ขอความช่วยเหลือพิมพ์พระไตรปิฎก ครั้งที่ ๑

ในห้อง 'ธรรมทาน - วิทยาทาน' ตั้งกระทู้โดย jaya, 16 กันยายน 2011.

1. esanmagic

esanmagic สมาชิกใหม่

8 พฤศจิกายน 2011
    รับทราบครับ เล่มที่ 1 หมวดพระธรรมวินัย

http://www.84000.org/tipitaka/pitaka1/vinai01.php

หากท่านใด มีเหตุจำเป็นที่ไม่สามารถจัดพิมพ์พระไตรปิฏกได้ สามารถแจ้งได้ครับ (ทางโทรศัพท์ 0823023050)

ยินดีในบุญทุกท่านนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2011
  2. นาบุญใหญ่

นาบุญใหญ่ Active Member

ขออนุโมทนาสาธุโลกของเรากับพุทธทำนายใกล้เคียงความจริงแล้ว เมื่อท่านทำดีแล้วไม่มีสิ่งใดน่ากลัวเลยกับทั้งอดีดและอนาคต ขอให้กุศลของความดีที่สุดในอามิสบูชาจงปกปักษ์
    รักษาผู้มีปัญญาเลือกทำบุญ สาธุๆๆ เจริญพร

ไฟล์ที่แนบมา:

3. ทำดี99

ทำดี99 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุในการเอื้อเฟื้อแบ่งปันธรรมทานใจสูงทั้งสองท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 พฤศจิกายน 2011
  4. พระสมใจ

พระสมใจ Active Member

17 พฤศจิกายน 2011
    สาธุ ขออนุโมทนาญาติโยมเป็นบุญเป็นกุศลในครั้งนี้

5. mooounzaa39

mooounzaa39 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2011
    อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ
    ตอนนี้หนีน้ำท่วมมาอยู่ชลบุรี พิมพ์เสร็จเล่มที่ 17 ครับ เหลืออีกเล่มคือเล่ม 5
    ปลื้มใจกับบุญนี้จริงๆครับ เป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

6. jaya

jaya เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2007
    ขอโมทนาในกุศลธรรม ในความเพียร มานะ วิริยะ อุตสาห จนสำเร็จผลตามเป้าหมาย สาธุ

7. jaya

วันนี้ทางพระคุณเจ้าท่าน (ขณะนี้ท่านจะเริ่มเข้าปาริวาสกรรม อาจจะไม่สะดวกในการติดต่อทางโทรศัพท์) ได้แจ้งมาว่า ... ให้ช่วยแจ้งให้ท่านผู้ร่วมจัดพิมพ์พระไตรปิฎก.. ว่า.. ทางพระท่านได้รับพระไตรปิฎกเรียบร้อยแล้ว ส่งมาจากท่านผู้ใจกุศลที่ร่วมจัดทำ ซึ่งส่งมาจาก โคราช ส่งมาพร้อมกับหนังสือธรรมะอื่น ๆ

ไปรษณีย์นำไปส่งฝากไว้ที่บ้านของผู้ใหญ่บ้าน และทางผู้ใหญ่บ้านก็จะนำไปส่งถวายให้กับพระท่าน ที่สำนักสงฆ์บ้านหนองสะโนอีกทีค่ะ

ขออนุโมทนาในกุศลแห่งการจัดทำพระธรรม (พระไตรปิฎก) นี้ด้วยค่ะ

พระไตรปิฎกที่ท่านทั้งหลายได้ร่วมจัดทำครั้งนี้ พระท่านจะได้นำไปใช้ เพื่อประโยชน์แด่พระสงฆ์ในถิ่นที่ห่างไกล ได้ศึกษาและปฏิบัติให้ถูกตรงตามพระธรรมคำสอนต่อไป

อนึ่ง สำหรับการพิมพ์นะค่ะ สามารถพิมพ์ทั้งสองหน้า ต่อกระดาษ 1 แผ่นค่ะ เล่มจะไม่หนาเกินไป และก็ประหยัดแก่ท่านทั้งหลายด้วยค่ะ

8. esanmagic

esanmagic สมาชิกใหม่

8 พฤศจิกายน 2011
    รายงานความคืบหน้า การจัดพิพม์ครับ
    ได้ดำเนินการพิมพ์เสร็จเรียบร้อยแล้ว เหลือเพียงการเข้าเล่มเท่านั้น

ท่านใดที่คิดว่าพิมพ์ไม่ทันสามารถติดต่อได้นะครับ 0823023050 ครับ

สำหรับบุญกศที่ได้พิมพ์ในครั้งนี้ ข้าพเจ้าขออุทิศให้แก่ผู้ที่ข้าพเจ้าเกี่ยวข้องทั้งหมด ตลอดจน ผู้ที่ให้โอกาสข้าพเจ้าได้ทำบุญในครั้งนี้ด้วย

9. jaya

ขอโมทนากับคุณ esanmagic ด้วยค่ะ

และขอปรึกษากับเพื่อน ๆ ว่า อาจจะมีต่อโครงการ 2 พิมพ์พระไตรปิฎกอย่างนี้อีก เพื่อนๆ มีความคิดเห็นอย่างไรบ้างค่ะ ขณะนี้กำลังติดต่อกับพระท่านอยู่ค่ะ ที่ จ. สุโขทัย ถ้าติดต่อได้ความคืบหน้าอย่างไรแล้วจะนำมา แจ้งให้ทราบต่อไปค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 ธันวาคม 2011
  10. sine19

sine19 สมาชิก

20 กันยายน 2011
    เช้าวันนี้ได้จัดส่งเล่ม 34-45 ไปที่สำนักสงฆ์ป่าช้าบ้านหนองสะโนแล้วค่ะ
    เลขEMS EI533572129TH ค่ะ

11. lowprofile

lowprofile เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    วันนี้ได้รับโทรจากพระคุณเจ้าแจ้งว่าได้ออกจากงานปริวาสกรรมแล้วครับท่านตั้งใจจะธุดงค์ไปช่วยงานปฎิบัติธรรมที่สำนักแห่งหนึ่ง ช่วงนี้อาจไม่ค่อยจะเข้ามาอัพเดตเท่าใดครับ
    ส่วนเรื่องปกหนังสือทั้งหมดหากท่านใคที่จัดส่งมายังไม่ได้เข้าปก ผมขอรับเป็นเจ้าภาพทำปกให้ครับจะกราบเรียนถามความคืบหน้าของการจัดทำปกกับพระคุณเจ้าอีกครั้งหนึ่งครับ
    ผมขอกราบอนุโมทนาสาธุการในธารกุศลของท่านทั้งหลายที่ได้ ร่วมกายใจจัดพิมพ์พระไตรปิฎกนี้ครับ ผมพิมพ์แบบจิ้มดีด และมือขว่ายังใช้การไม่ได้ดีจากอุบัติเหตุหมดสิทธิ์ทำกุศลอย่างท่านทั้งหลายครับ ท่านใดทำได้ทำไปเถิดครับสร้างดุศลให้แก่ตนเอง อย่ารอช้ารีบสะสมบุญเถิดท่านทั้งหลาย กับเรียนเชิญทุกท่านเข้าร่วมกันช่วยกันครับครับสาธุ
    โครงการนี้ดีขอร่วมแสดงเสียง1เสียงแจ้งท่านทั้งหลายว่าผมเห็นด้วยที่จะมีโครการต่อไปครับ กราบอนุโมทนาสาธุการทุกท่านเป็นอย่างยิ่งครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ธันวาคม 2011
  12. ผู้เลื่อมใสศรัทธา

ผู้เลื่อมใสศรัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ

ของผมวันนี้จะพิมพ์เสร็จนะครับ

ต้องขอโษด้วยนะครับที่ล่าช้ามามากแล้ว เพราะไม่ค่อยมีเวลาทำ(ขี้เกียจ) ขอโทษนะครับ

เอ่อ ขอเวลาพี่สักหน่อยนะครับ อาจจะส่งล่าช้าหน่อย เพราะจะรอว่ามีใครร่วมทำบุญมั่ง

อาจจะช้าหน่อยนะครับ แต่ไม่น่าจะเกินวันศุกร์หน้า(16ธันวา) ครับ

ขอบคุณครับ

13. jaya

ตามสะดวกค่ะ เมื่อวานนี้ได้เรียนคุยกับพระท่าน ท่านบอกว่าได้เตรียมตัวออกธุดงค์ไปที่เทือกเขาภูพานก่อน จะกลับมาประมาณปลายเดือนธันวาคมนี้ ส่วนการส่งเอกสารต่าง ๆ ไม่มีปัญหา เพราะไปรษณีย์จะนำไปฝากไว้ที่บ้านของผุ้ใหญ่บ้าน แล้วทางผุ้ใหญ่บ้านจะนำไปส่งให้ที่สำนักสงฆ์อีกที

ส่วนพระไตรปิฎกที่ได้ร่วมช่วยกันพิมพ์กันนี้ พระท่านบอกว่าได้รับแล้วที่ ส่งมาจากโคราช สุพรรณบุรี เชียงใหม่ เชียงราย พระท่านบอกว่าจะต้องกลับมาตรวจดูความเรียบร้อยของการพิมพ์อีกทีก่อน เพราะมีบางท่านพิพม์รวมเล่ม ไม่ได้แยกเป็นเล่ม ๆ ดูเนื้อหาครบถ้วนหรือเปล่า ฯลฯ

14. ผู้เลื่อมใสศรัทธา

ผู้เลื่อมใสศรัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขอโทษด้วยจริงๆนะครับ เรื่องส่งไปอาจจะล่าช้าหน่อยนะครับ

เมื่อวานมาดูคอมตกใจ งานหาย ทั้งที่เพิ่งทำเสร็จเมื่อ 2 วันก่อน

น่าจะถูกลบอะครับ ผมทั้งกู้ไฟล์ ย้อนเวลาเครื่อง ทำมาหมดแล้วแต่ก็กู้ไม่ได้

แต่ก็จะพยายามทำให้เสร็จก่อนวันศุกร์นะครับ ยังดีที่กู้มาได้ 3 บท 200กว่าหน้า

ขอบ่นนิด ตอนกำลังทำไม่มีอะไรเกิดขึ้นสักแอะ พอทำเสร็จ มาทันที เอ้อ

สุดท้ายนี้ก็ขออารธานาอำนาจบารมีคุณพระศรีรัตนตรัย ตลอดถึงอำนาจบารมีของสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย บารมีพรระอริยสงฆ์ทุกๆพระองค์ องค์พ่อพระพิฆเนศ ขอให้ลูกทำงานนี้ได้สำเร็จด้วยเทอญ อย่ามีอุปสรรคได้มาขวางเลย
    สาธุ สาธุ สาธุ

15. PloyMook

PloyMook เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2011
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยค่ะ มาเห็นกระทู้ช้าไปเลยไม่ได้ร่วมบุญด้วย และขอสนับสนุนให้มีโครงการ 2 ต่อไปค่ะ

16. ทำดี99

ขอแสดงความยินดีกับความสำเร็จของนักบุญที่มีความเพียรสำเร็จประโยชน์สูงยิ่ง

คำถวายคัมภีร์พระไตรปิฎก
    มยํ ภนฺเต , อิมํ , สปริวารํ , เตปิฎก คนฺถํ สาตถํ สพฺพยญฺชนํ , เกวลปริปุณณํ ปริสุทฺธํ , จาตุทฺทิสสฺส ภิกฺขุสงฺฆสฺส , โอโณชยาม, สาธุโน ภนฺเต , ภิกฺขุสงฺโฆ , อิมํ , สปริวารํ , เตปิฎกคนฺถํ , สาตฺกํ สพยญฺชนํ , เกวลปริปุณณํ , ปริสุทธํ ปฏิคฺคณฺหาตุ อมฺหากํ , ฑีฆรตฺตํ หิตาย , สุขาย.

ข้าแต่พระสงฆ์ผู้เจริญ ข้าพเจ้าทั้งหลาย ขอน้อมถวาย ซึ่งคัมภีร์พระไตรปิฎก อันมีอรรถะและพยัญชนะครบถ้วนกระบวนความ บริสุทธิ์บริบูรณ์สิ้นเชิง กับทั้งบริวารเหล่านี้ แก่พระภิกษุสงฆ์ผู้มีในทิศทั้งสี่ ขอพระภิกษุสงฆ์จงรับ ซึ่งคัมภีร์พระไตรปิฎก อันมีอรรถะพยัญชนะครบถ้วนกระบวนความ บริสุทธิ์บริบูรณ์สิ้นเชิง กับทั้งบริวารนี้ของข้าพเจ้าทั้งหลาย เพื่อประโยชน์ และความสุข แก่ข้าพเจ้าทั้งหลาย สิ้นกาลนาน เทอญ

ขนาดไฟล์:
      12.8 KB
      เปิดดู:
      71
      ขนาดไฟล์:
      12.9 KB
      เปิดดู:
      170
      ขนาดไฟล์:
      14.2 KB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      22.4 KB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      12 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      12.7 KB
      เปิดดู:
      160
      ขนาดไฟล์:
      15.5 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      23.8 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      9.6 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      13.1 KB
      เปิดดู:
      162
      ขนาดไฟล์:
      16.4 KB
      เปิดดู:
      170
      ขนาดไฟล์:
      9 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      18.5 KB
      เปิดดู:
      160
      ขนาดไฟล์:
      16.9 KB
      เปิดดู:
      62
  17. ทำดี99

กลับจากไปจาริกแสวงธรรมกับพ่อแม่ครูอาจารย์แล้วกลับมาเลยถือโอกาสพาญาติโยมไปถวายระฆัง พระไตรปิฎกหนังสือ(ไม่มีตู้ไม่เป็นไรพอดีอาจารย์ที่จาริกมาพักก่อนแล้วหนึ่งเดือนดีใจมากที่มีหนังสือพระไตรปิฎกอ่าน และหนังสือธรรมะดีมาก)ถวายสังฆทานและใบมีดโกนหมากส้มมอ(โอสภพระอย่างยอดเยี่ยม หนึ่งกระปุก)ตะเกียงญาติโยมร่วมกันซื้อถวายเจ็ดอันและน้ำมันด้วย
    พอดีไปพาญาติโยมปฏิบัติธรรมพระอาจารย์เจ้าอาวาสส่งค่ารถมาหนึ่งพันเลยถือโอกาสแบ่งให้ท่านห้าร้อยวันนี้อิ่มใจกับศรัทธากับท่านนักปฎิบัติความดีทั่วสารทิศด้วย สาธุ ๆๆ เกือบลืมฝากอนุโมทนากุศลกับเจ้าภาพเครื่องกรองน้ำด้วยถึงถ้ำช้างแล้วจะมีพระท่านจาริกมาพักอีก2รูปรวม3รูปท่านจะช่วยกันติดตั้งและจะได้ฉันน้ำสะอาดกันเสียทีสาธุในกุศลหลายๆเด้ออนุโมทามิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 มกราคม 2012
  18. ผู้เลื่อมใสศรัทธา

ต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่มาแจ้งช้าไปหน่อย

ของผมพระไตรปิฏกเล่มที่ 11 พระสุตตันตปิฏกเล่มที่ 2

ได้จัดส่งตั้งแต่วันที่ 28 ธ.ค. 54 แล้วนะครับ น่าจะถึงในวันที่ 4 ม.ค 55 ซึ่งน่าจะถึงแล้ว

ก็ขอให้ท่านทั้งหลายมาร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

ทางคณะผมก็ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

19. ทำดี99

เพิ่งได้รับเช้าวันนี้ ไม่เป็นไรอาตมาจะไปถวายอีกรอบและยังขาดตู้เก็บรักษาพระไตรปิฏก อาตมาคิดว่าจะสั่งทำพิเศษเพราะปลวกเยอะเพราะสถานที่เป็นถ้ำในหุบเขาเลยถ้าซื้อก็ราคาตู้ไม้ประมาณ6000บาทแต่จะรอปัจจัยจะสร้างด้วยเหล็กและหุ้มด้วยสังกะสีถาวร ขอกุศลจงดลให้โยมและคณะจงเป็นผู้ได้สมปราถนาในสิ่งที่ชอบประกอบด้วยคุณธรรมแล้ว จงพลันสำเร็จๆๆในทุกชาติเทอญ เจริญพร

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มกราคม 2012
  20. ทำดี99

มีอีก สองวัดที่ต้องการพระไตรปิฎกอย่างนี้ด้วยการพิมพ์เนื้อหาเป็นสำนักสงฆ์ทั้งหมดที่อยู่ห่างไกลความเจริญและใชศึกษาจริงและนำไปประกอบกับการปฎิบัติไม่ได้นำไปประดับบารมีตั้งโชว์
    ผู้ร่วมทำบุญ ใคร่ที่จะสร้างพระไตรปิฎกแห่งความเพียรสามารถติดต่อที่คุณโยม jaya ได้ในโครงการที่สองอาตมามีพระไตรปิฎกที่โยมซื้อมาถวายแต่อ่านไม่ดีเท่าที่โยมสร้างถวายเองด้วยความพากเพียรดีกว่า
    ขอความเจริญในธรรมและความผาสุขจงเกิดมีแด่ท่านนักปฎิบัติความเพียร สร้างพระไตรปิฎกเป็นญาติธรรมร่วมบุญในครั้งนี้ จงประสบความสำเร็จทุกทิวาราตรี และจงมีปัญาดับทุกข์ ดับกิเลสเครื่องเศร้าหมองในจิตใจ
    ในปัจจุบันและอนาคตกาล เทอญ เจริญพร