เรื่องเด่น ของฝากจากพระยายม...เรื่อง "วันหยุดนรกการ"

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย Komodo, 21 ตุลาคม 2010.

1. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อนุโมทนาบุญครับ วันนี้เป็นวันแรก ได้ทำทาน ฟังธรรม รักษาศีล สวดมนต์ เจริญภาวนา เพื่ออุทิศให้สรรพสัตว์ทั้งหลาย ขอให้ท่านทั้งหลายได้รับผลบุญนี้ด้วยเถิด...

2. phanbuaphet

phanbuaphet เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ
    เชื่อมั่นและศัทธาในพระพุทธองค์และท่านครูบาอาจารย์

3. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากนะคะ ขออนุญาตพิมพ์แจกนักเรียนนะคะ

4. TheTomoKung

TheTomoKung สมาชิก

20 ธันวาคม 2011
    ขออนุโมทนาสาธุ

คำอุทิศส่วนกุศล

โดย พระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ)

วัดจันทาราม(ท่าซุง) อ.เมือง จ.อุทัยธานี

อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้าทั้งหลายได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ข้าพเจ้าทั้งหลายขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวร ทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าตั้งแต่วันนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน

และข้าพเจ้าทั้งหลาย ขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด

และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด

ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้บำเพ็ญมาแล้ว ณ โอกาสนี้ ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพาน ในชาติปัจจุบันนี้เถิด

พอดีที่ทำงานหยุด พรุ่งนี้จะได้ทำบุญตักบาตร และสังฆทานพร้อมกับแม่ สามีและลูก
    ดีใจมาก ที่ได้มีวันหยุด และมีโอกาสทำบุญอย่างนี้

อนุโมทนาสาธุ

5. daisy lucy

daisy lucy เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2011
    กราบนมัสการหลวงพ่อ เจ้าค่ะ และขอกราบท่านพระยายมราช ข้าพเจ้าได้ประกอบคุณงามคว่ามดี สร้างบุญ กุศล การปฎิบัติธรรม ไม่ว่ากี่ภพ กี่ชาติ ขอพระองค์จงอนุโมทนาบุญกับข้าพเจ้าด้วยเถิด และขอพระองค์จงมีความสุข และเป็นพละปัจจัยให้ลูก เข้าสู่พระนิพพานด้วยเถิด และขออนุโมทนาบุญ กับ พระองค์ และทุกท่าน ด้วยเจ้าค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

6. Unlimited Indy

Unlimited Indy เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาสาธุการครับ

กัมมุนา วัตตติโลโก : สัตว์โลกทั้งหลายย่อมเป็นไปตามกรรม

7. มณีเมขลา20

มณีเมขลา20 เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2012
    อนูโมทนาบุญด้วยนะคะ พรุ่งนี้คงจะได้มีโอกาสได้ไปตักบาตรเทโวค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

8. theseng99

theseng99 เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2006
    สงสัยตรงนี้ครับ

ญาติฉลาด หมายความ ทำบุญแล้วอุทิศส่วนกุศลให้ตรงให้คนเดียว อย่าให้คนอื่น แต่ต้องออกชื่อนะ เพราะเวลานั้นยังเป็นเวลาปลอดอยู่ มีสภาพคล้าย สัมภเวสี

ให้คนเดียว อย่าให้คนอื่น แบบนี้เวลาทำบุญให้พ่อแม่ที่เสียไปแล้วก็ไม่สามารถอุทิศให้คนอื่นนอกเหนือจากนี้ได้อีกเลยสิครับ เพราะกลัวพ่อแม่จะไม่ได้รับ

9. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    วันหยุดนรกการ ปี ๒๕๕๕ คือ วันที่ ๓๐ ต.ค. ถึง ๑ พ.ย. ๕๔
    โดยวันที่ ๓๐ เป็นวันออกพรรษา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ตุลาคม 2012
  10. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    อุทิศหลาย ๆ รอบได้นะครับ แม้จะเป็นบุญเดียวครับ

แต่รอบที่เน้นต้องอุทิศเจาะจงครับ

โมทนา

11. vaddee

vaddee เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านและสนใจธรรมะครั้งแรกในชีวิตก็ ธรรมะของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ เพราะท่านสอนเข้าใจง่าย รวบรัด ปฏิบัติตรงใครทำได้เข้านิพพานเลย ไม่ต้องอ้อมโลก อ่านธรรมะของหลายสำนักก็ีดีเช่นกัน แต่บางครั้งท่านใช้ภาษาพระก็เข้าใจยากนิดหนึ่ง แต่ของหลวงพ่อขอให้อ่านหนังสือออก เขียนได้ เป็นอันเข้าใจ สนุกน่าติดตาม เช่น หลวงพ่อธุดงค์......\\แถมท่านเทศน์เรื่องเล็กๆน้อยๆ ที่เราไม่เคยรู้มาก่อน เรื่องทำบุญยิ่งละเอียด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2012
  12. เทพบอล

เทพบอล สมาชิก

สาธุ