กิจกรรมนอกสถานที่ ที่พวกเราชาวเวปพลังจิตได้นัดหมายขึ้น

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 9 สิงหาคม 2006.

1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ที่อังกฤษเขาทีกระดาษ สำหรับรดใส่เสือ้ขาย ของ เช่น HP & EPSON
    ที่ไทยคิดว่าน่าจะมี แพงไหม ครับ ?

ถ้ามี เราก็ออกแบบ logo แล้ว สมาชิก ไปซือ้และ print เองก็ได้

หรือจะซื้อสำเร็จรูปจากทางเราก็ได้
    ดีไหมครับ

---------

แล้วอายุการใช้งาน จะหลุดลุ่ยง่ายไหม เวลาซักจะหลุดไหม ใครพอทราบบ้าง

2. soonyata

soonyata เป็นที่รู้จักกันดี

โดยส่วนตัวชอบเสื้อโปโลสีขาว ใส่โลโก้ พลังจิต และ palungjit.org แบบเรียบ ๆ ดูเก๋ดีค่ะ แต่ถ้าจะทำโลโก้ไปรีดเองแบบ คุณ WEBSNOW ว่าก็ดีเหมือนกัน ใครอยากได้เสื้อลายไหนสีไหนก็ไปใส่กันเอง แต่แบบนี้เสียตรงที่ว่าจะเห็นกันไม่ค่อยชัด เพราะต่างคนต่างใส่เสื้อคนละสีคนละลาย มองไกล ๆ แล้วจะไม่รู้ว่าเป็นพวกเดียวกัน ต้องเข้ามาใกล้ ๆ จึงจะเห็นตัว screen (หรือบางคนเสื้อลายมาก ๆ screen ก็อาจจะไม่สะดุดตา) ถ้าจะใช้วิธีนี้จริง ขอเสนอว่าให้กำหนดใช้เสื้อพื้นขาวไปเลยดีกว่าค่ะ จะเป็นเสื้อยืด เสื้อโปโล เสื้อแขนสั้น แขนยาวก็แล้วแต่สะดวก หรือทางที่ดีกำหนดบริเวณที่จะ screen ไปเลยก็น่าจะดีนะคะ จะได้มีความเป็น unique ด้วย

3. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ผมเอาด้วย แต่ขอให้ออกแบบโลโก้ที่สื่อถึงความมุ่งมั่นสู่นิพพาน มีอักษรอักขระด้วย

4. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ถ้ามีโลโก้เป็นรูปพระ โดยปกติจะต้องแยกซัก เพราะถือไม่สมควรที่ซักร่วมกับกางเกง แต่ถ้าเอาโลโก้ที่แสดงถึงความมุ่งมั่นสู่นิพพาน ที่สามารถเอาไปซักรีดเหมือนเสื้อธรรมดาได้ คิดน่าจะขอความเห็นจากหลวงพี่เล็ก(ผมไม่เคยเจอท่าน)

5. Aspn

Aspn เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2005
    หรือว่าจะทำเป็นอย่างนี้ดีครับ
    -ป้าย ปัก หรือ รีด
    -**เข็ม** (อันนี้แนะนำอยากให้ทำมากๆครับ น่าจะดีกว่า นำไปปลุกเสกก็ดีทีเดียว ตัดปัญหาเรื่องการซัก นำไปติดกับเสื้ออื่นๆก็ได้ ไม่จำเจ ติดได้ทุกวัน(ไม่เหมือนเสื้อใส่ทุกวันก็นะ..อืม) ย้ายตำแหน่งติดได้ ไม่ต้องรีดทับตายตัว สะดวกดี )

(verygood)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2006
  6. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

ความคิดเยี่ยมเลยครับ..

1. โลโก้เอาแบบ original ที่คุณ websnow ออกแบบไว้ตั้งแต่แรกนั้น สวยแล้วครับ
    2. ถ้าจะเพิ่มโลโก้แบบอื่นด้วย ผมว่าดอกบัวที่คุณ mead ออกแบบมาก็ดู OK เหมือนกันครับ ..แต่ผมว่าถ้าสีของดอกบัวและโลโก้ดูโปร่งๆ Bright ๆ กว่านี้ เพื่อแสดงถึงพลังที่กระจายออกมาชัดๆจะเป็นไงบ้างครับ
    3. กำหนดเป็นเสื้อพื้นสีขาวเลย หนะแหละครับดี แต่จะรูปแบบไหนก็แล้วแต่คนชอบครับ
    4. มีเข็มด้วยก็ดีครับ..แต่ตัวอย่างแบบที่นำเสนอมาเนี่ย รัศมีที่เศียรพระดูเบี้ยวๆไปนะครับ น่าจะเอากลมๆ คมๆ ชัดๆหน่อย ว่าไหม๊ครับ

เรื่องพิมพ์ลงกระดาษที่เอาไปรีดติดกับเสื้อได้นี่ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย ก็ขอผ่านนะครับ ไม่ออกความเห็น

แต่จะเป็นแบบไหนก็ตามแต่ ก็จะดีกว่าการทำเสื้อทั้งตัว เพราะ
    - จะเสร็จเร็วกว่า มีโอกาสเสร็จทันงานกฐิน 22 ต.ค. 49 มากกว่า + มีเวลาแจกจ่ายกันเพียงพอด้วย ไม่ฉุกระหุกนัก
    - ราคาก็จะย่อมเยาว์กว่า เผื่อใครจะซื้อไปหลายๆอัน เอาไปติดหลายๆตัวไงครับ

..สู้ต่อไป..ไอ้มดเอ็กซ์..

7. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    22
    เมื่อตอนเช้าวันนี้ (15 ก.ย.2549) ผมได้โทรศัพท์ไปกราบเรียนถามหลวงพี่เล็กว่า หากจะนำโลโก้ของเว็บพลังจิต ซึ่งมีรูปพระพักตร์ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าไปติดที่เสื้อสำหรับ
    สมาชิกเว็บจะเป็นการสมควรหรือไม่ และเวลาซักหากซักรวมกับผ้าอื่นๆ จะได้หรือไม่ จะถือว่าเป็นการปรามาสหรือไม่

หลวงพี่เล็กได้ให้คำแนะนำว่า สามารถนำโลโก้ที่มีรูปพระพักตร์ขององค์สมเด็จฯ ไปทำเป็นโลโก้ติดเสื้อได้ แต่ไม่ควรติดให้ต่ำกว่ากระเป๋าเสื้อ ส่วนตอนซักก็ซักได้ตามปกติ แต่หากไม่สบายใจก็ให้แยกซัก ผมเลยถามต่อไปอีกนิดหนึ่งเพื่อความชัดเจนว่า กรณีซักรวมกับผ้าอื่นๆ หรือเผลอเรอนำไปซักรวมกับเสื้อผ้าบางอย่างที่เราคิดว่าเป็นของต่ำ เช่น ชุดชั้นใน ถุงเท้า ฯลฯ จะเป็นการปรามาสหรือไม่ หลวงพี่เล็กแนะนำว่า ให้ขอขมาพระรัตนตรัยซะจะได้ไม่กังวลใจ

คำขอขมาพระรัตนตรัย

ตั้งนะโม 3 จบ

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเมภันเต อุกาสะ ทะวารัตเยนะ กะตัง
    สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเมภันเต อุกาสะ ขะมามิภันเต

หากข้าพระพุทธเจ้าได้เคยประมาทพลาดพลั้งล่วงเกินต่อพระรัตนตรัย อันมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ในชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ด้วยกายก็ดี ด้วยวาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ด้วยเจตนาก็ดี ไม่เจตนาก็ดี ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็ดี ขอองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย ได้โปรดอดโทษให้แก่ข้าพระพุทธเจ้าตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ.

.
    .

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2006
  8. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

22

เรียนให้ทราบเพื่อเป็นข้อมูลครับ

การสั่งทำเสื้อจะใช้เวลาประมาณ 10 - 15 วัน หากสั่งทำภายในวันจันทร์หน้า ก็จะได้รับเสื้อจากร้านประมาณสิ้นเดือน ใช้เวลาส่งให้แก่สมาชิกประมาณไม่เกิน 7 วัน คาดว่าทุกคนจะได้รับเสื้ออย่างช้าที่สุดไม่เกินวันที่ 10 ต.ค. 2549 สามารถใส่ไปงานทอดกฐินได้หลายๆ งานเลยครับ

.
    .

9. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

โดยส่วนตัวแล้ว ก็รู้สึกว่า รูปเศียรพระ ไม่ค่อยเหมาะมาอยู่บนเสื้อผ้าอาภรณ์ค่ะ

แต่ถ้าทำออกมา คงต้องดูแลเป็นพิเศษ ก็เปรียบเหมือนกับพระเครื่องที่ห้อยคอ..
    เสื้อนี้ก็เช่นเดียวกันค่ะ เนื่องจากมีรูปพระอยู่ จะซัก จะตาก จะเก็บตรงไหน
    วางตรงไหน ด้วยความรู้สึกแล้วก็ต้องดูแลและระวังเป็นพิเศษน่ะค่ะ ..

ชอบโลโก้ดอกบัวแบบนี้ค่ะ สวย เรียบ ดูดี มีความหมาย
    แบบเสื้อก็สวย เก๋ ทันสมัยค่ะ พื้นขาว ขอบแดง
    หรือ อาจมีขอบสีอื่นๆ ด้วย อย่างที่น้อง LittleWeb ทำมาหลากสี
    ก็ดูสดชื่นดี มีให้เลือกสีที่ชอบด้วย

ตรงนี้ก็เห็นด้วยกับคุณ Soonyata ค่ะ

นอกนั้นก็ไอเดียเยี่ยมๆ กันทั้งนั้นเลยค่ะ

(verygood)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2006
  10. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129

ขนาดไฟล์:
      17.9 KB
      เปิดดู:
      335
      ขนาดไฟล์:
      17.8 KB
      เปิดดู:
      325
  11. WebSnow

129

ขนาดไฟล์:
      20.7 KB
      เปิดดู:
      323
  12. WebSnow

129
    ...

ขนาดไฟล์:
      10.8 KB
      เปิดดู:
      235
  13. WebSnow

129
    ....

ขนาดไฟล์:
      8.6 KB
      เปิดดู:
      227
  14. WebSnow

129
    PALUNGJIT
    STANDARD

[​IMG][​IMG]

15. WebSnow

129
    .........

ขนาดไฟล์:
      31.8 KB
      เปิดดู:
      1,623
      ขนาดไฟล์:
      48.1 KB
      เปิดดู:
      1,723
  16. WebSnow

129
    King...60

Tamsak's Idea......

[​IMG][​IMG]

ขนาดไฟล์:
      20.3 KB
      เปิดดู:
      2,311
      ขนาดไฟล์:
      14.2 KB
      เปิดดู:
      2,272
  17. WebSnow

129
    King...60

Tamsak's Idea......
    -----------------------------------------------
    คุณตั้ม แบบนี้ใช่แบบที่คุณเขียนบอกมาหรือเปล่าครับ ?

18. tamsak

22

ที่ผมลองเสนอแบบนี้ ก็เนื่องจากปีนี้เป็นปีที่มีการเฉลิมฉลองการครองราชย์ครบ 60 ปี ของในหลวง และในปีหน้าจะเป็นการเฉลิมฉลองในวโรกาสที่ในหลวงทรงมีพระชนมายุ 80 พรรษา เหมาะที่จะใส่ได้ตลอด ไม่ว่าจะใส่ไปงานบุญ หรือร่วมกิจกรรมใดๆ

อีกแบบหนึ่งคือ แบบ Standard ที่เว็บสโนว์นำเสนอมา ผมว่าสวยแบบเรียบๆ สะอาด และดูดี เหมาะจะใช้ใส่ไปงานบุญมาก

มาถึงเวลานี้ ก็คงต้องให้เพื่อนๆ สมาชิก ร่วมตัดสินใจกันอีกทีครับ ว่าจะนิยมชมชอบแบบไหน ขอให้เริ่มโหวตกันเลยครับ โดยนับตั้งแต่กระทู้นี้เป็นต้นไป ท่านใดชอบแบบไหนของใคร (ย้อนกลับไปดูความคิดริเริ่มในการจัดทำเสื้อเว็บพลังจิตและแบบต่างๆ ได้ตั้งแต่หน้า 6 - 9) ขอให้โพตส์แจ้งให้ชัดเจน สิ้นสุดการโหวตเวลา 24.00 น. ของคืนวันอาทิตย์ที่ 17 กันยายน 2549 นะครับ

.
    .

.
    .

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2006
  19. WebSnow

129
    ถ้าเกิด ว่า มีคนโหวตสูสีกัน......
    ให้เลือกทำเสื้อ 2 แบบ จะได้ไหมครับ ทางโรงงาน ok ไหม
    โดยใช้ blog logo เดียวกัน....

20. tamsak

22

ผมคิดว่าหากแบบของเสื้อไม่แตกต่างกันมากนัก และไม่ต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่ม
    ทางโรงงานก็น่าจะ ok ครับ คิดว่าคงไม่น่ามีปัญหาอะไร หากเป็นไปได้
    ก็อยากให้มีรูปแบบเดียว เพื่อความเป็นเอกลักษณ์ของเว็บครับ ไม่อยาก
    ให้กลายเป็นเสื้อแฟชั่นไป

คงต้องรอดูผลโหวตกันก่อนครับว่าจะออกมาเป็นอย่างไร

.
    .