การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ส่งการบ้านค่ะ
    วันนี้จริงๆแล้ว กะจะทำสมาธิในห้องนอนลูกอีก(อุ่นใจ) แต่ใจบอกว่าให้ขึ้นไปบนห้องพระ(ห้องใต้หลังคา) เลยขอฮึดอีกครั้ง(สู้กับความกลัว)และขึ้นไปตอนประมาณ4ทุ่มกว่าๆ พอขึ้นไปกลับรู้สึกอุ่นใจดีค่ะ วันนี้ทำบทที่1 นิ่งบ้าง หลุดบ้าง เสียงก๊อกแก๊ก มีมาได้เรื่อยๆ ช่วงนิ่งๆ เห็นแสงส่องตาบ่อยๆ สีขาว ที่กระหม่อมเหมือนมีขนลุกตลอด(อันนี้อาการเป็นมาได้สักพักค่ะ)ปรกติแค่หน่วงๆแถวหน้าผาก บางครั้งเห็นเป็นแสงเขียวๆ ปนสีส้มค่ะ ชอบตอนเวลาจะออกจากสมาธิ จะสงบมากเป็นพิเศษ เลยนั่งนิ่งๆช่วงนี้ค่ะ
    ขอจบรายงานค่ะ บอกกับตัวเองต้องสู้ สู้ อีกครั้งค่ะ^^~

2. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    เวทนา+กรรม จะบังเกิดเป็นธรรมดา วิธีคือถ้าเกิดขึ้นอีกให้แผ่เมตตาให้เค้าไปครับ

3. visnu

ดีมากแล้วครับพัฒนาดีแล้วครับ

4. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    เมื่อวานออกจากบ้านก่อน8โมง ไปถึงที่ทำงานเที่ยงครึ่ง (23 กม.) ลดติดสุดยอด
    เลยหมดแรงเข้าเวป แต่ได้ยินว่าอีกห้องพูดกันหนักเลย โชคดีไม่ได้เข้าไปอ่าน

ช่วงนี้ นั่งก่อนไปทำงานสัก30นาทีแบบไม่เดือดร้อน ไม่เมื่อยตัว
    เวลาวอกแวก ก็พยายามดึงกลับมา หัวตึงๆ บางทีก็เห็นเป็นเส้นๆโค้งๆชัดเจนกะลายมือ
    ไม่รู้เรื่องก็ปล่อยไป นั่งจับลมหายใจ ส่งบุญไปรอบๆค่ะ เปลวเทียน(เงาดำ)ติดไป
    ตอนลืมตานานหลายนาทีเหมือนกัน

5. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านค่ะ เมื่อเช้า ประมาณตี 5

นั่งไปคิดไป ไม่หยุด เรื่องโน้น...เรื่องนี้...เรื่องงาน เยอะสุด นึกได้ ก็หายไป แป๊บนึง ก็กลับมาใหม่อีก นั่งได้ประมาณ 40 นาที แต่เหมือนนานมาก

เอ...ไอ้ที่เค้านั่งกัน 2-3 ชม. ทำไงหว่า ทำไม่เป็งอ่ะ...หาเรื่องโดงด่า อีกเรา แฮะ แฮะ

6. visnu

เวทนา+สัญญาเก่า มาเยอะอดทนหน่อยนะครับ

7. visnu

พี่ยกจิตได้เร็วกว่าที่คิดยินดีด้วยครับ อดทนอีกนิดครับ

8. visnu

เล่าบางอย่างเป็นวิทยาทานแล้วกันครับ

พอดีเมื่อว่าผมนั่งทำงานตั่งแต่เช้า ทำงานก็มีงุดงิดบ่างอะไรบ้าง พอดีประจวบเหมาะกับมีคนมาพาดพิง

เมื่อวานก็เลยขึ้นจิตแรงไปนิดนึงเลย รับรู้วาระจิตของคนเยอะไปหน่อย เลยได้รับผลกระทบแบบก่อนๆคือ

ใครก็ตามต้องมีทั้งด้านดีไม่ดี แต่ใครเลื่อกที่จะนำด้านใดออกมา แต่เราดันรู้ดันเห็นทั้งหมด ก็เลย

เกิดวาระเบื่ออย่างมาก เบื่อคน คนที่อ้างว่ามีธรรมๆนั้นเป็น อย่างไร ผมเองไม่ได้ว่าตัวเองเก่งหรือดี

แค่บอกว่าทุกคนทำได้และสอนให้ทำได้ด้วย สอนให้เกิดปัญญาไม่ใช่สอนให้งมงาย แต่ก่อนผมเห็นอาจารย์ท่านนึง

ท่านนี้เก่งมารู้วาระจิตคน รู้แม้กระทั่งวันตาย รู้แม้กระทั่งใครทำอะไร ผมก็มีความรู้สึกอยากเป็นอย่างท่าน

ท่านก็ได้เตื่อนไว้ว่า เรารู้เราเห็นก็จริงแต่คนที่เราบอกนั้นเป็นคนเช่นไร มันจะพลิกลิ้นไปทางไหนก็ได้

ต่อให้ชี้ให้เห็นมันบอกว่าไม่ก็จบ เพราะสภาวะธรรมไม่เหมือนกัน และคนที่อิจฉาริษยาอยากมีอยากได้

อย่างเราก็เยอะ ทำไม่ได้แล้วพาลมาเกรียดเราก็มี ในตอนแรกที่ผมได้ฟังผมนึกเถียงในใจตลอด

เพราะคิดว่าผู้ที่มีปัญญามาชี้ข้อดีข้อเสียให้เราดีจะตายทำไมต้องโกหก แต่อย่างที่บอกภูมิธรรมไม่เท่ากัน

อยากรู้อะไรจริงไม่จริงเดี๋ยวตายไปก็รู้ ทุกคนไม่มีใครเก่งเกินกรรม ผมเองรู้เห็นกรรมตนเองก็พยายามเบี่ยงมัน

ก็ไม่เคยจะเบี่ยงได้เลยกลับเจอหนักกว่าเดิมอีก เลยรู้ว่าที่รู้นะเค้าให้รู้เพื่อเตรียมพร้อมไม่ใช่ให้รู้เพื่อเลี่ยง

สิ่งที่ผมสอนทั้งหมดนั้น ถ้าทำได้ก็จะเกิดได้จริงตอนนี้ก็มีหลายคนที่สำเร็จจากวิธีของผมแล้ว

ก็เชิญฝึกได้ครับถ้ามีเวลาก็จะมาตอบดูไม่มีเวลาก็จะให้คนอื่นมาตอบแทน ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ทุกคน

เพราะท่านเกิดมาในยุคนี้ ยุคที่ไม่ได้สงบจริงเกิดมาในยุคเห็นผิดเป็นชอบ วิธีจะเอาตัวรอดต้องรอดด้วยปัญญา

ไม่ใช้รอดด้วยงมงาย งมงายสร้าได้เยอะจะเอาอะไรมาพูดมาอ้างก็ได้เพราะเป็นแค่ลมปาก

มีปัญญาก็แยกแยะได้ไม่มีก็ขอให้ปัญญาเกิดแล้วกัน

9. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010

สาธุ
    สติมา ปัญญาเกิด
    เจริญในธรรมทุกคนจ้า

10. เมิล

เมิล เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    ดีใจจังอาจารย์สอนเยอะ
    ไม่ได้มาส่งการบ้านเลย แต่ก็ยังนั่งอยู่แต่นึกอาการไม่ค่อยออก เหมือน ๆ มันหายไปเลย
    ดีใจกับความก้าวหน้าของคนอื่น สู้ต่อไป

11. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุด้วยค่า

ถ้าไม่ใช้ปัญญา ต่อไปคงอยู่ลำบาก
    เพราะอะไรๆ ก็ดูเหมือนกันไปโม้ดดด

12. visnu

สติมาปัญญาเกิด สติมาได้อย่างไรก็เริ่มจากสมาธิสมาธิจะมา ก็ย่อมต้องเกิดจากการฝึกสมาธิ

ให้เกิดสมาธิเป็นนิจ ไม่ว่าอยู่ในสถานะการใดๆ ก็จะเกิดสมาธิ มีสติ ปัญญาเกิด รู้เห็นทุกอาการ

แล้วปัญญาจะแก้ได้ทุกสิ่ง ดังนั้น

13. JINKLE

JINKLE เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบและปฎิบัติค่ะ

14. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ส่งการบ้าน บทที่2ค่ะ วันนี้ได้ขึ้นไปห้องพระประมาณเกือบ4ทุ่ม ตอนขึ้นไปนั้นใจเต้นแรง เหมือนตอนเริ่มฝึกใหม่ๆเลยค่ะ พอเริ่มปฎิบัติ ช่วงเตโช รู้สึกอุ่นๆ ใจเราว่อกแว๊ก ระแวงเล็กน้อย ฟุ้งบ้าง เรื่อยเปื่อย ทั้งๆที่ชีวิตไม่น่าจะมีอะไรให้น่าคิดมากนัก แต่ก็ไปได้เป็นเรื่องเป็นราว ก็พอดึงกลับมาค่ะ ช่วงที่ทำนั้น เสียงก๊อกแก๊กเหมือนเดิม ใหม่ๆตกใจ พอไปได้สักพัก เริ่มดีขึ้นมาก แผ่ส่วนกุศลให้เสียงนั้น ช่วงปฐวี จะเห็นแสงจ้าๆเยอะค่ะ พอไปช่วงสปีค เตโช-ปฐวีนั้น จะนิ่งลึกแต่ได้ไม่นาน เจ้าตัวฟุ้งก็กลับมาอีก
    ช่วงแผ่กุศลตอนจบนั้น จะนิ่งดีมาก แสงสีขาวจ้าๆจะมาช่วงนี้เกือบทุกครั้ง
    จบการรายงานค่ะ ขอขอบคุณอาจารย์บาสที่ให้กำลังใจค่ะขอให้ข้าพเจ้าผ่านความกลัวได้เร็วๆด้วยเถิดด ต้องใจเต็มร้อย อิอิ ต้องไม่ลืมสโลแกนนี้ค่ะ ^^~

15. visnu

ในตอนแผ่เมตตาตอนจะออกให้ ลองนั่งต่ออีกแป๋บได้ไหมครับ น่าจะดีครับ

16. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    สวัสดีตอนเช้าๆครับ
    เห้นพี่ๆก้าวหน้ากันไปไกลเลย . .ผมยังต้วมเตี้ยมๆ ( T^T )
    เมื่อคืนไม่รู้เป็นอะไร อารมร์แปรปรวนเอาง่ายๆ จากโมโหอยู่ดีๆ
    สักพักจะมาร้องไห้อีกละ . . .
    ยังดีที่พอมานั่งปุ้บ อารมณ์เหล่านี้ก็ไม่ตามมา เรื่องฟุ้งซ่านก้ลดไป
    จากเมื่อก่อนเยอะ . . .มันต้องใช้การเก็บชั่วโมงบินจริงๆ
    ไม่มีการบ้านอะไรมาส่งมากเลยคับ มีแต่นั่งแล้ว เกิด-ดับ / เกิด-ดับ
    เป็นอยู่อย่างนี้สลับกันเรื่อยไป นั่งได้สักพักก็ออกสมาธิ ละนอนทำต่อ
    หลังสอบน่าจะมีเวลานั่งได้นานกว่านี้ครับ

17. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    จะทำตามที่ อาจารย์ บาสบอกครับ
    คืนวันอังคาร สวดมนฆ์ บท๓ ไม่มีอะไรมากครับ พิจราณาพรหมวิหาร4 ปัจเวทณ์แผ่เมตตา อุทิศบุญ ภวาณาตามที่อาจารย์บอกครับ รู้สึกนานพอสมควร พอออกอ้าวได้แค่สี่สิบนาทีเองครับ เดี๋ยวนี้นั่งอย่างนานไม่เกินช.ม นิดๆครับ
    เช้าวันพุทธ หลังจากไหว้พระเสร็จ ก็นั่งอีกแต่ได้ไม่ถึงครึ่ง ช.ม ครับ วันนี้มีเรื่องต้องทำอีกมากครับ เลยต้องออก
    คืนวันพุทธ สวดมนฆ์ ต่อบทที่๓ สงบพอสมควรครับ ตอนพิจราณาพรหมวิหาร4 ปัจเวทณ์แผ่เมตตา อุทิศบุญ มีการสลับไปมาบ้างครับ
    คืนนี้ สวดมนฆ์ ต่อบทที่๓ สงบพอสมควรครับ รู้สึกว่าหลับไปชั่วครู่ พิจราณาพรหมวิหาร4 ปัจเวทณ์แผ่เมตตา อุทิศบุญ ครับ

ขอบพระคุณอาจารย์ บาสครับ

18. visnu

เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป ทุกอย่าเมื่อมีสติรู้การเกิด ตั่งอยู่ ก้ย่อมดับไปเป็นธรรมดา

เรารู้ว่าฟุ้ง ต่อไป ฟุ้งก็จะดับลงเป็นธรรมดา

19. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    ขอบคุณค่ะอาจารย์ ได้แรงฮึดขึ้นมาอีกหน่อย
    พักนี้เหนื่อยกับงาน อาศัยเวลาก่อนมาทำงาน และทำงานนั่งนิดๆหน่อยๆ
    อย่างน้อยก็ทำให้รู้สึกเลืิอดลมเดินดี
    อย่างที่อาจารย์บาสว่า ช่วงนี้กระแสล้างกรรมมาแรง ช่องดาวเทียมโฆษณา
    แก้ได้ทุกอย่าง กลายเป็นว่า แค่มีเงินก็สามารถแก้กรรมได้ แล้วบางคนก็ไม่ได้
    มีความอดทนที่จะแก้ไขด้วยตนเอง พอท่านนี้ช่วยไม่ได้ เขาก็ขวนขวายไปหา
    คนแก้กรรมคนใหม่ บางทีฟังคำถาม เขาก็จะถามวนอยู่อย่างนั้นแหละ หนักใจแทน

20. visnu

จิตเกิดความชำนานเข้าออกเร็วขึ้น ความรู้สึกเหมือนนั่งเท่าเดิมแต่เร็วขึ้นแน่นอนครับ

ต่อไปจะเหลือเพียง 10-15 นาที และจะเริ่มน้อยลงจนเหลือเพียงแค่กระพริบตาเดียวเดียว