การปฏิบัติสมาธิเพื่อสุขภาพกายและจิตให้เหนือธรรมดาตามในทางพุทธศาสนา

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย visnu, 4 ตุลาคม 2010.

1. JINKLE

JINKLE เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังแล้วสบายใจขึ้นเลย ขอบคุณ อ.บาสค่ะ ช่วงนี้ไม่รู้เป็นไร ตื่นเช้าไม่ค่อยไหวเลยนั่งไม่ค่อยดีเท่าไร

2. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ที่ขึ้นเรื่องจริตนั้นจุดประสงค์เพื่อไม่ให้มีความประมาท

และที่ขึ้นเรื่องบุญนั้นอยากให้บอกบุญกัน และยินดีในบุญกันเนื่งจากจะได้มีได้เป็นญาติธรรมกัน

ก็ได้บุญเหมือนกัน มีปรากฏในบุญกริยาวัตถุ ครับ

3. เ่ต่าโบราณ

เ่ต่าโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งการบ้านค่ะ

นั่งก่อนนอน และตื่นนอน นั่งทั้งๆที่มีความขี้เกียจสูง แต่ฝืนได้แค่ครั้งละ 15 นาที มากสุดก็ไม่เคยเกิน 25 นาที อาการอื่น บอกไม่ถูก ที่รู้อย่างเดียว คือ ฟุ้งซ่านมาก คิดนู่น คิดนี่ อยู่ตลอด...

อาจารย์ ไม่ช่วยชี้แนะกันหน่อยรึ....:'(

4. หนูซ่า

หนูซ่า เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ
    เมื่อคืน ก่อนนอนกินยาคลายกล้ามเนื้อ
    ทำให้หลับสนิท ผลก็คือตื่นสายกว่าปกติ
    มีเวลา สวดมนต์ นั่งสมาธิ 45 นาที
    สวดมนต์เสร็จก็นั่งสมาธิ ดูเหมือนจะเบลอนิดๆ เพราะฤทธิ์ยาหรือเปล่า ไม่ค่อยแน่ใจ

เอาบุญมาให้ร่วมอนุโมทนากันดีกว่าค่ะ

เช้าวันนี้ นอกจากทำบุญใส่บาตรพระตามปกติแล้ว
    สายๆ ร่วมทำบุญผ้าป่าวัดไชยสถาน อ.สารภี จ.เชียงใหม่ จำนวน 6,000 บาท
    และถวายเงินเป็นเจ้าภาพ ภาพวาดฝาผนังกัณฑ์ชูชก(1ภาพ)
    ที่สำนักปฏิบัติธรรมเกษตรใหม่ อ.สันทราย จ.เชียงใหม่

ขอบคุณค่ะ

5. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    เห็นอ.บอกว่าที่โดนสอบอยู่หรือ พลีกรรม ปะครับ คุ้นๆ แหะๆ

6. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    จ๊ะเอ๋ ... พี่เต๋า

เมื่อรู้ว่าฟุ้ง คิดนู่น คิดนี่ ก็ดับอาการที่เราคิดสิ

มีสติเพิ่มมากขึ้น เมื่อรู้ตัว ก็ทำให้ดับลง แค่นั้นเอง...

จ๊ะเอ๋ ... น้องภูมิ

น่าจะโดนสอบนะจ๊ะ มะใช่พลีกรรมจ้า...

มีสติกับเรื่องที่จะเข้ามานะจ๊ะ สู้ ๆ

เป็นกำลังใจให้ทุก ๆ คนด้วยจ้า

7. moondance2

moondance2 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2006
    ค๊าบพี่ ผมกำลังเตรียมใจ จะเข้าเดือนหน้าแล้ว T-T

8. เห็ดหอม

เห็ดหอม เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2007
    ยินดีในบุญทุกๆท่านและทุกๆบุญครับ

และยินดีกับทุกท่านที่ก้าวหน้า

9. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ขอส่งการบ้านค่ะ บทที่๑วันนี้ค่ะ ได้นั่งช่วงเที่ยงคืน
    นิ่งค่อนข้างดีในช่วงพุทธ โธ ค่ะ เหมือนตัวค่อยๆหันบ้าง ผมลุกบ้างตรงกลางๆ หน่วงตาบางครั้งค่ะ แต่มาช่วง เตโช เรื่มไม่ค่อยมีสมาธิเท่าไหร่ แต่ก็ทำจนจบขั้นตอน และแผ่เมตตาตามด้วยนั่งต่อนิ่งๆสักพัก แล้วแผ่อีกรอบค่ะ ขอบคุณค่ะอาจารย์

10. visnu

อดทนนั่งให้นานกว่านี้และไปอานวิธีการ ที่ผมสอนจำให้ขึ้นใจใหม่เพราะเหมือนว่าอ่านผ่านๆ

เพราะจิตมันติดเยอะมากลองไปอ่านวิธีใหม่แล้วอย่าทำลัดเพราะจะไม่เกิดประโยชน์อะไร

ให้ทำอย่างไรในเบื่องต้นทำไปก่อน ดูเหมือนจะก้าวหน้าแต่จริงๆแล้วติดอยู่มาก

11. ตัวกลมๆ

ตัวกลมๆ เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2006
    2วันมานี้ นั่งช่วงดึกๆ ก่อนอาบน้ำกะเกเร พอหัวโล่งเลยมาคิดว่าจะโดดเรียนทำไม
    เลยมานั่งและอุทิศบุญ บอกไม่ถูกว่านิ่งหรือไม่นิ่ง ดูมันฟูๆ ซู่ๆ แต่ก็เบิกบานดีค่ะ
    เสียแต่ไม่พยายามให้นานกว่านี้ เพราะมีเรื่องงานแว้บเข้ามา ตัดไม่ทัน เลยหยุดซะเฉยเลย

12. เ่ต่าโบราณ

ส่งการบ้านค่ะ เมื่อคืนตี 2 กว่าๆ

มีนิ่ง มีไอ มีจาม มีหาวจนน้ำตาไหล มีน้ำมูก มีเฉย มีฟุ้ง มีคิด มีแซว 555 (ว่า ถ้ามีบททดสอบเรื่องหวย ไม่ต้องนะคะ ยังไงหนูก็ไม่ผ่าน sure อยากได้ตังค์อ่ะ ถึงหลอกก็ยอม ถ้าให้เลขมา...ซื้อแน่นอน 555) มีนั่งไปมั่วๆ มีทุกอย่างยกเว้น...มีดี

พยายามคิดว่าร่างกายมันเป็นแบบนี้ ไม่ดีสักอย่าง...ให้ปลงสังขาร แต่ใจมันไม่ยอมคิดตาม นั่งจนเกือบ ชั่วโมง แล้วลาไปนอนต่อ...

ฝันก่อนหรือหลังนั่งสมาธิไม่รู้ ว่าหนูมี ท่อนล่าง 2 ท่อน (4 ขา) หน้าเป็น ญ หลังเป็น ชาย ยังไปส่องกระจกดูในฝัน ว่า มาไงหว่า 555 เดี๋ยวนั่งสมาธิคงหายไปเอง คิดไปในฝัน ดูดิ เฮ้อ...พิลึก หรือ เพี้ยนหว่า...

13. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ขอบคุณค่ะอาจารย์ จะไปหาทบทวนอ่านให้เข้าใจค่ะ

14. เ่ต่าโบราณ

เมื่อเช้า ตี 4 กว่าๆ จริงๆ ตื่นตั้งแต่ 5 ทุ่มกว่า ด้วยความขี้เกียจ นอนต่อ...ผัดผ่อนยันเช้า ตี 4 กว่า...จึงได้ลุกมานั่ง

นั่งได้เกือบชั่วโมง ลืมหมดแล้วว่ามีอาการอะไรบ้าง...เท่าที่จำได้ คือ นึกถึงความฝัน แล้วมานั่งทบทวนว่า จริงหรือหลอก จะถามใครได้ หลวงปู่...หลวงพ่อ...ช่วยเฉลยหน่อยเถอะค่ะ นั่งท่องบทสวดมนต์ (ภาวนา) เปลี่ยนไปเรื่อยๆ ตามใจฉัน...555 ขอเอาพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นสรณะ เพราะกลัวโดนหลอก มีคิดเรื่องงานบ้าง...

จะเล่าความฝัน เพี้ยนๆ ให้ฟังกันจ้า... ฝันเห็นพระ 4 รึ 5 รูป จำไม่ได้ มีเณร 1 เหมือนชาวบ้านนี่แหละ เอาจีวรมาคลุมๆ แล้วแปะแถบกาวพรึดเสร็จ...ผมเผ้าก็ยาวๆ ยุ่งๆ เป็นพวกเซอร์ พวกติสก์ ทำนองนั้น มาให้คาถาไว้ท่อง 2 ใบ แล้วจะได้เป็นเร็วๆ บอกว่าที่ทำอยู่แบบนี้ไม่ถึงไหนหรอก เราก็รับมาแบบเกรงใจ แต่แบ่งรับ แบ่งสู้ว่าจะท่องตามนี้มั๊ย...นึกถึง อ.บาสขึ้นมา เดี๋ยวจะหาว่า นอกครู รับมาเฉยๆ ไม่รับปากพระว่าจะท่องตามนี้... แต่สังเกตุพระว่า ขนตายาวมากทุกรูป แถมมีรูปนึง ขนตามัดเป็นเกลียวด้วย ได้แต่นั่งสำรวจ ยิ้มๆ เออ แปลกดี มีเณรมาชี้แนะ อะไร จำไม่ได้แล้ว... เลยถามเณรไปว่า เณรช่วยดูให้หน่อยว่า หลวงพ่อ ของพี่อยู่ไหน ดูได้มั๊ย เณรบอกระดับเสมอกัน ดูไม่ได้ หลวงพ่อน่าจะอยู่ชั้น 25 catt3
    นับวันจะฝัน จะเพี้ยนมากขึ้นแล้วเรา...

อ้อ แต่ที่แน่ๆ เมื่อวาน ออก 01 (ท่อนล่าง ช. 555)

15. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    ผมยังปฏิบัติอยู่ทุกวันครับ แต่ไม่มีอะไร หลุดบ้างเงียบๆบ้างครับ
    ขอบพระคุณอาจารย์ บาสครับ

16. visnu

ช่วงนี้ปฏิบัติทานบารมีเยอะๆ นะครับ

17. kikky01

kikky01 เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    ส่งการบ้านจ๊ะ

นั่ง อยู่เป็นประจำทุกวัน ส่วนใหญ่จะนั่งตอนตื่น ตี 5 เห็นจะได้

นั่งก่อนนอนง่วง เลยนอนก่อนนั่งดีกว่า 5555

เมื่อวันอาทิตย์ นั่งได้นานจนแปลก ตื่นตี5นิดๆ นั่งเลย
    ทีนี้ ยาว ใจบอกออกสมาธิดีกว่า แต่ตาไม่กลืม
    ขอนั่นนี่ แผ่เมตตามั่งไรมั่ง พอออกจากสมาธิ
    เห็นแสงรอดม่าน เลยดูนาฬิกา เกือบ 7 โมงโ่น่น
    รู้สึกเหมือนนั่งไปได้แป็บๆ เอง
    ไม่ได้เห็น ไม่ได้มีนิมิตรอะไร ไม่รู้จิตวิ่งไปไหนบ้าง 5555

พี่หนุ่มป่วย ไม่หายสักที ฟึดฟัด ไปหาหมอ ก็ไม่หายสักที

พี่บาส มีไรแนะนำทั้งกิ๊กทั้งพี่หนุ่มป่าวจ๊ะ

18. visnu

วันเสาร์ไปหา LP-J แต่เช้านะ

19. เ่ต่าโบราณ

มีส่ง code ลับกันด้วยนะ 555

ไม่มีการบ้านส่งค่ะ ไม่สบาย+ขี้เกียจ (เด็กต่ำกว่า 15 โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่่านนะคะ)

ฝากคำถามแทนได้ไหม ฝากไปถึงหลวงพี่ว่า...พี่สงสัยว่า...ที่พี่สงสัยนั้น จริง รึ หลอก 555

20. tantawan

tantawan เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2004

พักนี้...ไม่สบายกันหลายคนเลยยยย สภาวะอากาศพาไป
    ใครไม่สบาย-ป่วย-ขี้เกียจ ก้อขอให้หายไวๆๆ เป็นกำลังใจให้ทุกท่าน...จ้า