ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 27 มกราคม 2007.

1. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

เกือบลืมไป

ผม ,ศิษย์น้อง(ขงเบ้ง) ,คุณkwok ,คุณกุ้งมังกอน และคุณMEA ได้ร่วมกันถวายพระวังหน้า (เนื้อปูนเพชรผสมพระธาตุ) แด่พระอาจารย์ตุ้ย(ซึ่งเป็นเจ้าอาวาส) 1 องค์ และพระภิกษุอีกรูป 1 องค์ และถวายพระปิดตาวังหน้าสองหน้า(เนื้อสีขาว) แด่แม่ชีอีก 3 รูป มาโมทนาบุญร่วมกันนะครับ

.
    <!-- / message --><!-- sig -->

2. sithiphong

สำหรับการพบปะ,พูดคุย,สังสรรค์ ( ไม่รู้ว่าจะเขียนทำไม ก็เหมือนๆกัน) ในครั้งหน้า ผมอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ(พระเสโทธาตุ) และพระธาตุหลวงปู่ทวด วัดช้างไห้ ไปถวายพระอาจารย์นิล เพื่อบรรจุในพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งครับ

สำหรับพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ ที่ทุกๆท่านได้ร่วมกันสร้างขึ้นนั้น มีการสร้างในหลายๆสิ่งหลายๆอย่าง มีการบรรจุสิ่งที่เป็นมหามงคลและเป็นมงคลเป็นจำนวนมาก ตามแบบของพระโพธิสัตว์ซึ่งมีกำลังสูงมากๆ หากเทวดา หรือผู้มีฤทธิ์ทั้งหลายเหาะผ่าน จะไม่สามารถเหาะข้ามพระเจดีย์ได้ ต้องลงมาสักการะบูชา แล้วอ้อมไปเท่านั้นครับ

.
    <!-- / message --><!-- sig -->

3. sithiphong

ผมกำลังคิดกันอยู่ว่า จะรวบรวมปัจจัยในคณะเรา เพื่อที่จะร่วมทำบุญซื้อพระไตรปิฎกพร้อมตู้ เพื่อบรรจุใต้ฐานพระพุทธรูป(พระพุทธเจ้า 5 พระองค์) เพื่อสืบทอดอายุพระศาสนา ให้ครบ 5,000 ปี ตามพุทธดำรัส ซึ่งปัจจัยประมาณ 15,000 บาท วันที่จะไปพบปะสังสรรค์ จะไปคุยกันอีกครั้งครับ

ส่วนศิษย์น้อง( khongbeng ) ได้แจ้งกับพี่แอ๊วแล้วว่า จะร่วมสร้าง 1 ตู้ ก็ยังเหลืออีก 4 ตู้ครับ

โมทนาสาธุครับ

4. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    ประกาศ เรื่องตู้พระไตรปิฎก

ขณะนี้ มีท่านที่รับจองตู้พระไตรปิฎกเกือบหมดแล้วครับ คงเหลือ 1 ตู้ที่ผมจองไว้ ซึ่งจะเป็นคณะของท่านอาจารย์ประถม อาจสาครและคณะศิษย์หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร เท่านั้นครับ

ส่วนงานบุญด้านอื่นๆ ก็ยังคงมีอยู่นะครับ เช่นการสร้างฉัตรทองคำ ,พระทองคำ ,พระเงิน ,พระพุทธเจ้า 5 พระองค์ และส่วนของการก่อสร้างพระเจดีย์รวมทั้งการตกแต่งพระเจดีย์ครับ

.
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ตั้งจิต [​IMG]
    กึ๋ยส์ ทำไมเดี๋ยวนี้มีคนทำบุญกันเยอะจัง เผลอไม่ได้เลย ที่เหลือ 1 ตู้นี่หมายถึงให้พวกเราได้มีโอกาสร่วมกันทำใช่มั้ยครับ หากใช่ งั้นในนามของผมและครอบครัวขอร่วมสร้างกุศลถวายตู้และพระไตรปิฎก เป็นเงินจำนวน 2000 บาท ครับ (ให้โอนเข้าบัญชีไหน กำหนดเวลาเมื่อไรบอกด้วยนะครับ)(ping)
    โมทนาสาธุ
    ถูกต้องแล้วครับ เหลือ 1 ตู้นี่คณะเราครับ แค่นี้ก็แย่งกันทำบุญแล้วครับ

แต่ส่วนอื่นๆที่ผมแจ้งไป ยังให้ร่วมทำบุญกันอยู่นะครับ

5. sithiphong

เมื่อวานนี้ ขอโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ ที่ได้ร่วมกันทำบุญหลายๆเรื่อง ทั้งถวายภัตตาหารพระอาจารย์นิล ,ร่วมทำบุญที่มูลนิธิชัยพัฒนา และอื่นๆ

และได้ร่วมกันถวายพระบรมสารีริกธาตุ(พระเสโทธาตุ) และพระธาตุหลวงปู่ทวด วัดช้างไห้ เพื่อบรรจุในพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งครับ

โมทนาสาธุ
    โมทนาสาธุ
    โมทนาสาธุ
    มหามุทิตาโมทนาสาธุ

.

6. sithiphong

http://palungjit.org/showthread.php?p=952534&posted=1#post952534

<TABLE class=tborder id=post952534 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead id=currentPost style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">1-2-2551, 09:54 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#14368 </TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอเชิญร่วมมหากุศลเป็นเจ้าภาพผ้าป่าสามัคคี
    “มาฆะบูชา”<O:p</O:p
    จำนวน ๑๐๐,๐๐๐ กอง กองละ ๑๐๐ บาท<O:p</O:p
    ร่วมสร้าง<O:p</O:p
    พระพุทธเจ้าห้าพระองค์ และ ฉัตรประธานเจดีย์<O:p</O:p
    เพื่อประดิษฐาน ณ พระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง
    อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ<O:p</O:p
    <O:p</O:p

พุทธบูชา มหาเตโช
    ธัมมะบูชา มหาปัญโญ
    สังฆะบูชา มหาโภคะวะโห<O:p</O:p

กำหนดการ<O:p</O:p
    วันพฤหัสบดีที่ ๒๑ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๑<O:p</O:p
    ตรงกับวันมาฆะบูชา ขึ้น ๑๕ ค่ำ เดือน ๓<O:p</O:p
    เวลา ๑๐.๐๐ น.ถวายผ้าป่า
    ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ<O:p</O:p

ประธานดำเนินการฝ่ายสงฆ์<O:p</O:p
    พระธวัชชัย ชาครธัมโม<O:p</O:p

ประธานดำเนินการฝ่ายฆารวาส<O:p</O:p
    ท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร<O:p</O:p
    และคณะศิษยานุศิษย์หลวงปู่บรมครูพระเทพโลกอุดร<O:p</O:p

ตามที่สำนักสงฆ์ผาผึ้ง ร่วมกับคณะพุทธบริษัทได้ดำเนินโครงการจัดสร้าง พระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง มานับตั้งแต่ปลายปีพ.ศ.2549 เป็นต้นมานั้น ขณะนี้การก่อสร้างองค์พระเจดีย์ได้ดำเนินการใกล้แล้วเสร็จสมบูรณ์ การดำเนินการในลำดับต่อไปคือการสร้าง”พระพุทธเจ้าห้าพระองค์” เพื่อประดิษฐานรายรอบพระเจดีย์ รวมทั้งการจัดสร้าง “ฉัตรประธานเจดีย์” และองค์ประกอบอื่นๆ เพื่อบรรจุไว้ภายในพระเจดีย์ เช่นพระพุทธรูปทองคำ ,พระพุทธรูปเงิน ,เจดีย์หินอ่อน ,เจดีย์ทองคำองค์เล็กเพื่อบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ เป็นต้น<O:p</O:p

การสร้าง”พระพุทธเจ้าห้าพระองค์” ถือเป็นพุทธบูชาแด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทั้งห้าพระองค์ในภัทรกัปป์นี้ คือ<O:p</O:p
    ๑.สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนาม พระกกุสันโธพุทธเจ้า<O:p</O:p
    ๒.สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนาม พระโกนาคมพุทธเจ้า<O:p</O:p
    ๓.สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนาม พระกัสสปพุทธเจ้า<O:p</O:p
    ๔.สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนาม พระสมณโคดมพุทธเจ้า<O:p</O:p
    ๕.พระศรีอาริยเมตไตรย์พุทธเจ้า<O:p</O:p
    โดยจะจัดสร้างพระพุทธรูปขนาดหน้าตักกว้าง ๓๕ นิ้ว รูปแบบพระเชียงแสน ปางต่างๆ คือ ปางสมาธิ ,ปางประทานพร ,ปางมารวิชัย ,ปางปฐมเทศนา และปางจักรพรรดิ<O:p</O:p

สำหรับ”ฉัตรประธานเจดีย์” ออกแบบโดยช่างสิบหมู่ผู้ชำนาญเฉพาะของกรมศิลปากร จัดสร้างเป็นฉัตร ๙ ชั้น ลงรักปิดทอง ฉลุลายโปร่ง มีลวดลายดอกไม้เงิน ดอกไม้ทอง ประดับด้วยแก้วมณีหลากสี ปลายยอดสุดของฉัตรพระเจดีย์ ประดับบัวยอดฉัตรทองคำ ทำด้วยทองคำบริสุทธิ์ ๙๙.๙๙ % อันแสดงถึงตำแหน่งของอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณ อันเป็นการบรรลุธรรมชั้นสูงสุดของพระพุทธศาสนา
    ขออำนาจอันศักดิ์สิทธิ์แห่งคุณพระศรีรัตนตรัยอันมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระอรหันต์เจ้าและครูบาอาจารย์ผู้ทรงพระคุณทั้งหลาย รวมทั้งอนิสงส์ผลบุญที่ท่านได้ร่วมในบุญอันประเสริฐครั้งนี้ ขอเป็นพลปัจจัยส่งผลให้ท่านถึงพร้อมด้วยความเจริญรุ่งเรือง สมบูรณ์พูนผลในมนุษย์สมบัติทุกๆด้าน ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บ และสมประสงค์ในสิ่งที่ปรารถนาไว้ทุกประการจนกว่าจะเข้าถึงซึ่งพระนิพพานเทอญ<O:p</O:p

นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ

<O:p
    สำหรับงานผ้าป่ามหากุศล ที่สนส.ผาผึ้ง ผมมาแจ้งรายละเอียดพระพิมพ์ที่ผมจะมอบให้กับท่านที่ร่วมทำบุญครับ

ท่านที่ร่วมทำบุญ 12,000 บาท ได้รับล็อกเก็ตและพระพิมพ์ชุดผงยาวาสนา มีทั้งหมด 10 ชุด คงเหลือ 6 ชุด (ทางพี่แอ๊ว 2 ชุด ,คุณnongnooo 1 ชุด,คุณkaipc 1 ชุด)

แต่สำหรับท่านที่ไม่เคยร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งมาเลย ต้องร่วมทำบุญ 40,000 บาท ผมจึงจะมอบล็อกเก็ตและพระพิมพ์ชุดผงยาวาสนาให้ 1 ชุดครับ

ส่วนท่านที่ร่วมทำบุญ 2,000 บาท ผมมอบพระสมเด็จอกครุฑ ให้ 1 องค์ มีทั้งหมด 5 องค์ (ไม่มีรูป) คงเหลือ 3 องค์ (คุณเทพารักษ์ 1 องค์,เพื่อนผม คุณวิรัช 1 องค์)

แต่ถ้าท่านใดไม่เคยร่วมทำบุญสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งมาเลย ต้องร่วมทำบุญ 5,000 บาท ผมจึงมอบพระสมเด็จอกครุฑให้ 1 องค์ครับ

ท่านที่ร่วมทำบุญ 1,000 บาท ผมมอบพระปิดตาวังหน้าสองหน้า (มีทั้งเนื้อสีขาวและสีดำ) 1 องค์ มีทั้งหมด 20 องค์ (สีละ 10 องค์) คงเหลือ 16 องค์ (คุณตั้งจิต 1 องค์,เพื่อนผม คุณวิรัช 2 องค์,คุณเชน-สีขาว 1 องค์)

พระพิมพ์ที่ผมมอบให้ท่านที่ร่วมทำบุญในกระทู้ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาลาดพร้าว 102 บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 189-0-13128-8 ชื่อบัญชี นางพิชญ์สินี ชาญปารีชญา ,นายอุเทน งามศิริ ,นายสิรเชษฏ์ ลีละสุนทเลิศ นั้น มีความแตกต่างกันกับพระพิมพ์รุ่นเดียวกัน(องค์เดิมและองค์ผู้อธิษฐานจิตเดิม)อย่างสิ้นเชิง โดยผมได้นำพระพิมพ์ของวังหน้า นำเข้าพิธีพุทธาภิเษกด้วยกัน 3 ครั้ง

1.ครั้งแรกในเดือน มกราคม 2550
    ผมนำเข้าพิธีพุทธาภิเษก การอาราธนาพระบารมี พระสิวลีเถระเจ้า ,พระอนุรุทเถระเจ้า ,พระอุปคุตเถระเจ้า และหลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า
    ซึ่งผมเรียกพระพิมพ์ที่เข้าพิธีพุทธาภิเษกในครั้งนี้ว่า พระพิมพ์ชุดพิเศษ 2

2.ครั้งที่สองในเดือนกุมภาพันธ์ 2550
    ผมนำพระพิมพ์เข้าพิธีพุทธาภิเษก การอาราธนาพระบารมี พระสิวลีเถระเจ้า ,พระอนุรุทเถระเจ้า ,พระอุปคุตเถระเจ้า และหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทั้ง 5 พระองค์
    ซึ่งผมเรียกพระพิมพ์ที่นำเข้าพิธีพุทธาภิเษกในครั้งที่สองว่า พระพิมพ์ชุดพิเศษ 2

พระสิวลีเถระเจ้า ,พระอนุรุทเถระเจ้า ,พระอุปคุตเถระเจ้า
    ลงประวัติและคำบูชา(บทสวด)ด้วยครับ

กระทู้ พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....
    เริ่มตั้งแต่กระทู้หมายเลข # 3116
    http://www.palungjit.org/board/showt...22445&page=312
    http://www.palungjit.org/board/showt...22445&page=313

และ # 3161
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=22445&page=317

พระพิมพ์ชุดพิเศษ 2 องค์ผู้อธิษฐานจิต พระสิวลีเถระเจ้า ,พระอนุรุทเถระเจ้า,พระอุปคุตเถระเจ้าและหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร อธิษฐานจิตให้ ส่วนองค์ผู้อธิษฐานจิตเดิม ผมไม่แจ้งให้ทราบ เนื่องจากองค์ผู้อธิษฐานจิตใหม่ พลังองค์ผู้อธิษฐานจิตใหม่คลุมพลังองค์ผู้อธิษฐานจิตเดิมครับ

3.ครั้งที่สามในเดือน เมษายน (วันเสาร์ที่ 7 เมษายน 2550)
    ผมนำเข้าพิธีพุทธาภิเษก รับพระเมตตา,พระกรุณา และขอพระบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนามกุกกุสันโธ ,หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทั้ง 5 พระองค์ และสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี อธิษฐานจิตพระพิมพ์ให้
    ซึ่งผมเรียกพระพิมพ์ที่นำเข้าพิธีพุทธาภิเษกในครั้งที่สาม นี้ว่า พระพิมพ์ชุดพิเศษ 3 รุ่นฟ้าลิขิต
    ได้รับพระเมตตา,พระกรุณา และขอพระบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนามกุกุธสันโธ ,หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทั้ง 5 พระองค์ และสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี อธิษฐานจิตพระพิมพ์ให้ (ส่วนองค์ผู้อธิษฐานจิตพระพิมพ์เดิม ผมขอสงวนสิทธิ์ไม่แจ้งให้ทราบครับ เนื่องจากองค์ผู้อธิษฐานจิตใหม่ พลังองค์ผู้อธิษฐานจิตใหม่คลุมพลังองค์ผู้อธิษฐานจิตเดิมครับ) พลังอิทธิคุณครอบจักรวาล<O:p</O:p
    <O:p</O:pท่านใดที่บูชาไปแล้ว ขอให้แยกเก็บจากพระพิมพ์ทั่วๆไป และเก็บไว้ในที่สูง อีกเรื่องคือให้ระวังการปรามาสให้จงหนัก กรรมเร็วและแรงมากครับ

ผมจะจัดส่งพระสมเด็จอกครุฑ ให้กับคุณเทพารักษ์ 1 องค์ ,จัดส่งพระปิดตาวังหน้าสองหน้า เนื้อขาว ให้คุณเชน 1 องค์ และจัดส่งพระปิดตาวังหน้าสองหน้าเนื้อดำ ให้คุณต้นแก้ว 1 องค์ ในวันพรุ่งนี้นะครับ

.<!-- / message --><!-- sig -->

7. khongbeng

khongbeng เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2006
    ร่วมอนุโมทนาบุญ ทำบุญตูุ้พระไตรปิฏกบรรจุในพระเจดีย์ชัยผาผึ้งครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. chaipat

chaipat เป็นที่รู้จักกันดี

เดือนนี้ผมและครอบครัว ได้โอนร่วมบุญไป 500.- บาท
    (พระไตรปิฎก)
    โดยมีพ่อแม่ผม พ่อแม่แฟน แม่ใหญ่หวี และบรรพบุรุษก็ขอให้บุญกุศลนี้ถึงทุกท่านด้วยครับ
    สาธุครับ

คงเหลือ 2,000.- บาทครับ

สาธุครับ

9. sithiphong

10. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ khongbeng [​IMG]
    ร่วมอนุโมทนาบุญ ทำบุญตู้พระไตรปิฏกบรรจุในพระเจดีย์ชัยผาผึ้งครับ
    โมทนาสาธุครับศิษย์น้อง

.

11. sithiphong

http://palungjit.org/showthread.php?p=1016068#post1016068
    764

มาชมกันนะครับ

รูปพระธาตุหลวงปู่ทวด วัดช้างไห้
    นโม โพธิสัตว์โต อคันติมายะ อิติภะคะวา
    กราบ กราบ กราบ กราบ กราบ
    ซึ่งเดิม ความยาวเพียงครึ่งเดียว และความกว้างเพียงสองในสามครับ

ผมได้อัญเชิญถวายพระอาจารย์นิล เพื่อบรรจุในพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งเรียบร้อยแล้ว เมื่อวันที่ 2 มีนาคม 2551

มาชมคฑา(บางส่วน) ซึ่งสร้างในสมัยรัชกาลที่ 5 ผมได้ยืมพี่ท่านนึงมาถ่ายรูปเก็บไว้เพื่อศึกษาครับ
    [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

12. sithiphong

http://palungjit.org/showthread.php?p=1016461#post1016461

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    มาชมกันนะครับ

รูปพระธาตุหลวงปู่ทวด วัดช้างไห้
    นโม โพธิสัตว์โต อคันติมายะ อิติภะคะวา
    กราบ กราบ กราบ กราบ กราบ
    ซึ่งเดิม ความยาวเพียงครึ่งเดียว และความกว้างเพียงสองในสามครับ

ผมได้อัญเชิญถวายพระอาจารย์นิล เพื่อบรรจุในพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งเรียบร้อยแล้ว เมื่อวันที่ 2 มีนาคม 2551

มาชมคฑา(บางส่วน) ซึ่งสร้างในสมัยรัชกาลที่ 5 ผมได้ยืมพี่ท่านนึงมาถ่ายรูปเก็บไว้เพื่อศึกษาครับ

ผมสงวนลิขสิทธิ์รูปพระธาตุหลวงปู่ทวดและรูปคฑา ไม่ให้นำไปหาผลประโยชน์ทั้งทางตรงและทางอ้อมโดยเด็ดขาดครับ

แต่ดาวโหลดไปเพื่อสักการะบูชาเอง ได้นะครับด้วยความยินดี

.

13. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาบุญกุศลกับคุณสิทธิพงษ์ที่ได้อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ(พระเสโทธาตุ) และพระธาตุหลวงปู่ทวด วัดช้างไห้ ไปถวายพระอาจารย์นิล เพื่อบรรจุในพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้งครับ

14. sithiphong

http://palungjit.org/showthread.php?t=22445&page=768

<TABLE class=tborder id=post1022715 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">07-03-2008, 05:25 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #15360 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>sira<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1022715", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: 07-03-2008 11:40 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 25 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 1,024 ครั้ง ใน 132 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 149 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1022715 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->ภาพวันหล่อพระบรรจุในพระเจดีย์ครับ
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->ภาพวันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2551 วันที่ไปหล่อพระบรรจุพระเจดีย์ครับผม

15. sithiphong

http://palungjit.org/showthread.php?t=22445&page=769

<TABLE class=tborder id=post1022722 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">07-03-2008, 05:32 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #15361 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>sira<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1022722", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: 07-03-2008 11:40 PM
    ได้รับอนุโมทนา 1,022 ครั้ง ใน 132 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 149 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1022722 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->ภาพวันหล่อพระขรรค์ที่ลำปางครับผม
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->ภาพวันหล่อพระขรรค์ที่ลำปางวันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2551 ครับผม

16. sithiphong

http://palungjit.org/showthrea...22445&page=769

<TABLE class=tborder id=post1022724 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">07-03-2008, 05:35 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #15362 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>sira<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1022724", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

ได้รับอนุโมทนา 1,022 ครั้ง ใน 132 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->

</TD><TD class=alt1 id=td_post_1022724 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->ภาพวันหล่อพระขรรค์ที่ลำปางครับผม
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message --><HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->ภาพวันหล่อพระขรรค์ที่ลำปางวันที่ 19 กุมภาพันธ์ 2551 มีต่ออีกครับผม

17. sithiphong

ผมได้นำกระทู้ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาลาดพร้าว102 บช.ออมทรัพย์เลขที่ 1890-13128-8 ชื่อบัญชี นางพิชญ์สินี ชาญปารีชญา ,นายอุเทน งามศิริ ,นายสิรเชษฏ์ ลีละสุนทเลิศ

ไปลงที่เว็บวัดถ้ำเมืองนะ
    พุทธพรหมปัญโญ >หมวดประชาสัมพันธ์-เสวนา
    บอกบุญ-ประชาสัมพันธ์

ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ
    http://www.watthummuangna.com/board/...ead.php?t=3814

.

18. sithiphong

พระพิมพ์ที่ผมมอบให้ท่านที่ร่วมทำบุญในกระทู้ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาลาดพร้าว 102 บัญชีออมทรัพย์เลขที่ 189-0-13128-8 ชื่อบัญชี นางพิชญ์สินี ชาญปารีชญา ,นายอุเทน งามศิริ ,นายสิรเชษฏ์ ลีละสุนทเลิศ นั้น มีความแตกต่างกันกับพระพิมพ์รุ่นเดียวกัน(องค์เดิมและองค์ผู้อธิษฐานจิตเดิม)อย่างสิ้นเชิง โดยผมได้นำพระพิมพ์ของวังหน้า นำเข้าพิธีพุทธาภิเษกด้วยกัน 3 ครั้ง

ผมนำเข้าพิธีพุทธาภิเษก การอาราธนาพระบารมี พระสิวลีเถระเจ้า ,พระอนุรุทเถระเจ้า ,พระอุปคุตเถระเจ้า และหลวงปู่พระอุตรเถระเจ้า
    ซึ่งผมเรียกพระพิมพ์ที่เข้าพิธีพุทธาภิเษกในครั้งนี้ว่า พระพิมพ์ชุดพิเศษ 2

2.ครั้งที่สองในเดือนกุมภาพันธ์ 2550
    ผมนำพระพิมพ์เข้าพิธีพุทธาภิเษก การอาราธนาพระบารมี พระสิวลีเถระเจ้า ,พระอนุรุทเถระเจ้า ,พระอุปคุตเถระเจ้า และหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทั้ง 5 พระองค์
    ซึ่งผมเรียกพระพิมพ์ที่นำเข้าพิธีพุทธาภิเษกในครั้งที่สองว่า พระพิมพ์ชุดพิเศษ 2

พระสิวลีเถระเจ้า ,พระอนุรุทเถระเจ้า ,พระอุปคุตเถระเจ้า
    ลงประวัติและคำบูชา(บทสวด)ด้วยครับ

พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....
    เริ่มตั้งแต่กระทู้หมายเลข # 3116
    http://www.palungjit.org/board/showt...22445&page=312
    http://www.palungjit.org/board/showt...22445&page=313

และ # 3161
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=22445&page=317

พระพิมพ์ชุดพิเศษ 2 องค์ผู้อธิษฐานจิต พระสิวลีเถระเจ้า ,พระอนุรุทเถระเจ้า,พระอุปคุตเถระเจ้าและหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดร อธิษฐานจิตให้ ส่วนองค์ผู้อธิษฐานจิตเดิม ผมไม่แจ้งให้ทราบ เนื่องจากองค์ผู้อธิษฐานจิตใหม่ พลังองค์ผู้อธิษฐานจิตใหม่คลุมพลังองค์ผู้อธิษฐานจิตเดิมครับ

3.ครั้งที่สามในเดือน เมษายน (วันเสาร์ที่ 7 เมษายน 2550)
    ผมนำเข้าพิธีพุทธาภิเษก รับพระเมตตา,พระกรุณา และขอพระบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนามกุกกุสันโธ ,หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทั้ง 5 พระองค์ และสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี อธิษฐานจิตพระพิมพ์ให้
    ซึ่งผมเรียกพระพิมพ์ที่นำเข้าพิธีพุทธาภิเษกในครั้งที่สาม นี้ว่า พระพิมพ์ชุดพิเศษ 3 รุ่นฟ้าลิขิต
    ได้รับพระเมตตา,พระกรุณา และขอพระบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระนามกุกุธสันโธ ,หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทั้ง 5 พระองค์ และสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี อธิษฐานจิตพระพิมพ์ให้ (ส่วนองค์ผู้อธิษฐานจิตพระพิมพ์เดิม ผมขอสงวนสิทธิ์ไม่แจ้งให้ทราบครับ เนื่องจากองค์ผู้อธิษฐานจิตใหม่ พลังองค์ผู้อธิษฐานจิตใหม่คลุมพลังองค์ผู้อธิษฐานจิตเดิมครับ) พลังอิทธิคุณครอบจักรวาล<O:p</O:p
    ท่านใดที่บูชาไปแล้ว ขอให้แยกเก็บจากพระพิมพ์ทั่วๆไป และเก็บไว้ในที่สูง อีกเรื่องคือให้ระวังการปรามาสให้จงหนัก กรรมเร็วและแรงมากครับ<O:p</O:p

.
    <!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- sig --><!-- / message --><!-- attachments --><!-- / message --><!-- sig -->

19. sithiphong

ส่วนงานบุญ ขอเชิญร่วมสร้างพระเจดีย์ศรีชัยผาผึ้ง ณ สำนักสงฆ์ผาผึ้ง อ.บ้านเขว้า จ.ชัยภูมิ บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาลาดพร้าว102 บช.ออมทรัพย์เลขที่ 1890-13128-8 ชื่อบัญชี นางพิชญ์สินี ชาญปารีชญา ,นายอุเทน งามศิริ ,นายสิรเชษฏ์ ลีละสุนทเลิศ ผมขอนำรูปพระพิมพ์ที่ผมจะนำมามอบให้กับผู้ที่ร่วมทำบุญทุกท่านทราบก่อน ส่วนเรื่องของจำนวนเงินที่จะร่วมทำบุญและจำนวนพระพิมพ์ วันพรุ่งนี้ผมจะมาแจ้งให้ทราบกันอีกครั้ง

ชุดพิเศษ 2

พระปิดตาวังหน้า(หลังแบบ)

พระสมเด็จวังหน้า

พระสมเด็จวังหน้า

พระสมเด็จหลังเบี้ย

พระสมเด็จไกเซอร์

พระเก๋งจีนไตรโลกอุดร(เนื้อกรมท่า)

พระเก๋งจีนไตรโลกอุดร(เนื้อปัญจสิริ)

พระสมเด็จ(เนื้อปัญจสิริ)

พระปิดตาวังหน้า(สองหน้า)

พระปิดตาสี่กร (เนื้อปัญจสิริและเนื้อกรมท่า)

พระสมเด็จเจ้าคุณกรมท่า (รักแดงหรือชาด)

.

20. sithiphong

ปัจจุบัน ทางเว็บพุทธพรหมปัญโญ(วัดถ้ำเมืองนะ) ได้ลบชื่อผมออกจากเว็บแล้ว มีผลทำให้กระทู้ดังกล่าวถูกลบไปด้วย ส่วนสาเหตุผมรบกวนไปดูได้ที่กระทู้พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้ เริ่มที่หน้าที่ 775ครับ
    http://palungjit.org/showthread.php?t=22445&page=775

หากท่านใดที่มีความประสงค์ที่จะร่วมทำบุญขอให้แจ้งในกระทู้นี้นะครับ

มหาโมทนาสาธุครับ
    มหามุทิตาโมทนาสาธุครับ