กสิณน้ำ แบ่งปัน/แนะนำ/เล่าสู่กันฟัง

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย testykhun, 16 กันยายน 2011.

1. อารมณ์ดี

อารมณ์ดี เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2009
    กสิณ

ช่วงนี้ฝึกมโนยิทธิอยู่ค่ะ แต่ฟังเทปหลวงพ่อ เรื่อง วิชชาสาม อภิญญาหก ปฏิสัมภิทาญาณ ท่านก็ให้ฝึกกสิณก่อน เอแล้วหนูจะเริ่มฝึกอะไรดีคะ ฝึกกสิณเลยได้ไหม ก่อนเริ่มฝึกต้องถวายพานครูก่อนดีไหมคะ

2. oatthidet

oatthidet เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    น้ำนั้นมีความอ่อนนุ่ม ลื่นไหล สัมผัสได้ แต่จะจับต้องให้เป็นเช่นนั้น เช่นนี้ไม่ได้

น้ำนั้นไม่มีรูปร่าง แต่มีให้เห็น ให้สัมผัสได้ รับรู้ได้ว่านี่คือน้ำ

ไม่ว่ามีสิ่งใดเจือปนอยู่ก็มองเห็นได้ง่าย ด้วยความใสบริสุทธิของน้ำ

และน้ำก็มีอาการ ได้หลายอย่าง ไม่ว่าจะน้ำนิ่ง น้ำไหล เป็นระลอกคลื่น

หรือเป็นคลื่นขนาดใหญ่จนมีความรุนแรง สามารถทำร้ายล้างได้อย่างน่ากลัว

แต่ทั้งหมดที่กล่าวไปนั้น ก็เป็น น้ำ

3. testykhun

testykhun Active Member

10 พฤษภาคม 2011
    ใช่เลยครับ ผมเป็นคนอารมณ์ร้อน ผมอยากเย็นๆแบบนั้น พริ้ว เย็น ไปได้ทุกสถานการณ์ เข้าได้กับคนทุกจริตได้

4. oatthidet

ดีครับ เหตุที่เราอารมณ์ร้อน เป็นมาจากการที่เรามีความนึกคิดมากครับ

บางครั้งเรื่องเล็กน้อย เราก็เก็บมาคิด จนกลายเป็นเรื่องไปในที่สุดได้ครับ

ฉนั้น ให้มองที่สายน้ำไหล น้ำไม่ได้หยุดติดอยู่ กับสิ่งที่ทำให้น้ำขุ่น

ความขุ่นอยู่ตรงนั้น ไม่ได้ตามมาด้วย เพราะถ้าตามมา ความขุ่นก็จะสลายไปเอง

เมื่อก่อนนี้ ผมเป็นคนอารมณ์ร้อน โมโหง่าย และ มีแต่ปัญหา

แต่พอผมพิจารณาเห็นถึงความเป็นจริงได้ ผมก็กลายเป็นคนใจเย็นขึ้นครับ

ลองนึกดูนะครับ ว่าคนที่โกรธโมโห กับ คนที่ไม่ได้โกรธโมโห ใครเป็นทุกข์

คนที่ถูกทำให้โกรธโมโห กับ คนที่ทำให้โกรธโมโห ใครเป็นทุกข์

ใช่คนที่ถูกทำให้โกรธโมโหไหมครับ ที่เป็นทุกข์

โกรธโมโหเขา ต่อว่า ด่าทอ ด้วยคำหยาบ แต่หากไม่มีคนฟัง ก็มีแต่เราที่เป็นทุกข์

5. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    คุณ oatthidet ฝึกอย่างไงครับ ที่สามารถบังคับไม่ให้น้ำไหลออกจากแก้วน้ำ เวลาที่คุณเพ่งกระแสจิตบังคับ ในขณะเราคว่ำแก้วน้ำนั้นนะครับ เล่าให้ฟังหน่อยสิครับ

6. Dead7Light

Dead7Light สมาชิกใหม่

12 กันยายน 2011
    ช่วงนี้ผมหมกหมุ่นทางเพศมากครับ

แนะนำกสิณที่ลดอาการอยากทางเพศให้หน่อยสิครับ

เคยแต่กสิณแสงและไฟ แต่ไม่สำเร็จสักอย่างครับ

7. testykhun

กสิณน้ำ+ไม่ทานเนื้อสัตว์ และมื้อเย็นดูสิครับ :cool:

8. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่ากสิณน้ำเนี่ย จดจำและคุ้นเคยยากรองจากกสิณลมเลยล่ะ

ขอเสริมเรื่องระงับอารมณ์ทางเพศนะครับ... ลองดื่มน้ำมะตูมบ่อยๆ ครับ ช่วยได้นิดหน่อย

9. testykhun

ใช่ครับๆ แต่ว่าแล้วแต่ความถนัดด้วยล่ะผมว่า ไปอีกเว็บบอร์ด มีคนนึงเพ่งดิน แล้วไม่ขึ้น แต่พอมาเพ่งน้ำดู แล้วยิ้มเลย เพราะได้นิมิตน้ำติดมา

10. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไม่ว่าช่วงนี้หรือช่วงใหนๆก็ตามนะครับ ถ้าคิดว่าตัวเองเป็นผู้มีจริตทางด้านกามฉันทะเด่นๆแล้วละก็....ไม่ต้องฝึกกสิณน้ำครับ....ได้ผลช้า.....ฝึก อสุภกรรมฐาน ได้ผลเร็วมากกว่าครับ.....

............................................................................

ราคจริต

ราคจริตนี้ ท่านจัดกรรมฐานที่เหมาะสมไว้ ๑๑ อย่างคือ อสุภกรรมฐาน ๑๐ กับกายคตานุสสติ
    กรรมฐาน อีก ๑ รวมเป็น ๑๑ อย่างในเมื่ออารมณ์รักสวยรักงามปรากฏขึ้นแก่อารมณ์จิตจงนำกรรมฐาน
    นี้มาพิจารณา โดยนำมาพิจารณาอย่างใดอย่างหนึ่งจากกรรมฐาน ๑๑ อย่างนี้ ตามแต่ท่านจะชอบใจ
    จิตใจท่านก็จะคลายความกำหนัดยินดีในกามารมณ์ลงได้อย่างไม่ลำบากยากเย็นอะไรเลย ถ้าจิตข้อง
    อยู่ในกามารมณ์เป็นปกติ ก็เอากรรมฐานนี้พิจารณาเป็นปกติ จนกว่าอารมณ์จะสงัดจากกามารมณ์
    เห็นคนและสัตว์และสรรพวัตถุทั้งหลายที่เคยนิยมชมชอบว่าสวยสดงดงาม กลายเป็นของ น่าเกลียด
    โสโครกโดยกฎของธรรมดา จนเห็นว่าจิตใจไม่มั่วสุมสังคมกับความงามแล้วก็พิจารณาวิปัสสนาญาณ
    โดยยกเอาขันธ์ ๕ เป็นอารมณ์ ว่าไม่ใช่เรา ไม่ใช่ของเรา เราไม่มีในขันธ์ ๕ ขันธ์ ๕ ไม่มีในเราโดย
    เอาอสุภกรรมฐานหรือกายคตานุสสติกรรมฐานเป็นหลักชัยทำอย่างนี้ไม่นานเท่าใดก็จะเข้าถึงมรรคผล
    นิพพาน การทำถูกไม่เสียเวลานานอย่างนี้

ที่มา. คัดบางส่วนจาก จริต ๖ โดย หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง.

http://www.palungjit.org/smati/k40/jarit6.htm

...................................................................................................................

หมวดอสุภกรรมฐาน ๑๐<!-- google_ad_section_end -->

<HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>Artist: หลวงพ่อ ฤาษีลิงดำ

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>ไฟล์แนบข้อความ</LEGEND><TABLE border=0 cellSpacing=3 cellPadding=0><TBODY><TR><TD width=20><INPUT id=play_295 onclick=document.all.music.url=document.all.play_295.value; value=attachment.php?attachmentid=295 type=radio name=Music>ฟัง</TD><TD>[​IMG]</TD><TD>หมวดอสุภกรรมฐาน 10 ม้วนที่1a.mp3 (3.09 MB, 196942 views)</TD></TR><TR><TD width=20><INPUT id=play_296 onclick=document.all.music.url=document.all.play_296.value; value=attachment.php?attachmentid=296 type=radio name=Music>ฟัง</TD><TD>[​IMG]</TD><TD>หมวดอสุภกรรมฐาน 10 ม้วนที่1b.mp3 (3.13 MB, 2431 views)</TD></TR><TR><TD width=20><INPUT id=play_297 onclick=document.all.music.url=document.all.play_297.value; value=attachment.php?attachmentid=297 type=radio name=Music>ฟัง</TD><TD>[​IMG]</TD><TD>หมวดอสุภกรรมฐาน 10 ม้วนที่2a.mp3 (3.09 MB, 146348 views)</TD></TR><TR><TD width=20><INPUT id=play_298 onclick=document.all.music.url=document.all.play_298.value; value=attachment.php?attachmentid=298 type=radio name=Music>ฟัง</TD><TD>[​IMG]</TD><TD>หมวดอสุภกรรมฐาน 10 ม้วนที่2b.mp3 (3.08 MB, 2288 views)</TD></TR></TBODY></TABLE></FIELDSET>
    <SCRIPT language=JavaScript src="http://a.admaxserver.com/servlet/ajrotator/812264/0/vj?z=admaxasia2&dim=280733&pid=f9495e6b-a541-414e-932e-d0ad5d5e6065&asid=871aa1a6-3e72-4cdc-b7bc-7b296a0f7713"></SCRIPT><SCRIPT type=text/javascript><!--google_ad_client = "ca-pub-6037698954609520";/* 300x250, created 21/07/09 */google_ad_slot = "3472486526";google_ad_width = 300;google_ad_height = 250;//--></SCRIPT><SCRIPT type=text/javascript src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/show_ads.js"></SCRIPT><SCRIPT src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/js/r20110907/r20110914/show_ads_impl.js"></SCRIPT><SCRIPT src="http://pagead2.googlesyndication.com/pagead/render_ads.js"></SCRIPT><SCRIPT>google_protectAndRun("render_ads.js::google_render_ad", google_handleError, google_render_ad);</SCRIPT><NOSCRIPT></NOSCRIPT><!-- google_ad_section_start --><!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2011
  11. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ไม่ว่ากสิณไหน มันก็ระงับได้หมดแล่ะครับ แต่ไม่อยู่ในวิถีแล้วไซ้ ต่อให้กสิณอะไรก็แล้วแต่มันก็ระงับไม่ได้

น้ำดูอย่างสึนามิ กับ ลมดูอย่างพายุทอนาโด ครับ

ทะเลคลั่งแปรปรวน วายุพัดกระหน่ำปฐพี

12. Phanudet

1
    ถ้าฝึก มโนฯ ได้แล้ว แสดงว่าต้องฝึกกสิณได้แล้วครับ....เพราะมโนฯเอากสิณเป็นพื้นฐาน ที่จับภาพพระนั่นหละครับ เป็นการฝึกกสิณหละ....

แนะนำ ถ้าได้ มโนฯ แล้ว ไม่มีความจำเป็นที่ต้องมาฝึกกสิณเป็นกองๆใหม่ ฝึกมโนฯ ให้ทรงตัวครับ....

13. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

มีสัจจะวาจา ตั้งสัจจะกับตัวเอง จะฝึกอะไรก็สยบได้หมด:cool:

14. Phanudet

1
    เห็นด้วยครับ.....สำหรับผมนะ......

ผมเห็นว่ากสิณน้ำจับนิมิตกสิณได้ยากกว่า ถ้าจะเอาตรงๆ เพราะจะหาเครื่องฝึกที่จะทำให้ทรงนิมิตที่ทรงตัวมันยาก......กำหนดนิมิตน้ำในแก้ว...กลายเป็นว่าได้ปากแก้วมาซะงั้น...วาโยกสิณไม่ต้องพูดถึงเลย....

สำหรับคนอื่นผมไม่แน่ใจ.....อาโปอาจง่ายก็ได้...แล้วแต่คน....

ใช่ครับกองใหนก็ได้หมดหละครับ..ถ้าทำจริง..ของอย่างนี้มันแล้วแต่คน.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กันยายน 2011
  15. patchara2

patchara2 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2009

เช้าฟาดฟัก เย็ดฟาดฟักผัด กลางคืน พิจารณา ร่างกายที่เต็มไปด้วยขี้

ทำบ่อยๆ ความสวย ความงาม อารมณ์เพศกลัวขี้

ขอไห้เจริญในขี้ เอ๊ยขอไห้เจริญในธรรม

16. Phanudet

1
    โมทนาสาธุธรรมกับทุกท่านที่ร่วมตอบธรรมและโมทนาสาธุบุญกับทุกท่านที่ปฏิบัตินะครับ....<!-- google_ad_section_end -->

17. oatthidet

เป็นเรื่องตอนสมัยเป็นเด็กครับ ผมได้ดูมายากล เขาเอาน้ำใส่ในแก้ว

และเอาไพ่ปิดแก้วเอาไว้ แล้วคว่ำแก้วลง ปรากฎว่าน้ำไม่ไหลออกมาจากแก้ว

แต่ผมด้วยความเป็นเด็ก จึงไม่รู้ว่า แก้วของเขาเป็นแก้วมายากล

ผมจึงมาทดลองทำเองบ้าง วันนั้นผมล้างแก้ว แก้วมีเยอะมาก เพราะบ้านผมค้าขายครับ

เมื่อเอาน้ำใส่ในแก้วแล้ว ผมก็เอาไพ่มาปิดอย่างที่เห็นในทีวี

แต่ว่าพอเอาไพ่ออก น้ำก็หกลงมา ผมทำอยู่หลายครั้ง จนน้ำไม่หกลงมา

ในขณะที่น้ำไม่หกลงมา ผมมีความตั้งใจอย่างมากในการนึกคิดไม่ให้น้ำนั้นหก

แต่พอผมหันไปเรียกแม่ เพื่อที่จะให้แม่ดู ปรากฎว่าน้ำก็หกลงมาก่อน

มาตอนนี้ผมจึงเข้าใจว่า พลังจิตนั้น สามารถทำได้จริง แต่เป็นสิ่งที่ไม่เที่ยงครับ

ผู้ที่ได้สัมผัสจะเข้าใจว่าไม่เที่ยงอย่างไร นี่คือที่มาของการอวดอุตริครับ

ถึงแม้จะทำได้ แต่จะได้ทุกครั้งหรือไม่ หากทำไม่ได้ทุกครั้ง เป็นการอวดในสิ่งที่ไม่มีในตนครับ

การทำในแต่ละครั้ง ต้องใช้พลังงานของจิต เป็นจำนวนมาก และ การที่จะจดจำอารมณ์นั้นได้

ไม่ใช่เรื่องง่ายเลย แต่พอครั้นจะทำให้เป็นสิ่งที่เที่ยงได้ กลับเห็นเป็นเรื่องไร้ประโยชน์

ไม่ต่างจากเด็กที่ได้ของเล่น ได้ของเล่นมาใหม่ๆ จะตื่นเต้น แต่ไม่นานก็เบื่อ

18. oatthidet

ควรเพ่งอสุภะครับ อาการที่คุณเป็น กสิณไม่สามารถบรรเทาได้ครับ

อารมณ์ทางกาม ต้องเพ่งอสุภะเท่านั้นครับ อสุภะมี 10 ชนิดด้วยกันครับ

ในเว็บพลังจิตก็มีบอกกล่าวไว้ครับ ลองหาศึกษาดูครับ

หากเพ่งจนได้ผลจริงๆ แม้แต่ดูหนังโป๊ ก็ไม่มีอารมณ์ทางกามครับ

แถมยังจะเบื่อหนังโป๊ด้วยครับ สิ่งที่จะได้แทนก็คือ การเห็นพวกดาราหนังโป๊

เหตุที่เขามาแสดง ก็เพราะ เงิน ตัวเดียวครับ

19. Phanudet

1
    หลายคนอาจสงสัยว่า กสิณ พระพุทธเจ้าสอนไว้หรือไม่.....เอาเป็นว่าให้ข้อมูลไว้สำหรับท่านที่สนใจและสงสัย ตลอดจนทั้ง เป็นการตอกย้ำกำลังใจของตนในการปฏิบัตินะครับ....

เอาพระสูตรมาให้ศึกษากัน....

.................................................................................................

คุณค่าของการเจริญสมาธิ

ปัญหาพระพุทธเจ้าทรงแสดงอานิสงส์ของการเจริญสมาธิไว้อย่างไรบ้าง ?

พุทธดำรัสตอบ “.....ดูก่อนภิกษุทั้งหลาย ถ้าภิกษุเจริญปฐวีกสิณแม้ชั่วกาลเพียงลัดมือเดียวภิกษุนี้เรากล่าวว่า อยู่ไม่เหินห่างจากฌาน ทำตามคำสอนของพระศาสดา ปฏิบัติตามโอวาทไม่ฉันบิณฑบาตของชาวแว่นแคว้นเปล่า ก็จะป่วยการกล่าวไปไยถึงผู้กระทำให้มากซึ่งปฐวีกสิณนั้นเล่า....”<O:p</O:p

ปสาทกรธัมมาทิปาลี เอ. อํ. (๒๒๔)

ตบ. ๒๐ : ๕๔ ตท. ๒๐ : ๕๐

ตอ. G.S. I : ๓๘
    ......................................................................................................................................

มหาสกุลุทายิสูตร

สูตรว่าด้วยสกุลุทายิปริพพาชก สูตรใหญ่

๑ . พระผู้มีพระภาคประทับ ณ เวฬุวนาราม ใกล้กรุงราชคฤห์ ครั้งนั้นปริพพาชกที่มีชื่อเสียง อาศัยอยู่ในปริพพาชการาม อันเป็นที่ให้เหยื่อแก่นกยูง หลายคนด้วยกัน เช่น อันนภารปริพพาชก วรตรปริพพาชก สกุลุทายิปริพพาชก และปริพพาชกที่มีชื่อเสียงอื่น ๆ . ในเวลาเช้าพระผู้มีพระภาคเสด็จไปบิณฑบาตในกรุงราชคฤห์ ได้เสด็จแวะ ณ อารามของปริพพาชกนั้น สกุลุทายิปริพพาชกทูลเชิญให้ประทับ ณ อาสนะที่ปูไว้ ตนเองนั่งบนอาสนะที่ต่ำกว่า แล้วเล่าถวายถึงข้อความสนทนากับสมณพราหมณ์ลัทธิต่าง ๆ ซึ่งประชุมกันในศาลาฟังควาวมคิดเห็น ( ตามศัพท์ กุตูหลศาลา แปลว่า ศาลาตื่นข่าว แต่อรรถกถาแสดงไปในรูปว่า คนส่วนใหญ่ประชุมกันเพื่อจะฟังว่า ใครจะพูดอะไร ) ในวันก่อน ๆ ที่ว่า เป็นลาภของชาวอังคะ , มคธะ ที่มีสมณพราหมณ์เจ้าหมู่ เจ้าคณะ เป็นคณาจารย์ มีคนรู้จัก มียศ เป็นเจ้าลัทธิ อันคนส่วนมากนับถือกันว่าเป็นผู้ดีงาม จำพรรษาอยู่ในกรุงราชคฤห์. แล้วระบุชื่อครูทั้งหกมีปูรณกัสสป เป็นต้น มีนิครนถนาฏบุตรเป็นที่สุดและพระสมณโคดม แล้วได้เกิดปัญหาว่า ในท่านเหล่านี้ ใครเป็นผู้ที่สาวกสักการะเคารพบูชาอาศัยอยู่.

๒. แล้วได้ทูลเล่าต่อไปว่า บางคนได้พูดถึงเจ้าลัทธิทั้งหกแต่ละคนว่า สาวกได้คัดค้านหาว่าปฏิบัติผิด ไม่แสดงความเคารพสักการะ แต่เมื่อกล่าวถึงพระสมณโคดมก็พากันสรรเสริญว่า ในขณะที่ทรงแสดงธรรมถ้าสาวกรูปใดไอ ก็จะมีเพื่อนพรหมจารีใช่เข่ากระตุ้นไม่ให้ทำเสียง จึงไม่มีเสียงจามเสียงไอจากสาวกของพระสมณโคดมในขณะที่ทรงแสดงธรรม. หมู่มหาชนประสงค์จะฟัง ก็จะได้ฟังตามพอใจ. แม้สาวกของพระสมณะโคดมที่บอกคืนสิกขาสึกออกไป ก็กล่าวสรรเสริญศาสดา สรรเสริญพระธรรม สรรเสริญพระสงฆ์ เป็นคนทำงานวัดบ้าง เป็นอุบาสกบ้าง สมาทานศึกษาในสิกขาบท ๕ ( ศีล ๕) พระสมณโคดมจึงเป็นผู้อันสาวกสักการะเคารพนับถือบูชา อาศัยอยู่อย่างนี้.

๓. ตรัสถามว่า ท่านเห็นสาวกของเราเห็นธรรมกี่อย่างในเราจึงสักการะเคารพ เป็นต้น. สกุลุทายิปริพากทูลว่า ๕ อย่าง คือพระผู้มีพระภาคเป็นผู้ ๑. มีอาหารน้อย พรรณนาคุณแห่งความเป็นผู้มีอาหารน้อย ๒. ถึง ๔ ( รวม ๓ ข้อ ) สันโดษด้วยจีวร ( เครื่องนุ่งห่ม), บิณฑบาต ( อาหาร ) และเสนาสนะ ( ที่นอนที่นั่งหรือที่อยู่อาศัย ) ตามมีตามได้ พรรณนาคุณแห่งความ+สันโดษนั้น ๆ ๕. เป็นผู้สงัด พรรณนาคุณแห่งความสงัด.

๔. ตรัสตอบชี้แจงพึงธรรม ๕ ประการที่สาวกเห็นแล้วสักการะเคารพ เป็นต้น ในพระองค์โดยละเอียดแล้วตรัสชี้ข้อธรรมอื่นอีก ๕ ข้อ คือ ๑. เห็นว่าทรงศีล ๒. เห็นว่าทรงแสดงธรรม เพื่อความรู้ยิ่ง มิใช่เพื่อไม่รู้ยิ่ง? มีเหตุ? มิใช่ไม่มีเหตุ? มีปาฏิหารย์ มิใช่ไม่มีปาฏิหารย์ ๓ . เห็นว่าทรงปัญญา ๔. เห็นว่าทรงตอบปัญหาเรื่องอริยสัจจ์ ๔ อย่างน่าพอใจ ๕. เราได้บอกปาฏิปทาแก่สาวกของเรา สาวกของเราปฏิบัติตามแล้ว ก็เจริญสติปัฏฐาน ( การตั้งสติ ) ๔ อย่าง, สัมมัปปธาน ( ความเพียรชอบ ) ๔ อย่าง , อิทธิบาท ( ธรรมะให้บรรลุความสำเร็จ ) ๔ อย่าง, อินทรีย์ ( ธรรมะอันเป็นใหญ่มีศรัทธา เป็นต้น ) ๕ อย่าง, พละ ( ธรรมะอันเป็นกำลัง ) ๕ อย่าง , โพชฌงค์ ( องค์แห่งปัญญาเครื่องตรัสรู้ ) ๗ อย่าง, อริยมรรค ( ทางอันประเสริฐ ) มีองค์ ๘ , วิโมกข์ ( ความหลุดพ้น ) ๘ อย่าง, อภิภายตนะ ( อายตนะอันเป็นใหญ่ ) ๘ อย่าง ( มีความสำคัญในรูปภายในเห็นรูปภายนอกครอบงำรูปเหล่านั้น รู้เห็น เป็นต้น ), กสิณายตนะ ( อายตนะคือกสิณ ) ๑๐ อย่าง ( มีปฐวีกสิณคือกสิณมีดินเป็นอารมณ์ เป็นต้น ) , ฌาน ๔ ( มีฌานที่ ๑ เป็นต้น ), รู้ว่ากายมีรูปไม่เที่ยง มีความแตกดับไปเป็นธรรมดา วิญญาณอาศัยเนื่องกับกายนั้น, นิรมิตกายอื่นได้ ( มโนยิทธิ – ฤทธิ์ทางใจ ), แสดงฤทธิ์ได้ , มีหูทิพย์, รู้ใจคนอื่น ( เจโตปริยญาณ), ระลึกชาติได้ , มีตาทิพย์ หรือเห็นความตายความเกิด, ได้บรรลุความหลุดพ้นเพราะสมาธิและเพราะปัญญา อันไม่มีอาสวะ ( ข้อที่ ๔ นี้ยาวมากเพราะปรารภธรรมะที่สาวกเจริญและได้บรรลุหลายอย่าง).
    สกุลุทายิปริพพาชกก็ชื่นชมภาษิตของพระผู้มีพระภาค.

ที่มา พระไตรปิฏก ฉบับ สำหรับประชาชน มหามกุฏราชวิทยาลัย ในพระบรมราชูปถัมภ์ หน้า ๔๓๙.

20. oatthidet

ยุคสมัยนั้นได้เปลี่ยนไปแล้วครับ สิ่งที่คุณกล่าวใช้ไม่ได้อีกแล้วครับ

ทุกวันนี้เรื่องเพศนั้นไปไกลเกินกว่าที่จะเข้าใจได้ง่ายๆแล้วครับ

ความแปรเปลี่ยนในเรื่องเพศ เป็นสิ่งที่เริ่มเกิดขึ้นให้เห็นอยู่ในปัจจุบันครับ

นับวันจะทวีคูณมากขึ้นเรื่อยๆ จนทำให้เกิดการเปลี่ยนศาสนาในอีกไม่ช้านาน