า
    แล้วท่านอื่นๆล่ะครับ ส่วนผมไปรดน้ำต้นไม้ที่สวนเด้อครับ

12. กาแฟโบราณ2สอ

เจนเปิดร้านเหมือนเดิมคะพี่หนุ่ม
    ช่วงนี้แม่แฟน ยังไม่เรียกให้ไปช่วยคะ
    ก็เปิดขายตามปกติ อิอิ

วันนี้หวย รับประทาน ค่า~~~~

13. วงกรตน้ำ

วงกรตน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    12
    ถูกกินเหมือนกันจ้า 5555

บนเลขท้าย ออก 903
    3ตัวหน้าออก 471
    แต่บอกแม่ให้ซื้อ 140 ไว้ อิอิ(3ตัวท้าย)

14. หนุ่มโชคชัย

ไม่เป็นไรครับ ใครๆก็ถูกหวยรับประทานครับได้น้องเจน งวดหน้ายังมีให้ลุ้นอีกครับ
    ดีกว่าตอนพี่สอบเลื่อนตำแหน่งอีกครับ อันนั้นถ้าพลาด ต้องรออีกปีนึงครับ 55555

15. หนุ่มโชคชัย

แบบนี้ก็ถูกรางวัลใกล้เคียงสิครับ

16. วงกรตน้ำ

วงกรตน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

12
    มันไม่ใช่ซิ 5555++ToT

17. maxmi

maxmi แม็กคับ

ลมจับ

18. Bodhisattva

Bodhisattva The Spirit of BUDDHA

1
    หวยออกแหล่ววว 555555
    ได้ข่าวห้องนี้โดนรับทานเพียบ 5555
    ..
    ..
    ..
    ..
    หนูอยู่บ้านดูซีรีย์ นั่งปั้นดินวนไปๆคร่าาเฮียหนุ่ม

19. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องซองกฐิน ส่วนตัวไม่แน่ใจว่าเคยพูดไว้หรือเปล่า
    จำไม่ได้ครับ. ถ้าเคยพูดต้องขออภัยด้วยครับ
    เพราะปกติจะไม่ค่อยกล้าส่งซองกฐินให้ใคร

... เพราะส่วนตัวเลยเคยแจกซองกฐินน่าจะแค่สองครั้ง
    คือล่าสุด จะเป็นการทำบุญค่าเปิดไฟ ตอนกลางคืน
    ในวันพระ ที่ วัดทุ่งเศรษฐี ตอนนั้นมีเหตุให้ต้องช่วย
    อะไรบางอย่างกับบุคคลที่ร่วมบุญมา น่าจะร่วมเกือบร้อยท่าน
    ซึ่งเป็นพระครูปลัดจิตไว ท่านบอกว่า ให้ไปต่อยอดทำที่นั้น
    ตอนนั้นยังไม่ทราบอะไรมาก ท่านบอกก็ไป
    และผลที่ช่วยนั่นเอง ทำให้ส่วนตัว
    ก็ได้วิชาอะไรบางอย่าง ซึ่งเป็นอะไร ที่สามารถ
    จะต่ออายุไขบางคนได้ จากบางท่านที่นั้น...
    ที่เชื่อว่า เป็นใหญ่ที่สุดในภูมิข้างล่าง....
    และอีกครั้ง
    ตอนที่สร้างประตูเข้าวัด พระพุทธบาทภูควายเงิน ที่เชียงคาน
    ที่มี ลป. ย ท่าน จำวัดที่นั้น มีท่านอยู่ได้แค่ องค์เดียวนะครับ
    และก็มี พี่ควายเงิน อีกตนที่อยู่เฝ้าดูแลวัด
    . เหตุที่ไปเพราะท่านเป็น
    หนึ่งในผู้ที่สืบทอดวิชาพิเศษ ที่รู้จักในนาม `'' วิชาทอง ''
    จริงๆแล้ววิชานี้ มีมานานแต่ว่า จะได้เรียนกันเฉพาะ
    ในรั้วในวังเท่านั้น ทคืคือ
    ซึ่งท่านเป็น รุ่นที่สืบต่อมาจาก ท่านฤษีเกศแก้ว ที่ยังดูหนุ่มๆอยู่
    คือเท่าที่ทราบ ท่านฤษีเกศแก้ว จะเป็นท่านแรก
    ที่มีวิชานี้ จากนั้นก็มา หลวงปู่ ย สืบทอดเป็นรุ่นต่อมา
    แล้วก็มาเป็นฆารวาสตอนนี้ อยู่ที่ กทม. และสืบทอดมาเรื่อยๆ
    และคนต่อมา ใครก็ไม่รู้ ๕๕. แล้วก็มีฆารวาสที่เคยเรียนอีก
    หลายคน แต่ที่ทำแบบจริงๆจังจะมีแค่ คนสองคน..
    คล้ายๆว่าเป็นการเคารพรุ่นพี่
    อะไรทำนองนั้น....วิชานี้ เป็นสายวิชาที่ จะเรียนกัน
    ทางสมาธิเท่านั้นครับ มีเวลาให้เรียนเพียงแค่ ๑๔ วันเท่านั้น
    คือ ได้แค่ไหน ก็คือ แค่นั้น....ประมาณนี้.....

ส่วนถ้าจะร่วมบุญ สร้างพระมหาเจดีย์ กลางน้ำ หรือเรียก
    เป็นทางการว่า พระมหาเจดีย์ "พุทธเมตตาหลวง " ซึ่งตั้งอยู่ที่
    อยู่ที่ วัดป่าธรรมอุทธยาน บนถนนมิตรภาพนี่เอง อยู่
    หลังโรงเรียนไทยรัฐไทยรัฐวิทยา
    ถ้ามาจากอุดร จะถึงก่อน สะพานเลี่ยงเมือง
    ถ้ามาจากตัวเมืองหรือ จาก กทม. จะผ่านสะพานเลี่ยงไป
    ประมาณ กม. อยู่เทริน์แรกที่เลยโค้งไปหน่อยกลับรถมา ๓๐๐ ร้อยเมตรจะเจอโรงเรียนไทยรัฐวิทยา
    และการร่วมบุญ สร้างพระมหาเจดีย์ นั้น
    จะมีแต่เลขบัญชีให้บริจาคเท่านั้นครับ
    ไม่มีเป็นซองให้ร่วมบุญครับ และ
    ถ้าไม่ลืม จะถ่ายรูปเอามาให้ลงให้เห็น
    เลขที่บัญชีครับ......

ไหนๆก็ได้พูดแระ ขอโม้หน่อยนะครับ.........
    ส่วนตัวพอมีส่วนบ้างน้อยนิด ในบางเรื่องครับ....

ในการสร้างพระมหาเจดีย์ พุทธเมตตาหลวงนั้น
    หลวงพ่อ ก ท่านก็มีดำริที่จะสร้าง วัตถุมงคงเป็นที่ระลึก
    เพื่อเอาไว้ตอบแทน บุคคลที่ ร่วมทำบุญ
    ส่วนตัว ได้ เหรียญเงิน หน้ากาก ทองคำมา หนึ่งเหรียญ
    และเหรียญ เนื้อนวะ มีพระเนื้อผง แต่จำไม่ได้
    ว่าใครให้ไปหรือยัง แต่ว่า เนื้อเงินหน้ากากทองคำ
    กับนวะหน้ากากเงิน
    จะยังอยู่ครับ หมายเลข ๒๕ หรือ ๕๒ จำไม่ได้ครับ
    คือสร้างประมาณ ๖๐ เต็มที่ไม่เกินร้อยองค์ครับ....

หากสนใจจริง บอกได้ ไว้นัดเจอกัน
    แล้วไป หาหลวงพ่อ แล้วก็บริจาคปัจจัยให้ท่านต่อหน้า
    ไปเลย แล้วจะยกเหรียญเงินหน้ากากทองคำนี้ให้ครับ
    แต่ต้องเตรียมเงินเยอะหน่อยนะครับ แบงค์สีอ่อน
    ซัก ๕ ถึง ๗ ใบนะครับ ๕๕๕...สมมุติถ้าพร้อมและ
    อยากมีไว้ครอบครองนะครับ....ราคาปัจจุบันไปไกล
    หลักหมื่นแล้วหละครับ เล่าให้ฟัง ให้เกิดกิเลสเล่นๆครับ

มาโม้ต่อ ตอนนั้น เข้าไปเล่นที่วัด
    หลวงพี่ท่านหนึ่ง ที่เป็นรองเจ้าวาสนั้น ได้มาคุยด้วย
    บอกว่าให้หามวลสารที่จะมาสร้าง พระเนื้อผงให้หน่อย
    คือ ตอนนั้น อาจจะเป็นคนที่เหมาะจะคุยเรื่องทำนองนี้
    ซึ่งเรื่องนี้ หลวงพ่อ ก ท่านก็ทราบนะครับ
    ท่านก็ไม่ได้ว่า อะไรแค่มองหน้า และพยักหน้ารับทราบเฉยๆ
    ซึ่งหลวงพ่อ ชื่อย่อ ก. ท่านจะเก็บไว้ก่อน
    (ปกติท่านจะสวดมนต์ทุกวันไม่ขาด)
    เป็นเวลาหนึ่งหรือสองปี
    ก่อนที่จะทำพิธีอย่างเป็นทางการอีกครั้ง
    ท่านก็จะนำออกมาแจกเป็นที่ระลึก กับใครก็ตาม
    ที่ร่วมบริจาคครับ. ในวันนั้น เจ้าของยี่ห้อแบตเตอรรี่
    ยี่ห้อ three k ก็จะมาร่วมช่วยแจก และแจกยาอมสมุนไพรด้วย
    คือ เจ้าของแบตเตอรรี่นี้ เมื่อก่อนเคยมาเป็นเจ้าภาพบวชพระ
    น่าจะ ๕๒ รูปได้ เรียกว่า มาแต่ตัวพอ....
    เมื่อก่อน ธุรกิจไม่ดี หลวงพ่อ ก ท่านไปเหยียบโรงงาน
    ประมาณ ๒ ครั้ง ทุกวันนี้ ก็ไปได้ดี อย่างที่รู้ๆกัน

แต่ส่วนตัว ในวันนั้น ไม่ได้รับพระที่ท่านแจกหรอกครับ
    คือ ปกติไม่ค่อยจะสนใจที่รับ วัตถุมงคล เหล่านี้
    คือ ชอบดูเวลาที่ท่านแจกให้คนอื่นๆมากกว่า
    ไม่ได้อยากจะเก็บไว้เองเท่าไร
    นอกจากว่า ท่านใดก็ตามจะให้แบบเรียกเข้าไปเอา
    หรือว่าท่านให้เองก็จะรับไว้อยู่ครับ

ในวันที่ทำพระพิธีวางศิลากฤษ์นั้น
    คือ ไม่รู้เป็นอะไรนะ เวลาที่ หลวงพ่อ ก
    ท่านจะทำพิธีวางศิลากฤษสร้างอะไรก็ตาม
    เตรียมกล้องไว้ได้เลยครับ เพราะจะปรากฏ
    พระอาทิตย์ทรงกด ทุกครั้ง
    ไม่ว่า ท่านจะร่วมวางศิลากฤษที่ใดก็ตามครับ

ส่วนนี้ก็โม้อีกนะ เป็นเรื่องอจิณไตรเล็กน้อย เมื่อก่อน
    เคยแต่ได้ยินเรื่อง ท่านช้างที่มี ๓ เศียร
    พอรู้ว่า มีท่าน กับ เทวดา รวมแล้ว ๓๒ ท่านที่มากบารมี
    ที่ชอบสร้างโบราณสถานเกี่ยวกับพุทธศาสนา
    ณ ปัจจุบันนี้ ก็ยังมี เทวดา ทั้ง ๓๒ ท่านนี้
    อยู่ดูแล สถานที่แห่งหนึ่ง ที่คล้ายๆพระธาตุพนม
    เราเรียกกันว่า " พระจุฬามณี " ที่พูดเพราะเมื่อก่อน
    สมัยที่ฝึกกรรมฐานบางอย่าง เคยนึกครึมอย่างไรไม่รู้
    และหลงมิติ ได้ผ่านไปเข้าไปยัง พระจุฬามณี คือ
    ก่อนนั้นเคยไปมาแล้วหลายครั้ง แต่ส่วนมากจะเข้าทาง
    ประตูแล้วมี ท่านที่เฝ้าประตูเปิดประตูใหญ่ให้
    แต่วันนั้น เข้าไปข้างในได้อย่างไรก็ไม่รู้ .....
    ไปเจอ พี่ๆที่เป็นระดับพรหม สีทอง ท่านยืนคุยกันอยู่
    แต่ก็ไม่ได้สนใจ แต่ซักพักเหมือนมีอะไรดลใจ
    ให้ขึ้นไปข้างบนยอดจากข้างนอก
    อ้อ เลยได้พบเห็น สรีระ บางอย่าง ของพระพุทธเจ้าองค์
    ปัจจุบัน ที่เป็นอดีตเจ้าชายมาก่อน ถูกบรรจุอยู่ที่ยอด
    ก็ได้พบเห็น ท่านเทวดา ในจำนวน ๓๒ ท่านลอยๆ
    เฝ้ารักษา รอบๆ พระพระสรีระ นั่นหละครับ....
    ก่อนที่จะหลุดมิติ ไปอยู่บน วัตถุลึกลับไม่ปรากฏ
    สัญชาติ เอาไว้ค่อยโม้ทีหลังแล้วกัน......

สมมุติว่า พรุ้งนี้จะเป็นวันวาง ศิลากฤษ์
    แต่ตนเอง เป็นคนนอนดึกปกติ เลยตื่นสาย
    แต่นั้นเอง เป็นครั้งแรก ที่ได้รับสัญญาน
    จากท่านช้าง รายละเอียดคงเล่ามากไม่ได้นะครับ
    ท่านช้างที่มี ๓ เศียรนั่นหละครับ
    มาพร้อมกับทัพ ทั้งเทวดา เทพ พรหม
    นับจำนวนไม่ถ้วน เรียกว่า เต็มท้องฟ้าเลยก็ว่าได้
    ท่านส่งสัญญานมาปลุกให้ตนเองตื่นครับ......

คือ ตื่นมารู้ตัวอัตโนมัติและหยิบโทรศัพท์
    มาถ่ายรูป พระอาทิตย์ทรงกลดที่หน้าบ้านเลย
    เด่วจะหารูปให้ดู ...........

นี่หละ เรื่องโม้ ที่ว่า มีส่วนร่วมบ้างน้อยนิดครับ.....
    ก็เลยเชื่อว่า สิ่งที่เราทำ แม้ไม่มีใครรู้
    แต่ข้างบนท่านรับรู้แน่นอนครับ.......

เพราะที่วัดจะมี แต่ หลวงพ่อ ก กับ ท่านเจ้าอาวาส
    และพระอีกไม่กี่ท่าน
    นะครับ ที่ส่วนมากจะเป็นศิษย์เอกท่านเท่านั้น
    ที่อยู่ทันยุคที่ ท่านยังสอนสมาธิแบบเข้มๆอยู่
    ซึ่งปัจจุบันท่านไม่สอนสมาธิใครมาแล้วหลายสิบปีนะครับ
    ยกเว้นบางกรณี..
    ที่จะรู้ว่า ส่วนตัวเป็นพวกประเภทแนวๆไหน.....
    เพราะส่วนตัว เป็นบุคคล ที่เข้าไปบวช
    แล้วท่านสอนสมาธิให้ เพราะจะเป็นกรณี
    ที่จะพบเจออะไรๆที่ บุคคลทั่วไปมองว่า แปลกๆ
    รวมทั้งเรื่องภพภูมิต่างๆ
    อะไรให้นอกจากที่ ท่านจะสอนเรื่องเจริญสติ
    ในชีวิตประจำวัน แบบที่ท่านเทศน์ตอนเช้าในทุกๆวันครับ
    พวกวิชาพิเศษ กรรมฐานพิเศษต่างๆท่านเล่าให้ฟังได้หมด
    หละครับ ไม่มีอะไรที่ท่านไม่ทราบหรอกครับ
    เพียงแต่ตอนนั้น ส่วนตัวต้องรอประมาณ ๗ เดือน
    หลังจากศึกมา(บวชได้ ๒ ปี คือปลายเดือนธันวา ศึก
    เดือน กุมภาปีต่อมา ๕๕๕ เพราะถ้าไม่ศึก กุฏิอาจจะไฟไหม้
    ได้ เพราะมีทางเสื้อกราน์ด สีขาวมาตามทุกวัน ๕๕๕)
    ถึงจะได้ฝึกกรรมฐานพิเศษได้ เพราะท่านบอกว่าให้ฝึกได้แล้ว
    ช่วงแรกๆยังฝึกไม่ได้ ท่านบอกยังไม่ได้
    ต้องเจริญสติเดินปัญญาไปก่อน
    ก็เข้าไปถามท่านเรื่อยๆ ทั้งๆที่ นิมิตของเก่ากับมา
    ตั้งแต่ ๓ วันแรกที่บวชนะครับ แต่ท่านบอกอะไร
    ห้ามอะไรก็เชื่อฟังหมด ไม่เคยเถียง ไม่เคยแย้ง
    ไม่เคยขัดครับ.............

นี่หละเรื่องโม้ เรื่องนิทาน
    เล็กๆน้อย ของการมีส่วนร่วมอันน้อยนิด
    ส่วนตัวไม่ได้มีทรัพย์สินอะไรมากมาย
    ที่จะไปร่วมสร้าง เราช่วยทางไหนก็ช่วย
    อาจจะใช้แรงกาย เข้าไปช่วยบ้าง
    ช่วยในเรื่องที่ หาคนทำได้ยาก
    เช่น เรื่องมวลสารอะไรทำนองนี้.....

ปล. ส่วนตัวเมื่อก่อน ชอบถ่ายรูป พระฯ ท้องฟ้า
    สัตว์ต่างๆ รูปตัวเองที่มีฝุ่นต่างๆ อะไรประมาณนี้
    ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ถ่ายเท่าไรแล้วครับ......
    เด่วถ้าอยากดูรูปในมุมต่างๆ
    ก็จะทยอยนำมาลงให้ดู
    ก็มีหลายรูปที่ ดูแปลกๆบ้าง
    อาจจะเพราะความผิดพลาดทางเทคนิคบางอย่าง
    ในขณะที่ถ่ายก็เป็นได้ เอาไว้โอกาสต่อไป

ช่วงนี้ดูภาพที่เกี่ยวข้องกับเรื่องเล่าไปก่อน

แค่เพียงแต่โม้ให้ฟัง นิทาน... IMG_6705.JPG IMG_6706.JPG IMG_6707.JPG IMG_6708.JPG IMG_6709.JPG IMG_6710.JPG IMG_6711.JPG IMG_6712.JPG IMG_6713.JPG

20. 9@Phonlee

**ใจเดียวกันจร้า**
    ซื้อเลข 904 เหมือนกัน
    ดันไปออก 903

ถ้าตรงๆ
    ได้เยอะเลยนะ

พอรู้สาเหตุหละ
    และยอมรับแก่ใจ

"เช้ายุ่งมากๆ ไม่ได้สวดมนต์"
    :):):):)