ขอความช่วยเหลือครับ เรื่องคนทรงเจ้า

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย bird_kan, 10 พฤษภาคม 2013.

1. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

เห็นด้วยค่ะ กรรมเป็นตัวกำหนด :cool:

2. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ใช่ค่ะ ถึงบอกว่าอุเบกขาขอเป็นทางเลือกสุดท้าย เพราะทางที่ไปนั้นมันไม่ใช่ทางที่สว่าง ดิฉันเคยได้สนทนากับพระคุณเจ้า(ในเวปฯนี้) ท่านเคยบอกว่า ถ้าเราไปรับขันธ์มา เราจะไปสู้หน้าพระพุทธเจ้าได้ยังไง เพราะเราไปยกสิ่งอื่นเหนือพระรัตนตรัย เหนือพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และทางที่ไปนั้น นอกจากนรกแล้วยังต้องไปเกิดเป็นเปรตอีกยาวนานอย่างทรมาน พอมีโอกาสเกิดมาเป็นคนก็อาจจะไม่ได้เจอพระพุทธศาสนาก็เป็นได้ ..
    มันน่ากลัวมากนะคะ ถึงต้องค่อยบอกกล่าวกับคนใกล้ชิดไงคะ ถ้าเกิดบอกแล้ว พยายามแล้ว แต่ช่วยไม่ได้ งั้นเราค่อยปล่อยไปตามกรรมค่ะ คนเหล่านี้น่าสงสารค่ะ

3. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สิ่งใดที่พระพุทธองค์และพ่อแม่ครูบาอาจารย์เราท่านไม่สอน และให้หลีก เราไม่ควรอย่างยิ่งที่จะไปใกล้ค่ะ สาธุ
    ปล. เมื่อก่อนก็ไม่รู้แหละค่ะ จะตายเพราะความไม่รู้ (อวิชชา) นี่แหละ