การเตรียมตัว เตรียมใจ ไปสู่ยุคภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Aunyasit, 12 มีนาคม 2012.

1. Sensaki

Sensaki สมาชิก

ที่นครปฐม จะมีที่ไหนปลอดภัยบ้างไหม

2. nanunui

nanunui เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2011
    ขอเรียนถามคุณอัญสิทธิ์(ไม่แน่ใจว่าถูกหรือไม่) อ.ด่านซ้าย จ.เลย ปลอดภัยหรือไม่เพียงใด ครับ

3. แสงสีขาว

แสงสีขาว เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นไปได้ไหมคะ วันที่คุณอัญญาสิทธิ์เคลื่อนย้ายไปยังที่ปลอดภัย จะเมตตาทิ้งข้อความแจ้งเตือนเพื่อนๆ ที่กระทู้นี้

ถ้าท่านใดมีบุญที่จะได้อยู่ต่อเพื่อปฎิบัติธรรม หรือบรรลุธรรมในยุคกึ่งพุทธกาล ก็จะสามารเคลื่อนย้ายไปด้วยความปลอดภัย

แต่ถ้าไม่มีบุญก็ต้องเป็นไปตามกรรม

4. tdeva

tdeva สมาชิก

ขอสอบถามว่า พื้นที่บริเวณ ตำบลทุ่งสมอ อำเภอเขาค้อ จังหวัดเพชรบูรณ์ ปลอดภัยหรือไม่คะ ขอบคุณค่ะ

5. OPhtUYh

OPhtUYh เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2009
    อยู่ อ.กุฉินารายณ์ จ.กาฬสินธุ์ ค่ะ
    รอฟังคำตอบพร้อมๆกับท่านที่ถามแล้วค่ะ

ขอขอบคุณและขอโมทนาบุญกับท่านเจ้าของกระทู้ และทุกๆท่านค่ะ...สาธุ

6. สติในธรรมะ

สติในธรรมะ Active Member

20 ธันวาคม 2011
    เอ่อ จ.ตาก ยังไม่ได้ตอบค่ะ รบกวน คุณ Aunyasit ด้วยนะคะ

เรียนสอบถามคุณ Aunyasit ค่ะ
    -ที่ อ.แม่สอด จ.ตาก จะรอดมั๊ยคะ ภัยจากน้ำท่วม หรือว่าแผ่นดินไหว หรือว่าโรคระบาด จะมาคะ
    -ที่วัดสาขาของหลวงปู่เณรคำ(แม่สอดค่ะ)จะเป็นพื้นที่ๆปลอดภัยไหมคะ แล้วบริเวณรอบๆตัวอำเภอแม่สอด เช่น ตำบลแม่กุ / ตำบลพระธาตุผาแดง /ตำบลมหาวัน จะเกิดอะไรขึ้นบ้างคะ
    -ที่ว่าคนอีกภพภูมิเขาจะมาช่วยและลบล้างคนนี่ จะเกิดตอนไหนคะ เดือนไหนคะ

ขอบคุณคุณ Aunyasit ที่ให้ความอนุเคราะห์ตอบมากค่ะ ที่เห็นมาคุณมีเมตตามากเลย ตอบทุกกระทู้ที่ถาม ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ <!-- google_ad_section_end -->

7. web@hotmail

web@hotmail สมาชิกใหม่

11 มิถุนายน 2011
    เรียนถามคุณ Aunyasit ถ้าเหตุการมันเกิดขึ้นจะกินเวลานานเท่าไหร่ ถึงจะยุติครับ

8. doramon11

doramon11 Active Member

ว่ากันไป

9. JINKLE

JINKLE เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนถามคุณ Aunyasit ที่ว่าเขื่อนทุกเขื่อนแตกหมดนั้น จะแตกพร้อมกันหรือเปล่าคะ แล้วจะเริ่มที่ไหนก่อน แล้วมหาภัยภิบัติครั้งนี้จะเกิดขึ้นที่ประเทศไหนก่อน หรือว่าจะเกิดพร้อมกันหมดเหมือนในหนัง วันสิ้นโลก2012 คะ แล้วญี่ปุ่นและอเมริกาจะจมก่อนไทยรึเปล่าคะ ขอบคุณค่ะ

10. Uaychai

Uaychai เป็นที่รู้จักกันดี

เกี่ยวกับโรคระบาดที่พูดถึงนั้นเป็นโรคระบาดอะไร? พอจะมีทางรักษาได้ไหม? จะได้เตรียมยารักษาไว้ให้เหมาะสม

11. okung3036

okung3036 เป็นที่รู้จักกันดี

เท่าที่ทราบมาเป็นอหิวาตกโรคสายพันธุ์ใหม่ คนที่ติดเชื้อจะตายใน 6วัน

ที่มา : บทความของอาจารย์มงคล

ขอโมทนาบุญคุณ aunyasit ครับที่ได้นำเรื่องมาแจ้งเตือนเพื่อนมนุษย์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2012
  12. พ้นเกิด

พ้นเกิด Active Member

14 ธันวาคม 2005
    น่ากลัวนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มีนาคม 2012
  13. คุณอัด

คุณอัด Active Member

11 กันยายน 2011
    ถามคุณAunyasitครับว่าต้องที่ความสูงเหนือระดับน้ำทะเลเท่าไหรขึ้นไปถึงจะปลอดภัยครับ150เมตรขึ้นไปพอไหวมั๊ยครับ

14. bebe9

bebe9 Active Member

13 กันยายน 2011
    คือ ที่ถามนี้ไม่ได้ลบหลู่หรือใดๆๆๆทั้งสิ้นนะค่ะ ถามเพราะต้องการทราบจริงๆๆๆค่ะ

ว่าเป็นไปได้ไหม หรือ มี % ไหมว่า ภายในปีนี้สิ่งต่างๆๆๆๆที่คุณ aunyasit ได้แจ้งมาให้

ทราบนั้น จะยังเลื่อนออกไป หรือ ยังไม่เกิดขึ้นค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

15. bebe9

bebe9 Active Member

13 กันยายน 2011
    พอดีย้อนกลับไปอ่านมาแล้วได้คำตอบแล้ว ว่ายากที่จะเลื่อนอีก

ขอบคุณค่ะ (ไม่ต้องตอบแล้วก็ได้ ขอบคุณมากค่ะ)

16. Wittayapon

Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

"ความอดทนมักข่มขื่น....แต่ผลของมันย่อมหวานชื่นอยู่เสมอ.."<!-- google_ad_section_end -->

ชอบจังครับ ข้อความนี้

17. Wittayapon

Wittayapon เป็นที่รู้จักกันดี

อยากสอบพี่ Aunyasit ครับว่า..สถานที่ที่จะปลอดภัย และไม่ห่างจาก กทม มาก เดินทางไม่ต้องถึงอีสาน พอจะมีไหมครับ เช่นสระบุรี หรือ นครนายก....
    มีญาติแถว เทพสถิต จ.ชัยภูมิ และ อ.กุมภวาปี จ.อุดรธานี ควรจะไปที่ไหนดีครับ...
    แล้วที่หนองคายที่พี่ไปสร้างอยู่ เราสามารถเข้าไปขออาศัยอยู่ได้ไหมครับ ต้องเตรียมอะไรหรือขออนุญาติอย่างไรครับพี่....

18. ณัฐธยาน์12

ณัฐธยาน์12 เป็นที่รู้จักกันดี

อันที่จริง(ความคิดส่วนตัว).....ถ้าภัยพิบัติเลื่อนได้ หรือไม่ได้นั้น อยากบอกว่า ไม่ต้องเลื่อนดีกว่าไหมคะ เลื่อนไป เลื่อนมา แล้วใครเค้าจะเชื่อ ต่อไปเตือนใคร ใครจะฟัง บอกว่าจะเกิด แล้วไม่เกิด นึกถึงตัวเรา ถ้ามีคนมาเตือนอะไรแล้วไม่เกิดจริง แล้วต่อไป เราจะเชื่ออีกไหม !!!! ไม่ได้เห็นแก่ตัว(แต่เป็นความคิดส่วนตัวคะ อย่าว่ากันนะคะ ^^) ถ้ายังเมตตากัน ก็เกิดมาแบบตักเตือนก็ได้ คนที่เค้าอุตส่าห์เตือน เตรียมช่วยเหลือ เค้าจะได้ไม่ถูกกล่าวหาว่า บ้า เพ้อเจ้อ คนเราจะได้มีสติมากขึ้น..เนอะ

19. Ta_worraseth

Ta_worraseth สมาชิกใหม่

25 ธันวาคม 2011
    สวัสดีครับคุณAunyasit
    ผมอยู่ที่อเมริกาครับ อยู่เมืองLA อยู่แถวHollywoodนะครับ เดี๋ยวที่บ้านจะมาช่วงสงกรานท์นี้ด้วยนะครับ ท่าเกิดเหตุการณ์จริงๆผมพอจะหาที่ปลอดภัยได้ไหมครับ ให้ผมกลับตอนนี้ค่อนข้างยากนะครับ ขออนุโมทนาบุญกับคุณAunyasitด้วยนะครับที่มาเตือนพวกเราให้พวกเรารู้เท่าทันก่อนนะครับ กราบขอบพระคุณครับ

20. thummakaya

thummakaya เป็นที่รู้จักกันดี

จากพระราชนิพนธ์ พระมหาชนก
    ฉบับที่ 1 พยากรณ์สำหรับออกเดินทางจากเมืองจำปา วันที่ 20 เมษายน ไปสุวรรณภุมิ โดยสวัสดิภาพ
    ฉบับที่ 2 พยาการณ์สำหรับวันที่ 24 เมษายน ว่าจะบรรลุที่หมายอันเลิดได้อย่างไม่คาดฝัน แม้จะล่าช้าไปบ้าง และต้องฝ่าอันตรายนานัปการ
    ฉบับที่ 3 พยากรณ์สำหรับ วันที่ 2 พฤษภาคม (ห่างจาก วันที่ 24 อยู่ 7 วัน) ซึ่งเกิดพายุ
    ฉบับที่ 4 พยากรณ์สำหรับ วันที่ 9 พฤษภาคม ซึ่งตรงกับวันพระอุโบสถ เป็นวันที่พระมหาชนก ว่ายน้ำครบ 7 วัน

ใช่วันเหล่านี้ หรือเปล่า ครับ<!-- google_ad_section_end -->
    ถ้าตรงตามนี้ น่าจะเป็นปี 2556 ครับ เพราะ วันที่ 9 พฤษภาคม ปีนี้ไม่ตรงกับ วันพระ แต่จะตรงกับวันพระในปี 2556 ครับ