กริ่งเจ้าสัวน้อยฯ ภาพงานหล่อซ่อม ๒๐ เม.ย.-บอกบุญสร้างเศวตฉัตร หน้า ๔๖

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ชายชุดขาว, 4 ตุลาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ชายชุดขาว

ชายชุดขาว เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2007
    มวลสารที่อุดด้านในพระกริ่ง

ส้มป่อยเสก พร้อมกับเทียนชัย ครูบาน้อย วัดศรีดอนมูล เชียงใหม่

ไฟล์ที่แนบมา:

2. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2010
    ในกระบวนการหล่อเนื้อนวะมวลสารที่หายากๆๆและตัวจริงนี่ผมว่าคือแร่เจ้านำเงินนี่แหล่ะครับ

3. ชายชุดขาว

มวลสารที่อุดด้านในพระกริ่ง

สีผึ้งเทพรัญจวน รุ่นแรก หลวงพ่อเณร วัดทุ่งเศรษฐี รามคำแหง 2 (หายาก - ประสบการณ์เพียบ)

4. ชายชุดขาว

เป็นจริงอย่างที่สุดครับผม :cool:

เท่าที่สืบค้นจริงๆ เจ้าน้ำเงินปรากฎสมัยอยุธยา โดยสมเด็จพระพนรัตน์ วัดป่าแก้วท่านได้นำมาสร้างพระ

ส่วนนอกนั้น ต้องเล่นแร่แปรธาตุเอา หรือใช้แร่ใกล้เคียงคือ บอร์ไนต์ ซึ่งจริงๆ ก็ยังไม่ใช่เจ้าน้ำเงิน เพียงแต่มีสายแร่ที่ใกล้เคียงกันเท่านั้น

ที่สำคัญ แร่เจ้าน้ำเงิน เป็นแร่ที่มีเทพรักษา หากจิตใจของผู้ครอบครองไม่ตั้งอยู่ในอุเบกขาพรหมวิหารธรรม จะถูกครอบงำ

ผู้ครอบครอง "แหวน" ในหนังเรื่อง Lord of The Ring เป็นยังไง ผู้ครอบครองเจ้าน้ำเงินจะก็เป็นแบบนั้น

ผมจึงนำมาแช่ในน้ำพระพุทธมนต์ที่ชำระกระโหลกศีรษะจำลองของหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า และผ่านการอธิษฐานจิตโดยครูบาอาจารย์สายหลวงปู่เทพโลกอุดรกว่า 5 ปี

ด้านบนได้นำสิ่งศักดิ์สิทธิ์มากำกับไว้

- พระกริ่งมหาจักรพรรดิ์หลวงปู่ดู่
    - พระพุทธชินราช วัดพระศรีรัตนมหาธาตุ ชนวนก้นเบ้า
    - เหรียญพระมหาจักรพรรดิ์
    - รูปหล่อหลวงปู่เผือกธรรมโกศล
    - เหรียญพระนารายณ์เหยียบโลก
    - รูปหล่อพระฤาษีมหามุนี เนื้อชนวนล้วน
    - ตะโพน หลวงปู่เสียน วัดมะนาวหวาน
    - วัชระทองผสมชนวนเก่า
    - ตะกรุดทองคำฝังแขนหลวงพ่อคูณ วัดบ้านไร่
    - แก้วจุยเจีย
    - แก้วขนเหล็ก

โดยบรรจุในโถซึ่งหล่อจากเนื้อนวะโลหะชนวนพระกริ่งของวัดสุทัศน์
    ด้านบนติดเศรียรท้าวมหาพรหม กำกับไว้ด้านบน เพื่อเป็นการปรับธาตุ ปรับธรรม ให้เจ้าน้ำเงินกลับมาอยู่ในฝ่ายสายกลาง ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าครับ

เหลืออีก ๙ ชุดนะครับ ไม่ทำเสริมด้วย :cool:

5. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

มาดูพุทธคุณของแร่เจ้าน้ำเงินกันครับ..พุทธคุณ ดีทางอยู่ยงคงกระพัน กันอาวุธ กายสิทธิ์มีฤทธิ์เหมือนเหล็กไหลแต่มีคุณยิ่งในการนำโชคนำลาภ เป็นโภคทรัพย์ เรียกลาภเรียกเงินเรียกทอง เป็นสื่อนำสมบัติอันล้ำค่าที่หาได้ยากเข้าสู่บ้านเรือน แล้วรักษาให้อยู่ยั่งยืน ใครมีไว้ไม่อดไม่อยาก ไม่ยากไม่จน

6. ดวงพรเศรษฐี อณัฐซัง

ดวงพรเศรษฐี อณัฐซัง เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับ ตอนนี้ผมก็ตามหาอยู่กะจะส่งเข้ารวมเป็นชนวนมวลสารอยู่ครับ (จะส่งไปอีกวัดนึ่งครับ ส่งไปหลายรายการแล้วยังขาดสายแร่)

7. ชายชุดขาว

ชี้แจงเรื่องหมายเลขประจำองค์พระกริ่ง

ผมได้สนทนากับญาติธรรม ๒ - ๓ ท่านมีข้อสงสัยเกี่ยวกับหมายเลขประจำองค์พระกริ่งว่าสร้างพระจำนวน ๒๘ ชุด ทำไมจึงตอกหมายเลขเกิน ๒๘ ได้หนอ...

ขอเรียนชี้แจงดังนี้ครับ :cool:

โดยทั่วไปตามปกติเมื่อมีการจัดสร้างพระ ก็จะมีการตอกหมายเลขตามจำนวนการสร้างและจะมีชุด "กรรมการ" ที่ตอกเลขพิเศษเสมอๆ ตามแต่กรรมการคนนั้นๆ ต้องการ เช่น ๙๙๙๙๙, ๙๙๙๙๙๙๙ หรือ ๙๙๙๙๙๙๙๙๙ เป็นต้น ทั้งๆ ที่ความเป็นจริงพระก็สร้างไม่ถึง เก้าล้านองค์ครับ

สำหรับการสร้างพระชุดนี้ เป็นเหมือนชุดกรรมการที่ made to order จริงๆ จึงเปิดโอกาสให้เจ้าของพระเลือกหมายเลขที่ตนเองชอบเป็นพิเศษครับผม :cool:

ในตอนจัดส่งพระให้ปีหน้า ผมจะทำสูจิบัตร ถ่ายภาพองค์พระ ทำเนียบเจ้าของทั้ง ๒๘ ชุด มอบให้ไปพร้อมๆ กันครับ (อาจใช้ชื่อ username/ นามแฝง เพื่อความเป็นส่วนตัว)

พระชุดของ คณะกรรมการจัดสร้างฯ

ทีมจัดสร้างคนใดต้องการบูชา ต้องชำระเงินค่าพระมาด้วย ไม่มีการแจกฟรีแต่อย่างใดทั้งสิ้น รวมถึงตัวผมเองด้วยครับ

เพราะวัตถุประสงค์เพื่อการทำบุญ หากนำมาแจกฟรีจะเป็นหนี้สงฆ์ได้ โดยหมายเลขพระของชุดคณะกรรมการจัดสร้างก็จะไม่ซ้ำกับพระ ๒๘ ชุดที่เปิดให้บูชา

ผมเปิดให้ท่านที่จอง ๒๘ ชุดเป็นผู้เลือกเลขก่อน ส่วนคณะกรรมการฯ ต้องเลือกเลขทีหลังครับ

เรื่องทำเสริมออกมาขายกิน ทำไม่ได้ครับ มีทำเนียบบอกชัดเจนแล้ว

อนุโมทนากับทุกท่านและขอบพระคุณญาติธรรมที่ได้สอบถามมาครับ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2012
  8. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    ญาติธรรมสายบุญ พี่Noo Norway และพี่ธรรมประทีปได้มอบชนวนสร้างเหรียญพระศรีอาริยเมตไตรย-หลวงปู่ทวด ให้ 1 แท่งด้วย ขออนุโมทนาในบุญกุศลของท่านพี่ทั้งสองท่านด้วยครับ อนุโมทนา สาธุ
    เด๋วผมจะไปส่งมอบให้คุณชายชุดขาวเลยครับ

9. ชายชุดขาว

รับทราบและอนุโมทนาบุญด้วยครับผม

ขอเป็นเย็นวันพุธนะครับ จะไปดูหุ่นต้นแบบพระชัยวัฒน์และพระพนัสบดีที่โรงงาน เสร็จแล้วพบกันครับ

บุญรักษา

10. พรหมณี

พรหมณี เป็นที่รู้จักกันดี

พระชุดนี้น่าจะเป็นอีก 1 ตำนานที่น่าจดจำ

ขอจองพระกริ่งเจ้าสัวน้อย+พระชัยวัฒน์นวะแก่ทอง เทโบราณ 1 ชุด

หมายเลข ๖

;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ

11. ชายชุดขาว

รับทราบการจองหมายเลข ๖

อนุโมทนาด้วยครับพี่สาว

12. ชายชุดขาว

พี่สุทธิศักดิ์ นอกเว็บ จองหมายเลข ๔

อนุโมทนาด้วยครับ

เหลือ ๗ ชุดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2012
  13. ไชยพันธุ์

ไชยพันธุ์ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    แจ้งโอนเงินครับ ยอด 10999 บาทครับ กรุณาตรวจสอบด้วยครับ เวลาประมาณ 15.15 น.ครับ

14. ชายชุดขาว

รับทราบการโอนของ คุณไชยพันธุ์ จำนวน 10,999.00 บาท

ขออนุโมทนาครับ
    <!-- google_ad_section_end -->

15. open_your_eye

ถ้าได้เนื้อนวะกลับดำแบบนี้จะแจ่มมากเลยนะครับพี่ชายชุดขาว
    อันี้เป็นกริ่ง7รอบรุ่นแรกหลวงปู่ทิมวัดพระขาวของผมเอง

16. ชายชุดขาว

จากภาพพระชัยวัฒน์ที่เคยให้ชม เนื้อพระจะกลับดำแบบนั้นครับ
    และจากการประเมินดูเนื้อหามวลสารจะมีเพิ่มเติมคือ

1. ผิวด้านนอกจะเป็นมันเลื่อมมากกว่า เพราะพระชุดนี้ใส่เจ้าน้ำเงินของแท้
    2. มีกระแสทอง เพราะแก่ทองคำครับ

17. ดวงพรเศรษฐี อณัฐซัง

ดวงพรเศรษฐี อณัฐซัง เป็นที่รู้จักกันดี

ยิ่งดูมวลสาร ยิ่งอยากได้มากกว่าหนึ่งองค์ซะแล้วครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 ตุลาคม 2012
  18. ชายชุดขาว

เก็บไว้เป็นพระประจำตระกูลก็ดีครับ คนในนามสกุลเดียวกันไม่ว่าใครก็ห้อยได้หมด หากยิ่งกำพระสวดมนต์เจริญภาวนา จะเป็นการเสริมดวงของวงศ์ตระกูลไปด้วยในตัว

19. ชายชุดขาว

พระจองได้อีก 7 ชุด

20. ชายชุดขาว

ชนวนโลหะ

ลูกอมสารพัดนึกเนื้อระฆังโบราณ หลวงพ่อชำนาญ วัดบางกุฎีทอง รุ่นแรก
    ลูกนี้ใหญ่กว่าลูกอมขุมทรัพย์ หล่อจากระฆังโบราณของวัด ผสมกับชนวนต่างๆ หลวงพ่อชำนาญท่านทำแจกเป็นทาน พุทธคุณดีมากครับ หาของไม่มีเพราะคนได้รับไปไม่รู้ว่าของใคร และท่านก็นำมาบรรจุที่ใต้ฐานพระพรหมขนาดบูชา ๕ นิ้วรุ่นแรก ผมเคยถามหลวงพ่อชำนาญว่าลูกอมนี้ใช้ยังไง ท่านตอบว่า "ให้อธิษฐานเอา"

ผมนำมาใส่เป็นชนวนจำนวน 1 ลูกครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้