การเปิดตาที่สาม

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย The Third Eyes, 14 สิงหาคม 2008.

1. aezaamak

aezaamak เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณ คุณเห็ดหอม ที่ชี้ทางให้ผมเข้าใจครับ และปัจจุบันผมก็กำลังฝึกสมาธิอยู่ครับ ถ้างั้นคงต้องเร่งปฏิบัติ ทั้งความดี และทำบุญบ่อย ๆ พร้อมกับนั้งสมาธิให้มาก ๆ ปกติผมจะมีเวลานั่งสมาธิวันละ 1 ชม.ครับ ทำมานานแล้วครับ แต่จิตยังไม่นิ่ง ขอขอบพระคุณ อ.สามตา และ คุณเห็ดหอมอีกครั้งครับ

2. maoleethong

maoleethong เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2007
    คุณ aezaamak ผมขอแนะนำให้อ่านกระทู้ของอาจารย์
    อีกกระทู้ครับ..

ที่ลิงค์

http://palungjit.org/threads/การฝึกเปิดตาที่-สาม-และวิธีใช้ตาที่สาม.156881/page-42

แหะ แหะ ทำไมถึง link ไม่ไป ก็ไม่รู้ .?.!..

อ๋อ มีวิธีครับ.. ให้ copy ทั้งบรรทัดตั้งแต่ http:// ... จนถึง .. .html ไปวางไว้ตรง url หรือ address แล้วกด Enter ก็ได้ครับ

ถ้ายังไม่ได้อีกให้ไปที่เว็บบอร์ด ครับ..
    กระทู้อยู่ที่หมวด : จิตวิทยา-สุขภาพ
    ชื่อกระทู้ : การฝึกเปิดตามที่สาม และวิธีใช้ตาที่สาม

:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2010
  3. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

ทั้ังสองกระทู้ที่ ว่า
    ใตรที่อยากจะรู้เรื่อง และอยากมีตาที่สาม
    ให้ อ่านให้ละเอียด...แลัวจะเข้าใจ
    อย่า เห็นกระทู้ ปํ๊ป..ไม่อ่าน...ถามเลย
    เสียเวลาทั้งคนอ่านและคนตอบ

4. Bingo-up

Bingo-up เป็นที่รู้จักกันดี

ตาที่สามเกิดโดยบังเอิญช่วยทีครับดูให้หน่อยมันร้อนและเจ็บ<!-- google_ad_section_end -->
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start --><SCRIPT type=text/javascript><!--zone = "15";url = "http://ads.palungjit.org";//--></SCRIPT><SCRIPT src="http://ads.palungjit.org/show.js" type=text/javascript></SCRIPT>
    สวัสดีครับยินดีที่ได้รู้จัก ผมเคยรู้ด้วยตัวเองในคืนเมื่อตอนนั่งสมาธิอยู่ รู้สึกว่ามีพลังอะไรบางอย่างในร่างกาย จึงได้ปลุกพ่อแม่ขึ้นมา รู้สึกตื่นเต้นและแอบดีใจมันรู้สึกอิ่มมีความสุขมาก คุยอะไรกับพ่อแม่ในสิ่งที่ไม่เคยรู้ไม่เคยเห็นมาก่อน คุยอะไรหลายอย่างแถมผมยังขึ้นไปนั่งบนเก้าอี้แถมยังให้พ่อแม่นั่งข้างล่างแต่ผมรู้สึกไม่ดีตรงนี้แหละ แต่ผมไม่ได้เป็นเองเหมือนพลังบางอย่างมันบังคับให้ทำแถมผมรู้สึกดีใจจนน้ำตาไหล บอกให้พ่อแม่ไหว้เทพบางองค์คือให้มองขึ้นได้บนแล้วไหว้(ขอไม่บอกชื่อเทพองค์นี้ผมพูดคล้ายว่าเป็นลูกท่าน) แถมตอนท้ายยังพูดว่าตัวเองมีตาที่สามพึ่งตื่นขึ้นแถมผมยังรู้สึกเจ็บและร้อนหน้าผากขนาดตอนที่หยุดแล้วตอนนอนยังรู้สึกเลยนอนแบบร้อนหน้าผากจนแม่ต้องเอาน้ำเย็นมาลูบถึงค่อยดี ตอนเช้ามาใครถามอะไรที่แปลกๆผิดธรรมชาติจะรู้ไปหมด แล้วมันจะค่อยๆ หายไป แต่บางทีอยู่ดีๆมันก้อรู้สึกเจ็บ แต่ผมก้อยังทำอะไรไม่ได้ ในตอนนี้บางทีนั่งสมาธิแล้วนิ่งบ้างไม่นิ่งบาง บางทีมีควันขาวๆแล้วกลับรู้สึกมันต่อกลับสองตาเนื้อทำให้อยากลืมตาแถมบางทีตัวยังหมุนๆไปเองด้วยใครรู้ช่วยตอบทีครับ บางทีรู้ศึกโกรธอะไรบางอย่างแบบเราไม่รู้ไม่เห็นจะรู้สึกร้อนที่หน้าผากตาดุแล้วตะโกนไล่บางอย่างแต่ไม่มีอะไรอยู่ตรงนั้น ช่วยบอกผมทีนะเมื่อกี้นั่งสมาธิก้อไปได้ไม่สุด จึงต้องเข้ามาในเวปนี้แล้วสมัครสมาชิกเผื่อจะมีผู้รู้ ผมพยายามละแต่ไม่รู้อะไรมาก

5. มังกรบูรพา

มังกรบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

หน้าผากร้อน เกิดจากจักรที่ 6 แถวกลางหน้าผาก รับพลังงานได้

จึงเกิดการหมุนขึ้น และส่งผลไปยังกายเนื้อ ทำให้รู้สึกหมุนตาม

ควันขาวหรือหมอก เกิดตอนจิตเริ่มสงบ อย่าไปสนใจ ให้ปักจิตไว้ที่อารมณ์

กรรมฐานเดิม ขืนตกใจสงสัย สมาธิหลุด

อาการที่เล่ามา ยังถือว่าเป็นเรื่องธรรมดา ไม่แปลก ต้องขยันฝึกไปเรื่อย ๆ

และฝึกให้มีเสถียรภาพ คือทำได้ทุกครั้ง และดีกว่าเดิม

คนที่ตาที่สามเปิดแล้ว ที่หน้าผากไม่เจ็บครับ

6. Bingo-up

ขอบคุณครับ อืมๆจะลองดู

7. Bingo-up

ตอนนี้ผมนั่งสมาธิมีอะไรหลายๆอย่างมารวมกันสับสนไปหมดบางทีรู้สึกปวดที่ท้ายทอยไปที่กลางหน้าผากผมพยายามดันไปที่กลางหน้าผาก มีแสงมา ดันหูแว่วได้ยินเพลงแนวภารตะ ผมตกใจจึง ลืมตาตั้งสมาธิ พอทำอีกทีกลับได้ยินอีก จากนั้นจึงลุกไปอาบน้ำขอพักผ่อนดีกว่า มีอะไรชี้แนะบอกด้วยครับ เวลาเจอะอะไรแปลกผมชอบตกใจ เลยเลิกทุกทีแต่พยายามอยู่นะครับ

8. Bingo-up

ตอนนี้ผมไม่เจ็บแล้วแต่รู้สึกตึงๆวันนี้ตกใจตัวเองนั่งสมาธิเกือบตั้ง2ชม.นิ่งมากๆ ตอนแรกคิดว่าแป๊บเดียวพอเลิกแล้วตกใจเลยแต่เห็นเป็นควันเป็นควันสีต่างๆวงๆขึ้นมาแต่สักพักกลายเป็นสีขาวเหมือนเดิมจะรู้ว่ามพลังเริ่มจากท้ายทอยค้อนทางขวาผมพยายามดันไปกลางหน้าผากแต่มันไปจุกตรงหน้าผากแต่พอเลิกนั่งสมาธิก็รู้สึกดีแบบโล่งนั่งนานแบบไม่รู้สึกเป็นแหนบชาเลยรู้สึกดีนะไว้จะทำบ่อย คนอื่นๆลองนั่งดูสิครับ เมื่อวานเหมือนได้ยินเสียงเพลงแนวภารตะ ตอนแรกคิดว่าอุปทานพอหยุดสักพักไปดื่มน้ำทำใจให้ปกติพอนั่งอีกทีกลับได้ยินอีกจึงเลิกอิๆ ตกใจหมด มีอะไรเพิ่มเติมแนะนำด้วยคระบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2010
  9. Bingo-up

รู้สึกว่าตอนนี้ตอนนี้ตาที่สามเปิดเต็มที่ละครับ เหมือนวันที่ผมเกิดเรื่องที่เล่าด้านบนเรื่องเปิดโดนบังเอิญคือตอนแรกเจ็บและอีกวันไม่เจ็บเหมือน ตอนเช้าใครถามอะไรหรืออยากรู้อะไรบอกได้หมด ตอนนั้นอยู่บ้านก็เหมือนมีวิญญาณมามุงที่หน้าต่างห้องนอน
    แต่เข้ามาไม่ได้เพราะที่บ้านมีของดีเยอะ ซึ่งวันนั้นมันเปิดเอง

แต่เหมือนพลังงานมันไม่เต็มเหมือนค่จิตรู้สามารถบอกมาได้ทุกเรื่องที่คนอื่นอยากรู้แต่แปลกเราไม่ค่อยอยากรู้อะไรแต่มันมาเข้าในจิตเอง คืนวันนั้นแม่ฝันว่ามีเทพองหนึ่งมีสี่กรมาหาพร้อมมีนางฟ้าถือพานดอกกุหลาบมาให้มาพูดอะไรบางอย่างแต่ขอเป็นความรับ แปลกใจจริงๆวันนั้นก่อนวันหวยออก16มีนา2553 ผมเดินผ่านร้านขายหวยรู้สึกปวดหน้าอกตอนแรกจะเดินผ่านไปละแต่ใจมันเจ็บเลยเดินกลับมาที่แผงเห็นปุ๊บจับปั๊บซื้อให้เค้าไป120ไม่ต้องทอนครับ คราวนั้นถูกสองตัวท้าย แล้วแม่เอานางฟ้าสององค์กับพานดอกกุหลาบสองใบมาคิดหวยหวยดันออก22พอดีแป๊ะ แต่ผมตอนฝันกลับไม่รู้สึกอะไรกลับรู้สึกถูกโอบล้อมด้วยพลังบางอย่างที่ทำให้มีความสุขอิ่มและสบายเหมือนมีบางอย่างมากล่อมนอน

จากนั้นผมเหมือนจะรู้สึกด้วยจิตคนๆนี้คิดยังไงกับเราเป็นคนยังไง แถมครั้งหนึ่งอยู่ดีๆดันไปบอกว่าอาจารย์คนหนึ่งเป็นโรคหัวใจ ผมแปลกใจ อาจารย์ถามว่ารู้ได้อย่างไรผมตอบไม่รู้มันรู้สึกเอง แถมผมยังรู้ว่าอาจารย์คนนี้อายุสั้น แต่ผมไม่พูดออกไปหรอกสงสารเค้าแต่ว่าคงอยู่อีกหลายปีแต่ไม่เกิน10ซึ่งน่ากลัวมากผมสนิทกับเค้าด้วยสิ ตอนนี้เค้าอายุได้40กว่าๆละเป็นอ.จุฬาดังด้วยแต่บอกชื่อไม่ได้

หลังจากนั้นวันหนึ่งตอนเรียนหนังสือ มีญาติทางบ้านโทรหาเพื่อนในห้องผมดูหน้าเค้าแล้วหน้าหมองๆเหมือนมีเงาดำๆคลุมอยู่พอมีคนเดินเข้ามาผมบอกว่าต้องมีใครเสียแน่ๆ ตอนแรกเดาเป็นแม่แต่พอได้ยินว่าแม่โทรมาจึงรู้ว่าไม่ใช่ ผมจึงหันไปหาเพื่อนบอกรู้สึกเหมือนยายเค้าเสียอ่า เพราะเห็นเงาดำๆเหมือนผู้หญิงแก่มาคลุม เพื่อนบอก...จะบ้าเหรอมันกลัว บอกแช่งให้ตกวิชานี้ ผมบอกมัน เออดิกูเห็นจริงๆ จากนั้นคนที่มาตามบอกยายเสียตอนแรกคนทั้งห้องเงียบหมดเหมือนว่าอยากรู้ว่าอะไรเกิดขึ้นจนเค้าเดินออกไปนอกห้องความหมองนั้นยังตามเค้าอยู่ แปลกมาก หลังจากนั้นผมไม่ค่อยได้ทำสมาธิไหว้พระแล้วก็นอน ผมว่าการที่เรามีอะไรในตัวมันทำให้เราเข้มแข็งไม่ค่อยกลัวอะไร หลังจากนั้นมันก้อหายไปใช้ชีวิตปกติ แต่ไม่ค่อยมีอะไรน่าตื่นเต้นผมเป็นคนชอบอะไรที่หน้าตื่นเต้นคุยกับแม่ปกติแม่ถามอะไรตอบได้หมดเพราะแม่รู้ดี แต่เหมือนจิตรู้มันค่อยๆหายไป

ผมไม่สนใจแต่มาช่วงนี้อยู่ดีๆอยากรู้ว่าตาทิพย์คืออะไรจึงเข้าไปในกูเกิ้ลแล้วมาเจอเวปนี้ แต่ความรู้สึกเดิมมันหายไป ไม่ค่อยรู้อะไร แต่มีอาจเพราะไม่ได้นั่งสมาธิเลย วันหนึ่งอยู่ดีๆร้องให้บอกว่าตัวเองตายๆเกิดๆในโลกมนุษย์มา30ชาติละคือร้องไห้ไปด้วยคุยกับแม่ไปด้วย พอตอนนี้ผมอยากลองฝึกให้ได้อีกสองสามวันก่อนทำไม่ค่อยได้เหมือนมาเต้นตุ๊บๆตรงกลางหน้าผากแสบๆร้อนๆ จึงเข้ามาปรึกษาในเวปอย่างที่เขียนตามด้ายบนแต่เมือวานที่บ้านเค้าเป็นแกนน้ำในการทอดผ้าป่าสร้างวัดพอทอดผ้าป่าเสร็จเหมือนกรรมมันชะล้างกัน ตอนที่เค้ากำลังทอดผ้าป่ากันผมไม่ได้ไปด้วยเพราะผมอยู่กทม ครอบครัวอยู่เชียงใหม่แต่ผมรู้ตลอด เมื่อวานอย่างที่บอกด้านบนว่าผมนั่งสมาธิเกือบสองชั่วโมง ตอนที่เค้าถวายผ้าป่าให้วัดพอดี พอหยุดทำสมาธิโทรหาที่บ้านเค้ามีความสุขกันมากมันเป็นผ้าป่าองค์เจ้าร่วมด้วยซึ่งที่บ้านเป็นแกนนำ ผมบอกพ้นแล้วสินะ มันจะดีขึ้นแล้ว

จากนั้นเมื่อคืนผมนั่งสมาธิตัวผมนี่งแปบก้อนหิน ช่วงล่างอะนะ เหมือนจิตตกอยู่ในห้วงๆหนึ่ง ตัวชาขนลุกไปหมด พอสักพักผมดันลมหายใจกระแทกเข้าที่หน้าผากแรงๆเหมือนมันทะลุออกมาเลยรู้สึกเสียวๆซาบซ่าน เย็นๆพอลองดันเรื่อยๆเหมือนมีลมทะลุออกจากนั้นตกอยู่ในห้วงๆหนึ่งตาจริงลืมไม่ได้เหมือนมีคนมาปิด ใจจิตได้เหมือนรู้สึกว่า เสียงพูดว่า ทำต่อไปอย่าพึ่งลืมตา ดีใจด้วยนะแต่สมาธิยังไม่พอให้ทำสมาธิทุกวันนะจากนั้นผมพยายามลืมตาเหมือนจิตเราแข็งขึ้นไม่กลัวสิ่งใดเป็นเหมือนตอนแรกที่เคยเป็นก่อน16มีนาคม2553 แต่ที่คอนโดที่อยู่ไม่รู้สึกว่ามีอะไรนะคือมีแต่เราอยู่และพลังบางอย่างแต่เหมือนคล้ายมีบางสิ่งมาดูเราอยู่เมื่อคืนนอนไม่หลับเลยตามันเปิดเหมือนอยากให้รู้อะไรบางอย่าง

แต่เราไม่ยอมนั่งสมาธิต่อเพราะเพลียละ แต่กลับนอนไม่หลับเมื่อคืนตอนนอนกลิ้งไปๆมาๆอยู่ดันได้ยินเสียงฟ้าร้องใจกระซิบบอกจะแสดงความดีใจด้วย เหมือนให้ลุกไปดูฟ้าผมออกไปที่ระเบียง ฟ้าแลบฟ้าร้องลมเย็นสบายมากๆ รู้สึกไม่กลัว นึกในใจสงสารพวกเสื้อแดงจะเปียกฝนนอนไม่ได้ ผมไม่ไม่ได้เป็นเสื้ออะไรทั้งสิ้นนะ แต่ผมก้อบอกว่าขอนอนก่อนละกัน เพลียมากจากนั้นฝนก้อตกหลับสบายมาก เมื่อคืนฝันว่าเราใช้ตาเราช่วยเหลือคนที่เราไม่รู้จัก แต่ภาพมันไม่ค่อยชัด มันไปเรื่อยๆตามทางข้างในฝัน พอดีทำสมาธิในห้องแอร์แถมฝนตกเช้านี้รู้สึกจะมีไข้นิดหน่อยหน้าผากอุ่นๆ
    ใครมีตาทิพหรือรู้อะไรมีอะไรแนะนำบอกทีนะครับผมยังไม่ค่อยแน่ใจตัวเองเท่าไหร่
    ใครดูรูปผมแล้วรู้ดูเลยนะตรงชื่อ ขอบคุณครับมาเล่าสู่กันฟัน
    ผมรู้สึกว่าผมดีใจที่ได้ช่วยคนเมื่อวานไปให้กำลังใจในบร์อดดูดวง หัวข้อ หรือชีวิตจะถึงทางตัน ได้รับคำขอบคุณดีใจมากๆเลย
    +++++++++++++++++
    .ใครไม่เชื่อก้ออย่าว่ากันนะไม่เชื่อเก็บไว้ในใจอย่ามาว่ากันให้เสียความรู้สึกผมรู้ตัวผมดีว่าผมเป็นยังไง
    แต่ถ้าพูดดีพอฟังได้

ขอบคุณมีไรเพิ่มเติมบอกนะครับ จะพยายามนั่งสมาธิไปเรื่อยๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 เมษายน 2010
  10. The Third Eyes

The Third Eyes เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเล่าของคุณ บิงโก-อัพ...สนุกตื่นเต้นดี ตามประสา คนเริ่มมีตาทิพย์
    แต่วิธีเขียน...ติดกันยาวมาก..หยุด เบรคไม่ถูก
    ไล่อ่านทีละบรรทัด..ไล่ไม่ภูก..ต่อไป ให้มีย่อหน้า มากๆๆ จะำก็พักตา ไม่ปวดตา
    ขออวยพรให้ สำเร็จ ตามที่ใจหวัง
    ..............................................................................

11. Bingo-up

ขอบคุณมากครับอาจารย์ ว่าแล้วที่อาจารย์หายไปคงไปที่สมาคมอยู่
    ขออนุโมทนาครับ

12. มังกรบูรพา

ขอรบกวนอาจารย์ด้วยครับ...

นั่งสมาธิแล้วมองเห็นกลุ่มเมฆสีม่วงอ่อน ค่อย ๆ ลอยเข้ามาที่หน้าผาก เห็นอยู่นานครับ

สักครู่เห็นคล้ายเป็นดอกบัวสีน้ำเงิน ที่ถูกพับเป็นกลีบ ๆ วางเป็นวงกลม โดยเว้นระยะห่าง

เป็นช่อง ๆ มีหลายดอกครับ ขนาดประมาณเหรียญบาท แล้ววงกลมนั้น ก็หมุนรอบตัวเอง

คือเห็นมันหมุน อยู่ตรงหน้าผากครับ...สิ่งที่ผมเห็น เขาเรียกว่า "จักร" หรือเปล่าครับ

13. The Third Eyes

การที่นั่งสมาธิ..จนตาที่สามเปิด
    ต่อมา จะเห็นดอกไม้ สวยงาม

บางคนเป็น ดอกบัวใหญ่
    บางคนเป็น กระเช้าดอกไม้..สวยงาม
    บางคนเป็นดอกกล้วยไม้
    บางคนเป็น อัญมณี ดอกไม้
    ลอยมา..วนตรงหน้า
    เห็นชัดเจน
    ......................................
    แปลว่า..เบื้องบนแสดง ความยินดี ในความสำเร็จ ในการเปิด ตาที่สาม
    และให้ พรมาด้วย...ขอแสดง ความยินดี ครับ
    ................................................................................

14. มังกรบูรพา

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ ท่านอาจารย์

15. visnu

visnu เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2008
    ดีใจกับอามังกรด้วยครับ ตาจะเปิดเต็มที่หลังวันที่ 28 ครับ

16. ชัยมงคล

ชัยมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจด้วยครับคุณมังกร

17. Stryker

Stryker Active Member

สวัสดีครับ เพิ่งสมัครมาวันนี้อ่ะครับ กำลังทยอยอ่านทั้งหมดอยู่ น่าสนใจมากๆเลยครับ

ไม่ทราบว่าอาจารย์อยู่ที่บูธวันไหนบ้างครับ เผื่อจะแวะไปเยี่ยมเยียนครับ

18. maoleethong

maoleethong เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอแสดงความยินดีกับท่าน มังกรบูรพา ด้วยคนครับ

19. หลวงจีน

หลวงจีน เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2009
    ขอแสดงความยินดีกับท่านมังกรบูรพา ขอให้สิ่งที่ได้รับจงเป็นประโยชน์กับคนส่วนใหญ่ด้วย สาธุ สาธุ สาธุ

20. มังกรบูรพา

รู้ได้ไงเนี่ย! ตาบาส คนฝึกมันยังไม่รู้ เลย

แต่ตอนนี้ ในกายเริ่มแปรปรวน อยากเล่าเหมือนกัน

แต่หาภาษาไทยรองรับ ไม่ได้ คือบอกไม่ถูก