ครูบากฤษดา วัดสันพระเจ้าแดง ลำพูน พระผู้เมตตาไม่มีประมาณ.........

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 1 มกราคม 2013.

1. หมวดฤทธิ์

หมวดฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ อนุโมทนา

2. toon084

toon084 Active Member

28 ธันวาคม 2013
    กราบท่านครูบากฤษดาคับ พระผู้เมตา ไม่มีประมาณ ขอเป็นศิษย์นะคับผม และสมาชิกทุกท่านคับ

3. pokpok111

pokpok111 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2011
    กราบครูบากฤษดาท่าน
    [​IMG][​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

4. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

กราบท่านครูบาครับ

สวัสดียามเช้า อากาศเย็นๆ แบบนี้ครับ ไม่อยากลุกจากที่นอนเลย.......... สงสัยทางเหนือช่วงนี้จะหนาวลงอีกเยอะเลยนะึครับ ดูแลสุขภาพกันด้วยนะครับพี่น้อง..........

5. hmoomoo

hmoomoo เป็นที่รู้จักกันดี

ขุนแผนชมตลาดได้มากว่า10ปี พร้อมปิดตานางพรายด้านหลังครูบา ท่านจารย์ให้

ขนาดไฟล์:
      28.1 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      25.9 KB
      เปิดดู:
      49
  6. kang_som

ลืมเล่าอีกนิดนึง เมื่อวันที่เอาผ้ายันตืไปใส่กรอบ ตอนที่ผมยื่นการ์ดรูปท่านครุบาให้พี่เจ้าของร้าน ซึ่งเค้ายังไม่เห้นว่าคืออะไร พอรับถืงมือปุ๊บ แกบอก อีกแล้ว เอาของแบบนี้ให้พี่จับอีกแล้ว ผมก็ถามแกว่าทำไมเหรอ แกบอกดูซิขนลุกหมดแล้ว ผมก้ดูแขนแกขนลุกชันเลยทั้งสองข้าง แล้วแกก็ยื่นนิ่งๆ อยู่พักนึง แล้วแกก็เอาวางบอกไม่ไหวใจสั่นหมดเลย. ผมก็เลยให้การ์ดรูปท่านครุบา กับพี่เค้าไป 1 ใบ

7. kang_som

ใครรู้สึกเหมือนผมบ้างครับ หรือว่าผมคิดไปเอง

"เวลาที่ท่านครูบา ท่านเมตตาเป่าหัว หรือเป่ามนต์ ผมจะได้กลิ่นเหมือนหมาก ทั้งๆ ที่ท่านก็ไม่ได้ฉันหมากอ่ะครับ"

8. Chart 123

Chart 123 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    ไม่เคยสังเกตุเลยอ่ะ คุณแกงส้ม เด่วครั้งหน้าจะลองสังเกตุดูนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2014
  9. kang_som

ถ้าท่านครูบา ท่านฉันหมาก เราๆ คงได้มีชานหมากครูบาไว้ติดตัวกันแน่ๆ หุหุหุ

10. ฐนกร

ฐนกร เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2010
    กลิ่นหมากนี้ไม่เคยได้สังเกตครับ แต่เคยได้มีโอกาสนวดเท้าให้ท่าน พอนวดเสร็จยังไม่ได้ล้างมือพอดีคันจมูกเลยเอามือไปปัดจมูกผมได้กลิ่นหอมเหมือนน้ำอบไทยติดอยู่ที่มือครับ :cool:

11. ฐนกร

มีเรื่องแปลกอีกเรื่องครับ เมื่อวันที่ 13 ธ.ค.56 ครูบาท่านได้หล่อพระปัจเจก และผมก็ได้มีโอกาสไปร่วมหล่อด้วย เพราะรอมานานครับเลยพลาดไม่ได้ พอไปถึงพวกพี่เขาก็จุดธูปอธิฐานกันแล้วก็ปักที่กระถางตรงมุม พอดีผมเห็นที่ห่อธูปจะมีแท่งธูปสี่เหลี่ยมสั้นๆหลายท่านถ้าเคยใช้ธูปห่อใหญ่ๆจะเห็น ถ้าเราเอามาจุดก็จะมีเลข ผมก็เลยนึกสนุกเอามาจุดแล้วก็ปักเอาไว้ที่กระถาง เพราะครูบาท่านเคยบอกว่าพระปัจเจกท่านเด่นเรื่องโชคภาค โภคทรัพย์ แล้วก็มีเลข ผมเห็นเป็น 848 ตามรูปครับ แต่งวดนั้นก็ไม่ได้ออกครับ มาออกงวดต่อมา ช่วงที่พระปัจเจกได้กลับมาที่วัดหลังจากที่ช่างเอาไปขัดแต่งแล้ว เหมือนกับตอนที่พระอุดรคลัง หรือพุทโธคลังล้านนากลับมา ผึ้งก็มาทำรังที่โบสถ์พอดี และที่ผมได้บอกไปคงมีพี่ bayonet คนเดียว พอดีพี่เขา LINE มาหาพอดี คงจะโดนไปหน่อยเพราะงวดนั้นยังไม่ออก ต้องขอโทษด้วยนะครับพี่ 555 และผมก็เชื่อว่าพระปัจเจกองค์ที่หล่อใหม่นี้ต้องมีความศักดิ์สิทธิ์แน่นอนครับ ใครมาวัดก็มากราบขอพรกันได้นะครับ

ขนาดไฟล์:
      49 KB
      เปิดดู:
      798
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 มกราคม 2014
  12. โชติพัฒน์

โชติพัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤษภาคม 2010
    ขออนุญาติประชาสัมพันธ์ครับ

ภาพที่ใช้ในการทำล็อกเก็ตรุ่นโพธิญาณ หลังเนื้อเงินและเนื้อทองคำ ส่วนเนื้อกระไหล่ทองตอนนี้ได้ทำเสร็จแล้วครับ ทั้ง 3 เนื้อจะใช้คนละรูปกันครับ
    เนื้อเงินและทองคำต้องรอหน่อยนะครับเพราะงานล็อกเก็ตต้องใข้ความละเอียดมากครับ ทั้งหมดจะอธิฐานปลุกเสกเดี่ยวในไตรมาสนี้ครับ

13. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    กราบครูบาครับ สวัสดีครับ ทุกท่าน
    ปกติอ่านอย่างเดียวครับ ยังไม่เคยมีโอกาสไปกราบครูบาท่านเลย
    ใจอยากไปมากๆ ครับ แต่ไปไม่ถูก ปกติอ่านกระทู้หลวงปู่พิศดู แต่เรื่องมาเกิดที่ว่า
    ผมเห็นภาพหลวงปู่และครูบา เลยสงสัยว่าครูบาหนุ่มนี้ท่านเป็นใครหนอ
    เลยตามอ่านมาเรื่อยๆ อ่านแล้วศรัทธาครูบาท่านมากครับ
    ถ้ามีโอกาสคงจะไปกราบท่านให้ได้ รูปนี้จะขออนุญาตเซฟได้ไหมครับ

14. Chart 123

Chart 123 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    กราบครูบากฤษดาด้วยเศียรเกล้าครับ (สิ่งมงคลประจำบ้านครับ)

15. bayonet

bayonet เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2006
    โดนครับ 555

16. Toon22

Toon22 เป็นที่รู้จักกันดี

โดนมาเยอะสิครับพี่5555

17. แฝงจันทร์

แฝงจันทร์ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ

18. แฝงจันทร์

เอ บางครั้งนานๆผมเห็นท่านฉัน(เคี้ยว)เมี้ยงใบชาหมักล้านนาน่ะครับ นานๆที ตอนที่เพลียๆจากการคุมงานก่อสร้าง แต่คนที่โชคดี คือ พี่ชาติ ของเรานี่แหละครับ ที่ท่านมอบให้เป็นกลมๆที่ท่านบอกว่า ลูกอมสาริกา จริงๆคือ ชานเมี้ยงที่ท่านเคี้ยวล่ะครับ เรื่องเมตตามหานิยม ปิยะวาจานี้สุดๆครับ ถ้าท่านบอกว่าลูกสาริกา ท่านที่ได้จงเข้าเถิดว่า ชานเมี้ยงที่ท่านเคี่ยวครับ บางคนเก็บไว้แข็งโป๊กเลยบางคนมีเกล็ดแบบใสๆขึ้นเต็มไปหมด บางคนเก็บไว้จะมีอันตรายเกิดขึ้นจะมีกลิ่นหอมๆออกมาแตะจมูกครับ จรืงเรื่งราวประสบการณ์เกี่ยวกับท่านครูบาเรายังมีอีกมากมายครับที่ศิษย์เก่าๆประสบมา มากมายไปหมด แต่บางอย่างต้องเก็บไว้คนเดียวครับเล่าไปกลัวคนไม่เข้าใจบาปเปล่า เอาเป็นว่า ร่วมบุญกับท่านก็แล้วกันน่ะครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 27 มกราคม 2014
  19. แฝงจันทร์

มีข่าวลับรายงานว่า พระรุ่นโพธิญาณ สงสัยวัดต้องเตรียมตัวรับเคลื่อนกระแสบุญที่จะเกิดขึ้นในวันที่1ก.พ 57 นี้อย่างหนักมากๆเลยครับ ขอเอาใจช่วยเต็มที่ครับอนุโมทนาสาธุ

20. ฐนกร

อัยยะ เสี่ยชาติเดี๋ยวงานสรงน้ำเอามาด้วยนะจะขอแบ่งครึ่งหน่อย :cool::cool::cool: