ขอค้าน หลวงพ่อเกษม อาจิณสีโล

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย ขันธ์, 27 กุมภาพันธ์ 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. boyZ

boyZ Active Member

งั้นศาสนา จะสืบต่อด้วย พระพุทธรูป รูปเคารพ เจดีย์ วิหาร รวมถึง ประเพณี แห่กฐิน ผ้าป่า อย่างปัจจุบันนี้หรือ ?

คำสอนของพุทธองค์ สิ ควรแก่การสืบทอด นำไปปฏิบัติ ตนให้เป็นคนดี
    หากเป็นคนดี กลัวอะไรจะมาเบียดเบียน พระอยู่ในใจ ไม่จำเป็นต้องห้อยคอ

อีกอย่าง ถ้าคิดว่านี่ไตร่ตรองคำสอนท่านแล้ว แปลว่าฟังหรืออ่านเพียง ครึ่งๆ กลางๆ ฟังความยังไม่หมด เลยทำให้ผลสรุปของคุณนะผิด

2. Emptyme

Emptyme สมาชิก

ความศรัทธา ไม่ใช่คำสอน ของพระพุทธองค์

แต่คำสอนต่างๆของพระองค์

ทำให้ผู้คนเข้าใจจนเกิดการ ศรัทธา

คำสอนของพระพุทธองค์ คือ การสงบใจ

หากพวกท่านยังไม่เข้าใจ ตีกันอีกร้อยชาติ ก็ไม่พ้นที่เดิม..หุหุ

3. บุคคลทั่วไป 3 คน

บุคคลทั่วไป 3 คน เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่ฟังไม่หมด แต่เราไม่ได้จับมาทีละประเด็นโดยไม่ดูให้ตลอด

เวลาจะพิจารณาอะไรสักคน คุณดูเฉพาะเวลาหนึ่งๆ คำพูดหนึ่งหรือ

ส่วนใหญ่เราก็ต้องดูกันเยอะๆ ดูกันหลายๆวัน ดูกันหลายๆคำ
    เพื่อเอามาดูรวมๆ

คำสอนของหลวงพ่อ บางส่วนถูกต้อง ยิ่งดูทีละส่วน ก็ยิ่งถูกต้อง
    ไปตามเหตุปัจจัย

แต่ถ้าเอามาดูรวมๆ

- เอาหลักๆ คือ พระท่านให้นึกถึงเทวดา แต่ไม่ใช่เทวดานุสติ แต่เป็นการ
    จ้างวาน เอาประโยชน์ แลกแปลี่ยนผลประโยชน์กัน แทบจะเป็นหัวใจสำคัญ
    ของการสอน

- ที่นี้ ไปเอาประเด็นให้ทำลายพระพุทธรูป พระเหรียญ ทำลายศรัทธาของคนยัง
    มีศรัทธาไมถูกต้องอยู่เสีย ถ้าคนฟังธรรมไม่ถ้วนไม่รู้มาก่อน ก็ต้อง เห็นว่า
    พุทธศาสนาพึ่งไม่ได้ เทวดาพึ่งได้ นี้คือการดูแบบรวมๆ

แน่นอนละ มันเป็นความเห็นผิด ที่ไม่ถ้วน

แต่ จะโยนความผิดให้กับคนไม่รู้ธรรมะ ว่าคิดไม่ถ้วน นะถูกไหม

ถ้าไม่ถูก แล้วเราจะกล่าวว่า

คนแสดงธรรม แสดงธรรมไม่ถ้วน มีความประมาทในการแสดงธรรม
    อันนี้พอเป็นไปได้ไหม

ถ้าไม่มีใครผิดเลย

ทำไม่เกิดการเห็นผิดได้ละ และทำไมต้องมาทะเลาะกันหละ

นี่ก็เพราะว่า มีการแสดงธรรมพร่อง คุณรู้สึกว่า จริง หรือ ไม่จริงละ

4. ขันธ์

ขันธ์ เป็นที่รู้จักกันดี

พระธรรมอยุ่ที่ใจ แต่ก่อนจะมาถึงใจนี้ ต้องมาจากสมมติ
    ต้องมี ปูชนียสถาน ต้องมี วัดวาอาราม ต้องมีเครื่องเารพสักการะและระลึกถึง
    มาถึง เด็กมันจะรู้ไหมว่า อะไรคือ ศาสนา มาถึงให้มันเข้าถึงใจเลยหรือ

อย่าเอาเรื่องไม่เป็นเรื่องมาเถียงดีกว่า ไปแก้ต่างข้อที่ผมพูดมาให้ครบทุกข้อแล้ว ค่อยมาเสนอความเห็นที่แตกออกไป

5. นักรบโบราณ

นักรบโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2006
    ข้อนี้เห็นด้วยกับคุณขันธ์......สมมติ สู่วิมุตติ

6. od2499

od2499 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยอีกคนครับ

7. boko0121

boko0121 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเห็นด้วยกับข้อคิดเห็นนี้

8. เกรสคับ

เกรสคับ เป็นที่รู้จักกันดี

เอ๋ อยากรู้จัง คุณเคยเห็นเทวดากันยัง ถึงไม่เชื่อ ?? แล้วที่พระพุทธเจ้าไปโปรดพระมารดาที่สวรรค์ ท่านไม่ได้โปรดเทวดาหรอ??แล้วเทวดาเค้ากินอาหารอย่างเราๆหรอ ถ้าไม่เค้ากินอ่ะไร กินบุญป่าวน๊า...พระธรรม ท่านบอกทำเอง เห็นเอง รู้เอง ท่านทำยัง รู้ยัง เห็นยัง ได้แต่อ่าน แล้วตีไป ตีมา เฮ้อ แล้วที่พระท่านบอกให้บุญ แล้วเอาบุญมาจากไหน ท่านก็บอกแล้วไง สวดมนต์ ไหว้พระ เจริญศีลภาวนา ไม่เห็นจะขัดตรงไหน ถ้าเผาพระพุทธรูปแล้ว เราจะไหว้ใคร เอาบุญที่ไหน พระท่านไม่ได้บอกให้นับถือ บูชา เทวดานี่ แต่ให้ท่านช่วย ท่านมีจิงป่าวไม่รู้ แล้วคุณรู้หรอว่าไม่มีจริง ถ้าว่าไม่มีจริง พระพุทธเจ้าโปรดพระพุทธมารดายังไง?? ผมเรียนมาตั่งแต่เด็กๆนะ โปรดเทวดาในสวรรค์ เอางี้ ลองทำดูให้รู้ ให้เห็น แล้วค่อยตัดสินใจ ไม่ใช่ ฟังนิดๆ แล้วเอามาปรุงแต่งซะ พระดี ท่านก็ไปสวรรค์ ไม่ดี ก็ไปตามกฏแห่งกรรม อย่าเชื่อที่ท่านเป็นพระ เป็นครู หรือเป็นตถาคต จงเชื่อเมื่อได้พิสูจเอง
    สาธุ

9. เกรสคับ

เกรสคับ เป็นที่รู้จักกันดี

อันตรายของน้ำมนต์ เล่ม 39 หน้า 227

...ดังนั้น ในวันที่พระผู้มีพระภาคเจ้าเสด็จถึงกรุงเวสาลีนั่นเอง รัตนสูตร นี้ที่พระผู้มีพระภาคเจ้าตรัสใกล้
    ประตูกรุงเวสาลี เพื่อกำจัดอุปัทวะ (ความอุบาทว์) เหล่านั้นท่านพระอานนท์ก็เรียนเอา
    เมื่อจะกล่าวเพื่อเป็นปริตร [ป้องกัน] จึงเอาบาตรของพระผู้มีพระภาคเจ้าตักน้ำมา
    เดินประพรมไปทั่วพระนคร.

พอพระเถระกล่าวว่า ยงฺกิญฺจิ เท่านั้น พวกอมนุษย์ที่อาศัยกองขยะและที่ฝาเรือน เป็นต้น
    ซึ่งยังไม่หนีไปในตอนแรก ก็พากันหนีไปทางประตูทั้ง 4 ประตูทั้งหลาย
    ก็ไม่มีที่ว่าง อมนุษย์บางพวก เมื่อไม่ได้ที่ว่างที่ประตูทั้งหลาย ก็ทลายกำแพงเมืองหนีไป......

เจอมาน่ะ เลยเอามาให้อ่าน ว่าตกลง ขาดมั้ย ราดที เนื้อหลุดมั้ย ไม่หลุดทำไมต้องหนี.....
    น่าจะมาจากพระไตรปิฏกนะคับผม ก๊อปมาอ่ะคับ เวปนี้แหละ

10. boko0121

คือในทางของท่าน ท่านจะสอนไม่ให้เรายึดติดกับรูปเคารพไงคับ
    พระพทุธ พระธรรม พระสงฆ์ เราระลึกได้อยู่แล้วจะมัวไปยึดอะไรกับพระพุทธรูปไงคับ
    (เมื่อสมัยก่อนพระพุทธองค์ก็ไม่ได้สอนให้ปลุกเสกนิครับ แต่เริ่มมีการปรุกเสกหลังจากสมัยพระองค์ปรินิพานมาไม่นานไช่เหรอคับ)
    อีกอย่าง ทางด้านของวัตถุมงคลเป็นของศาสนาพรามห์ไม่ใช่เหรอครับ
    ศาสนาพุทธท่านไม่สอนในเรื่องนี้เลย....

11. boko0121

นี้แหละครับ คือหลักที่ท่านหลวงพ่อเกษม กำลังสอนว่ามันไม่ดีมีอันตรายไงคับ

12. upanya

upanya เป็นที่รู้จักกันดี

13. upanya

แล้วถ้ามันเป็นสิ่งที่ไม่ควร ทำไมพระพุทธเจ้าท่านจึงไม่ห้ามไว้ครับ
    การขับไล่อมนุษย์ที่มาทำร้าย หรือให้โทษกับมนุษย์สามารถทำได้ ตามพุทธวิธี
    พระอานนท์ท่านเป็นพระโสดาบัน นะครับเรื่องเหล่านี้มีหรือท่านจะไม่ทราบ
    มันมิได้เป็นการเบียดเบียน แต่เป็นการยุติการเบียดเบียน กับพวกที่พูดดีๆไม่รู้เรื่อง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2008
  14. upanya

มันก็สืบต่อมาด้วยวิธีนี้จนมาถึงคุณในปัจจุบันนี้ไงครับ

15. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ อ่านเหนื่อยแล้ว วันหลังมาอ่านต่อ ได้ความรู้ดี ยังไงเพิ่งศึกษาธรรม ไม่มีความคิดเห็น ขออนุโมทนาบุญ กับทุกคำบรรยายครับ สาธุ สาธุ

16. april_28

april_28 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2005
    ....

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้