ขอเชิญร่วมทำบุญสร้างทานบารมีสร้างห้องน้ำและแท้งค์น้ำประปา อานิสงส์ดลให้หมดทุกข์

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย องค์ชายสาม, 26 มีนาคม 2012.

1. องค์ชายสาม

องค์ชายสาม เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2011
    สาธุ
    ขออนุโมทนาด้วยนะครับ
    ขอผลบุญนี้จงสำเร็จผลทุกประการเทอญฯ<!-- google_ad_section_end -->

2. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    โอนไปแล้วนะครับแต่ลบืมแจก้งนะครับผม

3. องค์ชายสาม

สาธุ
    ขอผลบุญนี้จงสำเร็จผลทุกประการเทอญฯ<!-- google_ad_section_end -->

4. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ร่วมบุญ 200 บาท

วันพฤหํสบดี ที่ ๒๔ พ.ค. ๕๕ เวลา ๑๘.๕๘ น.

ได้โอนปัจจัยเข้า ธ. กสิกรไทย ๑๖๑ - ๒๓๘ - ๘๕๐๐

จำนวน ๒๐๐ บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤษภาคม 2012
  5. Lek2010

Lek2010 เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ร่วมทำบุญสร้างห้องน้ำ ณ ที่พักสงฆ์บ้านวังตะแบกจ.นครสวรรค์

<table class="MainTb" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr class="SwapR"><td class="LeftCL">เลขที่บัญชีผู้รับโอน</td> <td colspan="2" class="RightCL">161-2-38850-0</td> </tr> <tr class="SwapBR"> <td class="LeftCL">ธนาคารผู้รับโอน</td> <td colspan="2" class="RightCL">ธ.กสิกรไทย - KBANK</td> </tr> <tr class="SwapR"> <td class="LeftCL">ชื่อบัญชีผู้รับโอน</td> <td colspan="2" class="RightCL">MR. APIWUTH PHUMPA </td> </tr> <tr class="SwapBR"> <td class="LeftCL">จำนวนเงิน (บาท)</td> <td colspan="2" class="RightCL">25.00</td> </tr> <tr class="SwapR"> <td class="LeftCL">ค่าธรรมเนียม </td> <td colspan="2" class="RightCL">0.00</td> </tr> <tr class="SwapBR"> <td class="LeftCL">วันที่ได้รับยอดเงินโอน</td> <td colspan="2" class="RightCL">21/05/2012 17.30 น.</td> </tr> <tr class="SwapR"> <td class="LeftCL">วันที่ตัดยอดเงินจากบัญชี</td> <td colspan="2" class="RightCL">20/05/2012</td> </tr> <tr class="SwapBR"> <td class="LeftCL">หมายเลขอ้างอิงรายการ</td> <td colspan="2" class="RightCL">tmbi19706691</td></tr></tbody></table>

6. องค์ชายสาม

สาธุ
    ขอผลบุญนี้จงสำเร็จผลทุกประการเทอญฯ

7. >น้องนาง<

>น้องนาง< เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    วันที่ 25 / 5 / 55 เวลา 22.00 น.

ได้โอนเงินร่วมทำบุญจำนวน 40 บาทค่ะ

โมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ ^^

8. องค์ชายสาม

สาธุ

9. สมศักดิ์2510

สมศักดิ์2510 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2008
    เพื่อเข้าบัญชี 161-2-38850-0
    ธนาคาร กสิกรไทย สาขาท่าตะโก
    ชื่อบัญชี พระอภิวุฒิ ภุมภา
    จำนวนเงิน (บาท) 100.00
    ค่าธรรมเนียม (บาท) 12.00
    วันที่เข้าบัญชี 28-5-2555

ข้าพเจ้าร่วมทำบุญสร้างห้องน้ำ ณ ที่พักสงฆ์บ้านวังตะแบก หมู่ที่ 1 ต.ทำนบ อ.ท่าตะโก จ.นครสวรรค์ จำนวน 100.00 บาท

ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรที่มาถึงในเรื่องเจ็บ
    ไข้ได้ป่วยเป็นโรคต่าง ๆ บุญนี้ให้แล้วเราไม่รับคืนขอผู้นำบุญจงนำ
    บุญนี้ส่งให้ถึงมือเจ้ากรรมนายเวรที่มาถึงของข้าพเจ้าให้จงได้
    อุปสรรคใดๆ โรคภัยใดๆ ขอให้มลายสิ้นไป

ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนบุญส่วนกุศลนี้ไปให้ทุกรูปทุกนามทั้ง 20 ชั้น
    พรหมโลก 6 ชั้น เทวะโลก มนุษย์โลก มารโลก ยมโลก อบายภูมิทั้ง 4 มี
    นรก เปรต อสุรกาย สัตว์เดรัจฉาน และในหมื่นโลกธาตุ กับอีกแสน
    จักรวาลพิภพ ทั้งที่เป็นมนุษย์ อมนุษย์ รูปวิญญาณ อรูปวิญญาณและ
    สรรพสัตว์ทั้งหลาย ทั้งที่เป็นมิตรและศัตรู ตลอดจนบิดามารดา ญาติ
    สนิทมิตรสหาย ผู้มีพระคุณ เจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้าขอให้ทุกรูป
    ทุกนาม จงมีความสุข ความเจริญ อย่าได้มีเวรซึ่งกันและกันเลย อย่า
    ได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย ขอให้ทุกรูปทุกนาม จงโมทนาในส่วน
    กุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ความสุขเช่นเดียวกันกับข้าพเจ้าจะพึงได้รับ
    ณ กาลบัดนี้ด้วยเทอญ

และข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลายที่ปกปักรักษา
    ข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอ
    เทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอพระยา
    ยมราชจงเป็นสักขีพยานในการบำเพ็ญกุศลของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วย
    เถิด

ข้าพเจ้าน้อมกราบขอถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นสรณะที่พื่ง
    เท่านั้น ตลอดทุกภพ ทุกชาติ ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้ามี
    ความสว่างทั้งทางโลก ทางธรรมตั้งแต่บัดนี้จนตราบเข้าสู่พระนิพพาน
    ด้วยเทอญ...

10. rehacked

rehacked เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ และขอร่วมบุญ50บาทครับ

<table width="100%" border="0" cellpadding="5" cellspacing="0"><tbody><tr><td width="34%">เพื่อเข้าบัญชี</td> <td width="66%">161-2-38850-0 พระอภิวุฒิ ภุมภา </td> </tr> <tr> <td width="34%">ชื่อบัญชี</td> <td width="66%">พระอภิวุฒิ ภุมภา </td> </tr> <tr> <td width="34%">จำนวนเงิน (บาท)</td> <td width="66%">50.00</td> </tr> <tr> <td width="34%">ค่าธรรมเนียม (บาท)</td> <td width="66%">15.00</td> </tr> <tr> <td width="34%">วันที่โอนเงิน</td> <td width="66%">28/05/2012</td></tr></tbody></table>

11. องค์ชายสาม

สาธุ
    ขอผลบุญนี้จงสำเร็จผลทุกประการเทอญฯ

12. องค์ชายสาม

สาธุ

13. องค์ชายสาม

อานิสงส์การถวาย ห้องน้ำ-สุขา

ในสมัยหนึ่งพระพุทธองค์ทรงประทับอยู่ในนครสาวัตถีได้ทรงปรารภการถวายสร้าง ห้องน้ำ-สุขาของมาณพคนหนึ่งโดยเป็นใจความว่า

พระพุทธองค์เสด็จประทับในเชตวันมหาวิหาร แห่งกรุงสาวัตถี มีมาณพคนหนึ่งเป็นช่างทอง ทำกิจการค้าขายทองอยู่ในกรุงสาวัตถีนั้นจนร่ำรวยมีทรัพย์สมบัติมาก

อยู่มาวันหนึ่งมาณพคิดว่าเราค้าขายทองก็มีความเจริญรุ่งเรืองขึ้นเป็นลำดับทรัพย์สมบัติที่ได้มาด้วยความอยากลำบากก็ไม่อยากให้สูญหายไปโดยเร็วมีวิธไหนบ้างหนอที่จะรักษาเก็บทรัพย์สมบัตินี้ไว้ได้ เขาตริตรองหาวิธที่จะเก็บทรัพญ์สมบัติให้อยู่ได้นาน ก็ไม่พบวิธีที่จะป้องกันความเสื่อมเสียของทรัพย์สมบัติไว้ได้ ก็เห็นมีอยู่แต่วิธีเดียวเท่านั้นที่จะรักษาและให้ทรัพย์สมบัติติดตามตัวไปในอนาคตได้ก็คือฝังทรัพย์ไว้ในบวรพระพุทธศาสนา

จากนั้นก็ใคร่ครวญต่อๆไปว่าจะทำอะไรดีสิ่งอื่นๆก็มีผู้ทำไว้หมดแล้ว ก็เห็นแต่จะมีห้องน้ำเท่านั้นที่ยังไม่มีใครทำเลย เมื่อคิดได้เช่นนั้นจึงได้สร้างห้องน้ำขึ้น เมื่อทุกอย่างเสร็จเรียบร้อยแล้ว ก็ทำการฉลองอย่างยิ่งใหญ่มโหฬารพร้อมมอบถวายแก่สงฆ์ แล้วจึงตั้งความปรารถนาว่าด้วยอำนาจแห่งทานนี้ เมื่อข้าพเจ้ายังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขึ้นชื่อว่าความทุกข์อันเกิดจากโรคภัยต่างๆอย่าได้บังเกิดมีกับข้าพเจ้าเลย พระสงฆ์ก็โมทนาว่า ขอให้ความปรารถนาของท่านจงสำเร็จเถิด ครั้นเมื่อมาณพได้ตายไปแล้วก็ไปเกิดที่สวรรค์ มีวิมานทอง มีเทพธิดา 1000 องค์ เป็นบริวาล

อยู่มาวันหนึ่งภิกษุทั้งหลายนั่งสนทนาถึงภิกษุรูปนั้นอยู่ พระพุธเจ้าเสด็จมาถึงที่นั้นจึงตรัสถามว่า ดูกรภิกษุทั้งหลายพวกท่านนั่งสนทากันด้วยเรื่องอะไร เมื่อภิกษุทั้งหลายกราบทูให้ทรงทราบแล้ว พระองค์ก็ทรงตรัสต่อภิกษุทั้งหลายว่า มาณพผู้เป็นช่างทองผู้นี้เป็นผู้ไม่ประมาทได้สร้างห้องน้ำด้วยจิตศรัทธาเลื่อมใสบูชาพระรัตนตรัย ได้เสวยสุขในสุคติโลกสวรรค์ และเป็นปัจจัยให้ถึงซึ่งพระนิพพานในอนาคตกาล

ในครั้งอดีตที่พระพุธเจ้าทรงพระนามว่าตัณหังกรเราตถาคตก็เคยสร้างห้องน้ำเช่นกัน และได้ตั้งความปรารถนาว่า ด้วยผลของอานิสงส์ที่ได้สร้างห้องน้ำเป็นสาธารณะทานนี้ขอให้ได้เป็นพระพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งในอนาคตกาลด้วยเถิด เราตถาคตครั้นทำลายขันธ์แล้วก็ได้ไปบังเกิดบนสวรรค์ชั้นดุสิตครั้นจุติจากภพนั้นแล้วก็ได้ท่องเที่ยวในสังสารวัฏฏ์จนบารมีเต็มเปี่ยมแล้วจึงมาตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าในปัจุบันกาลนี้แล

14. WILAILAK999

WILAILAK999 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    ได้โอนเงินร่วมทำบุญสร้างห้องน้ำ จำนวน 300 บาทค่ะ

วันที่ 18/10/12 เวลา 13.50 น.

15. น้องเอื้อ

น้องเอื้อ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2012
    วันนี้ เวลา 14.15 น.ได้โอนเงินร่วมทำบุญสร้างห้องน้ำจำนวน 100 บาทค่ะ

16. องค์ชายสาม

สาธุ
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> ​

17. daradora

daradora เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้มีโอกาสร่วมสร้างบุญถวายสร้างห้องสุขานะคะ

SCB เวลา 18.57 น. วันที่ 23 ตุลาคม 2555 จำนวน 70 บาทค่ะ

อิทัง ปุญญะผะลัง

อานิสงส์ที่ข้าพเจ้าและครอบครัวได้บำเพ็ญไปแล้วนี้ ขอผลบุญนี้ จงแผ่ไปถึงเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายที่ข้าพเจ้าและครอบครัวได้ล่วงเกินมาแล้ว ตั้งแต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอให้เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายได้มาอนุโมทนาบุญ เมื่ออนุโมทนาบุญแล้วก็ขอให้อโหสิกรรมกันตั้งแต่บัดนี้เวลานี้เป็นต้นไป

ขอแผ่บุญกุศลนี้ไปถึงเทพเจ้าทั้งหลายที่รักษาตัวข้าพเจ้าอยู่ก็ดี นอกจากนี้ก็ดีทั่วสากลพิภพ จงมีความสุข โดยเฉพาะอย่างยิ่ง เทพพรหมทั้งหลาย ภูติผีปิศาจทั้งหลาย ท่านเจ้าที่เจ้าทาง ท่านศาลพระภูมิ พระสยามเทวาธิราช ขอให้มีความสุข

อีกทั้งช่วยปกปักรักษาให้ข้าพเจ้าและบิดามารดา บรรดาญาติกา มิตรสนิท ผู้มีพระคุ ครูบาอาจารย์จงมีแต่ความสุขความเจริญ สุขทั้้งกายและใจ ปราศจากโรคาทั้งหลาย ไม่มีอุปัทวันตรายใดๆมาขัดขวาง มีโอกาสได้สร้างบุญสร้างคุณความดี ปฏิบัติธรรม อยู่ใต้ร่มเงาของธรรมะจนได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานด้วยเทอญฯ

18. องค์ชายสาม

สาธุ

19. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผม ธนันต์ รักจันอัด ขอร่วมทำบุญจำนวน 40 บาทสร้างห้องน้ำ ณ ที่พักสงฆ์บ้านวังตะแบก

และขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้สร้างห้องน้ำ ณ ที่พักสงฆ์บ้านวังตะแบก ด้วยนะครับ

20. องค์ชายสาม

สาธุ