ของสะสมส่วนตัว ดูเล่นๆ เพลิน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย visutto, 12 พฤศจิกายน 2008.

1. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอบคุณครับ ที่นำมาให้ดู ให้ความรู้ต่อกัน

2. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    ถ้าให้เรียงตะกรุดราคาเเพง ในใจผมคิดว่าน่าจะเป็น

มหาจักพรรดิตราธิราช ทองคำ อ เฮง ไพรยวัลย์
    สิบเก้าฤาษี เจ้าคุณสนิท วัดท้ายตลาด
    โสฬสมหามงคลหลวงปู่เอี่ยม วัดสะพานสูง
    ไมยราพณ์สะกดทัพหลวงพ่อกุน วัดพระนอน
    นเรศวรปราบหงสา หลวงปู่ใจ

สองดอกบน เคยได้เเต่มองครับ

3. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    การตั้งกระทู้ถาม ทีละกระทู้ทำให้กระทู้ผู้อื่นตกหน้าเร็ว ผมเลยรวมกระทู้คุณให้รวมกัน

ขออนุญาต

4. แอนตี้ ญ สวมเขา

แอนตี้ ญ สวมเขา เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    .
    .

แหม ดีใจจังเจอเซียนเครื่องรางตัวจิงอยู่กระทู้นี้ตั้ง 2 คน

มีเรื่องขอความรุพี่ๆอ่ะคับว่า

ตะกรุด ล.ป.เอี่ยม วัดปากหรัด นี่น่าสนใจมั้ยคับ

พอดีมีพี่เค้าปล่อย ราคา 3.5 หมื่น แต่เราก้อเล่นไม่เปน ไม่รุจักอ่ะคับ

ข้อมูลที่รุคร่าวๆ คือ เปนอาจารย์ ล.พ.คง บางกะพ้อม เปนเกจิยุคเดียวกับ ล.พ.กุน วัดพระนอน ล.ป.เอี่ยม วัดสะพานสูง

.
    .

5. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าให้เรียงตะกรุดราคาเเพง ผมคิดว่าน่าจะขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง เช่น ความนิยม ความชอบส่วนตัว พื้นที่นิยม เป็นต้น
    สำหรับผมขอเรียง เช่นกัน

1.โสฬสมหามงคลหลวงปู่เอี่ยม วัดสะพานสูง ราคาปัจจุบัน 1 ล้านบาท
    ทั้งที่ไปบูชากับคนเฒ่าแถววัด และชาวต่างชาติเช่าไป 9 แสน
    2.มหาจักพรรดิตราธิราช ทองคำ อ เฮง ไพรยวัลย์ สร้างยากมีน้อยมาก
    สร้างตามตำราวัดประดู่ในทรงธรรม เคยอ่านในตำรามีแค่ 80 ดอก
    ต้องนิมนต์พระคณาจารย์ 80 รูป และพระเถราจารย์เป็นเจ้าพิธีฝ่ายสงฆ์
    พระทุกรูปต้องปลงอาบัติก่อนเข้าทำพิธี เป็นตะกรุดในฝันของผม
    อาจารย์ผมมีอยู่ 1 ดอก แต่เป็นเนื้องา
    3.สิบเก้าฤาษี เจ้าคุณสนิท วัดท้ายตลาด ฝีมืองานช่างโบราณ
    ปราณีตมาก หายากมาก พี่ชายห้อยคออยู่
    4.นเรศวรปราบหงสา หลวงปู่ใจ รุ่นน้องอยู่สมุทรสงครามมีอยู่หลายดอก
    ไปเช่ามา 4 หมื่น สุดท้ายชำแหละดูเพื่อศึกษาข้างในตะกรุด เป็นลูกอมโลกธาตุพันด้วยไหมห้าสีอยู่แกนกลางตะกรุด

5.ไมยราพณ์สะกดทัพหลวงพ่อกุน วัดพระนอน ตะกรุดอันดับ 1 ในแผ่นดิน ในอดีต หายากมากไม่มีของเล่นหา คนรุ่นใหม่ไม่รู้จัก
    อาจารย์ผมมีอยู่ 1 ดอก เลี่ยมทอง พร้อมกับเหรียญหนุมานลงยา

6. visutto

ตะกรุด ล.ป.เอี่ยม วัดปากหรัด ราคาน่าจะประมาณไม่เกิน 2 หมื่น
    ลายจรเข้ขบฟัน แต่ลักกับเชือกจะเก่ากว่า ข้อสำคัญตะกรุดจะมีขนาดใหญ่กว่าหลวงพ่อคงเล็กน้อย และยาวกว่า และเนื้อตะกรุดจะหลอมรวมเป็นเนื้อเดียวกัน และมักจะเป็นชินเงิน

ข้อสังเกตุ คล้ายกับวัดมะขามเฒ่า เพียงแต่ยาวกว่า
    ที่สำคัญราคาจะไม่แพงกว่าหลวงพ่อคง ทั้งที่เป็นอาจารย์

7. แอนตี้ ญ สวมเขา

แอนตี้ ญ สวมเขา เป็นที่รู้จักกันดี

.
    .

ขอบคุณคับพี่ สมเปนกูรูเรื่องตะกรุดจิงๆ

เล่นลึกมากเรยคับ พ้มยังนึกว่าหาคนรุจักไม่ได้ซะแล้ว อิอิ นับถือเรย

ลายถักดอกนี้ เปนแบบกระบองเกลียว เส้นเกลียวใหญ่มาก ถักแบบฝีมือยุคโบราณ อ่ะคับ ที่สำคัญหนักมากกกกกก เอิ้กๆๆๆๆ

คงไม่เอาแล้วละคับ เล่นไม่เปนเล่นไม่ถึง อิอิ เอามาคนไม่รุจักกันอีก

ชอบจังคับที่พี่จัดอับดับ อ่านเพลิน สนุกดี มีอีกลงอีกน๊ะคับ

จาคอยติดตาม

.
    .

8. แอนตี้ ญ สวมเขา

.
    .

พ้มขอร่วมสนุกด้วยละกันคับ

เครื่องรางที่ใช้ติดตัว หลักๆ

1.ตะกรุด ล.พ.กุน วัดพระนอน เนื้อตะกั่ว

2.ตะกรุด ล.พ.พิธ วัดฆะฆัง

3.ตะกรุดหน้าผากเสือ ล.ป.บุญ

4.ตะกรุดไม้รวก ล.พ.ทา

ละเครื่องรางอื่นๆอีกชุดหนึ่ง

ส่วนพระเครื่อง ใช้องค์เดียวคับ ล.ป.ศุข บัว 5 เม็ดหลังยันต์นูน

อิอิ พระเครื่องชิ้นเดียว แต่ใช้เครื่องรางเพียบ

.
    .

9. Jin

ปากลัด ผมมีเจ็ดนิ้วดอก เเล้วสามนิ้วอีกดอก ไม่เกินสองหมื่นห้าอ่ะครับ
    เห็นเขาชอบเอามาเล่นเป็นมหาปราบพ่อคง ได้ราคาดี

10. แอนตี้ ญ สวมเขา

.
    .

จิงดิพี่ โหยยย รุงี้วันนั้นถามก้อดี อิอิ

มัวแต่ชวนคุยเรื่องอื่น

รุสึกดอกที่ว่าก้อน่าจะ 7 นิ้ว

ละพี่จินพอมีข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับ ตะกรุดล.ป.เอี่ยม ปากหรัด มั้ยคับ ประวัติหลวงพ่อ พุทธคุณไรเงี้ย

เผื่อเกิดศรัทธาไปสอยมาอีกสักดอก เอิ้กกๆๆ

.
    .

11. visutto

ตะกรุดหลวงปู่เอี่ยม วัดปากลัด(วัดลัดด่าน)

คัดลอกมาจาก พระเมืองสมุทร สายตรงเจ้าของพื้นที่สมุทรสงคราม

ตะกรุดในตำนานของแม่กลอง ตะกรุดหลวงปู่เอี่ยม วัดปากลัด(วัดลัดด่าน) ท่านเป็นเกจิอาจารย์ยุคเก่าที่มีวิชาอาคมเก่งกล้า เพราะขนาดหลวงปู่ไข่ วัดเชิงเลน ที่สร้างปิดตาองค์เป็นแสน ยังเป็นลูกศิษย์ของท่าน เพราะหลวงปู่ไข่ท่านได้เคยมาอุปสมบท และจำวัดศึกษาพระธรรมและวิชาอาคมต่างๆที่วัดปากลัดนี่เอง และหลวงปู่เอี่ยมท่านยังเป็นอาจารย์ของเกจิสายแม่กลองอีกมากมาย อาทิ เช่น หลวงพ่อคง วัดบางกะพ้อม หลวงปู่บ่าย วัดช่องลม และอีกหลายๆท่านยังต้องมาขอเรียนวิชากับหลวงปู่เอี่ยมเลยครับ ส่วนราคาเล่นหาตะกรุดของท่าน ราคายังเบากว่าหลวงพ่อคงอีก ซึ่งก็แปลกมาก อาจจะเป็นเพราะตะกรุดของท่านตัวจริงนั้นพบเห็นน้อยมาก เพราะตะกรุดของท่านถ้าดูผิวเผินจะมีลักษณะคล้ายกับตะกรุดของหลวงพ่อคง และโดยส่วนมากก็จะโดนตีเป็นของหลวงพ่อคง วัดบางกะพ้อม ซึ่งมีราคาสูงกว่า

สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม
    พระเมืองสมุทร - เครื่องรางของขลัง<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    08-98368680 , 08-44554477

แนะนำ ลองสอบถามราคา ตะกรุดหลวงปู่เอี่ยม วัดปากลัด(วัดลัดด่าน)
    กับคุณพระเมืองสมุทร ราคาน่าจะประมาณที่ผมได้แนะนำ

12. แอนตี้ ญ สวมเขา

.
    .

ขอบคุณพี่ visutto<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1657283", true); </SCRIPT> มากๆคับ

เปนข้อมูลที่อยากจะได้เลย เซิร์จหายังไงก้อไม่เจอ พี่เอามาจากไหนหว่า อิอิ เก่งจิงๆ

อ่านละเกิดศรัทธาเรยคับ งั้นลองไปบุกดีก่า

ไว้ถ้าได้ของมาจาลงรูปให้พวกพี่ๆชมน๊ะคับ

.
    .

13. visutto

ของหายาก

ฝากรูปสวยๆ มาให้ชม

1.หนุมานหลวงพ่อสุ่น พิมพ์ปางเศียรพระพคเณศ
    2.ลูกอมพันด้ายสายสิญจน์ หลวงปู่ยิ้ม
    3.เบี้ยแก้หลวงปู่รอด

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      87.4 KB
      เปิดดู:
      569
      ขนาดไฟล์:
      100 KB
      เปิดดู:
      527
      ขนาดไฟล์:
      125.3 KB
      เปิดดู:
      708
      ขนาดไฟล์:
      93.5 KB
      เปิดดู:
      541
  14. Jin

สองดอกที่ผมได้มาก็ได้มาจากคุณพระเมืองสมุทรนี่ละครับ

15. Jin

หนุมานเเบบนี้เคยเเต่อ่านในหนังสือครับ เพิ่งเห็นตัวจริง ขอบคุณครับ
    ส่วนตัวผมชอบเนื้อไม้มากกว่างาครับ ไม่รุ้ทำไม

16. แอนตี้ ญ สวมเขา

.
    .

ยินดีเช่นกันคับพี่

อิอิ หูยยยยยยยยยตาร้อนด้วยฟามอิจฉา ของดีทั้งนั้น มีตังค์ก้อใช่จาหาได้

มีอีกโชว์อีกน๊ะคับพี่ visutto มันส์ทุกชิ้น

ปล พี่จิน ไปสอยไรมา 2 ดอกหร๊อคับ กระซิบน้องๆบ้างได้ป่ะคับ อยากรุ ^^

.
    .

17. แอนตี้ ญ สวมเขา

.
    .

อ๋อ ลองโทรไปสอบราคาตะกรุดวัดปากลัดมาแร้ว

ราคาเดียวกะที่พี่บอกไว้เรย หุหุ

ถูกน๊ะสำหรับตะกรุดต้นสายแม่กลอง ไม่น่าเชื่อเจอตะกรุดดาวรุ่งพุ่งแรง

ของ ล.พ.เทียม วัดกษัตราธิราช มหาระงับพิศดารตีกระจุย เอิ้กๆๆ

ราคาเปิดดอกนี้ล่าสุด 4 หมื่นก่าๆแร้วจ้าพี่น้อง

ปล พี่ตั้ม คติพุทธ เจ้าของ
    .
    .

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤศจิกายน 2008
  18. Jin

ก็ตะกรุด ลป เอี่ยมวัดปากลัดไงครับที่เคยเอามาจากพี่เขา สองดอกเลย

หลวงพ่อเทียม หัวใจสี่เสือสมิงก็หลายๆหมื่นเหมือนกันครับ

19. visutto

ล.พ.เทียม วัดกษัตราธิราช ตะกรุดมหาระงับพิศดาร (เต็มสูตร) ขนาด 12 นิ้ว
    ราคาแพงมากในท้องถิ่น เพื่อนผมคุณไก่ บางเมือง มีอยู่หลายขนาด
    เคยแกล้งถามราคามา ประมาณดอกละราวๆ หมื่น
    ผมก็หักคอมาราคาสี่พัน ขนาดประมาณ 6 นิ้ว
    สงสัยหักคอมาบ่อย เลยไม่กล้าตีแพง
    เสียดายจำเบอร์ไม่ได้ เพราะไม่ได้บัยทึกไว้ในเครื่อง
    ไม่งั้นคุณจะแหล่งใหม่ราคาไม่แพง
    แกเป็นสายตรง หลวงพ่อเผือก หลวงพ่อลี หลวงปู่ทิม หลวงปู่โต๊ะ
    ที่สำคัญ...เครื่องรางของขลัง

20. ทอดาว

ทอดาว เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    ถ้าเห็นไม้ครูปู่ภูแล้วกระซิบบอกผมบ้างนะครับ อิอิ