กริ่งเจ้าสัวน้อยฯ ภาพงานหล่อซ่อม ๒๐ เม.ย.-บอกบุญสร้างเศวตฉัตร หน้า ๔๖

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย ชายชุดขาว, 4 ตุลาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ชายชุดขาว

ชายชุดขาว เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2007
    พระกริ่งเจ้าสัวน้อยฯ เนื้อสัมฤทธิ์

พระเนื้อสัมฤทธิ์ เนื้อเข้ากันได้ดีกว่าเนื้อนวะโลหะที่มีส่วนผสมหลายๆ อย่าง ทำให้พระที่เทได้ ค่อนข้างสมบูรณ์ มีผิวไฟที่สวยงามมากครับ :cool:

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      213.4 KB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      199.4 KB
      เปิดดู:
      41
  2. ชายชุดขาว

ของฝากก่อนจาก ในบาตรน้ำมนต์หลวงพ่อสิริ

งานสร้างพระกริ่งเนื้อนวะโลหะนี้ต้นทุนสูงมากๆ ครับ จากที่เคยคำนวณไว้ว่ารายได้จะพอดีกับรายจ่าย แต่พอวันงานจริงมีหลายๆ อย่างต้องชำระเพิ่มเติม จะสรุปให้ทราบในลำดับต่อไปครับ

ขอให้มีโชคมีลาภมาช่วยงานบุญด้วยเทอญ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      177.3 KB
      เปิดดู:
      40
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2012
  3. ชายชุดขาว

เหนื่อยมากๆ เลยครับวันนี้ โล่งใจไปได้เปลาะหนึ่ง

อนุโมทนาด้วยครับพี่

4. พรหมณี

พรหมณี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองเพิ่มค่ะ

1. พระพนัสบดี 1องค์
    2. พระกริ่งเนื้อสัมฤทธิ์ 1 องค์

ทั้งหมดตอกหมายเลข ๖ ค่ะ

(good)

5. พรหมณี

พรหมณี เป็นที่รู้จักกันดี

พระกริ่งผิวออกเป็นสีทองชมพู (pink gold) ครูบาอาจารย์ท่านจัดสรรจริงๆค่ะ (good)(good)(good)

6. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2010
    ขอสอบถามนิดนึงอ่ะครับ...พระที่หล่อเนื้อนวะสมบูรณืประมาณกี่องอ่ะครับและต้องเทหล่อไหม่อีกกี่องค์..และถ้าไปเทหล่อไหม่นี่เป็นแบบเทดินไทยหรือเทแบบดินฝรั่งอ่ะครับอนุโมทนาด้วยคัรบ

7. api_suphot

api_suphot เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2012
    พระพนัสบดีรายการที่ 2 จัดส่งได้เลย หรือต้องรอรับพร้อมกับพระกริ่งครับ

8. ชายชุดขาว

สมบูรณ์ประมาณ 14 องค์ เทแก้หล่อดินไทยเหมือนเดิมครับ :cool:

รอรับพร้อมกันครับผม เสก ๑ ปี สบายๆ แต่ถ้าอยากนำไปบชาก่อนก็แจ้งนะครับ :cool:

9. ชายชุดขาว

รับทราบการจองครับ อนุโมทนา

10. t1148

t1148 เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤษภาคม 2009
    ปิดก้นทองคำโอนช้าสุดได้เมืี่อไรครับ

ขอบคุณครับ

11. ชายชุดขาว

เมื่อพระเทซ่อมแล้ว จะขอแจ้งในลำดับต่อไปนะครับ :cool:

12. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2010
    สอบถามผู้จัดอีกหน่อยนะครับ..
    ผมอยากทราบว่า..1.ทำไมเนื้อนวะเทออกมาถึงมีพระเสียหายเป้นจำนาวนมาก
    มาจากสาเหตุอะไรอ่ะครับ
    2.เป็นไปได้ไหมครับ..ถ้าหล่อแบบพระกริ่งตันๆไว้ก่อนแล้วไปคว้านก้นหรือเจาะรูทีหลัง
    จะลดการเสียหาย....เพราะเวลาหล่อแบบเหมือนคว้านก้นไว้แล้วช่องตรงฐานไว้ทำให้พระเทออกมาจะบาง..และจะค่อนข้างเสียหายเอยะ....อันี้ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้นะครับผมคาดการเอง
    ผิดถุกอย่างไรขอให้พี่นาวีอะบายให้เพื่อนๆๆและผู้สงสัยด้วยนะครับ.....ผมมไม่ได้มีเจตนอะไรที่ไม่ดี...เพราอาจมีคนสงสัยเหมือนอย่างผมเท่านั้นเอง...อนุโมทนาอีกครั้งครับ

13. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009

การสร้างพระกริ่งครั้งนี้แม้จะสร้างจำนวนน้อย แต่ได้จัดสร้างพิธีแบบนี้ถือว่ายอดเยี่ยมที่สุดแล้วครับ ขออนุโมทนากับคณะผู้จัดสร้างและผู้ที่เกี่ยวข้องทุกท่าน และผู้ที่ร่วมบุญทุกท่านครับ สาธุ

14. ชายชุดขาว

1. เนื้อนวะโลหะค่อนข้างเหนียวกว่าปกติ 2 เบ้าแรก ช่างไม่ได้นำไฟมาจ่อที่เบ้า ทำให้เนื้อโลหะเย็นตัวไว เนื้อจึงไม่ค่อยติด แต่เบ้าที่ 3 เป็นต้นไปก็เอาไฟมาจ่อ ทำให้ติดดีขึ้นครับ อีกอย่าง ดินไทยจะเทติดยากกว่าดินฝรั่งครับ ซึ่งเทได้หลายองค์แบบนี้ถือว่าพอใช้ได้ครับ ผมเคยไปช่วยงานของพี่อาทิ ที่วัดท่าช้าง เป็นเบ้าดินไทย แบบเบ้าทุบ 1 เบ้าต่อ 1 องค์ เทประมาณสิบกว่าองค์ แต่ติดแค่องค์เดียวครับ

2. หากเทแบบตันแล้วไปคว้านเนื้อ จะเสียเวลาและ คชจ. เพิ่มขึ้น อีกอย่างเสียเนื้อนวะโลหะไปเยอะด้วยครับ ผมเคยสงสัยข้อนี้เหมือนกันว่าจะทำให้พระเทติดไม่ดีหรือเปล่า ทางช่างแจ้งว่าไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ หากทำก้นลึกไว้ก่อนจะสะดวกและประหยัดกว่าด้วยครับ

ผมเองก็ความรู้น้อยท่านอื่นๆ มีข้อแนะนำสามารถแจ้งได้นะครับ หรือโทรคุยก็ได้ ยินดีเสมอครับ
    อนุโมทนา

15. ชายชุดขาว

เมื่อวานนี้เหนื่อยได้ใจจริงๆ เลยครับ

ขอพักแป๊บนึง แล้วจะไปขอฤกษ์หล่อซ่อมพระจากพระอาจารย์ และนิมนต์พระอาจารย์ไปกำกับการหล่อซ่อมด้วยครับ

อนุโมทนากับทุกๆ ท่านด้วยครับ

16. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ผมขอแสดงความเห็นด้วยคนครับ เพราะเห็นเป็นคำถามที่ดีมีประโยชน์ครับ
    ตอบข้อแรก มีเหตุหลักๆๆคือ 1 ช่อเบ้าที่พอกดินนำมาเผาแล้วเผาไม่สุกสำรอกขี้ผึ้งออกมาไม่หมดหรือทางภาษาช่างเขาเรียกว่าเผาพิมพ์ไม่สุกครับเมื่อเทโลหะลงไปโลหะไม่สามารถเข้าพิมพ์ได้จึงทำให้พระออกมาเสียครับ
    2 โลหะที่หลอมไม่เดือดภาษาช่างเรียกว่าโลหะไม่จัด รึไม่ใสปิ๊ง ซึ่งมีทองแดงเป็นส่วนประกอบหลักซึ่งต้องใช้อุณหภูมิสูง เป็นพันองศาขึ้นไป เมื่อเทไปจะยืดเป็นไข่ทอดยางมะตูมเลยทีเดียว เมื่อเป็นเช่นนี้จะทำให้เทไม่เข้าพิมที่เผาแล้วครับ
    อันนี้ตอบทางเทคนิคช่างครับ
    แต่จากประสบการณ์ที่หลอมมาหลายครั้ง ผมอยากตอบว่า จังหวะ โอกาส และดวงครับ
    ตอบข้อสอง ครับ การหล่อก้นกลวงนั้นจะมีโอกาสติดดีกว่าก้นตันครับและประหยัดเนื้อโลหะ แต่เหตุผลผมไม่สามารถตอบได้ แต่อาจารย์ผู้สอนผมหล่อนั้นท่านบอกมาอย่างนี้ครับ
    หวังว่าคงเห็นภาพจากคำตอบของผมนะครับ

17. รับโชค

รับโชค เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2009
    อื้อหือปรมาจารย์ด้านหล่อดินไทยมาตอบเองเลยครับ

18. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ยังครับผมแค่ฝึกหัด ตอนผมเทที่ท่าช้างเสียหมดเกือบร้อยเปอร์เซนต์ ก็ต้องซ่อมเช่นเดียวกันครับ ธรรมดาครับ แต่ว่าโลหะนั้นยิ่งหลอมหลายครั้งยิ่งงามครับ อิๆๆๆๆเพราะจะได้โลหะบริสุทธิ์มากขึ้น

19. ชายชุดขาว

ขอบคุณพี่อาทิ ที่มาช่วยให้ความกระจ่างนะครับ :cool:

20. BROSNAN

BROSNAN เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2006
    ด้วยความเคารพครับ ผมเห็นด้วยกับคุณ อาทิ ครับ อีกประเด็นหนึ่งที่น่าสนใจ คือขั้นตอนการพอกหุ่นเทียน การอุ่นการเผาหุ่นเทียน อาจจะยังสำรอกพิมพ์ไม่หมด การหลอมชนวนที่ได้รับบริจาคมา ของบางชิ้นต้องทำการหลอมในอุณหภูมิ ที่สูงมาก และต้องใช้ระยะเวลาพอสมควรครับ อาทิเช่น พวกก้านชนวน แท่งชนวนที่เคยผ่านการหลอมมาแล้ว จะมีความหนืดสูง ระยะเวลาด้านพิธีกรรมก็เป็นตัวกำหนดเหมือนกัน อาจจะทำหลุดขั้นตอนใดขั้นตอนหนึ่ง ถ้าจะเอาจริงๆ แล้วขั้นตอนและรายละเอียดสูงทีเดียว ผมเองเคยหล่อดินไทยพระกริ่งอยู่ ชุดหนึ่ง เมื่อปี 2552 ก็ลุ้นแบบนี้ละครับ บางอย่างต้องหลอมชนวนล่วงหน้าถึง 12 ชั่วโมงทีเดียว เนื่องจากเป็นแท่งชนวนที่ผ่านการหลอม มาแล้ว เป็นเวลากว่า 20 ปี หลายสิบพิธี ใช่เวลามาก แต่จำพวกเหรียญ ทองแดง ไม่ต้องใช้เวลามาก ทำพระหล่อดินไทยโบราณทำค่อนข้างยากครับ สมัยนี้ไม่มีใครทำกันหรอกครับ ถ้าจะทำแบบพุทธพาณิชย์ด้วยแล้ว ห่างๆเลย เพราะผู้จัดสร้างเองไม่คุ้มต้นทุน ในการทำ และเปลืองเวลา สู้การหล่อแบบเหวี่ยงไม่ได้ มีโอกาสเสียน้อย แต่ก็ขาดความคลาสสิค ของศิลปะไปเหมือนกัน

อย่างไรก็ขอแสดงความยินดีกับทุกท่านที่ได้ร่วมจองทำบุญกับเจ้าของกระทู้ซึ่งมีความตั้งใจดี และมีศรัทธาอันแรงกล้า น้อยมากนะครับ ที่จะมีัคนทำ พระกริ่งแบบหล่อดินไทย ซึ่งกริ่งหล่อดินไทย มีอยู่ 2 แบบ คือ หล่อดินไทยพอกขี้วัว (หายากมาก หาช่างทำแทบจะไม่ได้เลย สมัยนี้) หล่อดินไทยเบ้าปูน พระจะออกมาสวยไม่สวย นั้นผมมองดูเป็นเรื่องรองลงไป แต่วัตถุประสงค์ที่ทุกคนมารวมกันที่นี้ นั้นสำคัญกว่า พระกริ่ง เป็นเพียงสิ่งตอบแทน ถึงคุณงามความดี ที่เรามาทำร่วมบุญกัน เป็นเครื่องยึดเหนียสจิตใจ

พูดถึงเรื่องกริ่งดินไทยนั้น โดยส่วนตัวนั้นชอบมาก เพราะวรรณะสีผิว ที่แตกต่างออกไป คมบ้าง เบลอบ้าง มีดินขี้เบ้าติดอยู่บาง บางออกสีออกแก่นวะ บางองค์แก่ ทอง บางองค์ออก เทา หรือ บางองค์มีอยู่หลายวรรณะในองค์เดียว ดูแปลกตา และคลาสสิคดีครับ ยากแก่การปลอมแปลง ภาษาคนเล่นพระนั้น เรียก ยิ่งส่ิองก็ยิ่งมันส์

สำหรับผู้สั่งจองนั้น ผมมองว่าอย่าไปตกใจ ว่า หล่อพระซ่อม อย่าไปยึดติดเรื่องนี้ ผมมองว่า เจ้าของกระทู้เองก็ค่อนข้างเป็นคนตรงไปตรงมาดีครับ ทุกคนอาจจะไม่สมบูรณ์ในทุกด้าน ไม่พร้อมในทุกสิ่ง มีขาดตกบกพร่องบ้างก็ถือเป็นประสพการณ์ แต่สิ่งที่เขามีคือ ใจที่ต้องการจะทำบุญโดยสละเวลาส่วนตัว เพื่อทำนุบำรุงศาสนา การทำงานย่อมมีการพลาดพลั้งบางเป็นเรื่องธรรมดา ก็ขอเป็นกำลังใจให้ท่านเจ้าของกระทู้ มีแรงทำงานบุญเช่นนี้ต่อๆไป หากมีข้อสงสัยก็ถามได้นะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้