ขอเชิญฝึกมโนมยิทธิ ทุกเสาร์-อาทิตย์ เวลา ๑๓.๐๐ น.

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด, 4 กุมภาพันธ์ 2010.

1. daremim113

daremim113 เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2009

ต้นเดือน กรกฏาคม นี้ผมจะไปเป็นครั้ง ครับ(ผมคิดมานานแล้วและได้ตัดสินไปแล้วว่าจะไปแน่ครับ) และผมก็มีลักษณะเหมือนท่านที่ถามเลยครับ.......ผมจะไปที่บ้านสายลมครับ คือผมอยู่ กทม. ครับ....

ยังไงท่านครูช่วยแนะนำผมเบื้องต้นและการเตรียมตัวไปวันนั้นด้วยครับ ขอบพระคุณครับ -/\-

2. daremim113

การฝึกมโนยิทธิคนธรรมดาที่ไม่ได้ฝึกกรรมฐานมา
    จะสามารถมาฝึกมโนยิทธิได้ไหมครับ

คือพอดีผมจะไปฝึกต้นเดือนกรกฏา ที่บ้านสายลมครับ.......

แต่ผมไม่ทราบว่าจะต้องเตรียมอะไรไปบ้าง หรือ ต้องทำยังไงบ้างครับ ..

ยังไงก็ขอให้ครูฝึกหรือผู้รู้ทุกท่านที่ไปฝึกมาแล้ว ช่วยแนะนำผมด้วยครับ.....

กราบขอบพระคุณครับ -/\-

3. daremim113

จะทำตามที่แนะนำครับ เพื่อเตรียมตัวไว้.....ขอบพระคุณ ครับ-/\-

4. daremim113

3 .จากที่พี่ชนะฝึกครั้งแรกแล้วมีสิ่งใดที่เป็นอุปสรรคขัดขวางจากการฝึกใน ครั้งแรกและทำได้เลยรึเปล่าครับ

ผมจะเป็นคนที่ฝึกได้ยาก เพราะเป็นคนชอบอ่านหนังสือศึกษาเรื่องภพภูมิต่างๆ พอสมควร
    พอฝึกแล้วไปสถานที่ใดตัว สงสัยก็เกิดมาคิดว่า เรามาได้ จริงๆ หรือเรารู้จากการศึกษาเรียนรู้มาก่อน
    พอสงสัยสมาธิก็ตกการฝึกก็ไม่ได้ผล กว่าจะผ่านจุดนี้ได้ก็แทบแย่
    จน หลวงพ่อท่านดุเอาว่าฝึกได้แล้วยังมัว มาสงสัย จึงเลิกสงสัยตั้งแต่นั้นมา
    ณ ปัจจุบัน เมื่อมีคนมาฝึก ผมก็แนะนำว่า คนที่ไม่รู้อะไรเลยจะฝึกได้ง่ายกว่า
    เพราะจะไม่มีอุปาทาน รู้เห็นอะไรจะถูกต้องเพราะไม่มัวมาคิดสงสัยในสิ่งที่เห็น

คนที่อ่านเรื่องการฝึกที่ไปพบไปเห็นอะไรมาบ้าง พอมาฝึกเองก็จะเกิดความสงสัย
    บาง ทีรู้มาก่อนก็เกิดอุปาทานว่าพระอินทร์จะต้องมีกายสีเขียว มีวิมานเป็นแบบนี้
    พออุปาทานแทรก ตอนฝึกก็เห็นแบบที่ตัวเองคิดไว้ก่อนแต่มันผิดไปจากความเป็นจริง

ที่ถามผมฝึกครั้งแรกได้เลยหรือเปล่า ตอนแรกน่าจะไปได้แต่พอขึ้นไปแล้วเกิดตัวสงสัยขึ้นมา
    พอสงสัยจิตก็ตก ผมเองต้องฝึกหลายครั้งครับกว่าจะมั่นใจ

ตัวนี้ผมกลัวมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ:'( เลยครับ เพราะผมอ่านทุกวัน สงสัยทุกวินาที(แต่ไม่ได้สงสัยในพระพุทธองค์นะครับ) และผมจะต้องทำไงอ่ะครับ.......

จะรอดมั้ยเนี่ยเรา....คงเป็น เดือน เป็นปี แน่เลยTT^TT
    *แต่ที่สำคัญ "ก็จะทำ จะปฎิบัติ" เพื่อนิพพาน

5. manussanun

manussanun เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2009
    เด็กๆที่ฝึกมโนยิทที่บ้านสายลม ไปจุฬามนีกันได้ทุกคนเลย
    ครูพาไปไหนก็ตามไปได้หมด ส่วนผู้ใหญ่ที่ไปฝึก.....
    .....
    .....
    .....
    ผมก็ไม่รู้ว่าท่านอื่นเป็นยังไงบ้าง แต่มีพี่อยู่คนนึงเค้าไม่เห็นอะไรเลย
    ฟังจากที่เค้าปรึกษากับครู คงจะเป็นเพราะตัวสงสัยนี่แหล่ะครับ
    รู้มากเลยสงสัยมาก พอสงสัยเกิด สมาธิมันหาย
    พอสมาธิไม่ได้อยู่ที่ครู ก็เลยจบกัน

แอบนึกอิจฉาเด็กๆอยู่เล็กๆ แต่ก็อนุโมทนาด้วยที่ฝึกสำเร็จกัน
    เด็กๆเค้ายังบริสุทธ์อยู่ แต่พวกเรานี่อยู่มานานหลาย10ปี
    ตัวตนมันเยอะ จะตัดขันธ์5ได้ง่ายๆคงไม่มีทาง
    ขันธ์5ของเด็กๆเค้าไม่หนักไม่หนาเหมือนพวกเรา
    ก็ต้องพยายามกันหน่อยล่ะงานนี้

6. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    คนชอบสงสัยส่วนมากจะเป็นคนฉลาด
    แต่คนฉลาดจริงๆ ต้องโง่เป็นด้วย โดยเฉพาะในการเจริญพระกรรมฐาน
    ความลังเลสงสัยเป็นตัวนิวรณ์ คือเครื่องกั้นความดี
    ถ้าละนิวรณ์ไม่ได้การเจริญพระกรรมฐานก็ไม่ได้ผล
    สมัยที่หลวงพ่อฤาษีท่านไปฝึกกรรมฐานกับหลวงปู่ปานใหม่ๆ
    หลวงปู่บอกว่า เธอมาฝึกกับฉันให้ทำตัวเป็นคนโง่
    คือให้ทำตามที่ครูสอนโดยไม่ต้องไปนึกคิดอะไรนอกคำสอน
    เพราะจะทำให้จิตฟุ้งซ่านและลังเลสงสัย การปฏิบัติจะไม่ได้ผล
    สรุป คือเวลาคุณไปฝึกมโนมยิทธิ ครูฝึกท่านแนะนำอย่างไร
    ก็คิดและพิจารณาตามนั้น พยายามละนิวรณ์ให้ได้ในเวลาฝึก
    ทำอารมณ์ตามที่ครูฝึกบอก ขอให้เจริญในธรรมครับ

7. daremim113

ครับผมขอบพระคุณมากครับ......จะกระทำตามที่แนะนำครับ

จะต้องไม่สงสัยและตัดนิวรณืให้ได้ครับ ระหว่างนี้ผมจะหัดฝึกนั่งสมาธิก่อนครับ

ขอบพระคุณครับ-/\-

8. ปู นครนายก

ปู นครนายก เป็นที่รู้จักกันดี

กราบเรียนมายังพี่ชนะ และครูฝึกศูนย์พุทธศรัทธาทุกท่านครับ ผม พ.อ.วัชรพงศ์ สายทิพย์วดี พร้อมด้วยภรรยา บุตรสาว น้องเขย น้องสาว หลานชาย หลานสาว ตลอดจนคุณแม่ ได้รับความกรุณาอย่างสูงจากพี่ชนะและครูฝึกหลายท่าน (เมื่อวันอาทิตย์ที่ 25 ก.ค.53) ผมขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงมา ณ โอกาสนี้ ผมได้รับการพิสูจน์ด้วยตนเองแล้วว่า มโนมยิทธิเป็นเรื่องจริงที่สามารถพิสูจน์ได้ ช้าหรือเร็วก็เป็นไปตามบุญวาสนา บารมีเดิม หรือของเก่านั่นเอง แล้วผมจะมาร่วมบุญในวันที่ 12 ส.ค.53 ขอโมทนากับทุกท่านครับ สาธุครับ

9. tanapart

tanapart เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2005
    อนุโมทนาครับ
    ขอข้าพเจ้าเข้าถึงพระนิพพานโดยเร็วด้วยเทิอญ

10. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

14
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ
    ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงกับท่าน พ.อ.วัชรพงศ์ และครอบครัว
    ที่สนใจในการปฏิบัติธรรมกันทั้งครอบครัวและก็ปฏิบัติกันได้ดีทุกคน
    ไปพระนิพพานกันได้หลายท่าน มาฝึกซ้ำครั้งที่ ๒ (วันเสาร์ที่ ๗ ส.ค.)
    ได้ฝึกญาณ ๘ ผลการฝึกก็ถือว่าผ่านไปด้วยดีและชัดเจนดีขึ้นกว่าเดิม
    ขอทุกท่านเจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปครับ

11. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

สนใจการฝึกมโนยิทธิค่ะ ตั้งใจว่าจะไปที่วัดท่าซุงเร็วๆนี้ค่ะ
    อนุโมทนากับนักปฏิบัติทุกท่านด้วยนะคะ

12. popja

popja Active Member

23 ธันวาคม 2006
    ผมอยากฝึกโนมยิทธิบ้างครับ
    อยากเห็นนรกสวรรค์
    และไม่อยากเกิดอีกแล้วครับ
    แต่คงไม่สะดวกไปฝึกตามสถานที่ต่างๆ พี่ๆช่วยแนะนำ
    วิธีฝึกง่ายๆด้วยครับ

ไม่ทราบว่าบ้านสายลมอยู่ที่ไหนหรอครับ
    กทม.แถวซ.อารีย์หรือเปล่าครับ
    ขอบคุณพี่ๆครับ
    อนุโมทนาสาธุครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2010
  13. พุทธาวตาร

พุทธาวตาร "อีกเดี๋ยวมันก็จะผ่านไป..."

สวัสดีครับคุณชนะ

เสาร์-อาทิตย์นี้(21,22 ส.ค.53) มีการฝึกมโนมยิทธิหรือเปล่าครับ
    ผมสะดวกที่ศูนย์พุทธศรัทธาครับ พอดีบ้านอยู่อ่างทองครับ

สนใจฝึกด้วยตัวเองที่บ้านพักหนึ่งแล้วครับ โหลดไฟล์เสียงมาจากบอร์ด
    อาจารย์ผู้ชายสอน (ชื่ออะไรผมยังไม่รู้เลยครับ) สอนดีมาก
    ลองฝึกมาหลายสายทุกหลักสูตรแล้ว ผมว่านี่แหละครับน่าจะตรงจริตผมครับ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

14. มหาชินมาร

มหาชินมาร เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2010
    ถ้าต้องการไปปฎิบัติธรรมเสาร์อาทิตย์...ต้องเตรียมอะไรไปบ้างครับ

15. ชนะ สิริไพโรจน์

14
    สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ
    คุณพุทธาวตารได้มาฝึกมโนมยิทธิที่ศูนย์พุทธศรัทธา
    ถือว่าสอบผ่านครับ ขอให้พยายามรักษาอารมณ์
    ด้วยการขึ้นไปกราบพระบ่อยๆ ช่วงเวลาปกติก็จับลมหายใจ
    และจับภาพพระอยู่เสมอ สิ่งสำคัญที่หลวงพ่อท่านจะสอนอยู่เสมอ
    คือการปฏิบัติเพื่อความเป็นพระโสดาบัน โดยการตัดสังโยชน์ ๓
    ได้แก่นึกถึงความตายอยู่เสมอ มีความเคารพในพระรัตนตรัย
    ด้วยความจริงใจไม่ลังเลสงสัยในพระธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้า
    มีศีล ๕ บริสุทธิ์ และมีพระนิพพานเป็นอารมณ์
    ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปครับ

16. ชนะ สิริไพโรจน์

14
    สาธุ ขออนุโมทนาครับ
    ถ้าจะเตรียมก็เครื่องบูชาครู มีดอกไม้ ๓ สี ธูปเทียน และเงิน ๑ สลึง
    และสิ่งที่ควรเตรียมก่อนมาฝึกคือพยายามรักษาศีล ๕ ให้บริสุทธิ์
    กำหนดลมหายใจพร้อมคำภาวนา หายใจเข้าภาวนาว่า นะมะ
    หายใจออกภาวนาว่า พะธะ และจับภาพพระพุทธรูปให้ชัดเจน
    ถ้าทำได้ตามนี้การฝึกจะหวังผลได้ตามสมควร ตามกำลังใจ
    ของแต่ละท่านครับ

17. kencito

kencito เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งไปฝึกมาสดๆเมื่อวานเลยครับ

เกินจะอธิบายครับ อ ชนะ เป็นคนมีเมตตามากจริงๆ ท่านไม่ถือตัวและเป็นกันเองมากครับ ถึงแม้ผมจะเด็กกว่าท่านมาก จริงๆ เลยครับไปเลยครับ ไปฝึกกันนะครับ ที่นี่ไม่มีพิธีรีตรองมากมาย ฝึกแล้วได้สิ่งดีล้วนๆครับ สถานที่ดี สถานที่ศักดิ์สิทธิ คนสอนเป็นผู้ประเสริฐ อยากให้ทุกคนไปกันครับ แล้วขอขอบคุณอาจารย์มา ณ ที่นี้ด้วยครับ

18. popja

popja Active Member

23 ธันวาคม 2006
    สวัสดีครับ
    รบกวนขอวิธีฝึกย่อๆได้ไหมครับ
    เอาแค่ว่า หลักการต้องทำอย่างไรบ้างหนะครับ
    พอดีผมไม่สะดวกไปฝึกเลย ต้องเลี้ยงลูกหนะครับ ยังอ่อนอยู่
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

19. ชนะ สิริไพโรจน์

14
    สวัสดีครับ ที่สอบถามมาเห็นนานแล้วคุณเคนไม่ได้เข้ามาตอบ
    ขอให้คำแนะนำเบื้องต้นสำหรับการฝึกด้วยตนเองดังนี้ครับ

ท่านที่อยู่ไกล ไม่สะดวกที่จะไปฝึก
    ที่วัดท่าซุง หรือที่บ้านสายลม หรือที่ศูนย์พุทธศรัทธาก็ดี

เมื่อจำเป็นจริงๆ ก็ต้องฝึกด้วยตนเองที่บ้าน ถึงแม้จะยาก
    ถ้าเรามีความตั้งใจจริงและมีบุญเก่า(เคยได้มโนมาในอดีต)
    ก็น่าจะพยายามฝึกฝน จะฝึกได้หรือไม่ได้อย่างน้อยเราก็ได้
    เจริญพระกรรมฐาน ซึ่งเป็นบุญใหญ่

หลักสำคัญคือให้พยายามรักษาศีล ๕ ให้บริสุทธิ์
    ฝึกภาวนา นะมะ พะธะ พร้อมกำหนดลมหายใจเข้าออก
    หายใจเข้าภาวนาว่า นะมะ หายใจออกภาวนาว่า พะธะ
    ถ้ากำหนดภาพพระพุทธรูปองค์ใดองค์หนึ่งที่เราชอบ
    จนภาพพระกำหนดได้ชัดเจนแจ่มใส
    ถือว่าท่านได้เตรียมความพร้อมที่จะฝึกได้
    ท่านใดที่ทำได้ตามที่ผมแนะนำ ถ้ายังฝึกไม่ได้
    จะ pm มาสอบถาม หรือจะโทรมาสอบถามผมก็ได้
    ๐๘๔-๑๐๗๖๑๐๖ จะแนะนำวิธีฝึกให้เพิ่มเติม
    ขออนุโมทนากับทุกท่านที่สนใจในการปฏิบัติธรรมครับ

20. kencito

kencito เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    รบกวนขอวิธีฝึกย่อๆได้ไหมครับ
    เอาแค่ว่า หลักการต้องทำอย่างไรบ้างหนะครับ
    พอดีผมไม่สะดวกไปฝึกเลย ต้องเลี้ยงลูกหนะครับ ยังอ่อนอยู่
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

อุยขอโทษครับไม่ได้เข้ามาดูนาน เอาเป็นว่าคำตอบเหมือนที่อาจารย์ชนะ ตอบเลยครับผม