ขอค้าน หลวงพ่อเกษม อาจิณสีโล

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ขันธ์, 27 กุมภาพันธ์ 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. khajonsak9999

khajonsak9999 เป็นที่รู้จักกันดี

ดอกไม้บางชนิด หอม เราได้กลิ่น เราชื่นชมมัน....มันจะรู้ไหม
    ดอกไม้บางชนิดเหม็น เราได้กลิ่น เราด่ามัน มันจะรู้ไหม..
    ..............
    กลิ่นหอม แมลงชอบ สุนัขไม่ชอบ
    กลิ่นเหม็น แมงบางตัวชอบ สุนัขชอบ
    แต่กลิ่นก็คือกลิ่น......เจ้าของกลิ่น บางที่ไม่สนใจว่ากลิ่นจะเป็นเช่นไร
    หอมหรือเหม็น.....แต่คนที่ได้กลิ่น...กลับมีปฏิกิริยา......เพราะอะไร
    เชิญพิจารณา.....ครับ

2. *จอมขมังเวทย์*

*จอมขมังเวทย์* เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007
    ผมจะเก็บขอความนี้ไว้ เผื่อวันใดผมลืมตัว*สู่รู้*ขึ้นมา จะได้เตือนตนให้อย่าสูงกว่าคนอื่นครับ ขอบคุณมาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2008
  3. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ จอมขมังเวทย์ คุณแก้ต่างอะไรผมได้บ้างหละ ในข้อที่ผมยกขึ้นมา

และพอคุณแก้ต่างไม่ได้ คุณเหน็บแนม ข้อนี้จริงไหม

สำหรับ คุณ ขจรศักดิ์ สิ่งที่คุณพูดมันไม่เกี่ยวอะไรกับเรื่องนี้นะครับ

คุณพิจารณาแล้วแย้ง มาตามข้อที่ผมพูดก่อน

เรื่องดอกไม้ หอมไม่หอม มันไม่เกี่ยวกับธรรม เพราะถ้าเช่นนั้นแล้ว ผมก็บอกได้ว่า ธรรมของพระพุทธองค์ ผมไม่ชอบผมชอบธรรมของ ลัทธิ อมชินริเคียว คุณว่า แบบนี้ผมถูกต้องไหม

เรื่องความถูกต้องก็คือ ความถูกต้อง ธรรมก็คือ ธรรม จะเอาเรื่องสมมติ เรื่องดอกไม้มาเปรียบไม่ถูกต้องครับ

4. *จอมขมังเวทย์*

*จอมขมังเวทย์* เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007
    อืม ก็นั้น่ะ ซิผมถึงบอกให้คุณลองปฎิบัติดูไงครับ ตามแนวที่ผมแนะนำ
    ดีกว่าวิพากษ์ ผมกล่าวอะไรไม่ตรงจริตใจของคุณขันธ์ ขอโทษด้วยนะครับ

5. khajonsak9999

khajonsak9999 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณขันธ์ครับ
    หมอฟัน เขาก็เรียนรู้ เพื่อรักษาฟัน โดยเฉพาะ..
    หมอตา เขาก็เรียนรู้ เพื่อรักษาตาโดย เฉพาะ
    หมอคลอด ก็เรียนรู้พิเศษเรื่องคลอดลูก
    หมอเขาก็รักษา ตามแขนงที่เขา ชำนาญ
    ...................
    หลวงพ่อเกษม ท่านก็ชี้แนะ พวกที่ต้องการ รักษาเฉพาะโรค..
    เรื่องอื่นถึงท่านรู้...แต่คนไข้เจ็บตา ท่านคงไม่รักษาโรคกระเพาะหรอกมังครับ
    .........................
    แล้วแน่ใจได้ยังไงว่า ท่านผิด.....

6. เอกวีร์

เอกวีร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ตรงต่อพระนิพพาน

ถ้า ตรงต่อพระนิพพาน แก้ได้ทุกโรค
    แก้ได้จริง ยิ่งกว่า ไม่ใช่หรือ

ถ้านิพพานมันแย่ มันยาก เผยแผ่ไม่ได้
    ก็คงไม่ต้องสอนกันกระมัง โอนกันก็พอ

7. khajonsak9999

คุณขันธ์ครับ
    ....................
    และคนที่ร่างกายแข็งแรงแล้ว เขาคงไม่ไปหาหมอหรอกครับ...
    ...................
    ผมว่าคุณน่าจะเข้าใจนะครับ..
    มันเป็นเรื่อง............สมมุติ
    เนาะคุณวิมุตติเนาะ.....

8. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อ พูดถึงเรื่อง การเบิกบุญ ฝากบุญ อุทิศบุญ การจ้างเทวดา
    ข้อนี้หลวงพ่อ ยก บท ยถาขึ้นมา ว่า สามารถอุทิศใหได้ทันที ข้อนี้ผมไม่เถียง แต่หลวงพ่อกำลังจะยก นามธรรม ในใจให้เป็น เรื่องของรูปธรรมทุกอย่างเกินไป
    ในเมื่อมี รูปธรรม ย่อมมีปริมาณ

ผมถามว่า ปริมาณของบุญ อันสร้างแล้วเกิด ปัญญา นี้จะยกให้กันได้อย่างไร
    ผมถามว่า ปริมาณของบุญ อันสร้างแล้ว เกิด ขันติ นี้จะยกให้กันได้อย่างไร
    ผมถามว่า ปริมาณของบุญ อันสร้างแล้ว เกิด จาคะ นี้จะยกให้กันได้อย่างไร

ก่อนอื่นเราต้องเข้าใจคำว่า บุญ กับ ทาน ทานนี้คือ ทรัพย์ที่เรา บริจาคให้กับผู้อื่น มี แบ่งออกเป็น วัตถุทาน อภัยทาน และ ธรรมทาน

ซึ่ง วัตถุทาน นี้ เมื่อบริจาคให้พระ พระท่านแผ่เมตตา ซึ่งเป็นพลังงานที่ชุ่มเย็น ก็จะทำให้ สัมภเวสี ได้รับ กันทั่วไป ทีนี้มันก็เหมือนคนที่มีเมตตา เราไปอยุ่ใกล้ๆ เราก็ได้รับพลังที่ดี เข้ามา อันต่อไปก็คือ อภัยทาน คือ ทานที่เราให้อภัยผู้อื่น และ สุดท้าย ธรรมทาน คือ ทานที่เราให้ธรรมแก่ผู้อื่น

อย่างแรก เป็น รูปธรรม อย่างหลังเป็นนามธรรม อันทำให้เกิด รูปธรรมที่ดี ซึ่ง อภัยทาน นี้ไม่มีปริมาณ ธรรมทาน ก็ไม่มีปริมาณ เราจะไปยกผลที่เราทำแล้ว เป็นปริมาณอย่างรูปธรรมไม่ได้

ข้อนี้ หลวงพ่อ เกษม มองโลกแคบเกินไปตามทัสนะคติของตน

ส่วนตัวผมคิดว่าบุญมีปริมาณครับ
    เพราะสั่งสมได้
    ถ้าไม่มีปริมาณคงไม่มีการเต็ม
    เป็นพลังงานอย่างหนึงมีคุณสมบัติเฉพาะแตกต่างกันไป ครับ

9. เอกวีร์

ถ้าเช่นนั้น สมมติผมโอนบุญให้คุณขันท์ ในฐานะเทวดาสัมมาทิฏฐิ

ผมจะได้บุญกุศลเพิ่มไหม

แล้วตอนนี้คุณขันท์ ได้รับโอนบุญไปแล้ว คุณขันท์มีกองบุญเยอะขึ้นไหม

แล้ว ถ้าคุณขันท์เชื่อเรื่องการโอนบุญ คุณขันท์ย่อมโอนมาให้ผมเช่นกัน

เมื่อนั้น คุณขันท์กองบุญเพิ่มไหม

และ ผม มีกองบุญเพิ่มไหม

หลังจากนั้น ก็ หมุนๆๆๆๆ สมาธิหมุนโอนบุญกันไปมา ทั้งวี่ทั้งวัน
    คงจะเต็มสักวันหนึ่ง เพราะได้จาคะในกองบุญ และปฏิบัติบุญ

บุญควบคู่เร่งเร้า ติ้วๆๆๆๆ

มันแปลกๆ ที่จะทำใจยอมรับ ท่าน ขจร รบกวนท่านชี้ให้ผมหน่อย
    เราเป็นสหายธรรมกันพอควร น่าจะคุยกันด้วยดีได้

10. ส้มจ้า

ส้มจ้า Active Member

2 กุมภาพันธ์ 2007
    ไม่เห็นด้วยเช่นกันค่ะ อ่านแล้วไม่เหมือนแนวทางที่พระพุทธเจ้าได้ตรัสสอนไว้เลย

11. khajonsak9999

ก่อนอื่นท่านเอกวีร์ต้องเข้าใจก่อนว่า บุญคือความดี สิ่งดีดี ไม่ไช่สิ่งชั่วร้ายแน่นอน...........เปรียบเทียบ บุญคือแสงสว่างส่องโลก คือแสงเทียน ส่องใจส่องความมืด ให้เห็นหนทาง เห็นความจริง ....หรือเหมือนเงิน ในทางโลก ที่ใช้ซื้อของได้.........
    ......................ถ้าคุณเอกวีร์ มีบุญ หรือมีเทียนที่จุดสว่างในมือ แล้วคุณเอกวีร์ไปจุดเทียนให้คนอื่น มีแสงสว่างด้วย ความสว่างจะเพิ่มเป็น สองจุด ความสว่างก็สว่างกว่าเดิม เขาได้แสงสว่าง คือเขาได้บุญจากคุณ แสงเพิ่มความสว่างขึ้น คุณก็เป็นบุญเพิ่มขึ้น เพราะแสงสว่างของคุณคนเดียว สู้แสงสว่างที่หลายคนร่วมกันจุดขึ้นไม่ได้แน่นอน แต่ความสว่างจะมากจะน้อย ขึ้นอยู่กับเทียนของคนคนนั้นด้วย ว่าเป็นเทียนเล็ก ใหญ่ กลาง เทียนมีคุณภาพ เทียนเปียก เทียนไม่มีไส้.....หรือไม่มีเทียนเลย........คงเห็นภาพนะครับ
    ....................
    และบุญหรือความดี ถ้าเราโอนให้คนอื่นที่เขา ไม่เอา ไม่เชื่อ แสดงว่าเขาไม่มีภาชนะรับ หรือไม่เปิดใจ...เราก็ช่วยเขาไม่ได้ เช่นเราจะโอนเงิน แต่คนคนนั้นไม่เปิดบัญชี เราก็โอนเข้าให้เขาไม่ได้
    ...............
    เรื่องการแบ่งบุญ คุณน่าจะเคยอ่านเรื่อง การทำบุญของยาจก แล้วพระราชามาขอแบ่งบุญด้วย....เขาแบ่งกัน อนุโมทนากันได้ครับ.
    ...............ขอบคุณที่ถาม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2008
  12. เอกวีร์

จะมีด้วยหรือ คนที่ไม่ต้องการบุญ ใครบ้างไม่อยากได้บุญ

อันนี้ให้ยกพวกทิฏฐินอกพุทธออกไปก่อนเลยนะ จะได้ตัด
    ประเด็นบอกบุญไม่รับกันออกไป

13. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ไม่เห็นด้วย ไม่เป็นไร

ไม่เห็นด้วย...อย่าปรามาสพระ

ท่านผู้เจริญทั้งหลายครับ...มันไม่ดี

14. เอกวีร์

อ้าว กลับไปอ่านที่ เว็บวัดสามแยก อีกที หน้าตาเว็บเปลี่ยนไปหมดแล้ว

คำว่า ญาณะ อะไรนี้ หายไปไหมหมดละครับ

คำว่า โอนบุญ ก็เอาออกจาก Hilight ไปแล้ว

คำสอน ก็ตัดแสดงลงแต่ พระสูตร หาคำสอนหลวงพ่อไม่เจอเลย
    ปรับไปเยอะนะนี้ แค่ไม่ถึงครึ่งปี

ถ้างั้นขอยุติการโต้ตอบไว้ก่อน

ขอให้เจริญในธรรมครับ

* * * * *

ใครชี้ Link ธรรมะของหลวงพ่อเกษมในส่วน โพธิปักขยิธรรม ให้ผมได้
    ผมขอโอนบุญในกุศลนี้ให้ครับ

15. haha4959

haha4959 Active Member

13 กุมภาพันธ์ 2008
    แหะๆ แต่เมื่อก่อน ผม ไม่เคย คิดว่า ขอให้ผลแห่งบุญนี้ จง ไป เป็น อาหาร ให้ แก่ ผู้ ตกทุกข์เลยนะครับ

แต่ ต่อ ไป ในใจจะคอยนึกอย่างนี้ไปด้วย

ถึง จะผิด ก็ ไม่ ควร ไป ปรามาส ครับ

กรรม ไม่ ดี รู้ แล้ว ก็ ละ ซะ

16. khajonsak9999

ก็คือพวกที่ หลงผิด เข้าใจผิด เห็นผิด เชื่อผิด ...ก็เบิกให้ไม่ได้
    และพอเขา หลงถูก เข้าใจถูก เห็นถูก เชื่อถูก...ก็ ok ครับ
    มันเป็นเรื่องของใครของมัน ...จะรู้ว่าอะไรคือถูก อะไรคือผิด
    เจ้าตัวจะรู้เอง และเราผู้เบิกบุญ คนอื่นเขาก็ไม่ได้บังคับ ให้เราทำ
    ............ไม่มีใครบังคับให้เราเบิก...
    ....เราเต็มใจ...

17. วิมุตติ

วิมุตติ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นมี เบิก โอน ถอน บุญกันได้ด้วย ไม่ทราบว่า มีธนาคารไว้ฝากไหมครับ จะได้เก็บไว้ใช้ในอนาคต...

18. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    เพื่อเลี่ยงการติดปรามาส ดังนั้นทางสายกลาง คือ วางอุเบกขาครับ

ระลึกไว้อยู๋เสมอนะครับ ไม่ว่าท่านจะเป็นพุทธภูมิ หรือสาวกภูมิ

ท่านสามารถเรียนรู้ได้ ท่านสามารถศึกษาได้ แต่ไม่จำเป็นต้องปฏิบัติตามทั้งหมด ซึ่งพระพุทธองค์ได้ตรัสไว้ในหลักกาลามสูตร 10 ครับ

พึงใช้สติและปัญญาพิจารณาใคร่ครวญก่อนนะครับ บางเรื่องเราไม่รู้ แต่ไปบอกว่า เราไม่เชื่อ (ถ้ามันเป็นจริง เราก็ติดปรามาส แต่ถ้ามันไม่จริง เราก็ไม่ได้ประโยชน์อะไร) ดังนั้นให้พยายามเลี่ยงต่อการปรามาสผู้อื่นนะครับ

พึงพิจารณาตนเองให้ดีก่อนพิจารณาคนอื่นครับ

ทุกคนมีกรรมเป็นของตนเอง บางเรื่องรู้แล้ววางไว้ครับ บางเรื่องรู้ไว้เพื่อให้รู้ว่านี่คือเรื่องจริง บางเรื่องรู้ไว้เพื่อให้รู้ว่านี่คือเรื่องไม่จริง

ลองพิจารณาดูนะครับ วางอุเบกขาในเรื่องนี้ซะ เราจะได้ไม่ต้องทะเลาะกันครับ

สาธุ

19. apichan

apichan เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006
    ท่านที่ตาดีๆมาบอกมาสั่งสอนก็ยังไ่ม่เชื่อ มิหนำซ้ำยังว่าท่านสติวิปลาสสะอีก น่าจะไปขอขมาท่าน ไม่งั้นคงได้่วิปลาสซะเองแน่

หากหลวงพ่อเกษมท่านไม่ดีจริง พระป่าทั้งหลายคงไม่ให้ท่านขึ้นธรรมมาสเทศน์เมื่อคราวงานของหลวงปู่เจี๊ยะ จุนโท หรอกนะครับ ฝากให้เก็บไปคิดให้มากๆ

20. khajonsak9999

ท่านสมมุติ รู้แล้ว ถามทำไมครับ..........

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้