ครูบากฤษดา วัดสันพระเจ้าแดง ลำพูน พระผู้เมตตาไม่มีประมาณ.........

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 1 มกราคม 2013.

1. bayonet

bayonet เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2006
    สวัสดีครับคุณพ่อน้องแพร บูชาพระกริ่งเทียนหลงซีฝู่(พระกริ่งเสด็จ) แล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ นำประสพการณ์มาแชร์กันบ้างนะครับ เราคนค้าขายคงไม่น่าจะมีอะไรตื่นเต้นนะครับ แต่ถ้าบูชาแล้วหลายๆอย่างเปลี่ยนไปในทิศทางที่ดีขึ้นผมก็ดีใจด้วยนะครับ แต่สุดท้ายคง "ไม่มีอะไรใหญ่เกินกรรม" แบบที่หลวงปู่ดู่ท่านบอกไว้นะครับ ศรัทธามั่นอย่างเดียวเลยครับ ผมเอง 2-3 เดือนที่ผ่านมาหนักมาก แต่ก็รอดมาได้ ถึงจะยังไม่รอดทั้งตัว ได้แค่หายใจปริ่มน้ำก็ยังดีครับ บารมีครูบาท่านเมตตาครับ

2. Toon22

Toon22 เป็นที่รู้จักกันดี

สวยๆทั้งนั้นเลยครับ มีตั้งหลายองค์ขอแบ่งน้องสักองค์นะครับ อิอิ

3. พ่อน้องแพร

พ่อน้องแพร เป็นที่รู้จักกันดี

พอๆกันครับพี่bayonet หายใจปริ่มน้ำเหมือนกันแต่ก็รอดมาได้ พระกริ่งเทียนหลงซีฝู่ติดตัวทุกวันตั้งแต่เลี่ยมเสร็จ ประสพการณ์ราบเรียบครับ(ไม่อยากมีอะไรตื่นเต้นครับ)ทุกเช้าตอนตั้งจิตอธิฐานถึงท่านครูบามีพระกริ่งอยู่ในพนมมือ จะรู้สึกขนลุกแทบทุกครั้ง

4. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

ท่านจารยันต์นี้ ผมดูคล้ายรูปพระอุปคุตจกบาตรนะครับ เป็นการผูกอักษรตัวเมือง ให้เป็นรูปองค์พระครับ เป็นภูมิปัญญาญาณของท่านครับ
    ดีใจด้วยนะครับพี่ และขออนุโมทนาในบุญ และวาสนาของพี่ด้วยจริงๆครับ สาธุ..

5. bayonet

ขอบคุณครับ คุณทุเรียนทอด เห็นคุณกวางคำก็บอกว่าเป็นยันต์พระอุปคุตของท่านครูบากฤษดา ท่านเขียนสดๆเดี๋ยวนั้นเลยครับ เขียนด้วยความคล่องแคล่วมาก ไม่มีติดขัดเลยครับตัวอักษรคมชัด มีพลัง ผมเข้าใจว่าท่านเขียนยันต์พระอุปคุตให้ท่านคงอวยพรให้ผม มีกินมีใช้ไม่ลำบากนะครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2013
  6. หมวดฤทธิ์

หมวดฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2013
  7. โชติพัฒน์

โชติพัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2010
    บอกเล่าจากความคิด

ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมคิดว่า วัตถุมงคลของท่านครูบา ทุกรุ่น เมื่อไรเปิดให้บูชา จะมีคนชมว่าสวยจัง เพราะทุกรุ่นท่านครูบาสร้างด้วยดำริของครูบาเอง มีวาระชัดเจน มีจุดประสงค์และเจตนาที่บริสุทธิ์ เพื่อประโยชน์แก่ส่วนรวมและศาสนา วัตถุมงคลแต่ละแบบเหมือนถูกช่วยออกแบบและสร้างจาก บารมีคุณพระรัตนตรัย และเทพเทวดา ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย มาช่วยสร้าง จึงทำให้หลังจากออกให้บูชาแล้ว วัตถุมงคลทุกชิ้นที่ใครมีครอบครอง จะไม่สามารถตีเป็นมูลค่า และคำว่าสวยงามได้อีกแล้ว แต่จะกลับเปรียนเป็นศาสนวัตถุมงคลที่ทรงคุณค่าทางจิตใจ ไม่ใช่แค่กำลังใจ แต่เป็นเหมือนดวงใจของผู่ที่เคารพบูชา ครับ
    ......ถ้าผมคิดล่วงเกินประการใดขอท่านครูบาอโหสิกรรมให้ด้วยนะครับ

ส่วนตัวผมเองวัตถุมงคลทุกชิ้นที่มีและได้มาไม่ว่าจะบูชาหรือท่านใดเมตตาให้มา เมื่อวัตถุมงคลของท่านครูบามาอยู่ที่ผม ผมไม่คิดถึงมูลค่าเรื่องเงินอีก กลับมองว่าทุกชิ้นที่มี แม้จะใส่ไม่หมดในคอ วางไว้ที่โต๊ะหมู่บ้าง ในกล่องเก็บบ้าง แต่ทุกองค์กลับมีคุณค่าทางจิตใจผม เป็นมากกว่ากำลังใจ เป็นมากกว่าที่พึ่ง แต่กลับเป็นวัตถุมงคลที่แสดงถึงเครื่องระลึกถึง สิ่งที่ท่านครูบาได้ทำในแต่ละช่วงเวลาที่ผ่านมา ว่าท่านได้สร้างศาสนสถานต่างๆในหลายสถานที่ จัดกิจกรรมเพื่อบำรุงศาสนาและสงเคราะห์สังคม ตลอดระยะเวลาที่ท่านบวชในบวรพระพุทธศาสนา รวมถึงคำพูด คำสอน การกระทำที่ช่วยให้กำลังใจกับชีวิตตัวผมเองพระพุทธศาสนา ในแต่ละครั้งที่ไปกราบท่าน และผมว่าคงมีอีกหลายๆท่านที่ได้รับความเมตตาจากท่านแบบผม
    นี่ละคำ นิยาม คำว่า "วัตถุมงคล" ของท่านครูบากฤษดา สุเมโธ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. พ่อน้องแพร

พ่อน้องแพร เป็นที่รู้จักกันดี

เยี่ยมครับคุณโชติพัฒน์สุดหล่อ รอฟังเรื่องล๊อกเก๊ตอยู่นะครับ

9. amnartk73

amnartk73 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    ไปกราบทุกครั้ง อิ่มใจทุกครั้งครับ

10. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบๆๆ ครับ

11. ดินระเบิด

ดินระเบิด เป็นที่รู้จักกันดี

กราบครูบาครับ ที่ท่านเมตตาครับ

12. bayonet

พระสวยมากทั้ง 4 องค์เลยครับ

13. bayonet

สุดยอดครับคุณโชติพัฒน์ มาดก็ดี วิธีคิดก็เยี่ยม นับถือจากใจจริงๆครับ

14. bayonet

คงอีกหลายปีนะท่านตูน ตอนนี้ผมมีหน้าที่เก็บรักษาไว้ชั่วคราวครับ พระกริ่งเสด็จที่ได้ไปจากการประมูลงานกฐินของวัด สุดยอดแล้วขอบอก

15. amnartk73

เนื้อสวยมากครับ

16. amnartk73

ช่วงนี้ศิษย์พี่เงียบกันหมดเลยแฮะ
    ปล่อยศิษย์น้องโซโล่กันเอง

17. โชติพัฒน์

โชติพัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2010
    ขอโทษทุกๆท่านอย่างสูง

เนื่องจากผมไม่สะดวก และติดขัดบางประการ จึงไม่สามารถลงรายละเอียดประวัติการจัดสร้างวัตถุมงคลรุ่น พลังอมตะ ได้ ต้องขออภัยทุกท่านที่รออ่าน ณ ที่นี้ด้วยครับ ถ้ามีโอกาสอันดี ทุกท่านคงจะมีโอกาสได้ทราบกันนะครับ

ขนาดไฟล์:
      27.7 KB
      เปิดดู:
      193
  18. ยอดธาตุ

ยอดธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    ข้าน้อยพอทราบข้อมูลเกี่ยวกับ ล๊อกเก็ตพลังอมตะ มาบ้างจากท่านพี่โชติพัฒน์ครับ งั้นข้าน้อยขอเล่าสักนิดน่ะครับ หวังเพียงว่าเพื่อผ่อนหนักเบาให้ท่านพี่เราครับ
    ล๊อกเก็ตพลังอมตะ กงล้อ(จักรทิพย์) พลังวัชระแห่งมหาญาณ
    ด้านหน้าเป็นรูปครูบากฤษดา ตอนสวดมนต์ยกมือถือสร้อยประคำและมีอักขระบทสวดมนต์หล่อฮั้น (พุทโธ สว่างใส เบิกบานดั่งดอกบัว) เป็นฉากหลังดั่งรัศมีล้อมปกป้องและแผ่ออก สีฉากเป็นสีเหลืองทอง(สีทองคำ:คุณธรรมห่อหุ้มไม่มีหมองดั่งทองคำ)
    ด้านหลัง ประกอบด้วยผงวิเศษว่านยาและเส้นเกษาครูบากฤษดา บางองค์มีตระกรุดและไม่มีตระกรุด (ถือว่าเหมือนกันไม่แตกต่าง)และด้านหลังปั๊มรูปกงจักร เปรียบดั่ง
    1. บทสวดมนต์ธรรมจักรที่พระพุทธองค์เทศนาครั้งแรกกงล้อธรรมจักรแห่งพระศาสนาได้เริ่มหมุนแล้ว
    2. กงจักรเปรียบดั่งสติปัญญาความพากเพียรหมุนไปอย่างไม่หยุดสามารถฝ่าฟันอุปสรรคให้ลุล่วงพ้นผ่านได้ตลอดถึงกิเลสตัณหาอุปทานทั้งหลายให้ขาดตัดลงซึ่งภพชาติ ชึ่ง หมายเอาตัด ผัสสะ แห่งกงล้อการเวียนว่ายตายเกิด
    3.ล๊อกเก็ตนี้จึงได้ชื่อว่า พลังอมตะ คือ ธรรมจักรที่ไม่มีวันดับสูญ เพียงเพื่อรอผู้มีบุญ(พระพุทธเจ้า)อุบัติขึ้นแล้วใช้ความเพียรค้นพบอีกทีในพระศาสนาของแต่ละพระองค์ แล้วนำมาเทศนาโปรดเหล่ามวลสัพพะสัตว์ให้รู้ตาม ตัดภพชาติตัณหาอุปทานทั้งหลายให้สิ้น นิพพานะ ปัจจัยโยโหตุโนนิจจัง
    ข้าน้อยบัณฑิตไร้สังกัด เป็นมดตัวเล็กๆมีที่ซุกหัวนอนอยู่ในสำนักมังกรฟ้ามีข้าวทานวันละชามก็เป็นบุญโข หาใช่คนสำคัญไม่ หวังผ่อนหนักเบาให้พี่โชติพัฒน์หาใช่อวดดี และตอบแทนคุณแห่งสำนัก สาธุ

ขนาดไฟล์:
      26.8 KB
      เปิดดู:
      28
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2013
  19. ยอดธาตุ

ยอดธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013

20. Nattawut8899

Nattawut8899 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณเป็นอย่างยิ่ง
    ถ้าพี่ยอดธาตุเป็นมดตัวเล็กๆ ผมน่าจะเป็นเพียงเศษฝุ่นผงครับ วรยุทธก็ไม่มี ฝึกไม่ค่อยก้าวหน้าครับ ขอคารวะพี่ทุกท่าน