การนัดหมายทำสมาธิหมู่ เวลา 19.30-22.30 กิจกรรมดีๆของชาวเวบพลังจิต

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 27 สิงหาคม 2006.

1. wong3210

wong3210 เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ถ้าท่านใดอยากทราบพระคาถาใดๆที่เป็นบทป้องกันภัย ต่างๆ ลองโพสไว้นะครับ เพื่อที่จะได้มีสวดกันเพื่อลดความแรงของภัยต่างๆ จากหนักเป็นเบา หรือสลายไปเลยครับ

ช่วงนี้สวดกันให้มากกว่าเดิมหน่อยนะครับ (ของผมใช้ภาวนากับลมหายใจไปเลย เวลาลมหายใจออกก็แผ่อำนาจบุญกุศลให้กับประเทศไทยและ ไตรโลกธาตุ สรรพชิวิตทั้งหลาย) ดูพายุหลายๆครั้งที่ผ่านมา เมื่อเข้ามาถึงประเทศไทยส่วนใหญ่จะอ่อนกำลังลง หรือไม่ก็สลายตัวไปเลยนะครับ นีก็เพราะบุญบารมีของคนไทยร่วมกันทำนะครับ

ขออนุโมทนา สาธุ กับผู้มีส่วนร่วมทุกท่านครับ

2. QuaOs

QuaOs เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2005
    ช่วงนี้ผมจะเน้นใช้บทสวดพุทธชัยมงคลคาถา (ส่วนใหญ่จะสวดแบบไทย-สรภัญญะ เพราะเนื้อความตอนท้ายเป็นการอธิษฐานปัดเป่าภยันตรายให้กับประเทศไทยโดยตรง) ซึ่งก็ตามนี้เลยครับ:

(ตั้งนะโม 3 จบ)

(นำ) ปางเมื่อ พระองค์ประมะพุท ................... (รับพร้อมกัน) ธะวิสุทธศาสดา
    ตรัสรู้อนุตระสะมา- ................... ธิ ณ โพธิบัลลังก์

ขุนมารสหัสสะพหุพา- ................... หุวิชาวิชิตขลัง
    ขี่คีรีเมขะละประทัง ................... คชะเ!้ยมกระเหิมหาญ

แสร้งเสกสราวุธะประดิษฐ์ ................... กละคิดจะรอนราญ
    รุมพลพหลพยุหปาน ................... พระสมุทรทะนองมา

หวังเพื่อผจญวะระมุนิน- ................... ทะสุชินะราชา
    พระปราบพหลพยุหะมา- ................... ระเมลืองมลายสูญ

ด้วยเดชะองค์พระทศพล ................... สุวิมลไพบูลย์
    ทานาทิธรรมะวิธิกุล ................... ชนะน้อมมโนตาม

ด้วยเดชะสัจจะวะจะนา ................... และนมามิองค์สาม
    ขอจงนิกรพละสยาม ................... ชยะสิทธิทุกวาร

ถึงแม้จะมีอริวิเศษ ................... พละเดชะเทียมมาร
    ขอไทยผจญพิชิตะผลาญ ................... อริแม้นมุนินทร ฯ
    (กราบ)

3. wong3210

1
    รู้สึกปีติมากครับ ขออนุโมทนาบุญกับคุณQuaOs มากครับที่ได้มาโพสบทสวดมนต์

ท่านใดสวดบทไหนที่ดีๆแล้วอยากแป่งปันกัน เชิญโพสได้นะครับ

... เพื่อ เพื่อนธรรมจะได้นำไปสวดกันช่วยพี่น้องคนไทย (ในภัยพิบัติที่จะเกิดอันใกล้) พี่น้องชาวโลก (ในภัยพิบัติต่างๆ) และ พี่น้องทั้งไตรโลกธาตุอันไม่มีประมาณ (ในภัยในวัฏฏะสงสาร) ครับ

4. wong3210

1
    บทสวดที่ผมนำมาลงนี้มีคำแปล พร้อมไปด้วยเพื่อให้ได้ปัญญาพร้อมกับการสวดครับ

อนุโมทนาด้วยครับ

<CENTER></CENTER><CENTER></CENTER><CENTER>_____________________</CENTER><CENTER></CENTER><CENTER></CENTER>
    <CENTER>อุปปาตะสันติ

</CENTER></B></I>
    บทสวดสงบเหตุร้าย
    <HR>
    นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ.​
    ขอความนอบน้อมของข้าพเจ้าจงมีแด่พระผู้มีพระภาค
    อรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์นั้น​

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 ตุลาคม 2006
  5. wong3210

1
    ประวัติคัมภีร์อุปปาตะสันติ

<HR>"อุปปาตะสันติ" ทางเมืองเหนือเรียกว่า "มหาสันติงหลวง" แปลว่า บทสวดเพื่อสงบเคราะห์กรรม สวดเพื่อสงบเหตุร้าย และสวดเพื่อสงบสิ่งที่กระทบกระเทือน
    คัมภีร์อุปปาตะสันติ เป็นวรรณกรรมภาษาบาลีของล้านนาไทย แต่งโดยพระมหามังคละสีละวังสะ พระเถระนักปราชญ์ของชาวเชียงใหม่รูปหนึ่ง ในสมัยของพระเจ้าสิริธรรมจักกวัตติลกราชาธิราช (พระเจ้าติโลกราช) รัชกาลที่ ๑๑ แห่งราชวงศ์มังราย ระหว่างพ.ศ. ๑๙๘๕-๒๐๓๐ เป็นคาถาล้วนจำนวน ๒๗๑ คาถาจัดเข้าในหนังสือประเภท "เชียงใหม่คันถะ"
    คัมภีร์นี้เป็นที่รู้จักกันแพร่หลาย ในหมู่ชนชาวล้านนามาแต่โบราณกาล ทั้งพระสงฆ์ สามเณร และชาวบ้าน พากันสวดและฟังอุปปาตะสันติ เพื่อกลับความร้ายให้กลายเป็นความดี มีคำเล่าว่า สมัยที่ท่านแต่งอุปปาตะสันตินั้น ที่เชียงใหม่มีโจรผู้ร้ายและคนอันธพาลชุกชุมผิดปกติ มีเหตุร้ายและสิ่งกระทบกระเทือนอยู่เสมอ พระมหาเถระสีละวังสะจึงให้พระสงฆ์สามเณรและประชาชนพากันสวด และฟังอุปปาตะสันติ เพื่อสงบเหตุร้ายทั้งมวลที่เกิดขึ้นในบ้านเมือง
    ต่อมาชาวพม่ามีความเลื่อมใส นำคัมภีร์นี้เข้าไปในประเทศพม่า ชาวพม่าทั้งพระสงฆ์และประชาชน นับถือว่าพระคัมภีร์อุปปาตะสันตินี้มีความศักดิ์สิทธ์มาก พากันนิยมท่อง นิยมสวด และนิยมฟังกันอย่างกว้างขวาง แพร่หลายไปทั่วประเทศพม่าในสมัย ๕๐๐ ปีที่ล่วงแล้ว ในงานพิธีสืบชะตา งานขึ้นบ้านใหม่เป็นต้น
    เนื้อความในอุปปาตะสันติคาถานั้น สรุปได้ว่า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 ตุลาคม 2006
  6. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ขอบคุณคุณกฤษณะมากๆครับ คาถายาวมากๆเลย ถ้ามีแหล่งอัพโหลด เสียงบทสวดได้ยิ่งดีครับ และสำหรับทุกท่าน ถ้าวันที่ 19 ตุลาคม ว่างก็ขอเชิญไปร่วมสวดพระคาถา อุปปาตะสันติที่ หอประชุมใหญ่ธรรมศาสตร์ ท่าพระจันทร์ เวลา 13.00 น.และอย่าลืมใส่เสื้อสีเหลืองด้วยครับ

7. kananun

ต้องขอขอบคุณคุณกฤษณะมากๆครับอ่านอย่างเดียวก็ได้สมาธิแล้วครับ

8. วิปจิตัญญู

วิปจิตัญญู เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2006
    บำเพ็ญ บารมี 30 อยู่ครับผม
    ผมก็ติดต่อกับเบื้องบน เอาว่า ท่านไหนติดต่อได้ทราบหน้าที่ตัวเองก็ทำไปครับ ผมเองก็มีหน้าที่ของผมเช่นกัน ถ้าจะเปิดเผยก็ ทูลถามทูลขอกันก่อนครับ

ผมเอง ก็ต้องฝึกวิชาที่เบื้องบนถ่ายทอดมาให้ เป็นวิชาของ หลวงพ่อปาน หลวงพ่อฤาษี + หลวงปู่ทวด หลวงปู่ดู่ และครูบาอาจรย์มากมาย ต้องทะยอยเรียน และ ปฏิบัติควบคู่ไปด้วย ท่านมาดลใจ มาแนะ ในกรรมฐาน ครับ

วันนี้ ฝึก มโน + วิชาธรรมกายของหลวงพ่อสด และ ผสาน กสินแสงสว่าง กสินสีขาว จน มโน กลายเป็น เต็มกำลังรึป่าวไม่ทราบ สว่างอย่างกะกลางวัน ยังมีวิชาอีกมากมายที่ต้องทะยอยเรียน และ แผ่บารมี แผ่พรหมวิหารไปช่วย

จริงๆไม่อยากพูดอะไรมาก ช่วงนี้ ต้องระวังวาจา ระวังใจตัวเองไว้ด้วยครับผมเอาเป็นว่า พอแค่นี้แล้วกัน

ในเรื่องการอารธนาบารมี ก็ ขออารธนา พระพุทธเจ้าทั้ง 5 พระองค์ เน้นที่ องค์พระสมนโคดมท่าน และ พระศรีอารย์ท่านด้วยนะครับ

เรื่อง ภัยพิบัติ ผมให้แนวคิดไว้ว่านะครับ ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว ซึนามิ เกิดขึ้น ปะการัง เสียหาย กี่ % (ข้อมูลจริงๆ คือ หลังจากเกิดแล้ว น้ำใสขึ้นปะการังเสียหายน้อย มาก ) ธรรมชาติเสียหาย กี่ % แล้ว มนุษย์เสียหาย กี่ % น้ำท่วม เพราะอะไร เชื่อ ด้วยเหตุผลที่ วิเคราะห์ออกมาด้วยปัญญาแล้ว อย่างมงาย ศรัทธานำ ปัญญาตาม

9. kananun

กราบโมทนาบุญและความตั้งใจในธรรมมะปฏิบัติของคุณวิปจิตัญญู และของทุกๆท่านด้วยครับ

10. SaNcHaZaA

SaNcHaZaA สมาชิก

อืม

ดีเหมือนกันครับ ผมจะทำทุกวันเลย

อย่างที่เขาว่า ''อยู่ห่างไกลแต่ใจเดียวกัน''

11. kananun

อย่าลืมนะครับ วันพฤหัสที่ 19 ตค. นี้มีสวด พระคาถามหาอุปปะสันติ ที่ หอประชุมใหญ่ ธรรมศาสตร์ ท่าพระจันทร์ เวลา 13.00 น. ครับไม่มีค่าใช้จ่ายครับ ช่วยกันไปสวดเพื่อช่วยประเทศไทยและประชาชนชาวไทยทุกคน รวมทั้งเพื่อองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวครับ

12. kananun

อย่าลืมนะครับ วันพฤหัสที่ 19 ตค. นี้มีสวด พระคาถามหาอุปปะสันติ ที่ หอประชุมใหญ่ ธรรมศาสตร์ ท่าพระจันทร์ เวลา 13.00 น. ครับไม่มีค่าใช้จ่ายครับ ช่วยกันไปสวดเพื่อช่วยประเทศไทยและประชาชนชาวไทยทุกคน รวมทั้งเพื่อองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวครับ

13. komsunb

komsunb เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2005
    ผมคิดว่าจะไปให้ได้ครับ ถ้าไม่ติดอะไรหนักหนาจริงๆ

กฤตภาส

14. kananun

ขอให้ช่วยกันทำสมาธิ อธิฐานรวมพลังจิตที่ดีกันให้สม่ำเสมอนะครับ

ผมยังได้ทำการอธิฐานทุกวันไม่ขาดเลย และอธิฐานขอเผื่อท่านที่อาจติดภาระกิจกันไปบ้างครับ

ส่วนท่านที่ลืมไปบ้าง ไม่เป็นไร เริ่มต้นใหม่ได้ครับ ความดีทำได้ทุกเวลาที่ระลึกได้ครับ

15. kananun

ด้วยสถานการณ์เหตุการณ์บ้านเมืองอย่างที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน ทั้งเหตุการณ์ที่จ.ชายแดนภาคใต้ วิกฤตเศรษฐกิจรอบใหม่ที่กำลังก่อตัวขึ้น ขอเชิญชาวเวบพลังจิตกลับมา อธิฐานจิตทำสมาธิหมู่กันต่อไปอย่าได้ย่อท้อครับ พลังบุญพลังกุศลเท่านั้นที่จะช่วยแก้ไขเยียวยาเหตุการณ์บ้านเมืองให้ดีขึ้นได้ ไม่ใช่หน้าที่ของใครแต่เป็นหน้าที่ของทุกๆคนครับ

16. kananun

คำอธิฐานหลังจาก การสวดมนต์ทำสมาธิตามกิจวัตร(เวอร์ชั่นใหม่)

" ข้าพเจ้าขอตั้งจิตอธิฐาน ระลึกถึงบุญบารมี ของพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์อันมีสมเด็จองค์ปฐมทรงเป็นประธาน พระปัจจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย พระโพธิสัตว์ทั้งหลาย พระสยามเทวาธิราช เทพพรหมเทวาทั้งหลาย

ท่านท้าวสหัมบดีพรหม พระอินทราธิราช ท้าวมหาราชทั้งสี่ พระยายมราช แม่พระธรณี แม่พระโพสพ แม่พระคงคา พระเพลิง พระพาย พญานาคและมวลหมู่นาคทั้งหลาย

ตลอดจนพลังจิต พลังสมาธิ พลังแห่งความดี ของท่านทั้งหลายผู้มีจิตใจเป็นกุศลต่อโลกชาติศาสนาพระมหากษัตริย์

ขอได้โปรดมาหล่อหลอมรวมกันเป็นพลังบริสุทธ์ ณ พระนิพพานด้วยอำนาจบารมีแห่งสมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้า และหลั่งไหลลงมาสู่

โลกใบนี้ ...ขอให้โลกใบนี้จงสงบสุขร่มเย็น เต็มไปด้วยสันติภาพและการเกื้อกูลต่อกัน

ประเทศไทย ....ขอให้ประเทศไทยอุดมสมบูรณ์ มีสันติสุข ร่มเย็น เป็นที่จารึกพระพุทธศาสนาให้ครบห้าพันปีด้วยเทอญ

พระพุทธศาสนา...ขอให้พระศาสนาเจริญรุ่งเรืองดุจสมัยพุทธกาล
    ขอให้ มากด้วย พระอริยเจ้า พระโพธิสัตว์ พระสุปฏิบันโน ช่วยกันยอยกพระศาสนาให้เจริญรุ่งเรือง ขอให้พุทธบริษัทสี่ได้เข้าถึงสัมมาทิษฐิ มีความเข้าใจในพระธรรมคำสอนและสภาวะของพระนิพพานได้ถูกต้องตามพระพุทธประสงค์ขององค์พระศาสดา ขอให้อลัชชีจงหลีกลี้ออกไปจากพระพุทธศาสนาด้วยอำนาจของกฏแห่งกรรมด้วยเถิด

ขอให้พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงมีพระชนม์มายุเจริญยิ่งยืนนาน แผ่พระบารมีปกเกล้าชาวไทยทั้งประเทศ แผ่ศักดาเดชเมตตาบารมีไปยังทั่วโลก ทั่วจักรวาล ขอสถาบันกษัตริย์ จงได้อยู่ค้ำชูชาติพระศาสนาตราบเวลาตลอดห้าพันปี มีพระธรรมมิกราชสืบต่อแผ่นดินธรรมไม่รู้จบ

ขอให้ท่านทั้งหลายผู้มีจิตห่วงใยในชาติศาสน์กษัตริย์ จงได้เจริญรุ่งเรืองทั้งในทางโลกและทางธรรม มีคุณธรรม มีทรัพย์ มีอำนาจ เป็นเศรษฐีร้อยล้านพันล้าน เพื่อช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และส่วนรวมต่อไป...สาธุ..........

17. kananun

นี้เป็นคำอธิฐานในการทำสมาธิหมู่ที่ผมทำทุกวันครับ เป็นคำอธิฐานที่พระข้างบนท่านเมตตาบอกผมมาอีกทีหนึ่ง

ส่วนอานิสงค์พิเศษนั้น ได้ไปขอกับพระท่าน พระอินทร์ หลวงพ่อและพระยายมราชท่านไว้ว่า "ขอให้ช่วยเมตตาดูแลท่านผู้ที่ได้ร่วมทำสมาธิหมู่เหล่านี้ทุกท่าน ไม่ว่าท่านจะมีกำลังจิตกำลังสมาธิมากน้อยเพียงใด สำคัญที่ความบริสุทธ์ของจิตคือความตั้งใจดี ปรารถนาดี ขอให้ท่านเหล่านั้น ปลอดภัยจากภัยพิบัติทั้งปวงไม่ว่าจะจากภัยธรรมชาติก็ดี สงครามก็ดี อาวุธนิวเคลียร์ก็ดี อาวุธชีวภาพก็ดี อาวุธเคมีก็ดี และมีความสุข สวัสดี ก้าวหน้าในการปฏิบัติ ทั้งนี้หากไม่เกินอำนาจของกฏแห่งกรรมด้วยเทอญ"

18. kananun

ยินดีอย่างยิ่งครับ พยายามทำไว้เรื่อยๆเป็นปรกติ เป็นกิจวัตร ทุกวันครับ ขอรับรองว่าไม่ยากเกินกำลังใจของทุกๆท่านครับ

19. SlashSheep

SlashSheep เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2006
    นั่งยังไม่ค่อยเป็นเท่าไหร่ค่ะ แต่จะพยายามนั่งให้ดีที่สุด

20. toottoo

toottoo เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมด้วยนะครับ... เป็นช่วงเวลาที่กำลังสวดมนต์ ภาวนาพอดี
    จะร่วมขอบารมีพระอาทิพุทธเจ้า พระโพธิสัตว์ เหล่าพรหม เทพ เซียน และครูบาอาจารย์ร่วมแผ่เมตตาบารมีโปรดประเทศไทย และโลกให้สันติและร่มเย็น ปลอดภัยทุกรูปทุกนาม